ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นอย่างไรกับโปรแกรม Sound Font  (อ่าน 4376 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoiMusic

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
เริ่มต้นอย่างไรกับโปรแกรม Sound Font
« เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:23:09 น. »
สนใจและอยากศึกษาใช้งาน โปรแกรม Sound font นี้ครับ
เราควรจะเริ่มต้นอย่างไรดีจำเป็นมั้ยที่จะต้องมีความรู้ด้านดนตรี,ตัวโน๊ต, หรือเชี่ยวชาญเรื่องใดๆเป็นพิเศษครับ
วัตถุประสงค์คืออยากทำไฟล์ดนตรีเพื่องาน คาราโอเกะให้เป็นหนะครับ

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Re: เริ่มต้นอย่างไรกับโปรแกรม Sound Font
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:29:54 น. »
งงครับ ??

สรุปแล้วอยากเล่น SoundFont หรือ อยากทำ SoundFont ล่ะครับ

ถ้าเล่น SoundFont ไม่ต้องมีทักษะทางด้านดนตรีครับ (หรือมีก็จะดีมากครับ) ขอแค่มีความรู้ในเรื่องคอมพิวเตอร์ และทำตามคำแนะนำ ตามคู่มือได้ ก็เพียงพอแล้วครับ

แต่...ถ้าทำ (สร้าง) SoundFont นี่คงต้องมีแน่นอนครับ ;D

• ระดับ 3
  • *
Re: เริ่มต้นอย่างไรกับโปรแกรม Sound Font
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 14:34:54 น. »
ผมหมายถึงทำออกมาให้เป็นเพลงแล้วนำไปใช้งานได้นั่นแหละครับ...เห็น ที่ http://www.geocities.com/neungtonpor/soundfont.html เขาบอกว่าทำระบบคาราโอเกะแบบใหม่ โดยใช้ Soundfont ทำให้ไม่จำเป็นต้องมี SoundModule ..อะไรนี่แหละครับ..หาแหล่งข้อมูลศึกษาได้ที่ใหนบ้างครับ

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 14:44:47 น. »
งั้นก็...คงหมายถึงเล่น

ก็ต้องมี Sound Card รุ่นที่รองรับก่อนครับ

แล้วค่อยไปหา SoundFont มาเล่น

รุ่น Sound Card ดูได้ตามนี้ครับ http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=14.0

ส่วน SoundFont ก็...ลองหาดูแถว ๆ นี้แหละครับ  ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2006, 13:36:13 น. »
หมายความว่าแค่มี ซาวน์การ์ดรุ่นที่บอก+กับโปรแกรมsoundfont ก็สามารถสร้างเสียงเพลงเสียงดนตรีได้ใช่ไหมครับ..คือ.ไม่ต้องลงทุนซื้อ เครื่องมิกซ์เซอร์+ไมค์+กลองชุด+คีย์บอร์ดอิเลคโทรน+เบส+กีตาร์ มาต่อพ่วงเข้ากับคอมพิวเตอร์...ไม่รู้จริงๆครับและอยากจะศึกษาตั้งแต่เริ่มต้นควรหาแหล่งข้อมูลจากที่ใด มีหนังสืออกวางขายรึยัง.หรือต้องไปเรียนตัวโน๊ตดนตรีให้เชี่ยวชาญก่อน

tharachdx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2006, 18:27:13 น. »
สนใจและอยากศึกษาใช้งาน โปรแกรม Sound font นี้ครับ
เราควรจะเริ่มต้นอย่างไรดีจำเป็นมั้ยที่จะต้องมีความรู้ด้านดนตรี,ตัวโน๊ต, หรือเชี่ยวชาญเรื่องใดๆเป็นพิเศษครับ
วัตถุประสงค์คืออยากทำไฟล์ดนตรีเพื่องาน คาราโอเกะให้เป็นหนะครับ
ถ้าเพื่อวัตถุประสงค์ที่จะทำไฟล์ดนตรี หมายถึง Midi ใช่ไหม ถ้าใช่ ท่านต้องเล่นดนตรีเป็น และสามารถใช้เครื่องดนตรีที่Interface กับอุปกรณ์ที่ใช้ทำเพลงได้ เช่น คีย์บอร์ด กีต้าร์มิดี้ ซีเคว็นเซอร์ คอมพ์ ฯลฯ ต้องเขียนและอ่านโน๊ตได้ รู้จักและเข้าใจในค่าความสัมพันธ์ต่างๆของระบบ midi อีกมายมาย และสิ่งสำคัญ ต้องมีเวลาและมีใจรักในเสียงเพลง.........

