ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๘ มองไปในอนาคต  (อ่าน 42610 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ลำโพงที่รัก ตอน เรียนคุณวุฒิมิวสิค
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 07:33:11 น. »
ไฟนอลคงคล้ายๆ อย่างนี้  (แค่คล้ายนะครับ)

ทำทิ้งทวน ก่อน  แก่มากกว่านี้    (ทำงานหนึ่งวัน  พักเหนื่อย หนึ่งอาทิตย์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 07:36:42 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: ลำโพงที่รัก ตอน เข้ารอบเซมิไฟนอล
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 15:34:14 น. »
เวลาผ่าน  อะไรก็เปลี่ยนไม่เว้นความคิดอันกอปด้วยกิเลสแห่งปุถุชน
ไม่เว้นแม้จะเก่าแก่ด้วยวัย

ลำโพงที่รักก้าวมาถึงการเปลี่ยนแปลง
ผมเอาจวนสำเร็จเสร็จสมมากำนัลครับ
นั่งทำวีดีโอตั้งแต่คืนวาน  เสร็จสักครู่นี้เอง

เชิญฟังผลงานไปก่อนเดี๋ยวจะบรรยายเรื่องราวภายหลังนะครับ

[flash=700,600]http://www.youtube.com/v/VoX7496Rv3c?hl=th_TH&version=3[/flash]

ตอนขึ้นเพลงได้ยินเสียง มะลิ  ร้องไหมครับ
มะลิโดนละอองฝน โดนไข้หวัดเล่นงาน  ไอรุนแรงและเจ็บคอกินอาหารไม่ได้เลย
ผ่านไป 3 วัน  เพิ่งดีขึ้นมีแรงร้องบ้าง

ถ้าไม่ได้ยินเสียงมะลิร้อง  ผมแนะนำให้เปลี่ยนลำโพงที่ใช้ฟังใหม่ได้เลยนะครับ
เนื่องจากมันมี  รายละหยาบ   มากกว่ารายละเอียด ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 15:39:32 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ลำโพงที่รัก ตอน เข้ารอบเซมิไฟนอล
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 16:17:32 น. »
เวลาผ่าน  อะไรก็เปลี่ยนไม่เว้นความคิดอันกอปด้วยกิเลสแห่งปุถุชน
ไม่เว้นแม้จะเก่าแก่ด้วยวัย

ลำโพงที่รักก้าวมาถึงการเปลี่ยนแปลง
ผมเอาจวนสำเร็จเสร็จสมมากำนัลครับ
นั่งทำวีดีโอตั้งแต่คืนวาน  เสร็จสักครู่นี้เอง

เชิญฟังผลงานไปก่อนเดี๋ยวจะบรรยายเรื่องราวภายหลังนะครับ

[flash=700,600]http://www.youtube.com/v/VoX7496Rv3c?hl=th_TH&version=3[/flash]

ตอนขึ้นเพลงได้ยินเสียง มะลิ  ร้องไหมครับ
มะลิโดนละอองฝน โดนไข้หวัดเล่นงาน  ไอรุนแรงและเจ็บคอกินอาหารไม่ได้เลย
ผ่านไป 3 วัน  เพิ่งดีขึ้นมีแรงร้องบ้าง

ถ้าไม่ได้ยินเสียงมะลิร้อง  ผมแนะนำให้เปลี่ยนลำโพงที่ใช้ฟังใหม่ได้เลยนะครับ
เนื่องจากมันมี  รายละหยาบ   มากกว่ารายละเอียด ...

