ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ : ชุดร้องคาราโอเกะเสียงเลิศ (HiFi-1) งบประมาณ 40,000 บาท  (อ่าน 20899 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวาน บ่าย ๆ วันอาทิตย์ (13/1/2551) กระผมและพี่ท่านหนึ่งได้ไปช่วยกันทดสอบ และเฟ้นหาชุดคาราโอเกะที่เข้าขั้นไฮเอนด์หน่อย เพื่อเอาไว้เป็นแนวทางสำหรับสมาชิกผู้ที่มีงบประมาณ และต้องการเสียงที่เป็นเลิศ สำหรับการร้องคาราโอเกะเป็นชีวิตจิตใจ (เห็นถามกันบ่อยเหลือเกิน กับชุดคาราโอเกะไฮโซ เอ้ย...ไฮเอนด์) ;D

ผลก็เป็นไปตามคาดหมายครับ...สำหรับลำโพงที่โด่งดังทางด้านนี้มานานแสนนาน

ก็ได้หอบอุปกรณ์ไปพอสมควรครับสำหรับการทดสอบ

อุปกรณ์ต้นทางมีดังนี้ครับ
1. Notebook Computer
2. Sound Card : Creative Professional EMU1616
3. ไมค์ Shure รุ่น SM58LC (พร้อมสายไมค์อย่างดี หัว Neutrik สาย Canare)
4. โปรแกรม Xtreme Karaoke
5. SoundFont : GM Thai Mix v4.0std และ Midi จากค่าย MusicCreator ครับ
6. และที่ขาดไม่ได้คือ...นักร้องครับ ได้รับเกียรติจากนักร้องเสียงหล่อแห่งเมืองน่าน ท่าน หนุ่มเมืองน่าน บ่ย่านเมีย และน้องปลา ครับ

ส่วนชุดเครื่องเสียงที่เราจะเสนอเป็นไปดังนี้ครับ (รายละเอียดคลิกตามลิงค์เข้าไปอ่านได้เลยครับ)

ชุดที่ 1 สำหรับคนที่มี Mixer อยู่แล้ว หรือใช้เป็นชุดฟังเพลงอย่างเดียว
1. ลำโพง Bose 301v  ราคา  17,100 บาท
2. พาวเวอร์แอมป์ Magnet MA-8A  ราคา 12,300 บาท
3. ปรีแอมป์ Magnet PR-8A  ราคา 5,700 บาท
4. สายสัญญาณ Monitor Rhodos Silver  ราคา 1,900 บาท (ใช้ 2 ชุด จาก Mixer -> Preamp และ Preamp -> Power Amp รวมเป็นเงิน 3,800 บาท)
5. สายลำโพง Monitor Cobra Silver 2.5  ราคาเมตรละ 300 บาท (ใช้ข้างละ 2 เมตร รวมเป็น 4 เมตร เป็นเงิน 1,200 บาท)
ทั้งชุดรวมเป็นเงิน 40,100 บาท หรือ 4 หมื่นบาทนั่นแหละครับ

ชุดที่ 2 สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ Mixer หรือไม่มี Mixer
1. ลำโพง Bose 301v  ราคา  17,100 บาท
2. พาวเวอร์แอมป์ Magnet MA-8A  ราคา 12,300 บาท
3. ปรีแอมป์ Magnet PR-6K  ราคา 10,500 บาท
4. สายสัญญาณ Monitor Rhodos Silver  ราคา 1,900 บาท
5. สายสัญญาณ Monster MusicConnect  ราคา 1,250 บาท (ใช้สำหรับต่อจากซาวนด์การ์ดมายังปรีแอมป์ หาซื้อได้ที่ร้านขายเครื่องแม็คอินทอชที่พันธุ์ทิพย์พลาซ่าชั้น 3 โซนกลางฝั่งลิฟท์ครับ)
6. สายลำโพง Monitor Cobra Silver 2.5  ราคาเมตรละ 300 บาท (ใช้ข้างละ 2 เมตร รวมเป็น 4 เมตร เป็นเงิน 1,200 บาท)
ทั้งชุดรวมเป็นเงิน 44,250 บาท หรือ 4 หมื่นสี่พันบาทนั่นแหละครับ

