ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เสียงไม่ออกครบ 3 ช่อง  (อ่าน 3403 ครั้ง)

aekachai

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยครับ เสียงไม่ออกครบ 3 ช่อง
« เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2007, 20:06:05 น. »
ผมใช้การ์ด Sb live 5.1 sb0100 ครับ 2 การ์ด แต่เสียงไม่ออกที่ช่อง digital Output ครับ ต้องเซ็ต ตรงไหนครับ ช่วยด้วยครับ

ช่องสีส้มมันไม่ออกครับบบบบบ ตอนเล่น คาราโอเกะ Extrem แต่ลอง test ดูในโปรแกรม crative มีเสียงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2007, 20:18:03 น. โดย khonmuang »

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ช่วยด้วยครับ เสียงไม่ออกครบ 3 ช่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2007, 20:56:56 น. »
ต้อง mod driver ครับ
ลองดูรายละเอียดที่นี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=16.0

หรือลอง driver ที่ปรับแต่งมาแล้ว
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=1529.0

ที่นี่อีกที่ครับที่ได้ทำการ mod แล้วแยกเสียงได้
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=2431.90
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2007, 21:00:29 น. โดย x-men »

aekachai

Re: ช่วยด้วยครับ เสียงไม่ออกครบ 3 ช่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2007, 21:31:05 น. »
ขอบคุณครับ จะลองดูครับ ผมนี่แย่จริงๆ ไม่หาดูก่อน ต้องเดือดร้อนท่าน Xmen

aekachai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 08:28:55 น. »
ยังไม่ได้อยู่ดีครับ แต่ถ้าใช้ kx Driver เสียงออกครบครับ ทำไงดีเนี่ยครับ

ASOUND524

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 08:49:34 น. »
รู้สึกว่าการ์ดตัวนี้จะเป็น live 5.1  รุ่นใหม่ครับ
สังเกตุที่การ์ดจะ  ลงอุปกรณ์ไว้ไม่ครบครับ

รุ่น SB 0220 ตัวที่ออกมาตอนแรกๆ จะลงอุปกรณ์ที่ตัวการ์ดมาครบ

ซึ่งตัวนี้จะโหมดเป็น ออดิจี้  โฟร์ได้ครับ

แปลกเหมือนกัน ผมลองทำดุมันเป็นอย่างนั้นจริงๆๆ

ผมเลยไปยืมตัวของเพื่อนที่เป็นรุ่นเก่ามาลงไดร์เวอร์ดูครับ

มันลงไดร์เวอร์ผ่าน  เล่นได้ สามช่องปกติ

แต่พอถอดการ์ดตัวนั้นออก  และเอาการ์ดเหมือนกับตัวที่คุณมีนี่ใส่เข้าไป ทั้งๆที่เป็นรุ่นเดียวกัน

มันกลับเซ็ตได้ ถึงแค่ 4.1  คือออกได้สองช่อง  ไม่มีให้เลือก 5.1  งงเหมือนกันครับ

ถ้าใช้ kx แล้วออกทุกช่องก็ใช้ kx เถอะครับ

ไม่น่ามีปัญหา 

ยังไงมันก็โหมดเป็น ออดิจี้โฟ 5.1 ไม่ได้  ได้แค่ 4.1 แถมต้องเอาการ์ดรุ่นเก่ามาเป็นตัวลงไดร์เวอร์อีกถึงจะลงได้
 งงเหมือนกันครับ  รุ่นเดียวกันแท้ๆๆ

อ่อ  ตัว sb 0100  ก็โหมดได้ครับ

แค่นี้หล่ะครับที่เจอมาเอามาเล่าสู่กันฟังครับ

ASOUND524

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 08:52:37 น. »
อ่อลืมดุคุณบอกว่าใช้ 0100  แต่รูปที่แนบมามันเป็น 0220  นี่ครับ

ถ้าเป็น 0100 ตัวจริงโหมดเป็นออดิจี้โฟ ได้แน่ๆครับ  ออกสามช่องด้วย

ผมลองมาแล้วครับสองตัว  0100 กับ 0220 รุ่นเ้ก่าๆ  ครับออก 12 ครบครับ

เล่นเอ้กตรีมแยกได้ทุกชาแนลลงมิ๊ก 12 ช่องเลยเสียงสุดยอกครับ

aekachai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 08:56:59 น. »
ของผมใช้ 0100 ครับ แต่รูป เป็น 0220 คริๆ ไปจิ๊กจากเน็ตมาครับ ให้ดูว่าเป็นช่องไหน ขอโทษ ด้วยครับ 100 % sb0100 ครับ แต่เสียงไม่ออกครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
  อีกอย่างนะครับ ใช้ kx Driver เสียงกลองมันหายครับ ขอบคุณท่าน Exit Music.. มากนะครับที่แนะนำ