เสียงแม่ะลิร้องน่าสงสารอ่ะป๋า   :cry:

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 17:21:13 น. »

แสดงว่าลำโพงน้านพให้รายละเอียดยอดเยี่ยมมาก

เดี๋ยวอีกเพลงตามมามีเสียงนกเขาผัวเมียสองตัวทะเลาะกันด้วยครับ

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 18:07:24 น. »
ท้ายๆเพลง ผมยังได้ยินเสียงมะลิอีก แสดงว่าลำโพงผมยิ่งกว่าใช้ได้  :beer:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 18:18:23 น. »

แสดงว่าลำโพงน้านพให้รายละเอียดยอดเยี่ยมมาก

เดี๋ยวอีกเพลงตามมามีเสียงนกเขาผัวเมียสองตัวทะเลาะกันด้วยครับ
ผมใช้หูฟังที่ซื้อจาก 7-11 ราคา199บาทครับ
ส่วนถ้าจะมีคลิปนกเขา ขอเดาล่วงหน้าว่าไอ้ตัวที่เสียงแหวๆ นี่ตัวเมียชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 18:20:36 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

niwat194

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 20:54:47 น. »
เฮียมะละกอ ไม่ลองซื้อ ตู้สองทาง รุ่น  PF 8  ของหมอโป่งไปฟังบ้างละครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 21:11:54 น. »

เฮียมะละกอ ไม่ลองซื้อ ตู้สองทาง รุ่น  PF 8  ของหมอโป่งไปฟังบ้างละครับ

ขอบคุณมากครับ 

ได้ยินข่าวถึงคุณงามความดี  และความอึด  มานานแล้วเหมือนกันครับ 

รอถูกหวยอยู่นะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 21:14:51 น. »

ขอบคุณมากครับ 

ได้ยินข่าวถึงคุณงามความดี  และความอึด  มานานแล้วเหมือนกันครับ 

รอถูกหวยอยู่นะครับ

อยู่กับผมสองอาทิตย์เต็มๆ เปิดสามชั่วโมง

ไม่มีงานที่เหมาะกับมันเลยส่งไปอยู่แม่สายแล้วครับ.  เสียงใส และแฟลตดี

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 21:34:25 น. »

อยู่กับผมสองอาทิตย์เต็มๆ เปิดสามชั่วโมง

ไม่มีงานที่เหมาะกับมันเลยส่งไปอยู่แม่สายแล้วครับ.  เสียงใส และแฟลตดี

โอ้ ...น่าคิดแฮะ
ขอให้มี  3  ตัวนี้ละกัน

หนึ่ง   Tonal-balance

สอง    Sound Stage

สาม    Dynamic Range

ได้  3  ตัว  จะนำไปสู่อีกหลายตัว  นั่นคือ  ความเป็นดนตรีสูงตามที่ผมต้องการครับ

ที่ทำอยู่นี่  มันยังสอบตกอยู่ครับ
แต่ความเป็นดนตรีสูงนั้นผมค่อนข้างพอใจ
ที่เยี่ยมมากคือ  เมื่อเปิดฟังตู้ลำโพงตัวเบ้อเร้อหายวับไปกับตา
เหลือแต่ม่านเสียงดนตรีและเสียงร้อง  ให้ตำแหน่งดีเหลือเกินครับ

เหลือแต่เสียงลมที่ออกจากท่อที่ยังกวนใจอยู่นิดๆ
คงต้องจูนอีกนานทีเดียวครับ

ตามไปอ่านที่นี่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=86208.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 21:42:26 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 21:43:33 น. »

โอ้ ...น่าคิดแฮะ
ขอให้มี  3  ตัวนี้ละกัน

หนึ่ง   Tonal-balance

สอง    Sound Stage

สาม    Dynamic Range

1.  พอจะหาได้
2.  เครื่องมือผมมีไม่ถึงที่จะรีดมันออกมา
3.  อันนี้เหลือเฟือ
ว่าแต่ป๋าเข้าใจอะไรคลาดเคลื่อนปล่าว. หลักๆมันคือลำโพงพีเอครับ พีเอกับไอ้เจ้าสามสิ่งที่ป๋าให้โจทย์มา มันคนละอารมณ์เลยน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 22:17:05 น. »

ไม่ผิดดอกครับ 
ตอนนี้คนเล่นเครื่องเสียงบ้านหันมาหยิบยืมหลักการ  PA ไปใช้กันมากขึ้นครับ
เนื่องจากความก้าวหน้าของ  PA  ไปไกลมากทุกด้าน
ยุคดิจิตอลมาเร็วเกิน 

