ผู้เขียน หัวข้อ: โมเครื่องบ้าน ออกรับงานดนตรี  (อ่าน 83261 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: โมเครื่องบ้าน ออกรับงานดนตรี
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2015, 07:24:45 น. »
เพราะพวกผมไม่ได้เปิดเพลงฟังให้ชื่นอุราแต่เพียงลำพัง
ผมเปิดเพลงให้คนอื่นฟังอย่างชื่นอุราแล้วรับเงินค่าเปิดด้วยครับ. 
จึงต้องให้ความสำคัญไปที่ความสะดวกในการควบคุมสั่งการและลูกเล่นในการใช้งานเป็นอันดับแรก

ขออธิบายแย้งนะครับ

ทุกวันนี้เรายอมรับในเรื่องความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ 
ว่ามันอำนวยความสะดวก สบาย รวดเร็วเป็นที่สุด
(ยกตัวอย่างกล้องดิจิตอล)

ดิจิตอลมิกซ์  ทุกยี้ห้อ ถูกลง แต่ฟังชั่นการใช้งานครอบจักรวาล
อันนี้ทั่วโลกเขารู้กันดี ไม่จำเป็นต้องมา "ถก" กันนะครับ
ทำไมนะหรือ เพราะผู้ที่ใช้งานทั่วโลก เขามีความเป็นสากล
สากลในเรื่องชื่อเฉพาะ  เช่น Main Out  ,  VCA (ชื่อเฉพาะใน Mackie)  VCA  ยามาฮ่า ก็ใช้อีกชื่อครับ

ที่สำคัญมากคือ คู่มือการใช้งานเป็นภาษาอังกฤษ  ซึ่งพี่ไทยเราส่วนใหญ่อ่อนแรง
การเข้าถึงมันช้า หรือหลงทาง

เป็นผมจะเอาฟีเจอร์ที่เครื่องมันให้มา เอาเฉพาะที่ตรงกับงานเของเรามาถกกัน
เป้าหมายคือ เสียงดี  ส่วนความสะดวกนั้นชั่วโมงบินเป็นเครื่องชี้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: โมเครื่องบ้าน ออกรับงานดนตรี
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2015, 07:38:25 น. »
เพราะพวกผมไม่ได้เปิดเพลงฟังให้ชื่นอุราแต่เพียงลำพัง
ผมเปิดเพลงให้คนอื่นฟังอย่างชื่นอุราแล้วรับเงินค่าเปิดด้วยครับ. 
จึงต้องให้ความสำคัญไปที่ความสะดวกในการควบคุมสั่งการและลูกเล่นในการใช้งานเป็นอันดับแรก

ขออธิบายแย้งนะครับ

ทุกวันนี้เรายอมรับในเรื่องความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ 
ว่ามันอำนวยความสะดวก สบาย รวดเร็วเป็นที่สุด
(ยกตัวอย่างกล้องดิจิตอล)

ดิจิตอลมิกซ์  ทุกยี้ห้อ ถูกลง แต่ฟังชั่นการใช้งานครอบจักรวาล
อันนี้ทั่วโลกเขารู้กันดี ไม่จำเป็นต้องมา "ถก" กันนะครับ
ทำไมนะหรือ เพราะผู้ที่ใช้งานทั่วโลก เขามีความเป็นสากล
สากลในเรื่องชื่อเฉพาะ  เช่น Main Out  ,  VCA (ชื่อเฉพาะใน Mackie)  VCA  ยามาฮ่า ก็ใช้อีกชื่อครับ

ที่สำคัญมากคือ คู่มือการใช้งานเป็นภาษาอังกฤษ  ซึ่งพี่ไทยเราส่วนใหญ่อ่อนแรง
การเข้าถึงมันช้า หรือหลงทาง

เป็นผมจะเอาฟีเจอร์ที่เครื่องมันให้มา เอาเฉพาะที่ตรงกับงานเของเรามาถกกัน
เป้าหมายคือ เสียงดี  ส่วนความสะดวกนั้นชั่วโมงบินเป็นเครื่องชี้ครับ

ผมก็ตอบตามแนวทางของผมละครับป๋า

ผมยังใช้รถกระบะเก่าอายุ 18 ปีอยู่.  ยังใช้รถเก๋งเก่าๆ อายุ 8 ปีอยู่
ทั้งสองคันไม่ใช่รุ่นท๊อป แต่เป็นรุ่นถูก
ถามว่าอยากได้รุ่นท๊อปไม๊. อยากได้ไอ้รุ่นที่มันสมรรถนะดีสุดยอดไม๊.  ก็อยากอยู่ครับ
แต่สถานะหลายๆอย่างมันไม่อำนวย. ดังนั้นแค่พอใช้และใช้ได้ดีสำหรับผมโอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ bluezone65

• ระดับ 1
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:12:01 น. »

ถ้า  Roland BA-330  คือตัวที่ผมเข้าใจ
ผมถือว่า  ผู้ที่เลือกซื้อมาใช้ ยอดเยี่ยมมากครับ
ยิ่งนำมาใช้ในบ้าน มันเหลือจะกินทีเดียว

อ่านคุณสมบัติการใช้งาน

All-in-one portable digital PA system suitable for use anywhere

Powerful high-quality stereo sound for audiences of up to 80 people

No setup required, just plug in and go!

