ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ CARAT USB DAC ครับ  (อ่าน 7661 ครั้ง)

discoveryhifi

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาตแนะนำ CARAT USB DAC ครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 01:51:17 น. »

CARAT-UD1 & CARAT-HD1V

CARAT-HD1V

CARAT-UD1V

ขออนุญาติคุณหนุ่มแนะนำสินค้าใหม่หน่อยนะครับ...... ;D

ํโลกของความเป็นไฮไฟไม่ได้ถูกจำกัดอยู่กับที่อีกต่อไป เทคโนโลยียุคใหม่ช่วยให้การฟังเพลงของคุณ
เป็นไปได้ทุกๆสถานที่ไม่จำกัดจากความช่วยเหลือของสื่อในยุคดิจิตอล คอมพิวเตอร์แบบพกพาได้ปรับ
เปลี่ยนตัวเองไปเป็นไฮไฟเซ็นเตอร์ที่มบูรณ์แบบมากยิ่งขึ้น

ทุกวันนี้เราฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์โน็ตบุ๊คกันมากกว่ายุคใดๆ แต่ลำพังการฟังเพลงที่ผ่านระบบการบีบ
อัดและลดขนาดข้อมูลหรือแม้กระทั่งเพลงที่ไม่ผ่านการบีบอัดใดๆ ก็ยังไม่สามารถบรรลุความปรารถนา
ของความเป็นไฮไฟไปได้ คุณภาพการฟังเพลงจากโน็ตบุ๊คจึงดูด้อยลงไปถนัดใจ ภายใต้การทำงานภาย
ในเครื่องคอมพิวเตอร์นั้นเต็มไปด้วยการรบกวนทางดิจิตอลและคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าจำนวนมหาศาล
ยิ่งคอมพิวเตอร์มีสมรรถนะสูงมากขึ้นเท่าใด ขยะดิจิตอลและการรบกวนก็ยิ่งมากขึ้นเท่านั้น ขยะดิจิตอล
เหล่านี้สามารถรบกวนการทำงานของ soundcard ได้อย่างง่ายดาย ยิ่งถ้าเป็นแบบออนบอร์ดในโน็ตบุ๊ค
ด้วยแล้วก็ยิ่งแย่ไปกันใหญ่ เพราะทุกอย่างจะถูกจัดวางให้ใกล้กันที่สุดเพื่อลดขนาดขิงเครื่อง ดังนั้นการ
ฟังเพลงให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์จึงมีข้อจำกัด

CARAT USB DAC จึงเป็นการแก้ปัญหาอย่างตรงไปตรงมา เพื่อความเป็นไฮไฟผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์
อย่างแท้จริง โดยการแปลงสัญญาณดิจิตอลให้เป็นอนาลอกภายนอกเครื่องคอมพิวเตอร์ CARAT เป็น
ผลผลิตจาก styleaudio ในประเทศเกาหลี ได้รับการออกแบบอย่างสวยงามและพิถีพิถันดุจดั่งอัญมณี
เม็ดงามด้วยความประณีตทุกกระเบียดนิ้ว ด้วยคุณภาพเสียงที่น่าประทับใจ กอรปกับการใช้งานที่แสน
สะดวกโดยไม่ต้องใช้แหล่งจ่ายไฟใดๆ ทำใให้ CARAT ได้รับการต้อนรับอย่างดีและครองยอดขายสูงสุด
อันดับหนึ่งอย่างต่อเนื่องในประเทศเกาหลี

CARAT เลือกใช้วัสดุอย่างดีในการผลิต ไม่ว่าจะเป็นตัวถังอลูมิเนียมล้วนเกรดพิเศษ ขั้วต่อชุบทองอย่างดี
ปุ่มยางโพลียูรีเทนกันการสั่นสะเทือนจาก 3M อุปกรณ์ภายในเป็นเกรดออดิโอไฟล์ เช่น Wima Cap,
Sanyo Oscon และ Resister จาก Dale เป็นต้น หัวใจของการทำงานของ CARAT คือ ชิป PCM2704
จาก Burr-Brown ซึ่งสามารถแปลงสัญญาณดิจิตอลในแบบ Delta-Sigma ที่ระดับ 16 bit และสามารถ
ให้ Dynamic Range ที่ระดับ 98 dB

