ผู้เขียน หัวข้อ: ทิป ตรวจสอบคุณภาพ การตอบสนองความถี่ของไฟล์เพลง ด้วย Nero WaveEditor  (อ่าน 3149 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
 นำเสนอจากความเข้าใจในรูปแบบของผู้เขียนนะครับ

สื่อประเภทไฟล์เพลงนั้นมีให้เสาะหากันทางเนตมากมาย เช่น MP3 บิทเรท 128  192  320kbps บางครั้งชวนสงสัยว่า
เป็นจริงตามตัวเลขหรือไม่ ว่าสอดไส้ ยอมแมว หลอกกันมาหรือไม่ แม้แต่ไฟล์ Wave  บิทเรท 1411kbps ผมเคยเจอด้วยว่า
ย้อมแมวมา หากฟังจากเสียงจะพบว่ารายละเอียดก็ดูแปลก ๆ เสียงหยาบกร้านพอฟังออกได้บ้าง  แต่เรามาตรวจด้วยเครื่องมือวิทยาศาสตร์
เห็นผลตรงไปตรงมากันจะดีไหม ซึ่งอ้างอิงได้แน่นอน ..จะใช้ Nero WaveEditor  ในการนี้ครับ
โดยเปิดขึ้นมาแล้วลากไฟล์เพลงมาวางใส่  

โดยไฟล์ MP3 320kbps จะได้รูปคลื่นใกล้เคียงกับ ไฟล์ ต้นฉบับมากที่สุด จึงมีหลายท่านที่ลองฟังเปรียบเทียบ
กันแล้วแทบแยกไม่ออก  

หากไปเจอ MP3 320kbps แล้วยอดคลื่นสูงไม่เกิน 17000  ก็คือถูกย้อมแมวมาเป็นแน่
ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ wav  flac  ก็ตรวจได้   แต่ไฟล์ flac จะไม่โชว์ตัวเลข  
คงพอเป็นทิปง่าย ๆ ที่ใช้ได้จริง ไว้ตรวจสอบกันดูได้นะครับ ...ขอได้รับความขอบคุณทุกท่านที่ได้ติดตามกัน
จาก  หน่วยล่าทำลายสุรา บนน้ำ  ละครับ .. :thank1:

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
 ขอบคุณครับ: MP3 320kbps จะได้รูปคลื่นใกล้เคียงกับ ไฟล์ ต้นฉบับมากที่สุด
ผมใช้เครื่อง DVD Soken 875 ก๊อปปี้จากแผ่นลง USB ตั้งค่า 320kbps เสียงได้ 90-95 เปอร์เซ็นต์ครับ ดีกว่า Rip จากคอมพ์ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 08:38:59 น. โดย kick-ass »

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
:thank1:MP3 320kbps จะได้รูปคลื่นใกล้เคียงกับ ไฟล์ ต้นฉบับมากที่สุด
ผมใช้เครื่อง DVD Soken 875 ก๊อปปี้จากแผ่นลง USB ตั้งค่า 320kbps เสียงได้ 90-95 เปอร์เซ็นต์ครับ ดีกว่า Rip จากคอมพ์ครับผม

อุ้ย ...  เป็นแฟน Soken  อีกด้วย ผมก็ด้วย ครับ ใช้มาปีกว่าแล้วผมเอาจาก optical ไปใส่ซาวครีเอทีฟฟังเพลง
เสียงถูกใจ..

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
อุ้ย ...  เป็นแฟน Soken  อีกด้วย ผมก็ด้วย ครับ ใช้มาปีกว่าแล้วผมเอาจาก optical ไปใส่ซาวครีเอทีฟฟังเพลง
เสียงถูกใจ..

ครับผม เป็นแฟน Soken มานานแล้วครับราคาและคุณภาพเหมาะกับผมดีมากครับ  ;D
875 ผมว่าทั้งภาพและเสียงดีมากๆเลยดูหนังแผ่นDVD ต่อสาย HDMI เข้าจอ LCD(Upscalling) ก็น้องๆ Hidef แล้วละครับ
ผมทั้งดูหนังฟังเพลงใช้สาย Coax ต่อเข้าแอมป์เซอราวด์ Dennon กับลำโพง Warfedale เสียงที่ได้ก็พอกะเทิน
ตอนนี้ไม่ได้ปรับปรุงมันเลย เพราะมัวมาเอาความมันกับชุด PA  :th2:

• *
ครับผม เป็นแฟน Soken มานานแล้วครับราคาและคุณภาพเหมาะกับผมดีมากครับ  ;D
875 ผมว่าทั้งภาพและเสียงดีมากๆเลยดูหนังแผ่นDVD ต่อสาย HDMI เข้าจอ LCD(Upscalling) ก็น้องๆ Hidef แล้วละครับ
ผมทั้งดูหนังฟังเพลงใช้สาย Coax ต่อเข้าแอมป์เซอราวด์ Dennon กับลำโพง Warfedale เสียงที่ได้ก็พอกะเทิน
ตอนนี้ไม่ได้ปรับปรุงมันเลย เพราะมัวมาเอาความมันกับชุด PA  :th2:

