ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นดิจิตอล  (อ่าน 19572 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
อยากเล่นดิจิตอล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2018, 05:50:34 น. »
ผมไม่เชื่อคนขายของ มาบอกว่ายี่ห้อที่ตัวเองขายดียังโน้นดีอย่างนี้ เชื่อตัวเองกับคนใช้ที่ไม่ใช่คนขายจะดีกว่า

แต่..ใช้ eXtreme karaoke v3 ดีที่สุดน่ะพี่  ผมใช้และขายด้วย

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2018, 08:10:54 น. »
ผมไม่เชื่อคนขายของ มาบอกว่ายี่ห้อที่ตัวเองขายดียังโน้นดีอย่างนี้ เชื่อตัวเองกับคนใช้ที่ไม่ใช่คนขายจะดีกว่า

:84:  ชอบครับ

งบถึง X32 น้าตั๊มเป็นทางเลือกที่ดีครับ แล้วแต่เจ้าของกระทู้ครับ คงไม่ใช่ตัวสุดท้าย
หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ไปลองเล่น ลองฟังจากเพื่อนหรือร้าน
ซื้อยี่ห้อไหนมาแล้ว ปรึกษาใครได้บ้าง มีเพื่อนใกล้ๆ ใช้ด้วยไหม
เพราะการซื้อครั้งหนึ่ง เงินที่เสียไปมิใช่น้อยๆ มีหลายกรณี
รู้ทั้งรู้ว่าสินค้า A ดี แต่เนื่องจากปัจจัยหลายๆ อย่าง รวมทั้งทุน
ทำให้เราต้องซื้อสินค้า B

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2018, 22:41:52 น. »
แต่..ใช้ eXtreme karaoke v3 ดีที่สุดน่ะพี่  ผมใช้และขายด้วย
เค้าหมายถึง มิกซ์ดิจิตอล จร้า.. ไหนๆวกมาถึงโปรแกรม งั้นขอพูดถึงซะหน่อยถ้ามันจะเกี่ยวกับการเลือกมิกซ์ดิจิทัลมาใช้ร่วมด้วย

โปรแกรมมีฟีเจอร์ให้ใช้เยอะแยะ ใช้มาสิบปีแล้วยังใช้ไม่ครบฟีเจอร์ต่างๆที่โปรแกรมให้มา

มิกเซอร์ดิจิทัลสมัยนี้ฟีเจอร์ใกล้เคียงกัน ข้อแตกต่างเรื่องเสียงครับ อยู่ที่ใครชอบเสียงสไตล์ไหน อันนี้ลองฟังกันดู แล้วเลือกเอาเสียงที่เราคิดว่า

เหมาะสมกับงานส่วนใหญ่ที่จะใช้ เล่นคารา หรือเล่นเต็มวง เพราะวงจรที่ทำให้เสียงต่างกันก็คือภาคอนาล็อคปรีแอมป์ก่อนจะคอนเวิร์ตเป็นดิจิทัล

ยี่ห้อใครยี่ห้อมันเขามีเอกลักษณ์เสียงเฉพาะตัวที่ออกแบบกันมา วิธีจะฟังเสียงได้หลายๆแบบ โดยไม่ต้องไปโชว์รูม ก็เลาะๆไปตามงานแถวๆบ้าน

มีให้ฟังหลายรูปแบบ อย่างผมเดือนๆหนึ่งได้เจอ ได้ใช้เครื่องเสียงหลายสิบชุด ตั้งแต่ใช้ได้ ดี ถึงดีมาก

ที่จะพูดถึงก็คือ ถ้าเราแยกไล์เล่นแล้วจะบันทึกไปใช้อย่างที่ผมใช้อยู่ ที่จะสะดวกก็คือมิกซ์ที่มีบันทึกเข้าUSB Stick(แฟลชไดรฟ์) ทั้งเป็นแบบมัลติแทร็ก

ที่บันทึกเป็น Pre DSP ที่เราสามารถนำกลับมาเล่นแล้วตบแต่งDSPใหม่ หรือ 2แทร็คสเตอริโอ ที่บันทึก Post DSP แบบแต่งเสียงแล้ว

เรื่องดีของการบันทึกมัลติแทร็คก็คือ เมื่อเราต้องย้ายงานไปที่ต่างๆ เราทำซาวด์เช็คได้เลย ไม่ต้องรอวงมาเล่นให้

จะลิสต์ให้ดูว่าวงชั้นแนวหน้าเขาใช้มิกซ์อะไรกันบ้าง วงเหล่านี้เขาเอามิกซ์เอาแบนด์เกียร์มาเอง เขาติดตั้งแล้วส่ง2แชนแนลไปเข้าเครื่องเสียงงาน

ลดการเสี่ยงไปเจอเครื่องเสียงที่เซทไว้ต่างกัน ง่ายกว่าไป Initial  แล้วเริ่มต้นใหม่กับมิกซ์ยี่ห้ออะไรที่ไม่รู้ล่วงหน้า เอาวงที่เคยเจอบนเวทีเดียวกัน

บอย พีชเมกเกอร์ ใช้ QU PAC

กวาง AB Normal ใช้ QU PAC

พาราดอกซ์ ใช้ QU 16 ตัวเดียวกับ แอดมิน (แก้ไข ไปดูรูปแล้ว เป็น QU24)

ปาล์มมี่ ใช้ Soundcraft Venue อนาล็อคทั้งระบบ

พลพล พึ่งเปลี่ยนจาก QU 16 เป็น MIDAS M32R

แจ๊ส สปุกนิก ปาปิยอง กุ๊กๆ ใช้ X32 Rack

เป็กกี้ แบ็กกิ้งแทร็คใช้ Mackie Dl1608 เต็มวงใช้ Soundcraft SI Impact ถ้างานต้องบินไปใช้ Soundcraft UI24R