ระบบเสียงเมื่อมันสุดยอดในอุดมคติ  เสียงดีมีคุณภาพ  คลื่นเสียง  ย่านความถี่ตัวเดียวกัน
มันไม่แบ่งว่าเป็นบ้านหรือกลางแจ้งละครับ  อยู่ที่การเซ็ทเท่านั้น
ไม่เชื่อคอยดูละกัน

น้านพเตรียมตัวเตรียมใจก้าวเข้าสู่โลกแห่งเสียงยุคใหม่ยังครับ
ไปก่อน รวยก่อนนะัเออ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2013, 22:25:19 น. »

ไม่ผิดดอกครับ 
ตอนนี้คนเล่นเครื่องเสียงบ้านหันมาหยิบยืมหลักการ  PA ไปใช้กันมากขึ้นครับ
เนื่องจากความก้าวหน้าของ  PA  ไปไกลมากทุกด้าน
ยุคดิจิตอลมาเร็วเกิน 

ระบบเสียงเมื่อมันสุดยอดในอุดมคติ  เสียงดีมีคุณภาพ  คลื่นเสียง  ย่านความถี่ตัวเดียวกัน
มันไม่แบ่งว่าเป็นบ้านหรือกลางแจ้งละครับ  อยู่ที่การเซ็ทเท่านั้น
ไม่เชื่อคอยดูละกัน

น้านพเตรียมตัวเตรียมใจก้าวเข้าสู่โลกแห่งเสียงยุคใหม่ยังครับ
ไปก่อน รวยก่อนนะัเออ
.

เตรียมตัวมานานแล้วครับ แต่การเงินไม่พร้อมสักที

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2013, 19:53:07 น. »

ไปตั้งแต่วันศุกร์ อีกคน

Dr. Amar  Bose   1929-2013

http://www.bose.com/remember/index.html

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:19:38 น. »

มารายงานผลเพิ่มเติม

.............................

นานแล้วกว่า 15 ปี
ที่ผมขายเครื่องเสียงที่ผมคิดว่ามันดีมากสำหรับผม 
ดีทั้งสุ้มเสียง  ดีงามทั้งความรู้สึกว่ามันมีคุณค่า

จากนั้นผมก็แทบจะหยุดเล่นไปเลย 
จะมีให้น้ำกระสายบ้างก็เพียงหยิบมาร้องเพลงเ่ท่านั้น
หลายปีมานี้ผมกลับมาเล่นแบบตัวสำรอง

ซึ่งคิดว่าหยุดตรงนี้หละ

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:25:48 น. »

การลองและเล่นที่ผ่านมาแทบจะซื้อหามาใหม่น้อยถึงน้อยมาก
พยายามอย่างยิ่งที่จะเก็บเกี่ยวเอาของที่มีอยู่มาดัดแปลง
ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของลำโพงที่ตัวเองชอบ

รู้นะครับว่ามันไปได้ไม่ดีนัก 
เพราะเรื่องของลำโพงมันอยู่ที่ความถูกต้องแม่นยำทั้งทางทฤษฎีและทางปฏิบัติ
มันเป็นงานของศิลปและงานวิทยาศาสตร์คละเคล้ากันไป

ศิลป  ต้องการองค์ความรู้
วิทยาศาสตร์ต้องการเครื่องไม้เครื่องมือวัด

ผมไม่มีทั้งสองอย่าง 
นอกจากความชอบและความรู้จากการรู้ลักพักจำครับ

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:44:15 น. »

ไตรมาศ 4  ของปีที่ผ่านมา
ผมรู้สึกถึงสุขภาพที่ถดถอยลงในหลายด้าน ที่เป็นมากคือเรื่องของความจำ
ความจำที่ถ้าไม่จดไว้เป็นลืมหมด  ต่อมาคืออาการอ่อนแรงแขนขา