ผมต่อสาย HDMI เข้าจอ LCD(Upscalling) เช่นกัน...แต่ตอนนี้ ซัมซุง LCD  32 นิ้ว ผมเสีย ส่งศูนย์ที่ กทม.
ตั้งสามเดือนแล้วยังไม่ได้เลย นานจังไม่รู้เช่นไร ว่าจะไม่ง้อแล้ว ..ใช้มาสามปีเองไม่น่าเสียเลย ฮือ ๆๆ
ตอนนี้ฟังเพลงหลัก ๆ จะฟังจาก PC กะโน้ตบุตต่อออกซาวนอก .. บางครั้งก็ฟังจากแผ่น Audio DVD ที่ทำไว้เฉพาะกิจ
เปิดจาก Soken 875  ตัวนี้ ..ครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
 :thank1:

• ระดับ 5
  • *
ผมต่อสาย HDMI เข้าจอ LCD(Upscalling) เช่นกัน...แต่ตอนนี้ ซัมซุง LCD  32 นิ้ว ผมเสีย ส่งศูนย์ที่ กทม.
ตั้งสามเดือนแล้วยังไม่ได้เลย นานจังไม่รู้เช่นไร ว่าจะไม่ง้อแล้ว ..ใช้มาสามปีเองไม่น่าเสียเลย ฮือ ๆๆ
ตอนนี้ฟังเพลงหลัก ๆ จะฟังจาก PC กะโน้ตบุตต่อออกซาวนอก .. บางครั้งก็ฟังจากแผ่น Audio DVD ที่ทำไว้เฉพาะกิจ
เปิดจาก Soken 875  ตัวนี้ ..ครับ

ซัมซุง LCD  32 นิ้ว ผมใช้มาสามปีเช่นกันไม่เคยงอแง ตอนนี้เห็นค่าตัวลงมาเยอะ เล่นกับเครื่องบลูเรย์ ภาพไฮเดฟ
เวลาไปเดินห้างเห็นแล้วน้ำลายสอ โดนดึงหูประจำ  :hap3:

• *
ซัมซุง LCD  32 นิ้ว ผมใช้มาสามปีเช่นกันไม่เคยงอแง ตอนนี้เห็นค่าตัวลงมาเยอะ เล่นกับเครื่องบลูเรย์ ภาพไฮเดฟ
เวลาไปเดินห้างเห็นแล้วน้ำลายสอ โดนดึงหูประจำ  :hap3:

ถ้าอีกเดือนไม่ได้ของ ผมจะย้ายค่ายแระ  ไปเล่น SONY LED
จริงผมก็เป็นแฟนซัมซุงมานาน จอมอนิเตอร์ที่เห็นในภาพของ PC  ก็ซัมซุงนะ สี่ปียังดีอยู่
มือถือ CDMA  ของ ผบ. ก็ซัมซุงอีก ..
LCD TV  ทำผมน้อยใจก็งานนี้แหละ ..ฮึ..

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ถ้าอีกเดือนไม่ได้ของ ผมจะย้ายค่ายแระ  ไปเล่น SONY LED
จริงผมก็เป็นแฟนซัมซุงมานาน จอมอนิเตอร์ที่เห็นในภาพของ PC  ก็ซัมซุงนะ สี่ปียังดีอยู่
มือถือ CDMA  ของ ผบ. ก็ซัมซุงอีก ..
LCD TV  ทำผมน้อยใจก็งานนี้แหละ ..ฮึ..
กุ้ง
Samsung ซ่อมที่ กทม. ร้านไหน
ถ้าที่ศูนย์ Samsung Zeer Rangsit ผมพอจะคุยได้
อิ อิ
 :party:

• ระดับ 5
  • *

ถ้าเป็นจอภาพ Sumsung กับ phillip ผมชอบสองแบรนด์นี้ สีสันของภาพเป็นธรรมชาติดีครับ  :th2:

• ระดับ 5
  • *
กุ้ง
ถ้าที่ศูนย์ Samsung Zeer Rangsit ผมพอจะคุยได้
อิ อิ

สงสัยคงใช้เส้นสายของ อัศวินแห่งรัตติกาล แล้วละครับ  ;D

• *
กุ้ง
อิ อิ

ผมให้ร้านที่ขายให้ผมในอำเภอส่งให้  ช่วงบ่ายจะเข้าไปทวงถาม แล้วเอาข้อมูลต้นสังกัดมาให้ป๋า ครับ