ส่วนวงอื่นๆก็ใช้เครื่องของงาน แบ่งงานเป็น 3 ประเภท เล็ก กลาง ใหญ่

อีเว้นท์เล็กๆ กลางๆ แต่ก่อนเจอ QU16 QU24 บ่อย หลังปีใหม่มาเจอ MIDAS M32R บ่อยขึ้น แล้วก็มี Yamaha LS9 Yamaha TF5

Soundcraft Expression, Soundcraft SI Impact, เจอ Presonus Studiolive 32.4.1 อยู่ครั้งหนึ่งที่สุราษฯ

จาก40-50งาน เจอ X32 Rack 2ครั้ง อันนี้เรื่องจริงไม่นั่งเทียน ที่เจอน้อยอาจเพราะงานที่เราไปมันคนละทางกันก็ได้

ถ้าไปงานแบบเวทีเหล็กนั่งร้าน โต๊ะจีน ก็จะเจอ X32 อยู่ แต่ถ้าเป็นวงดังต่างจังหวัดที่เคยเจอเขาเล่น MIDAS M32 (วงฮอลิเดย์ เพชรบุรี)

กับ QU32 (วงซามูไร จันทรบุรี) แต่ถ้าเป็นอีเวนท์ใหญ่ๆระดับๆ เจอ YAMAHA รุ่นใหญ่พวก M7 หรือ QL CL

อันนี้คร่าวๆ ที่เจอมา เดือนธันวาคมปีที่ผ่านมา ผมเจอเครื่องเสียง 45 ชุด ในเดือนเดียว ใครอยากรู้ 3 อันดับตามที่เจอมากไปน้อย.

รอแป๊ปไปคุ้ยดูรูปในเพจก่อน จะมาเรียงลำดับให้ดูกัน ว่าเครื่องเสียงที่เขารับงานแบบต้องซัพพอร์ตศิลปินเขาใช้อะไรกันบ้าง

ก็แค่อยากให้พวกเราตัดสินใจเลือกกันให้ถูกทาง เอามาใช้อะไร เพื่ออนาคตไหม ว่าสักวันยกระดับจากเครื่องเสียงคารา ไปเครื่องเสียงงานอีเวนท์ งานคอนเสิร์ต(มินิ)

เรื่องถูกเรื่องแพง แล้วแต่เรา มีตังใช้ของดีกว่า มันก็ต้องดีกว่าแน่ๆละ

เพื่อนผมเป็นฝรั่ง มีร้านขายเครื่องดนตรีอยู่แอตแลนต้า อเมริกาโน่น มันบอกผมว่า Harman ที่มีซาวด์คราฟท์ มี JBL เป็นของแซมซัง Samsung  :29:

ลองทายกันดูใครเป็นเจ้าของ Turbosound ,Klark Teknik

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 01:06:29 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ tumjamaica

• ระดับ 2
  • *
  • 870C4E36 ซื้อจาก นายยอด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 03:35:34 น. »
ผมก็ไม่เข้าใจนะ  ว่าการที่ผมมาตอบกระทู้ มันไปทำให้ใคร บางคน เดือดร้อน    ถึงต้อง ออกมาอวดภูมิ ว่าตัวข้านี่เก่ง ฉลาดเกินคนอื่น  ซึ่งผมเห็นมาหลายครั้งแล้ว กับ คนๆนี้  อยากจะฝากบอก คนที่ขี้โม้ครับ หยุดโม้ได้แล้ว  แล้วหันมาทำประโยชน์ ให้ส่วนรวมจะดีกว่า  ************  ผมโตมากับห้องอัดเสียง ทำงานในห้องบันทึกเสียงมาตั้งแต่ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5  เพราะบ้านผมมีห้องบันทึกเสียง ทุกวันผมต้อง ทำงานในห้องบันทึกเสียงจนดึกๆดื่นๆ  เพราะ พ่อผมเป็นนักจัดรายการวิทยุ สมัยนั้น มีแต่ AM  FM นี่แทบยังไม่มี   ผมยังไม่เห็นต้องมาคุยโวอวดตนว่าเก่ง  ผมฝึกฝนมาตั้งแต่เด็ก วางเข็มแผ่นเสียง ม้วนเดียวจบ ไม้ต้องมาตัดต่อมาซ่อม   เครื่องเสียงสมัยก่อน  มีแต่หลอด    เสียง อย่างเทพ  ผมก็ฟังมาตั้งแต่เด็กและใช้งานมาแต่เด็ก         ///////// ผมไม่ใช่เด็กๆที่เพิ่งมาทำงานเสียง  เพียงแต่ผมไม่ชอบทำงานในห้องอัด     เวลาจะคอมเม้นอะไร   ไปอ่านก่อนครับ  ว่าเจ้าของกระทู้   เค้าถามเรื่องอะไร      เค้าถาม   มิกซ์  4 ตัวนี้    ผมก็ตอบ  ในฐานนะผู้ใช้งาน      ฟังอีกครั้ง    ตอบในฐานะผู้ใช้งาน            สุดท้าย  อยากจะบอกว่า เอาเวลา ไปทำอย่างอื่นเถอะครับ  อย่ามาเสียเวลากับผมเลย...เพราะการที่คุณทำอย่างนี้  มันถึงทำให้  คนที่อยากจะแบ่งปันสิ่งดีๆ  เค้าหนีหมด...................      เรื่องบางอย่าง ผมพูดหมดไม่ได้ เพราะผมสวมหัวโขนอีกหัวนึง  ถามว่าเคยเทียบกันรึยัง   ตอบเลยว่าเคย   ///// เคยยกมาเทียบกันแล้ว  ไม่ใช่ไม่เคย แต่พูดไม่ได้   Ok  นะจ๊ะ        พ่อคนขี้โม้  สมชื่อ    (คนที่ยก มิกซ์ ดิจิตอล 24 ชาแนลมาเทียบ  เมื่อได้ฟัง เพลงเดียวกัน จากมิกซ์ 2 ตัว  แต่ เสียง แสนร์ ในเพลงต่างกันเขาฟังออก  ซึ่ง น้องคนนั้น เป็นคนทำเครื่องเช่า และที่สำคัญ เป็นอาจารย์ สอนดนตรี ซึ่งสอน กลอง  เค้าจำได้เค้ารู้   ว่าเพลงๆนั้น  เสียงแสนร์ เป็นอย่างไร         เสียงจากมิกซ์ ตัวไหน ที่มันผิดเพี้ยนจากความเป็นจริง  นี่ยัง ไม่รวมถึง  ความสามารถ  หลายๆอย่าง ที่ 24ชาแนล ตั้วนั้นทำไม่ได้  แถมทำงานได้ช้าอีกต่างหาก   แต่ผม  ไม่สามารถ  รีวิว  ให้ดูได้เพราะ    //////////        ปล.ง่วงแล้ว  ไปล่ะ  จบ   รักนะ  จุ๊บๆ    เด็กโง่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 09:33:52 น. โดย tumjamaica »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 07:55:10 น. »
ของแท้..