สำหรับผู้ที่ต้องการเสียงทุ้มที่แน่น นุ่ม ลึก และหนักขึ้น ต้องเพิ่มลำโพง Subwoofer เข้าไปครับ
แนะนำ Paradigm PS-1000 ราคา 19,900 บาท หรือเล็กลงมาหน่อยเป็น Paradigm PDR-10 ราคา 14,900 บาท (ผมใช้ตัวนี้อยู่)
รับรองครับ ว่าเสียงที่ได้นั้น...สวรรค์สำหรับคนร้องคาราโอเกะอยู่บ้านเลยครับ

ไมค์ แนะนำไมค์ Shure รุ่น SM58LC ครับ หาซื้อได้ตามตัวแทนจำหน่ายของมหาจักร ได้ทุกที่เลยครับ (ผมซื้อมาได้ที่ราคา 3,900 บาท ที่บ้านหม้อพลาซ่าครับ) (ถ้าหากไม่สะดวก ทางปิยะนัสน่าจะพอมีขายอยู่นะครับ เห็นแว้บ ๆ แต่...ไม่ทราบราคาครับ) สายไมค์แนะนำให้ใช้สายไมค์ยี่ห้อ Canare ครับ คุณภาพและราคาเหมาะสมกันดี ส่วนหัว XLR ก็...Neutrik ได้เลยครับ ชื่อนี้เชื่อขนมกินได้เลย

ทีนี้...เรามาพูดถึงเรื่องเสียงกันครับ...

ลำโพง Bose เป็นลำโพงที่ขึ้นชื่อในด้าน Sound Stage ที่กว้างขวาง เป็นลำโพงที่ติดตั้งได้ง่าย และเสียงดี นักฟังระดับเริ่มต้น-กลาง ๆ ทั้งหลายจึงนิยมใช้กัน (ที่อเมริกาขายดีมาก ๆ เลยครับ) ให้เสียงต่ำที่นุ่มนวล เสียงกลางที่เด่นอย่างมีพลัง (เมื่อเลือกคู่แอมป์ให้มันถูก) และเสียงแหลมที่พริ้วไหว ได้ใจมาก ๆ เมื่อจับคู่กับแอมป์ Magnet ฝีมือคนไทย ที่ออกแบบมาอย่างดีเยี่ยม และขายในราคาที่เป็นมิตรกับคนไทย ด้วยพลังขับ 100Wrms @ 8ohms แบบ Dual Mono จึงทำให้เสียงกลางที่ดูเหมือนจะไม่ค่อยถูกใจในตอนแรกที่ต่อลำโพง Bose กับแอมป์ตัวอื่นอยู่ เปลี่ยนแปลงในลักษณะที่ดีขึ้นได้อย่างน่าตกใจ เสียงทุ้มที่นุ่มหนาถูกขับออกมาอย่างน่าประหลาดใจ เสียงแหลมก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีเช่นกัน แต่นั่นก็ทำให้ความโปร่งของ Bose ลดลงเหมือนกัน (นิดนึง) Sound Stage ก็แคบลงนิดนึง เมื่อเทียบกับแอมป์ Marantz ตัวที่ต่ออยู่ก่อนหน้า (ตัวนั้นให้เสียงที่โปร่งใส) เมื่อทุกอย่างลงตัว เลยซัดไปซะ 5 เพลง ;D เอ้ย...ได้ทดลองปรับแต่งระบบเสียงจากซาวนด์ต้นทางให้แมทช์กันมากที่สุด...จากนั้นก็...หย่าวววว :laugh:

และเมื่อได้ทดลองต่อลำโพง Subwoofer เข้าไป และปรับแต่งให้เสียงเข้ากันได้ดีแล้ว อืมส์...เสียงของนักร้องมีพลังขึ้นมาทันได ราวกับว่ามีพระอาจารย์ดี ๆ มาพรมน้ำมนต์และเสกคาถาให้ เพื่อเตรียมตัวออกรบถึงกระนั้นเลย เสียงทุ้มที่ต่ำลึก นุ่ม และแน่น ช่วยเพิ่มอรรถรสในการร้องคาราโอเกะให้มากยิ่ง ๆ ขึ้นอีก

