ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆ ผมจะใช้ไมโครโฟนต่อกับคอม จะต้องใช้อะไรบ้างครับ  (อ่าน 2698 ครั้ง)

atemaster

• บุคคลทั่วไป
คือผมต้องการจะใช้ไมโครโฟนคาราโอเกะ ต่อเข้ากับคอม จะใช้แทนไมค์สำหรับคอมคับ

ผมจะต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างหรอครับ

ตอนนี้มีคอม1 เครื่อง

ไมค์ 1 ตัว (ไมค์สำหรับร้องคาราโอเกะอะครับ)

รบกวนด้วยคับ

NN

เอ ถ้าลักษณะนี้ ปกติไมค์ทั่วไปหัวแจ็คเสี่ยบเข้าเครื่องจะเป็นหัวใหญ่ แต่ไมค์จะต่อเข้าคอมได้ มันต้องเป็นหัวเล็กนะครับ ถึงจะต่อเข้าได้ แต่สัญญาณจะแรงพอไหมนะ คือว่าไมมันจะดูดเสียงคนดีรึเปล่าทางที่ดีน่าจะต่อคอมผ่านเครื่องขยายเสียง(แอมส์)ก่อนน่าจะดีแล้วเอาไมค์เสียบเข้าเครื่องขยายนะครับถึงจะดี ดังทั้งคารโอเกะ ดังทั้งไมค์

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ใช้แบบนี้ก็ได้

หรือทำแบบนี้ก็ได้ครับ

atemaster

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

หัวแบบด้านบน

ภาพแรก

ราคาประมานเท่าไหร่อะคับ

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
ของผมเป็นไมค์ของคอมโดยเฉพาะ ราคา 90 บาทครับ ที่เซียร์
เวลาใช้ก็ตั้งค่าให้ถูกละกันนะครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
ช่องเสียบไมค์จะเป็นแบบบาลานซ์  คือมีสามตอน  ผมเคยใช้หูฟังแบบรุ่นเก่าที่มีไมค์ติดมาด้วยร้อง  เสียงยังกะครูเอื้อเลยละครับ  อ้อ แล้วระวังโดนไฟดูดด้วยนะครับ  ผมโดนซะจนโรคไส้เลื่อนหายไปแล้วละครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ธันวาคม 2008, 05:00:41 น. โดย พี่ตุ้ม »

chollathee

รูปที่ 2 ของพี่ยอดใช้ไม่ได้นะครับ (ทางเทคนิค)

เพราะบางบอร์ดใช้ขา Ring ในการจ่ายไฟให้ Condensing Headset Microphone

และ Mic In ของ Sound Card ทั่ว ๆ ไป ไม่รองรับการเชื่อมสัญญาณแบบ Balance ครับ

แต่หากเป็น Mini Stereo Plug ที่ไม่ได้ต่อขา Ring ไว้ ก็ไม่เป็นไหรครับ

somjainuk74

เสริมนิดหนึ่ง ถ้าทำสำเร็จแล้ว ถ้าเอามาร้องกับพื้นดิน และไม่ได้ใส่รองเท้า
ควรต่อสายดินไว้ด้วยนะครับ