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 11:14:52 น. »

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 15:07:49 น. »
ผมก็ไม่เข้าใจนะ  ว่าการที่ผมมาตอบกระทู้ มันไปทำให้ใคร บางคน เดือดร้อน    ถึงต้อง ออกมาอวดภูมิ ว่าตัวข้านี่เก่ง ฉลาดเกินคนอื่น  ซึ่งผมเห็นมาหลายครั้งแล้ว กับ คนๆนี้  อยากจะฝากบอก คนที่ขี้โม้ครับ หยุดโม้ได้แล้ว  แล้วหันมาทำประโยชน์ ให้ส่วนรวมจะดีกว่า  ************  ผมโตมากับห้องอัดเสียง ทำงานในห้องบันทึกเสียงมาตั้งแต่ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5  เพราะบ้านผมมีห้องบันทึกเสียง ทุกวันผมต้อง ทำงานในห้องบันทึกเสียงจนดึกๆดื่นๆ  เพราะ พ่อผมเป็นนักจัดรายการวิทยุ สมัยนั้น มีแต่ AM  FM นี่แทบยังไม่มี   ผมยังไม่เห็นต้องมาคุยโวอวดตนว่าเก่ง  ผมฝึกฝนมาตั้งแต่เด็ก วางเข็มแผ่นเสียง ม้วนเดียวจบ ไม้ต้องมาตัดต่อมาซ่อม   เครื่องเสียงสมัยก่อน  มีแต่หลอด    เสียง อย่างเทพ  ผมก็ฟังมาตั้งแต่เด็กและใช้งานมาแต่เด็ก         ///////// ผมไม่ใช่เด็กๆที่เพิ่งมาทำงานเสียง  เพียงแต่ผมไม่ชอบทำงานในห้องอัด     เวลาจะคอมเม้นอะไร   ไปอ่านก่อนครับ  ว่าเจ้าของกระทู้   เค้าถามเรื่องอะไร      เค้าถาม   มิกซ์  4 ตัวนี้    ผมก็ตอบ  ในฐานนะผู้ใช้งาน      ฟังอีกครั้ง    ตอบในฐานะผู้ใช้งาน            สุดท้าย  อยากจะบอกว่า เอาเวลา ไปทำอย่างอื่นเถอะครับ  อย่ามาเสียเวลากับผมเลย...เพราะการที่คุณทำอย่างนี้  มันถึงทำให้  คนที่อยากจะแบ่งปันสิ่งดีๆ  เค้าหนีหมด...................      เรื่องบางอย่าง ผมพูดหมดไม่ได้ เพราะผมสวมหัวโขนอีกหัวนึง  ถามว่าเคยเทียบกันรึยัง   ตอบเลยว่าเคย   ///// เคยยกมาเทียบกันแล้ว  ไม่ใช่ไม่เคย แต่พูดไม่ได้   Ok  นะจ๊ะ        พ่อคนขี้โม้  สมชื่อ    (คนที่ยก มิกซ์ ดิจิตอล 24 ชาแนลมาเทียบ  เมื่อได้ฟัง เพลงเดียวกัน จากมิกซ์ 2 ตัว  แต่ เสียง แสนร์ ในเพลงต่างกันเขาฟังออก  ซึ่ง น้องคนนั้น เป็นคนทำเครื่องเช่า และที่สำคัญ เป็นอาจารย์ สอนดนตรี ซึ่งสอน กลอง  เค้าจำได้เค้ารู้   ว่าเพลงๆนั้น  เสียงแสนร์ เป็นอย่างไร         เสียงจากมิกซ์ ตัวไหน ที่มันผิดเพี้ยนจากความเป็นจริง  นี่ยัง ไม่รวมถึง  ความสามารถ  หลายๆอย่าง ที่ 24ชาแนล ตั้วนั้นทำไม่ได้  แถมทำงานได้ช้าอีกต่างหาก   แต่ผม  ไม่สามารถ  รีวิว  ให้ดูได้เพราะ    //////////        ปล.ง่วงแล้ว  ไปล่ะ  จบ   รักนะ  จุ๊บๆ    เด็กโง่
อ้าว.....ฟัดใครละเที่ยวนี้ ที่เข้าข่าย น่าจะเป็น ผม หมอนพ  หรือ แอดมิน