ผลคือ  ;D ร้องแล้วไม่มีใครอยากวางไมค์ครับ
ผู้จัดการร้านที่นั่งทานข้าวอยู่ ไม่รู้ว่าทานลงหรือเปล่า เมื่อได้ยินเสียงคนแหกปากร้องเพลงอยู่ข้างใน >:D

อยากรู้ว่าดียังไง ต้องไปลองฟังเองที่ปิยะนัสทุกสาขา ใกล้บ้านท่านครับ...
มีชุดเครื่องเสียงมากมายหลายยี่ห้อ ที่พร้อมจะจัดชุดให้เข้ากับไลฟ์สไตล์ของท่าน (ขอค่าโฆษณาด้วยเด้อ ท่านเจ้าของบริษัท) :laugh:

ขอบคุณผู้จัดการร้านปิยะนัส สาขา เสรีเซ็นเตอร์ (ขออภัยเป็นอย่างสูง ผมลืมถามชื่อพี่เค้าครับ) ที่ได้จัดชุดให้พวกเราได้ฟัง และทดลองจนหนำใจ โดยไม่อิดออดครับ วันหลังจะไปรบกวนใหม่ครับ

คาดว่า...คงจะมีคนได้เสียตังเร็ว ๆ นี้แหละครับ (ยกเว้นผม) ;D

Thank: Piyanas Electrics

chollathee

Re: แนะนำ : ชุดร้องคาราโอเกะเสียงเลิศ (HiFi-1) งบประมาณ 40,000 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 18:14:20 น. »
ภาพประกอบครับ...

Bose 301V

Magnet MA-8A

Magnet PR-8A

Magnet PR-6K

Monitor Rhodos Silver

Monitor Cobra Silver 2.5

Monster MusicConnect

Shure SM58LC

chollathee

Re: แนะนำ : ชุดร้องคาราโอเกะเสียงเลิศ (HiFi-1) งบประมาณ 40,000 บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 18:16:32 น. »
ใครอยากถาม หรืออยากจะแนะนำอะไร

หรือ...  ก็ถามได้เลยครับ...

เรามาปฏิวัติวงการ Midi Karaoke กันดีกว่าครับ...

เพื่อความสุขของมวลมนุษยชาติ (พูดไปโน่น) ครับ ;D

กระทู้ในหัวข้อนี้รบกวนอย่าออกทะเลกันนะครับ เดี๋ยวจะหมดความน่าเชื่อถือกันพอดี
กระทู้ใครออกทะเล จะถูกลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้าครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2008, 18:07:07 น. โดย C-CEW SERVICE »

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 19:42:47 น. »
6. และที่ขาดไม่ได้คือ...นักร้องครับ ได้รับเกียรติจากนักร้องเสียงหล่อแห่งเมืองน่าน ท่าน หนุ่มเมืองน่าน บ่ย่านเมีย และน้องปลา ครับ

ผู้ใด๋นั่น อยากรู้จักตัวเป็นๆจังเลย   ;D

มีคนรักและยอมลงทุนทุกคนขนาดนี้ก็ดีสิ ทุกวันนี้มีแต่พวกมาถาม งบห้าพันบ้าง หนึ่งหมื่นบ้าง ไม่รู้จะเอาชุดไหนให้ร้องเด้อ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 20:12:51 น. »
 ;D ;D ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำสุดเครื่องเสียงดีๆ มาฝากครับ ผมสนใจ Power Amp Magnet จังเลยไม่แน่ใจว่า Power Amp Magnet มีขนาดใหญ่สำหรับเดรื่องเสียงกลางแจ้งไหมครับ  ;D ;D

mildly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 20:42:47 น. »

ไมค์ แนะนำไมค์ Shure รุ่น SM58LC ครับ หาซื้อได้ตามตัวแทนจำหน่ายของมหาจักร ได้ทุกที่เลยครับ (ผมซื้อมาได้ที่ราคา 3,900 บาท ที่บ้านหม้อพลาซ่าครับ) (ถ้าหากไม่สะดวก ทางปิยะนัสน่าจะพอมีขายอยู่นะครับ เห็นแว้บ ๆ แต่...ไม่ทราบราคาครับ) สายไมค์แนะนำให้ใช้สายไมค์ยี่ห้อ Canare ครับ คุณภาพและราคาเหมาะสมกันดี ส่วนหัว XLR ก็...Neutrik ได้เลยครับ ชื่อนี้เชื่อขนมกินได้เลย