CARAT มีด้วยกันทั้งหมด 2 รุ่น ได้แก่ CARAT-UD1 ตัวถังเป็นสีเงิน หน้ากากสีดำ และ CARAT-HD1V
ตัวถังและหน้ากากเป็นสีดำล้วน หน้าตาโดยรวมของทั้งสองรุ่นแทบจะเหมือนกันทุกประการ ความแตกต่าง
ของทั้งสองรุ่นก็คือ CARAT-UD1 เป็นรุ่นที่ใช้อุปกรณ์มาตราฐาน ส่วน CARAT-HD1V จะเป็นรุ่นพิเศษที่
ทำการอัพเกรดไปใช้อุปกรณ์แบบออดิโอไฟล์คุณภาพสูงสุด และใช้ TCXO 1.5 PPM   CARAT-UD1
นั้นเหมาะกับผู้ที่ต้องการคุณภาพเสียงในระดับไฮไฟจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ ส่วน CARAT-HD1V
นั้นเหมาะกับนักฟังผู้มีประสพการณ์และผู้ที่พิถีพิถันในเรื่องคุณภาพเสียงอย่างแท้จริง คุณจะไม่ผิดหวัง
หากได้สัมผัสเพชรน้ำงามจากเกาหลีเม็ดนี้..............................   

สนใจข้อมูลเพิ่มเติมอ่านต่อได้ที่นี่ครับ.......
http://www.discoveryhifi.com/carat.html

ราคาสินค้าดูได้ที่นี่ครับ.....
http://www.discoveryhifi.com/purchase.html

จัดจำหน่ายโดย.....
www.discoveryhifi.com

chollathee

Re: ขออนุญาตแนะนำ CARAT USB DAC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 08:08:45 น. »
ครับ...สำหรับผู้ที่สนใจนะครับ

ตัวนี้เป็น USB DAC คล้าย ๆ กับ Super Pro 707 USB ครับ

เสียงมีความแตกต่างกันในเชิงของเทคนิคคือ
ตัว Karat ที่ใช้ DAC ของ Ti Burr-Brown นี้ จะให้เสียงที่หวาน ๆ หนานุ่มกว่าตัว Super Pro ที่ใช้ Cirrus Logic ที่อันนั้นจะสดใสกระจ่าง และหวานฉ่ำกว่า อาจจะคนละแนวน่ะครับ แล้วแต่คนชอบและการ Matching กับ System ที่มีอยู่

ถ้า System ที่มีอยู่เสียงสดใส และบางอยู่แล้ว ตัว Karat นี้ดูจะน่าสนใจกว่า Super Pro
ส่วนถ้า System ของท่านที่มีอยู่ เสียงออกทึบ ๆ กว่า ตัว Super Pro นั้นน่าจะเหมาะกว่านะครับ

เพราะเป็นการชดเชยในส่วนที่ขาดหายไปของ System นั้น ๆ

ข้อดีของ Karat ตัวนี้ หลังจากที่ได้คุยกับผู้นำเข้าดู ทราบว่า สามารถใช้ไฟจาก USB ได้เลย โดยไม่ต้องมี Adapter ต่อแยก (หรือจะต่อก็ได้)

เหมาะกับฟังเพลง หรือคาราโอเกะที่ใช้ Notebook ดีครับ (PC ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน)

และอีกข้อดีหนึ่งก็คือ ได้ Headphone Amp มาด้วย เหมาะกับท่านที่ใช้หูฟังดี ๆ อยู่ไม่น้อยครับ...
(นั่นก็เป็นอีกเหตุผลนึงที่ราคาอาจจะสูงกว่า Super Pro เล็กน้อย)

ปล.อย่าเอาพวกนี้ไปเทียบกับ Creative นะครับ คนละชั้นกัน ;D
ปล.เร็ว ๆ นี้อาจจะขอยืมมาทดสอบให้เหล่าสมาชิกฟังกันบ้างนะครับ (คาดว่าสิ้นเดือน) (งานอะไรก็ไม่รู้ ได้ยินแว่ว ๆ มาจากสมาชิกอาวุโสท่านหนึ่ง)

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ขออนุญาตแนะนำ CARAT USB DAC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 08:53:54 น. »
ครับ...สำหรับผู้ที่สนใจนะครับ
....................
ปล.อย่าเอาพวกนี้ไปเทียบกับ Creative นะครับ คนละชั้นกัน ;D...........
..................

* ท่านหนุ่มครับ แล้วถ้าเทียบกับ E-MU 1616  ล่ะครับ...หรือว่าใช้งาน คนละประเภท เทียบกันไม่ได้ ....
* และตอนนี้ที่เวปของ Creative  เห็นมีถึง E-MU 1820M แล้ว..ดูตามตัวเลขน่าจะเป็นรุ่นใหม่กว่า..ท่านหนุ่มพอจะทราบว่ามีความเหมือนความต่างกับ 1616 อย่างไรบ้างครับ

ที่นี่ครับ http://th.creative.com/products/welcome.asp?category=237&subcategory=239
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 08:56:35 น. โดย aroonsr »