ถ้าเป็นผม ซึ่งดูจากสองกระทู้ที่ผมโพสต์ กระทู้แรกก็แค่พูดความจริง ไม่เชื่อก็บอกไม่เชื่อ และไม่ได้ชี้นำให้ใครไม่เชื่อตามด้วย

กระทู้ที่สอง ผมมีเวลาว่างบ้าง ก็เรื่อยเปื่อย มาเล่าว่าในการไปทำงานไปเจอะเจออะไรมาบ้าง มีที่มาที่ไป มีแหล่งอ้างอิง

น่าจะมีอะไรในใจนะ ถ้าจะมาว่ากันขนาดนี้ คนที่เข้ามาอ่าน มาเห็น เขาก็มีวิจารณญาน ตัดสินเอาเอง

เคสนี้ถ้าเป็นผมจริงๆ ทุกสิ่งที่ได้ล่วงเกิน ด่าว่าผมครั้งนี้ ผมจะปล่อยผ่าน เพราะเห็นว่าท่านยังมีภาระหน้าที่เป็นเสาหลักของครอบครัว

ต้องส่งเสียเลี้ยงดูบุตรอยู่ แต่ขออย่าได้เกิดขึ้นอีก และเลยเถิดไปมากกว่านี้ ในโซเชียลผมจบ แต่โลกจริงว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 16:17:16 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 15:35:15 น. »
ผมมาขายโปรแกรมครับ   :shocked: :shocked:

ออฟไลน์ sps

• ระดับ 2
  • *
  • 968EDCFAมนตรีซาวด์ว 8287532E จากน้ายอด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 17:09:14 น. »
ขอโทษทีครับ  จากผู้อยากเล่นติจิตัล  ความรู้ที่ทุกท่านแนะนำมาขอเก็บเป็นความรู้  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 17:55:36 น. »
เข้ามาเก็บความรู้เผื่อมีวาสนาได้ใช้กับเขาบ้าง :cool:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 20:37:52 น. »
ขอโทษทีครับ  จากผู้อยากเล่นติจิตัล  ความรู้ที่ทุกท่านแนะนำมาขอเก็บเป็นความรู้  ขอบคุณครับ

ท่านไม่ผิดหรอกครับ การหาข้อมูลก่อนซื้อนั้นถูกต้องแล้วครับ ต้องขอบคุณพี่น้องเพื่อนสมาชิก
ที่มาให้ข้อมูลต่างๆ ประกอบการตัดสินใจเลือกซื้อ

นิดนึง มองดูเรื่องการรับประกัน การบริการหลังการขายด้วยครับ
ปกติอุปกรณ์ mixer เกือบทุกยี่ห้อขั้นต่ำควรจะรับประกันอย่างน้อยก็ 1 ปี
เสียแล้ว มีอาหลั่ยเปลี่ยนไหม รอซ่อมนานไหม ไม่งั้นท่านนั่นแหล่ะครับอาจ
เดือดร้อนตอนอุปกรณ์เหล่านี้เสีย

ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงครับ

ออฟไลน์ sps

• ระดับ 2
  • *
  • 968EDCFAมนตรีซาวด์ว 8287532E จากน้ายอด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 20:46:23 น. »
 :thank1:

ออฟไลน์ tonjung

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4784EB20 :noi1960
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2018, 21:06:31 น. »
เค้าหมายถึง มิกซ์ดิจิตอล จร้า.. ไหนๆวกมาถึงโปรแกรม งั้นขอพูดถึงซะหน่อยถ้ามันจะเกี่ยวกับการเลือกมิกซ์ดิจิทัลมาใช้ร่วมด้วย

โปรแกรมมีฟีเจอร์ให้ใช้เยอะแยะ ใช้มาสิบปีแล้วยังใช้ไม่ครบฟีเจอร์ต่างๆที่โปรแกรมให้มา

มิกเซอร์ดิจิทัลสมัยนี้ฟีเจอร์ใกล้เคียงกัน ข้อแตกต่างเรื่องเสียงครับ อยู่ที่ใครชอบเสียงสไตล์ไหน อันนี้ลองฟังกันดู แล้วเลือกเอาเสียงที่เราคิดว่า

เหมาะสมกับงานส่วนใหญ่ที่จะใช้ เล่นคารา หรือเล่นเต็มวง เพราะวงจรที่ทำให้เสียงต่างกันก็คือภาคอนาล็อคปรีแอมป์ก่อนจะคอนเวิร์ตเป็นดิจิทัล

ยี่ห้อใครยี่ห้อมันเขามีเอกลักษณ์เสียงเฉพาะตัวที่ออกแบบกันมา วิธีจะฟังเสียงได้หลายๆแบบ โดยไม่ต้องไปโชว์รูม ก็เลาะๆไปตามงานแถวๆบ้าน

มีให้ฟังหลายรูปแบบ อย่างผมเดือนๆหนึ่งได้เจอ ได้ใช้เครื่องเสียงหลายสิบชุด ตั้งแต่ใช้ได้ ดี ถึงดีมาก

ที่จะพูดถึงก็คือ ถ้าเราแยกไล์เล่นแล้วจะบันทึกไปใช้อย่างที่ผมใช้อยู่ ที่จะสะดวกก็คือมิกซ์ที่มีบันทึกเข้าUSB Stick(แฟลชไดรฟ์) ทั้งเป็นแบบมัลติแทร็ก

ที่บันทึกเป็น Pre DSP ที่เราสามารถนำกลับมาเล่นแล้วตบแต่งDSPใหม่ หรือ 2แทร็คสเตอริโอ ที่บันทึก Post DSP แบบแต่งเสียงแล้ว