ที่ปิยะนัส ไมค์ Shure รุ่น SM58LC ราคาตัวละ 6,000 บาท ครับ

บรรยายซะเห็นภาพเชียว
วิจิตร บุญชู ยังอธิบายได้ไม่ถึงกึ๋นอย่างนี้เลย

ถ้ามีตังค์ซักหน่อยจะไปถอยมาไว้ที่บ้านซักชุด

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 20:44:13 น. »
ทำไงจะได้แบบนั้นบ้างนะ.. :)

chollathee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 23:57:08 น. »
ทำไงจะได้แบบนั้นบ้างนะ.. :)

ท่านอยู่ที่ชลบุรี ก็ไปที่ปิยะนัสศรีราชาได้เลยครับ

มีบริการทั้งเงินสด เงินผ่อน (ผ่านบัตรสินเชื่อต่าง ๆ) และบัตรเครดิต ครับ ;D

ยกเว้น....ยังไม่มีค่าสินสอด

poom

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 00:01:09 น. »
 :'(  บรรยาย จนเห็นภาพ มีโอกาส่ได้อ่านก็อยากได้ๆๆๆๆๆ แต่..ติดที่กะตังค์...

chollathee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 00:04:55 น. »
:'(  บรรยาย จนเห็นภาพ มีโอกาส่ได้อ่านก็อยากได้ๆๆๆๆๆ แต่..ติดที่กะตังค์...

ซักวันครับ...ฝันนั้นต้องเป็นจริง

เห็นท่านมีบริการสมาชิกมากมายอยู่....น่าจะอีกไม่นานเกินรอนะครับ... :angel:

chollathee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 00:19:43 น. »
;D ;D ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำสุดเครื่องเสียงดีๆ มาฝากครับ ผมสนใจ Power Amp Magnet จังเลยไม่แน่ใจว่า Power Amp Magnet มีขนาดใหญ่สำหรับเดรื่องเสียงกลางแจ้งไหมครับ  ;D ;D

ถ้างานภาคสนาม เล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งดีกว่าครับ Yamaha ก็เข้าดี Shinkiwa ก็เสียงจ๊าบใช้ได้

แต่...ถ้ากึ่งในบ้าน กึ่งนอกบ้าน ต้องการเน้นเสียงดี ๆ กับลำโพงดี ๆ ขนาด 12" - 15" ตัว Magnet ตัวใหญ่ก็น่าเล่นนะครับ
ถึงจะราคาค่อนข้างแพงไปหน่อยอย่าง MA-400A ก็ได้ที่ 200Wrms @ 8ohms

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 09:06:00 น. »
 ขอบคุณครับ ที่ทำให้เกิดความอยากขึ้นมา !!??
ถ้าท่านสอนธรรม สงสัยซึ้งรสพระธรรมไปหลายรายแล้ว
  ;D ;D

ถ้าอยากนั้นผมขอเก็บไว้เป็นข้อมูลในภายภาคหน้าสักชุดแล้วกัน
ขอบคุณอีกครั้งครับ... :laugh:

chollathee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 17:15:46 น. »
เดี๋ยวถ้าหาเพิ่มได้อีกซัก 2 หมื่น ว่าจะอัพ System ที่บ้านบ้างเหมือนกันครับ

ว่าจะเปลี่ยนลำโพงจาก Monitor Audio Bronze B2 เป็น B&W DM601S3 2.7 หมื่นเอง ฮุ ฮุ :laugh:

เพราะชอบเสียงมันจริง ๆ มันเกิดมาเพื่อคู่กันเลยล่ะซาร่า

สงสัยต้องรีบปล่อย B2 ซะแล้ว ซื้อมา 13.9K ปล่อยซัก 8K จะมีคนรับมั้ยเนี่ย... ;D
อยากได้ตัวใหม่อ่ะ :angel:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 23:48:51 น. »
ขอแค่มอง...