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 09:07:28 น. »
* ท่านหนุ่มครับ แล้วถ้าเทียบกับ E-MU 1616  ล่ะครับ...หรือว่าใช้งาน คนละประเภท เทียบกันไม่ได้ ....
* และตอนนี้ที่เวปของ Creative  เห็นมีถึง E-MU 1820M แล้ว..ดูตามตัวเลขน่าจะเป็นรุ่นใหม่กว่า..ท่านหนุ่มพอจะทราบว่ามีความเหมือนความต่างกับ 1616 อย่างไรบ้างครับ

ที่นี่ครับ http://th.creative.com/products/welcome.asp?category=237&subcategory=239

ใช้งานคนละอย่างกันครับ

ตัวของ Creative Professional นั้นออกแบบมาสำหรับทำเพลง เน้นเสียงที่ตรงไปตรงมา ไม่มีเจอปนความอ่อนช้อย หรืออะไรต่าง ๆ ให้

ถ้าจะเทียบเสียงให้ใกล้เคียงกับ USB DAC ทั้ง Karat และ Super Pro ต้องเป็นรุ่นที่ลงท้ายด้วย M เท่านั้นครับ
หาอ่านบทเทียบได้จากรีวิว Super Pro ที่ผมทำไว้นะครับ

1820 เป็นรุ่นเก่า ที่เขาเลิกทำไปแล้ว ตอนนี้ที่ใหม่สุดของทาง PCI / PCMCIA คือ 1616/1616M ครับ...

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 09:42:41 น. »
ปล. (งานอะไรก็ไม่รู้ ได้ยินแว่ว ๆ มาจากสมาชิกอาวุโสท่านหนึ่ง)

ไม่เชื่อ กลัวโดนเบี้ยว..... ;)

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 10:32:56 น. »
ขอทราบราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 12:03:51 น. »

chollathee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 12:33:58 น. »
ทางผู้นำเข้าแจ้งว่า สำหรับสมาชิก Karaoke-Soft หรือ Xtreme Karaoke ลดพิเศษครับ...

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 12:47:03 น. »
 ;D Super Pro 707 USB ไปดูมาน่าจะเป็นผู้นำเข้า ลงใน thai2hand (แต่เป็นของมือ1) = 3,900.-
   -  เป็นตัวเดียวกับที่เคยขาย  5,500.- และที่ท่านหนุ่ม review หรือไม่ครับ
   -  ถ้าตัวเดียวกัน...สำหรับสมาชิก Karaoke-Soft หรือ Xtreme Karaoke ลดพิเศษจาก 3,900.- อีกใช่ไหมครับ  >:D  >:D

*****โทษทีครับ..ไปดูมาแล้ว... 5,500 เป็น คนละตัว.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 13:09:38 น. โดย aroonsr »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 15:22:49 น. »
ขอบคุณคุณหนุ่มมากครับ...สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

ยืนยันครับว่า...ทาง Discovery Hifi ยินดีให้ราคาพิเศษสุดสำหรับสมาชิกของ Karaoke-Soft ครับ... :o

ออฟไลน์ tuntaw

• ระดับ 3
  • *
  • 4E8E68D7 (เสีย) 1E003C5C MP
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2008, 16:05:16 น. »
ผมใช้ super pro 707 
ชอบเล่นใน mode VSTi   โดยใช้ ** note book.  sony 1.66/ram 2 Gb  **
1.เล่นเพลงที่เป็น VDO ใน mode VSTi ใน xtreme v.2 หรือ v.3 มีภาพ แต่ไม่มีเสียง ส่วนใน mode SF2 หรือ on board  มีทั้งภาพ มีทั้งเสียง 
2.เล่นเพลงที่เป็น midi  ใน mode VSTi ใน xtreme v.2 หรือ v.3 เล่นได้ แต่กระตุก ทุก 1-2 นาที
  ** ท่านใดมีปัญหาเหมือนผมไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า ช่วยหาวิธีแก้ไขให้ด้วย แล้ว ถ้า ใช้ CARAT USB DAC จะพบปัญหาเหล่านี้ ไหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2008, 14:51:48 น. »
มาดูเครื่องเคราภายใน CARAT กันครับ

We think that the silver mica, polypropylene film, polysester film and OSCON capacitors are a nice touch, as are the RN60 Dale precision metal film resistors. Construction is great too, with ffort put into grounding (friction tabs and potentiometer lug). The size and connectivity makes this unit versatile and we've tried - this little monster drives most headphones to ar-splitting levels.

By any chance these little boxes hit your shores, give them a listen. After all, listening is the best way to find out if the Styleaudio puts out the right carats for your music.