เรื่องดีของการบันทึกมัลติแทร็คก็คือ เมื่อเราต้องย้ายงานไปที่ต่างๆ เราทำซาวด์เช็คได้เลย ไม่ต้องรอวงมาเล่นให้

จะลิสต์ให้ดูว่าวงชั้นแนวหน้าเขาใช้มิกซ์อะไรกันบ้าง วงเหล่านี้เขาเอามิกซ์เอาแบนด์เกียร์มาเอง เขาติดตั้งแล้วส่ง2แชนแนลไปเข้าเครื่องเสียงงาน

ลดการเสี่ยงไปเจอเครื่องเสียงที่เซทไว้ต่างกัน ง่ายกว่าไป Initial  แล้วเริ่มต้นใหม่กับมิกซ์ยี่ห้ออะไรที่ไม่รู้ล่วงหน้า เอาวงที่เคยเจอบนเวทีเดียวกัน

บอย พีชเมกเกอร์ ใช้ QU PAC

กวาง AB Normal ใช้ QU PAC

พาราดอกซ์ ใช้ QU 16 ตัวเดียวกับ แอดมิน (แก้ไข ไปดูรูปแล้ว เป็น QU24)

ปาล์มมี่ ใช้ Soundcraft Venue อนาล็อคทั้งระบบ

พลพล พึ่งเปลี่ยนจาก QU 16 เป็น MIDAS M32R

แจ๊ส สปุกนิก ปาปิยอง กุ๊กๆ ใช้ X32 Rack

เป็กกี้ แบ็กกิ้งแทร็คใช้ Mackie Dl1608 เต็มวงใช้ Soundcraft SI Impact ถ้างานต้องบินไปใช้ Soundcraft UI24R

ส่วนวงอื่นๆก็ใช้เครื่องของงาน แบ่งงานเป็น 3 ประเภท เล็ก กลาง ใหญ่

อีเว้นท์เล็กๆ กลางๆ แต่ก่อนเจอ QU16 QU24 บ่อย หลังปีใหม่มาเจอ MIDAS M32R บ่อยขึ้น แล้วก็มี Yamaha LS9 Yamaha TF5

Soundcraft Expression, Soundcraft SI Impact, เจอ Presonus Studiolive 32.4.1 อยู่ครั้งหนึ่งที่สุราษฯ

จาก40-50งาน เจอ X32 Rack 2ครั้ง อันนี้เรื่องจริงไม่นั่งเทียน ที่เจอน้อยอาจเพราะงานที่เราไปมันคนละทางกันก็ได้

ถ้าไปงานแบบเวทีเหล็กนั่งร้าน โต๊ะจีน ก็จะเจอ X32 อยู่ แต่ถ้าเป็นวงดังต่างจังหวัดที่เคยเจอเขาเล่น MIDAS M32 (วงฮอลิเดย์ เพชรบุรี)

กับ QU32 (วงซามูไร จันทรบุรี) แต่ถ้าเป็นอีเวนท์ใหญ่ๆระดับๆ เจอ YAMAHA รุ่นใหญ่พวก M7 หรือ QL CL

อันนี้คร่าวๆ ที่เจอมา เดือนธันวาคมปีที่ผ่านมา ผมเจอเครื่องเสียง 45 ชุด ในเดือนเดียว ใครอยากรู้ 3 อันดับตามที่เจอมากไปน้อย.

รอแป๊ปไปคุ้ยดูรูปในเพจก่อน จะมาเรียงลำดับให้ดูกัน ว่าเครื่องเสียงที่เขารับงานแบบต้องซัพพอร์ตศิลปินเขาใช้อะไรกันบ้าง

ก็แค่อยากให้พวกเราตัดสินใจเลือกกันให้ถูกทาง เอามาใช้อะไร เพื่ออนาคตไหม ว่าสักวันยกระดับจากเครื่องเสียงคารา ไปเครื่องเสียงงานอีเวนท์ งานคอนเสิร์ต(มินิ)

เรื่องถูกเรื่องแพง แล้วแต่เรา มีตังใช้ของดีกว่า มันก็ต้องดีกว่าแน่ๆละ

เพื่อนผมเป็นฝรั่ง มีร้านขายเครื่องดนตรีอยู่แอตแลนต้า อเมริกาโน่น มันบอกผมว่า Harman ที่มีซาวด์คราฟท์ มี JBL เป็นของแซมซัง Samsung  :29:

ลองทายกันดูใครเป็นเจ้าของ Turbosound ,Klark Teknik

ผมสนใจดิจิตอลอยู่ครับ ตั้งกะไปประจวบละครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ

พอมาอ่านอันนี้ ได้แนวทางเลยครับ เพราะว่าแนวคิดผม ถ้าไปซื้ออันที่เขาไม่ใช้กัน ใช้ไม่เป็นไม่รู้จะไปถามใคร

ออฟไลน์ tumjamaica

• ระดับ 2
  • *
  • 870C4E36 ซื้อจาก นายยอด
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 04:04:52 น. »
อ้าว.....ฟัดใครละเที่ยวนี้ ที่เข้าข่าย น่าจะเป็น ผม หมอนพ  หรือ แอดมิน

ถ้าเป็นผม ซึ่งดูจากสองกระทู้ที่ผมโพสต์ กระทู้แรกก็แค่พูดความจริง ไม่เชื่อก็บอกไม่เชื่อ และไม่ได้ชี้นำให้ใครไม่เชื่อตามด้วย