EASA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 20:44:59 น. »
อยากได้ สายจาก การ์ดจอ มาที่ mix (monster musicconect)
หาซื้อผ่าน web ได้ไหมครับ

chollathee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 20:57:46 น. »
อยากได้ สายจาก การ์ดจอ มาที่ mix (monster musicconect)
หาซื้อผ่าน web ได้ไหมครับ

จากซาวนด์การ์ดครับ ไม่ใช่การ์ดจอ

ส่วนจะสั่งซื้อจากเว็บ  ลองติดต่อที่นี่ดูนะครับ http://www.uficon.com/contact.asp
ผมไม่แน่ใจว่าสามารถสั่งผ่านเว็บได้หรือเปล่านะครับ

EASA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 21:13:24 น. »
ขอบคุณครับ ท่าน c-cew มากครับ

ประวิทย์

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2008, 12:55:52 น. »
ขอบคุณนะครับที่ได้แนะนำเครื่องเสียงดีๆ  ;D  ส่วนลำโพง BOSE ผมใช้อยู่ครับ เป็นรุ่น 301 series 2
ถ้าจับถูกคู่กับแอมป์ดีๆ ถ้าใครได้ฟังเสียงผมว่าต้องหันมามองเลยล่ะ เสียงเบสหนานุ่มลึกมิติเสียงกว้าง  ;D

ruch

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2008, 08:57:17 น. »
ชุดนี้สามารถใช้ร้อง karaoke และฟังเพลงทั่วไปได้ดีทั้งสองอย่างเลยไหมครับ
คือผมเคยไปถามตามร้านขายเครื่องเสียง เขาบอกว่า
ลำโพงที่ใช้ร้อง karaoke กับฟังเพลงต้องแยกกัน
ไม่อย่างนั้นเวลาร้องเพลงลำโพงจะแตก
และถ้าไมค์เป็นแบบไร้สายควรใช้รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

chollathee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2008, 10:00:00 น. »
ชุดนี้สามารถใช้ร้อง karaoke และฟังเพลงทั่วไปได้ดีทั้งสองอย่างเลยไหมครับ
คือผมเคยไปถามตามร้านขายเครื่องเสียง เขาบอกว่า
ลำโพงที่ใช้ร้อง karaoke กับฟังเพลงต้องแยกกัน
ไม่อย่างนั้นเวลาร้องเพลงลำโพงจะแตก
และถ้าไมค์เป็นแบบไร้สายควรใช้รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ได้ทั้งฟังเพลงและร้องคาราโอเกะครับ

ชุดนี้ผมทดสอบด้วยตัวเองแล้วครับ เสียงไม่แตกแน่นอนครับ (ถ้าไม่เปิดดังเกินขีดจำกัดของลำโพงหรือแอมป์)

ไมค์ลอย ถ้างบเยอะก็ต้องเป็น Shure หรือ Micpro แหละครับ (หลักหมื่นขึ้นแน่นอน)
ถ้างบไม่เยอะลอง nBao (ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่านะ อ่านว่าเอ็นบาว) ราคาอยู่หลักสี่ซ้าห้าพันครับ ตัวนี้ใช้ได้ดีครับ ผมใช้ประกวดร้องเพลงของบริษัทมาแล้ว หาซื้อได้ที่นัฐพงษ์ ครับ....

ruch

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2008, 11:21:16 น. »
ว่างๆ ผมจะลองไปฟังเสียงจากเครื่องที่คุณแนะนำนะครับ
ถ้าเกิดใช้ดูหนังด้วยเสียงน่าจะเป็นยังไงเอ่ย (เอาแบบ all in one เลยนะเนี่ย)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีครับ

ผมดูจากอุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบเห็นบอกว่าใช้ midi จากค่าย MusicCreator

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ midi ไฟล์จัง
คือผมโหลดจาก web ที่มีคนบอกว่าเพลงของ ncn บ้าง, เพลงของ all in one บ้าง
อยากสอบถามว่าเพลง midi ของแต่ละค่ายมีความแตกต่างกันอย่างไรครับ

1. ncn
2. all in one
3. mk (extreme รวม 3 ไฟล์เป็น 1)
4. rms
5. และของ music creator
6. อื่นๆ (ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)

ถ้าบอกว่าแต่ละค่ายเขาทำเพลงใหม่ ดนตรีดีกว่าเดิม
เขาจะทำเพลงที่มีถึง 2-3 หมื่นเพลงหมดเลยหรือ เป็นไปได้หรือครับ

chollathee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2008, 11:29:06 น. »
ชุดดูหนังไม่ค่อยเหมาะกับฟังเพลง และร้องคาราโอเกะครับ