ข้อมูลจาก :-

http://www.vr-zone.com/articles/Audio_Dissection:_Styleaudio_CARAT-HD1V/5667-2.html

เพิ่มเติมข้อมูลเรื่องการใช้งานอีกเล็กน้อยครับว่า  CARAT ทั้งสองรุ่นต้องการระยะเวลาการ burn-in ที่ค่อนข้างนานครับ ไม่ควรต่ำกว่า 200 ชั่วโมงจึงจะเห็นประสิทธิภาพสูงสุด..... 8)

dvsound

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2008, 10:40:34 น. »
สุดยอด.................... ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2008, 15:24:51 น. »
ส่งราคาให้แล้วครับ..... ;D

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2008, 15:45:56 น. »
ขอราคา CARAT-HD1V TCXO HIFI USB AUDIO DAC & Headphone Amp หลังไมค์หน่อยครับ
(ราคาลดแล้วจาก xtreme karaoke)

ขอทราบราคาด้วยครับ หลังไมค์ครับ

chollathee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2008, 16:22:36 น. »
ผมใช้ super pro 707 
ชอบเล่นใน mode VSTi   โดยใช้ ** note book.  sony 1.66/ram 2 Gb  **
1.เล่นเพลงที่เป็น VDO ใน mode VSTi ใน xtreme v.2 หรือ v.3 มีภาพ แต่ไม่มีเสียง ส่วนใน mode SF2 หรือ on board  มีทั้งภาพ มีทั้งเสียง 
2.เล่นเพลงที่เป็น midi  ใน mode VSTi ใน xtreme v.2 หรือ v.3 เล่นได้ แต่กระตุก ทุก 1-2 นาที
  ** ท่านใดมีปัญหาเหมือนผมไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า ช่วยหาวิธีแก้ไขให้ด้วย แล้ว ถ้า ใช้ CARAT USB DAC จะพบปัญหาเหล่านี้ ไหมครับ

Sound on board เล่นแล้วเกิดอาการที่ว่านี้มั้ยครับ...

1. ปัญหาอาจจะเกิดจากไม่ได้ตั้งค่า Default Audio Device ทั้งใน Control Panel และ Xtreme Karaoke ให้ใช้ C-Media USB ... (Super Pro 707 นั่นแหละครับ)
2. อาจเป็นได้ไปว่า VST Hose (Sonar) ดึงเสียงจาก Harddisk ของ Notebook มาไม่ทัน (เพราะความเร็วมันแค่ 4200RPM หรือ 5400RPM รุ่นใหม่)

ยังไงลองเช็คกับ Sound อื่นดูก่อนนะครับ...

chollathee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2008, 17:34:43 น. »
ขอบคุณครับเผื่อพรุ่งนี้ถ้าว่างเดี๋ยวบุกถึงร้านเลย
เอามาต่อกับ ipod + in ars ซะหน่อย

เอ่อ...เอาเข้ามาลองที่ Studio 423 หน่อยก็ดีนะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2008, 01:10:38 น. »
ขอบคุณครับเผื่อพรุ่งนี้ถ้าว่างเดี๋ยวบุกถึงร้านเลย
เอามาต่อกับ ipod + in ars ซะหน่อย

ยินดีต้อนรับเสมอครับ.... ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2008, 01:17:14 น. »
ขอทราบราคาด้วยครับ หลังไมค์ครับ

ส่งราคาให้แล้วครับ...  ;D

ออฟไลน์ tuntaw

• ระดับ 3
  • *
  • 4E8E68D7 (เสีย) 1E003C5C MP
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2008, 10:15:54 น. »
Sound on board เล่นแล้วเกิดอาการที่ว่านี้มั้ยครับ...
1. ปัญหาอาจจะเกิดจากไม่ได้ตั้งค่า Default Audio Device ทั้งใน Control Panel และ Xtreme Karaoke ให้ใช้ C-Media USB ... (Super Pro 707 นั่นแหละครับ)
2. อาจเป็นได้ไปว่า VST Hose (Sonar) ดึงเสียงจาก Harddisk ของ Notebook มาไม่ทัน (เพราะความเร็วมันแค่ 4200RPM หรือ 5400RPM รุ่นใหม่)

ยังไงลองเช็คกับ Sound อื่นดูก่อนนะครับ...
ท่านหนุ่มฯ ครับ
1.ผมทราบปัญหาแล้วครับ อยู่ที่ sound on board ของ vaio[sigmatel]  เล่นกับ acer[realteck] มีเสียงออกมา ดีกว่า SBMX  มากเลย คุ้มค่า คุมราคา ครับ[เสียดายไม่มี EQ ในตัว เพราะบางคนไม่ชอบฟัง flat]
2.ยังไม่หายกระตุก ครับ ว่าจะลองเปลี่ยน VST ดูก่อนครับ
3.ท่านหนุ่มฯ พอมีเวลา ทำ adapter ของ Super Pro 707 ไหมครับ ผมอยากรบกวนทำให้ผมด้วยครับ ส่วนราคา+ค่าส่ง+ค่าแท็กซี่ ขาไปส่งและขากลับ+อื่นๆ แจ้งผมทางหลัง post ได้นะครับ จะส่งไปให้ก่อนเลยครับ
    ขอขอบคุณครับ