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2006, 19:35:51 น. »
เฮ้อ...เรื่องมันยาวมากๆ ขอภาพและเสียงด้วยครับ ไม่เข้าใจ  ;D  :D  :o

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2006, 08:43:04 น. »
พอดีเลยครับผมเล่นดนตรีเป็นทุกชิ้นยกเว้นเครื่องเป่า(นกหวีดพอได้)..แกะเพลงตั้งวงเล่นเองกับเพื่อนๆ..แต่อ่านโน๊ตไม่เป็นสักตัว ::สำหรับคอมฯก็พอได้หน่อยเปิดร้านประกอบศึกษาลงโปรแกรมเองทั้งหมดครับแต่ยังใช้หนี้ที่กู้มาลงทุนยังไม่หมด..เหอๆ
...............................
อยากจะทำ midi เป็น ต้องลงทุนอะไรบ้างครับมีที่ปรึกษามั้ย.....

tharachdx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2006, 11:13:44 น. »
งั้นเริ่มต้นข้อแรก เขียนและอ่านโน๊ตสากลให้ได้ ทั้ง กุญแจ ฟา ซอล และโดอัลโต  ทุกอย่างจะง่ายขึ้น........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2006, 18:29:20 น. โดย ผู้ใหญ่บ้านฯ »

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2006, 10:49:10 น. »
ยังมีให้โหลดฟรีมาทดลองก่อนไหมครับ

สุวิน รอดมา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2006, 00:39:04 น. »
อ่านดูแล้วไม่ต้องมากมายขนาดนั้นก็ได้ ลองหา โปรแกรมCAKEWALK 9 มาติดตั้งแล้วใช้CAKE WALK นี่แหละแก้ไขเพลงMIDI ที่ใช้ในคาราโอเกะ ให้เป็นก่อน เช่น เปลี่ยนเครื่องมือ เปลี่ยนคีย์ ปรับเสียงที่เบา ให้ดังขึ้น เวลาเปลี่ยนคีย์ TRACK 10 ไม่ต้องเปลี่ยนคีย์ครับ มันเป็นเสียงกลอง เดี่ยวก็จะทำเป็นเอง (ก่อนจะทำอาหารเป็นต้องกินเป็นก่อน  จิงป่ะ)ถ้าจะใช้soundfont เครื่องของคุณถ้าเป็นsound on board
ก็เปลี่ยนsound ซะก่อน รุ่น sound blaster live 5.1 (SB 0220 )ผมใช้อยู่ ใช้กับsound font รุ่น D4 หรือเป็นรุ่น GM thai mix special ก็ได้ครับเสียงกลองไม่โฉ่งฉ่าง ถ้าชอบกลองหนักๆ bass แน่นๆ ก็ใช้รุ่น D4 ครับ จะให้ชัวร์จริงๆ ram 512 mb ครับ ถ้าจะเล่น
ALL IN ONE ในเครื่องเดียว 2 จอ ลงwindows XP SP3 นะครับ ชัวร์แน่นอน(เล่น 2 จอ sound on board เล่นไม่ได้นะครับ รวมทั้ง roland VSC88 หรือ yamaha dx50 หรือใช้สายMIDI ต่อเข้าเครื่องดนตรีข้างนอกก็ใช้ไม่ได้ครับ)

tharachdx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2006, 00:46:05 น. »
เขาบอกว่า จะทำไฟมิดี้  ??? ??? ??? ??? ??? ลองอ่านดูสิ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2006, 12:51:32 น. »
นั่นจิครับ..ในเมื่อไฟล์เพลงต่างๆไม่สามารถตัดเสียงร้องออกได้นอกจากเอาแทรคซ้ายของ VCD คาราโอเกะ มาแปลงเป็นmp3แล้วบีบไฟล์ให้เล็กที่สุดเพื่อไรท์ลงซีดี อย่างน้อยแผ่นนึงให้ได้สัก500เพลง แต่เสียงเบาและเพี้ยนแน่ ต่อมาก็นำไปใส่เนื้อร้องแล้วเล่นกับ All in one kaeraoke หนะครับ ..เห็นหลายท่านแนะนำเอาไฟล์มิดิ้มา(เขามีมาให้แล้วนิคบ้างโปรพัสบ้าง แต่ เสียงไม่ได้เรื่อง หุหุ)..อยากทำไฟล์มิดี้ให้ใกล้เคียงเสียงดนตรีจริงที่สุดครับผม..ไม่รุจะเริ่มที่ใหนยังไงดี รึว่ามีแนวทางอื่นๆอีก :'( :D

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2008, 21:14:49 น. »
คำเตือน: หัวข้อนี้ไม่มีการตอบกระทู้ อย่างน้อย 120 วัน
คุณแน่ใจหรือไม่ ที่จะตอบกระทู้, กรุณาพิจารณาเริ่มหัวข้อใหม่

ตกลงทำได้รึยังครับ....มิดิน่ะ... ;D

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2008, 21:25:48 น. »
คำเตือน: หัวข้อนี้ไม่มีการตอบกระทู้ อย่างน้อย 120 วัน
คุณแน่ใจหรือไม่ ที่จะตอบกระทู้, กรุณาพิจารณาเริ่มหัวข้อใหม่

ตกลงทำได้รึยังครับ....มิดิน่ะ... ;D
ป่านนี้ ขั้นเทพ แล้วมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม 2008, 21:37:38 น. โดย วิชัยคนธรรพ์ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2008, 21:58:58 น. »
โผล่มาจากไหนเนี่ย