พูดถึงในราคาระดับเดียวกัน การซื้อชุดดูหนังมาใช้งาน มันย่อมได้อะไรที่ระดับต่ำกว่าชุดฟังเพลงเสมอ
ตัวอย่าง ชุดดูหนังจะต้องมี AVR / ลำโพง 5 ตัว / ลำโพง Subwoofer / สายสัญญาณ / สายสัญญาณ Subwoofer / สายลำโพง 5 เส้น
แต่ชุดฟังเพลงมีแค่  Integrated Amp / ลำโพง 1 คู่ / สายสัญญาณ / สายลำโพง

แค่นี้ ถ้าเราพูดถึงงบประมาณเท่ากัน เราได้จากชุดฟังเพลงดีกว่าเยอะครับ

ความจริงชุดดูหนังระดับ 3 หมื่นบาทขึ้นไป ก็อาจจะปรับให้ใช้กับงานคาราโอเกะได้เหมือนกันครับ แต่...เสียงที่ได้จะดีหรือไม่ดี ก็...ต้องแล้วแต่คนปรับและคุณภาพของเครื่องแล้วล่ะครับ

ถ้าให้แนะนำ ก็แนะนำ ชุดฟังเพลง จะดีกว่าที่งบประมาณเท่ากันครับ...

ส่วน Midi แต่ละค่าย ความแตกต่าง ความเนียน ความไพเราะ ขึ้นอยู่กับคนทำไฟล์ Midi ครับ (ซึ่งบางทีอาจจะ copy มาจากที่เดียวกันด้วยซ้ำ)

ส่วนของค่าย Music Creator เท่าที่ได้ลองก็...อยู่ในเกณฑ์ที่ดีถึงดีมากครับ...

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2008, 11:43:46 น. »
ส่วนของค่าย Music Creator เท่าที่ได้ลองก็...อยู่ในเกณฑ์ที่ดีถึงดีมากครับ...

เห็นด้วยครับ  ;D

mildly

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2008, 11:24:02 น. »
ขอถามเรื่องสายไมค์หน่อยครับ ของคานาเร่(ไม่รู้ออกเสียงถูกหรือเปล่า) เมตรละประมาณเท่าไหร่
เคยไปถามร้านเขารับทำให้ 10 เมตร เข้าหัวพร้อมใช้เส้นละ 2,000 บาท

ตอนนี้ใช้ของที่ซื้อมาจากปิยะนัส เส้นละ 300 บาท(ปิยะนัสไม่มีสายไมค์ดีๆ ขายเลย)
เปลี่ยนไป 3 รอบแล้ว วันก่อนดันเสียพร้อมกัน 2 เส้น ต้องไปหาไมค์ลอยมาแก้ขัดก่อน
จากเสียงที่หวานหยดย้อยของ Sure sm-58 เจอเข้ากับไมค์ลอย 3,000 กว่าบาท
เสียงกระด้างแข็งโป๊กเลย ร้องแต่ละทีก็มีเสียงลมตีปุ๊ก ๆ ความแตกต่างเห็นกันได้ชัดเลย

ไม่ได้โทษว่าไมค์ลอยระดับราคานี้ไม่ดีนะครับ ถ้าใช้กับระบบทั่วไปถือว่าดีระดับหนึ่ง
แต่พอใช้กับระบบที่ดีหน่อยที่เก็บรายละเอียดของเสียงได้ดี ไวต่อเสียง และตัวไมค์ไม่มีการกรองเสียงมาก่อน
เสียงลมหายใจและเสียงร้องก็จะกระแทก ทำให้อรรถรสในการร้องเพลงเสียไปเยอะเลย

ruch

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2008, 17:19:26 น. »
เรียนถานท่าน c-cew หน่อยครับว่า
ไมค์ shure SM58LC ที่แนะนำให้ซื้อราคา 3,900 บาท
(ที่บ้านหม้อพลาซ่าผมไปดูมาตั้งราคาไว้ 4,500)
เราสามารถดูได้อย่างไรว่าเป็น shure ของแท้ครับ
ผมเห็นใน web thai2hand มีขายอยู่ราคา 1,000 บาท
และบอกว่าเป็นของเม็กซิโกแท้ ไม่ใช่ของจีน
เราจะดูอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