นี่ครับ มันให้เลือก 5.1 แต่แยกบ่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 09:26:11 น. โดย khonmuang »

aekachai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 09:49:58 น. »
กำจริงๆ กลับไปใช้ไดร์เวอร์ ดั้งเดิม ที่มากะแผ่น ดันออก ปวดหัวครับ พอแค่นี้ก่อน ยอมแพ้ละ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 09:56:51 น. »
กำจริงๆ กลับไปใช้ไดร์เวอร์ ดั้งเดิม ที่มากะแผ่น ดันออก ปวดหัวครับ พอแค่นี้ก่อน ยอมแพ้ละ

อ้าวท่านกำลังรอลุ้นอยู่ครับว่าจะได้ผลยังไง
ตกลงใช้แผ่น Driver ตัวเดิมแล้วเสียงออกแล้วหรือเปล่าครับ

aekachai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 10:07:34 น. »
ครับ ใช้ http://www.soundcard-drivers.com/drivers/129/129467.htm แล้วเสียงออกครบ ทุกช่องครับ เอ แต่อยากถามท่าน Xmen ว่าตรง Speaker Channel เนี่ยเวลาเราเลือกให้ สมมตินะครับ ผมเลือก Guitar ออกฃ่อง Center/sub มันก็จะออกเฉพาะเสียงกีต้าหรือเปล่าครับ

ASOUND524

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 10:10:35 น. »
ใช้ไดรเวอร์ตัวเดิมมันแยกเสียงไม่ขาดครับ
แต่เสียงเพลงธรรมดาออกทุกช่องครับ

ท่านลองเช็คโวลลุ่มทุกตัวดูครับ พยายามเช็คให้ครบทุกตัวครับบางครั้งอาจมองข้าม
ในส่วนของ  Surround Mixer ของออดิจี้โฟครับ มีใ้ห้เลือก basic กับ advanced
ให้เลือก advanced ดูครับ  จะมี สไลให้เลือกหกตัวครับ  เช็คทุกตัวดุครับ

และก็ลองเข้าไปเช็คโวลลุ่มและดิจิตอลเอ้า ใน
start manu - all programs - Accessories - Entertainment - Volume control

ครับ  บางครั้งมันปิดอยู่ 

อย่าเพิ่งถอยครับ พยายามเข้า แรกๆผมก็งมแทบตายครับกว่าจะได้ครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 10:16:32 น. »
ครับ ใช้ http://www.soundcard-drivers.com/drivers/129/129467.htm แล้วเสียงออกครบ ทุกช่องครับ เอ แต่อยากถามท่าน Xmen ว่าตรง Speaker Channel เนี่ยเวลาเราเลือกให้ สมมตินะครับ ผมเลือก Guitar ออกฃ่อง Center/sub มันก็จะออกเฉพาะเสียงกีต้าหรือเปล่าครับ

ใช่ครับถ้าท่านไม่ได้เลือกดนตรีชิ้นอื่นออกด้วยก็จะออกเฉพาะเสียงกีตาร์ครับ

aekachai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 10:38:02 น. »
แต่แปลกครรับ ผมตั้งค่าแบบนี้ครับ ที่อื่นเป็น Default หมด แต่เสียงที่บังคับออกช่อง Center มันออกมารวมหมดครับ งง แล้วครับ กลับกัน ช่อ ออกหน้าหลัง ผมยังไม่ได้แยกเลย แต่เสียงกลับออกมาแยกให้เองครับ

aekachai

Re:ท่านที่ให้ sb live 5.1 ใช้Driver ตัวไหนอยูี่ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 11:01:18 น. »
ช่วยแนะนำด้วยครับ ของผมเสียงมันออก แยกได้ไม่สมบูรณืครับ ช่วยด้วยครับ จะลองปล้ำมันซักทีครับ

ASOUND524

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2007, 12:42:13 น. »
ก็อย่างที่บอกหล่้ะครับ ถ้าใช้ไดร์เวอร์เดิมของมัน เสียงที่ออกมามันจะมั่วไปหมดครับ
ก็เลยต้องโหมดเป็นออดิจี้โฟครับ

ลองดูอีกทีครับ