กระทู้ที่สอง ผมมีเวลาว่างบ้าง ก็เรื่อยเปื่อย มาเล่าว่าในการไปทำงานไปเจอะเจออะไรมาบ้าง มีที่มาที่ไป มีแหล่งอ้างอิง

น่าจะมีอะไรในใจนะ ถ้าจะมาว่ากันขนาดนี้ คนที่เข้ามาอ่าน มาเห็น เขาก็มีวิจารณญาน ตัดสินเอาเอง

เคสนี้ถ้าเป็นผมจริงๆ ทุกสิ่งที่ได้ล่วงเกิน ด่าว่าผมครั้งนี้ ผมจะปล่อยผ่าน เพราะเห็นว่าท่านยังมีภาระหน้าที่เป็นเสาหลักของครอบครัว

ต้องส่งเสียเลี้ยงดูบุตรอยู่ แต่ขออย่าได้เกิดขึ้นอีก และเลยเถิดไปมากกว่านี้ ในโซเชียลผมจบ แต่โลกจริงว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง
ผมว่า  ลุง   เพลาๆหน่อยเหอะ   อย่าเที่ยวมาทำตัวเป็น นักเลงกับผมเลยครับ  ถ้าผมสู้คน ป่านนี้   ผม ตายไปนานแล้ว  55555  ผมยังต้อง มีลูก มีเมียคอยดูแล อย่างที่ลุงบอก   อย่าทำอะไรผมนะครับ   ผมกลัว    ร่างกายสุขภาพ ผมก็ไม่ค่อยดี  ผมสู้ใครไม่ไหวหรอก  อย่ามาเก่งกับผมเลย   ลุงเอาเวลา ฝึกจิต ฝึกใจ ให้สงบดีกว่าครับ    เป็นผู้ใหญ่  ทำตัวให้เด็กนับถือ จะดีกว่า   และต้องขอโทษ เจ้าของกระทู.้ด้วยนะครับ    ข้อความอันไหนที่ไม่เหมาะสม  แอ็ดมิน ลบได้นะครับไม่ว่ากัน     ขอบคุณครับ               

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 07:26:04 น. »
 :30:   :30:   :30:
รักน้ำใจพี่น้องทุกคนที่นี่จังเลย
สมาชิกรุ่นน้องมีทางเลือกอุปกรณ์ของตนแล้ว   :95:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 10:06:28 น. »
รักน้ำใจพี่น้องทุกคนที่นี่จังเลย
สมาชิกรุ่นน้องมีทางเลือกอุปกรณ์ของตนแล้ว   :95:

ผมสายหมุน  ขออ่านผ่านน่ะครูเมธ   :95:

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 10:14:34 น. »
จขกท.ครับ จะเล่นมิกซ์ดิจิตอล ระบบไฟต้องดีนะครับ ups ก็ต้องใช้ดีๆ ของผมใช้upsธรรมดาๆราคา3000-4000บาท ถึงคราวซวย ไฟตก มิกซ์ผมดับไปดื้อๆเลย ต้องเสียเวลาส่งเคลมอีก ดีนะดับตอนเปิดเล่นอยู่บ้าน ถ้าดับตอนออกงานทำหน้าไม่ถูกเลย  :embarrassed: :embarrassed: :embarrassed:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 10:18:59 น. »
จขกท.ครับ จะเล่นมิกซ์ดิจิตอล ระบบไฟต้องดีนะครับ ups ก็ต้องใช้ดีๆ ของผมใช้upsธรรมดาๆราคา3000-4000บาท ถึงคราวซวย ไฟตก มิกซ์ผมดับไปดื้อๆเลย ต้องเสียเวลาส่งเคลมอีก ดีนะดับตอนเปิดเล่นอยู่บ้าน ถ้าดับตอนออกงานทำหน้าไม่ถูกเลย  :embarrassed: :embarrassed: :embarrassed:

สายหมุนก้ต้องการไฟดีครับ   ผมเคยหม้อระเบิดปุ๊หน้างานมาแล้ว

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 11:01:47 น. »
สายหมุนก้ต้องการไฟดีครับ   ผมเคยหม้อระเบิดปุ๊หน้างานมาแล้ว

ครับผม  :84: :84: :84: :84: :84:

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 12:51:38 น. »
ผมสายหมุน  ขออ่านผ่านน่ะครูเมธ   :95:
:30:
คุณหมอนพ  ชาตินี้จะไม่เก็บดิจิทัลซักรุ่นไว้เป็นอนุสรณ์ให้ลูกหลานดูเล่นบ้างหรือ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 13:48:39 น. »
คุณหมอนพ  ชาตินี้จะไม่เก็บดิจิทัลซักรุ่นไว้เป็นอนุสรณ์ให้ลูกหลานดูเล่นบ้างหรือ

ผมผ่านมาสามตัวแล้วครับ  เล่นเป็นแล้วล่ะพอแล้ว

ไอ้ปื๊ดผมมันเล่นไม่เป็นออกงานกับมันทีไรมันผูกเปลนอน   ทิ้งให้ผมนั่งหัวโด่คุมเครื่องคนเดียวทั้งคืน

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 17:36:09 น. »
ยังมีน้องๆ อยากรู้เพิ่มเติม อุตสาห์ส่งข้อความไปถามกันต่อเนื่อง ที่แรกตอบไปสองสามท่าน ยังไม่ตอบอีกหลายท่านเลย

งั้นเรามาคุยกันต่อ เป็นแบบพี่ๆน้องๆเล่าสู่กันฟัง เอาตามที่เป็นประสพการณ์ของตัวเอง ความชอบหรือไม่ชอบต่อสิ่งไหน เป็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