น่าจะมาจากเซลสมองล้วน  การยกของหนักแช่นแอมป์ ตู้ลำโพง
ทำให้ยิ่งเหนื่อยเร็ว  ยกขึ้นลงไม่ไหว
แก่จริงซะแล้วเรา  ว่างั้นเถอะ

ลำโพงถ้าเราคิดว่ามันลงตัวในวันนี้ แต่อีกสี่ห้าวันข้างหน้า
มันไม่ใช่เสียแล้ว  จะต้องคิดแก้ไขใหม่  ที่สุดแก้จนเละ
ส่วนใหญ่จะทุ่มสมองแก้ไปที่พาสสีพครอสโอเวอร์

การแก้ที่พาสสีพถ้าแก้ลงตัว  มันมักจะไปโผล่ไอ้ที่ไม่ลงตัวที่แอมป์แทนนะครับ
คือแอมป์ไม่สามารถควบคุมลำโพงได้  
เพราะตัวพาสสีพที่เราแก้ให้ถูกต้อง มันย่อมซับซ้อนจนแอมป์ยกธงขาว

ต้องเสียเงินเปลี่ยนแอมป์ให้มีพละกำลังและคุณภาพที่ดีขึ้น

วิธีแก้ที่ง่ายที่สุด  คือการไม่ใช้พาสสีพครอสโอเวอร์
เนื่องจากพาสสีพดีจริงมันแพงและไม่จบทีเดียว
ทั้งนี้เพราะเรามือเด็กๆ  ฝรั่งเค้ามีทีมงานที่เชี่ยวชาญโดยเฉพาะ

ผมจึงมองหา แอ๊คทีพครอวโอเวอร์
แน่นอนโดยยึดแนวทางของ  นาย  Linkwitz & Riley
มีหลายยี้ห้อที่ถูกผลิตออกมารองรับระบบงานพีเอ

ผมอ่านหาความรู้อยู่นานที่สุดเลือก  RANE 22B  มาทดสอบก่อนครับ
และจากเสธ.รุณ ผมได้รับครอสที่ว่ามาทดสอบโดยไม่จำกัดเวลา
ต้องขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:50:36 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:49:03 น. »

ถึงเช้านี้ผมก็พร้อมที่จะลองต่อฟัง
และฟังต่อเนื่องมาตั้งแต่บ่ายละครับ
ฟังไปปรับแต่งไป  จนถึงจุดแห่งความพอใจ

ความถูกต้องคือความถูกต้อง
เรื่องของเสียงดนตรีที่เราๆ ชื่นชอบ
เมื่อมันถูกต้อง  ก็มิพักต้องพูดต้องเล่าขานกันมากครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 20:59:12 น. »
ผมเปิดคลิป ที่มีเสียงมะลิ ผมฟังสองรอบ เสียงมะลิชัดเจนขึ้น ในแต่ละรอบที่ฟัง น่าจะเป็นเพราะ Mental Mind

รอบแรกผมฟังไป เลื่อนกระทู้ดูไปด้วยเลยไม่ได้ดูคลิป รอบสองผมดูคลิป เห็นบางภาพมีปกอัลบั้ม Nobody's Child

ของศิลปินสาว(ณ ตอนนั้น) Agnes Chan เป็นภาพหรืออัลบั้มจริงๆครับ

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 09:28:17 น. »
ผมเปิดคลิป ที่มีเสียงมะลิ ผมฟังสองรอบ เสียงมะลิชัดเจนขึ้น ในแต่ละรอบที่ฟัง น่าจะเป็นเพราะ Mental Mind

รอบแรกผมฟังไป เลื่อนกระทู้ดูไปด้วยเลยไม่ได้ดูคลิป รอบสองผมดูคลิป เห็นบางภาพมีปกอัลบั้ม Nobody's Child

ของศิลปินสาว(ณ ตอนนั้น) Agnes Chan เป็นภาพหรืออัลบั้มจริงๆครับ

แม่นยำ  แม่นยำ  

คารวะ 3  จอก ครับ

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 09:36:40 น. »
RANE AC22B  มีจุดตัดให้เลือกตั้งแต่  75 - 3600 Hz  
แบบสเตอริโอสองทาง  หรือ  โมโนสามทาง