ที่ถามเยอะมากก็คือ "ตัวไหนเสียงดี" เรื่องเสียงนี่ผมขอขยายความจากย่อหน้านี้ในกระทู้เดิมนะครับ

ที่บ้านผม มีมิกซ์เซอร์อยู่ 12ตัว ซื้อมิกซ์ดิจิทัล มาใช้ทั้งหมด 8 ตัว 5ยี่ห้อ ไล่เรียงตามลำดับที่ซื้อมานะครับ

ผมเริ่มจาก Presonus 24.4.2 ตัวนี้เขาเลิกผลิตแล้ว ผมก็ปลดประจำการแล้ว เอา QU16 เข้าแทน ตัวนี้เสียงก็ถูกใจผมพอประมาณ แต่ใช้ไม่สนุก เฟดเดอร์วิ่งเองไม่ได้

ตัวที่สอง เป็น Mackie DL1608 ต้องใช้กับไอแพดเท่านั้น ตัวนี้มาพร้อมกับเสียงที่อิ่มหนา(ในแบบของผมนะ) ถูกใจเป็นที่สุด

พอรู้ว่าน้ายี่หร่าแกจะขายเพื่อเปลี่ยนไปเอา QU16 เพราะมีเฟดเดอร์ให้แกจับเลื่อนได้ ถนัดกว่ารูดปรื๊ดๆ บนไอแพด

ผมก็เลยรับมาดูแลต่อเป็นมิกเซอร์ดิจิทัลตัวที่สามในคอลเลคชั่น ความคิดของผมคือ มิกซ์ไม่มีสไลด์จะได้ไม่มีปัญหา ติดๆดับๆ ที่สไลด์ ตอนอายุเก่าๆ

แต่อะไรรู้ไหม ตัวนี้เป็นล็อตสอง เมดอินไช่น่า ตอนนี้ช่อง AUX ดับไปสองแล้ว ไม่ทนเท่าตัวแรกที่ผมซื้อ เมดอินเม็กซิโก ตอนนี้ยังราบรื่น

ตัวที่สี่ผมหามาใช้สำหรับงานใหญ่ขึ้นหน่อย สำหรับงานมีวงดนตรีหลายๆชิ้น เป็น Soundcraft SI Expression ซื้อตอนเข้ามาใหม่ๆ แสนกลางๆเลย

ไม่มี USB MADI บอร์ดให้ด้วย ถ้าจะเล่นแยกไลน์จะใช้กับโปรแกรม DAW ทั้งหลาย ต้องซื้อการ์ดMADI USB Combo มาใส่เพิ่ม

ตอนนั้นผมถามมหาจักรเขาบอกการ์ดราคา สี่หมื่นกว่าบาท ผมเลยพับโปรเจ็คแยกไลน์ บันทึกเสียงลงฮาร์ดดิสค์ใส่กระเป๋าเก็บไว้

แล้ววันหนึ่งตัวแทนมหาจักรเขาโทรมาบอกผม ว่า Soundcraft ออกมิกซ์ใหม่ "SI Series เหมือนกัน" (เน้นข้อความไว้เดี๋ยวมาขยายความ)

ตัวนี้แถมการ์ด MADI USB Combo ให้ด้วย แล้วทำราคาโปรโมชั่นให้ผมเหลือไม่ถึงแสน แล้วลดให้อีก10% อุต๊ะ เป็นใครจะไม่เอา

ค่าการ์ดก็สี่หมื่นกว่า เท่ากับผมซื้อการ์ด MADI แล้วเพิ่มเงินสามหมื่นกว่าๆได้มิกซ์ดิจิทัล 32 แชนแนล รุ่นใหม่+ฟีเจอร์ใหม่ๆอีกเยอะเลย

มิกซ์ดิจิทัลตัวที่ห้าของผม Soundcraft SI Impact ซึ่งอยู่ในซีรี่ย์ SI เดียวกับอีกตัวของผม ก็คือซีรีย์เดียวกัน มันจะไม่ต่างกันนักในทั้งฮาร์ดแวร์

และซอฟแวร์ นอกจากจะมีอะไรเพิ่มเติมในของแต่ละรุ่นไป พอได้ตัว SI Impact มาก็ทำงานหน้าเดิมๆที่เคยทำกับ SI Expression ได้เลย

หน้าตา การเข้าถึงฟังชั่น ตัวซอฟแวร์ที่ใช้บนไอแพดที่คอนเนคท์ แล้วจะเดินปรับตรงไหนก็ได้ที่สัญญาณเราเตอร์เราส่งถึง ก็ตัวเดียวกันอีก

ที่ต้องเรียนรู้เพิ่มเติมก็คือ เล่นแยกไลน์ได้ บันทึกมัลติแทร็กได้ เสียงหรือครับ ถูกใจผมแน่นอน สำหรับงานวงนะ สะอาด มีที่ช่วงว่าง(Headroom)ให้ดันได้เยอะ

เพราะมิกซ์ซาวด์คราฟท์ จะดีฟอลท์ค่าตั้งต้นที่ -6dB ต่างจากคนอื่นเขาที่จะเริ่มต้นกันที่ 0dB ทำให้เวลาบันทึกจะได้ไฟล์เสียงเบา เราไปต่อยอด DSP ได้เยอะ

โดยไม่พีคเสียก่อน อันนี้ก็เป็นประสพการณ์การใช้งานจริงๆของผมเองนะครับ ท่านจะให้ขยายความตรงไหนก็บอกกันนะครับ ทั้งตรงนี้หรือข้อความส่วนตัวก็ได้

ภาพประกอบถ่ายจริงจากหน้างาน ยกเว้นปรีโซนัส ตอนนั้นไม่ค่อยถ่ายรูป ปรับมิกซ์ก็หัวหมุนติ้วๆแล้ว