มันจึงเป็นเรื่องง่ายในการเลือกจุดตัดให้กับชุดลำโพงของเรา
แม้ว่าดอกลำโพงนั้นจะโนเนมไม่มีสเปคเพื่อนำมาคำนวนหาจุดแบ่งก็ตาม
รับรองว่าคลำไปมาลูบไปมาหาจุดที่ไพเราะเจอครับ

พอได้ที่เราก็นำมาใช้ในการทำพาสสีพครอสได้อีกที
RANE AC22B  จึงเป็นเครื่องมือหรือไฟฉายอย่างง่าย
ไม่ต้องเสียเวลาให้คลำทางเหมือนแต่ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 09:40:20 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 09:45:05 น. »

การได้จุดตัดพาสสีพครอสโอเว่อร์ที่เหมาะสมระหว่าง 
ดอกเสียงทุ้มกับดอกเสียงแหลม   สำคัญมาก 
เพราะมันจะทำให้ทั้งสองดอกลำโพงทำงานเสมือนวัวเคยขาม้าเคยขี่

เสียงที่ได้จึงกลมกลืนนวลเนียนเป็นเนื้อเดียวกัน
ซึ่งถือเป็นที่สุดของชุดลำโพง
และแน่นอนมันย่อมเข้าใกล้ถึงความเป็นเสียงในอุดมคติที่เราต้องการครับ

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 09:49:16 น. »
Concept  นี้ดัดแปลงไปใช้ได้กับทุกงานนะครับ
ไม่ว่าเป็นบ้านหรือพีเอ

ต้องการเสียงพุ่งสด  เล่นแอ๊คทีพครอส
เนียนนุ่มแยกเฉพาะเสียงแหลมเป็นพาสสีพ เท่านั้น
ข้อดีคือสามารถนำลำโพงโนเนมมาปรับจูนจนลำโพงมีชื่อกระดากใจละกัน

เปลืองแอมป์หน่อยเท่านั้นครับ  อันนี้แก้ไขกันด้าย

เป็นความลับสุดยอด

ความลับสุดยอด  TOP SECRET  คือความลับที่เปิดเผยได้นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 09:52:57 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 10:51:01 น. »

ข้อที่ 1.     ลำโพงหลายคู่  และหลายๆ คู่  กับ แอมป์ตัวเดียว   หมายถึงมีแอมป์น้อยกว่าลำโพง

ข้อที่ 2.      หรือลำโพงน้อยคู่  กับ  แอมป์หลายๆ ตัว             หมายถึงมีแอมป์มากกว่าลำโพง

ให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง

การเลือกข้อใดข้อหนึ่ง 
                 มีผลตามมาว่า 
                 ท่านจะสอบได้หรือสอบตก  (ในวิถีทางแห่งเซียน)

ยกเว้นหลอกตัวเองว่า  ไม่อยากเป็นเซียน  ฮิ  ฮิ

• *
Re: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๗ เริ่มใหม่ตามใจฉัน
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 07:41:58 น. »

หนุ่มน้อย  ทั้งรูปงามและรูปพอดูได้  เหมือนกันอย่างหนึ่งคือ
เปลี่ยนใจง่าย  โกรธง่ายหายเร็ว  รักง่ายแต่หายช้า
และชอบยอ

แม้ยกของหนักไม่ไหว เช่นดอกลำโพง  ตู้ลำโพง
แต่ยังมีสาวพม่า หนุ่มพม่า  ในหมู่บ้านพอไหว้วานได้
ไม่งั้นเหงามือ เหงาปาก เบื่อตาย

เช้านี้อยากเล่นกะลำโพง  และไม่ให้หนักมากขอลองแค่  ดอก 8 นิ้วนะครับ
ขอเชิญสหายร่วมทางเดิน
มาเดินถนนสายลำโพง  จิ๋ว แต่ แจ๋ว ด้วยกันครับ.....