ตอนนี้พอแค่ห้าตัวก่อน เดี่ยวมาว่าอีกสามตัว ของใหม่ๆในตลาดเลย เพราะอะไรถึงซื้อมาใช้ เดี๋ยวมาว่ากันต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 20:06:48 น. โดย pompattaya »

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 17:51:25 น. »
ผมผ่านมาสามตัวแล้วครับ  เล่นเป็นแล้วล่ะพอแล้ว

ไอ้ปื๊ดผมมันเล่นไม่เป็นออกงานกับมันทีไรมันผูกเปลนอน   ทิ้งให้ผมนั่งหัวโด่คุมเครื่องคนเดียวทั้งคืน
ขอยกนิ้วให้สำหรับกิเลสเรื่องนี้  คุณหมอนพตัดได้จริง ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

ส่วนครูเมธก็ตัดไม่ได้ครับ เป็นความชอบส่วนตัว อย่าลอกเลียนแบบ

1. ไ้ด้เป็นตัวพื้นฐาน ไม่มีเฟดเ้ดอร์ รับแยกได้ 8 ไลน์  มันคือ PreSonus AudioBox 1818vsl
2. ได้สูงขึ้นมานิด ไม่มีเฟดเดอร์ รับแยกได้ 16 ไลน์ มันคือ Behringer X18 เพราะราคาดี ซื้อได้ ไม่แพง

3. ยังไม่มีแต่คิดไว้ หากเกิดกิเลส  ไม่มีเฟดเดอร์ รับแยกได้ 32 ไลน์ มันคือ Allen&Heath QU-SB เพราะราคาดี ซื้อได้ ไม่แพง เล่นผ่าน DAW บนวินโดวส์ และผ่านแอนดรอยด์(โทรศัพท์มือถือ)

4.ยังไม่มีแต่คิดไว้ หากเกิดกิเลส  มีเฟดเดอร์ รับแยกได้ 32 ไลน์ มันคือ Behringer X32 Producer เพราะราคาดี ซื้อได้ ไม่แพง เล่นผ่าน DAW บนวินโดวส์

ทั้งหมดเป็นความคิดของครูเมธแต่เพียงผู้เดียว  ห้ามลอกเลียนแบบ เด็ดขาด
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 19:17:21 น. »
มาต่อกันที่ตัวที่6 เป็น QU16 ผมซื้อมาแทนงานที่เคยใช้ Presonus เพราะว่ามันทันสมัยกว่า GUI(รูปภาพในจอ) มันดูง่ายใช้งานง่าย

แต่ไม่สมพงษ์กับการใช้งานแบบผมที่หูและการปรับแต่งชินกับการตอบสนองของพวกซาวด์คราฟท์ ผมดันลำโพงขาดไปหลายรอบเลย

เน้นอีกทีอันนี้ เป็นการกระทำส่วนตัวของผมเองนะครับ อย่าได้เอาไปเป็นบรรทัดฐาน หรือก็รับชมด้วยวิจารณญานของท่านเองนะ

มิกเซอร์ดิจิทัลตัวที่7 ผมซื้อมาเพื่อแยกไลน์ด้วยสาย USB และบันทึกลงแฟลชไดรฟ์ ทั้งแบบ มัลติแทร็ก และ 2tracks stereo ส่งเพลงไปใช้งานในรายการ TV

ตัวนี้เรื่องเสียง ผมว่า ใสๆ ไม่ขี้โกง ไม่แหลมไป ไม่ตึ๊บไป เครื่องดนตรีชัดครับ (บันทึกอย่างไหน ก็ออกมาแบบนั้น)

แต่คนใช้ต้องมีความรู้เรื่อง Web browser บ้างพอควร เพราะมันอินเตอร์เฟซควบคุมด้วยเว็ปเบราเซอร์

Safari บนอุปกรณ์ Ios ไอแพด ไอโฟน Macbook หรือ Chrome, IE,Firefox บนวินโดวส์

Android บนอุปกรณ์แทปเล็ต

ต้องพอเซทค่า IP Address ด้วยตัวเองพอได้ เพราะค่าดีฟอลท์มันจะไม่ครอบคลุม เราต้องตั้งเองได้ ไม่งั้นก็ให้คนเป็นเขาทำให้

เวลามันไปหลุดไปรวนหน้างานก็หน้ามืดเชียวแหละ ของผมเลยเอาสายแลนเสียบตรงเข้าโน๊ตบุ๊คไปเลย เลี่ยงปัญหา WIFI หลุด

มิกดิจิทัล ตัวที่8 ที่พึงซื้อล่าสุดครับ Studiomaster digilive 16 ตัวนี้ซื้อมาให้ลูกชายใช้ งาน ดีเจ เป็นส่วนใหญ่ หรือไม่ก็งานวง อคูสติก

เสียงใส นุ่มๆ มีเนื้อหนัง ผมยังไม่ได้ใช้ ลูกชายเขาบอกแบบว่าโทนแบบนี้ พวกนักดนตรีสายอคูสติกเขาชอบกว่าแม็กกี้ที่เคยใช้ๆอยู่

ตัวนี้แยกไลน์ไม่ได้ แต่เพลย์และบันทึก 2tracks stereo เข้าแฟลชไดร์ได้ มีสไลด์วิ่งได้ (motorized faders)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 19:51:31 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 19:42:35 น. »
ยิ่งอ่านยิ่งเพลินครับน้าป้อม ไม่กล้าอ่านหลายรอบ กลัวทำใจไม่ได้ 555
ตัวสุดท้าย digilive 16  ถ้ามันมี USB Audio Interface ผมว่าแหล่มเลยครับ