Powered by AC power or eight AA batteries

Four custom-designed 6.5" speakers and two tweeters for wide stereo projection

Built-in effects: EQ, reverb, delay, and wide (on/off per channel)

Four-channel configuration: two channels for mic/instruments plus two channels for stereo inputs

Stereo Aux input with dedicated volume-control knob

Advanced Intelligent Anti-Feedback function

Built-in tilt-back stand enables optimal monitoring angle

Speaker-stand adaptor for mounting on a standard speaker stand

หลักๆ รองรับ 80 คน  หรือ  โต๊ะจีน  8 โต๊ะ
ไฟดับยังเล่นต่อด้วยถ่านไฟฉาย

ใช้ในบ้าน  Alto  ไม่จำเป็นครับ  ขายรวบรวมเงินซื้อ ไมค์ไร้สายตัวใหม่
ไมค์ดีๆ นั้น มันยกคุณภาพเสียงร้องไปในตัว ครับ

ไมค์ปรี และเครื่องปรุงที่ โรแลนด์ให้มาพอเพียงครับ

เรื่องซับที่มีใช้ไปก่อนได้  รอจนกว่าผมหาข้อมูลเรื่องซับสำหรับ  BA 330  ค่อยปรับอีกที

ที่ทำได้ตอนนี้คือ ตำแหน่งที่ตั้ง BA330  รวมทั้งความสูง  จุดนี้มีผลมาก ถึงมากที่สุดนะครับ
ถ่ายรูปห้องที่ใช้งานมาให้ดู เผื่อช่วยออกไอเดีย
เมื่อลงตัวจะอัศจรรย์ใจในเสียงเพลงเสียงดนตรี
ที่สำคัญ เสียงร้องจะเปิดลอยออกมานอกตู้ลำโพง เพราะมากครับ

ห้องที่ตั้งประจำบ้าน ขนาด 3x5 เมตรครับ
ผมน่าจะวางผิดใช่ไหมครับ เพราะรู้สึกว่าเสียงแต่ละจุดมันไม่เท่ากันเลย

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:32:36 น. »

รุ่นนี้ เขาแถมขาตั้ง หรือไม่ครับ

ถ้าไม่มีแถมต้องซื้อ

การหาตำแหน่งที่ตั้งลำโพง ไม่ยากครับ
รับรองเสียงคลุมพื้นที่ ชนิดเสียงคนร้องลอยออกมาอยู่ข้างหูคนฟังทุกคนครับ
ลองแล้วค่อยเชื่อไม่สายเกิน

ตอนนี้ถ้าว่าง  ค้นเรื่อง  Wavelength  อ่านไปพลางก่อนละกัน

ตัวนี้มีประโยชน์ สำหรับหาตำแหน่งตั้งตู้ลำโพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:29:20 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 1
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:52:21 น. »
ไม่แถมครับ และราคาแพงมากแถมต้องสั่งและรออีก

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:59:23 น. »
ไม่แถมครับ และราคาแพงมากแถมต้องสั่งและรออีก

โรแลน เท่าไรครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 21:23:53 น. »
ผมก็ตอบตามแนวทางของผมละครับป๋า

ผมยังใช้รถกระบะเก่าอายุ 18 ปีอยู่.  ยังใช้รถเก๋งเก่าๆ อายุ 8 ปีอยู่
ทั้งสองคันไม่ใช่รุ่นท๊อป แต่เป็นรุ่นถูก
ถามว่าอยากได้รุ่นท๊อปไม๊. อยากได้ไอ้รุ่นที่มันสมรรถนะดีสุดยอดไม๊.  ก็อยากอยู่ครับ
แต่สถานะหลายๆอย่างมันไม่อำนวย. ดังนั้นแค่พอใช้และใช้ได้ดีสำหรับผมโอเคแล้วครับ

ยังดีกว่าผมอีก รถผมอายุได้. 23 ปี แต่ผมกับชอบมากๆ

รอติดตามผลงานอยู่ครับป๋า

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 05:49:32 น. »
ยังดีกว่าผม  ทุกวันนี้ไม่มีรถใช้สักคัน เลยไม่มีพวกครับ

น่าน้อยใจนะ  เป็นสมาชิกเอ็กซ์ทรีม มาจะ 10 ปี  ยังไม่ให้เข้าพวกอีก

เห็นน้านพพูดอยู่เรื่อย  พวกผม  ส่วนมะละกอนั้นพวกอื่น

"เพราะพวกผม ไม่ได้เปิดเพลงฟังให้ชื่นอุราแต่เพียงลำพัง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 05:52:13 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 06:36:51 น. »
ยังดีกว่าผม  ทุกวันนี้ไม่มีรถใช้สักคัน เลยไม่มีพวกครับ

น่าน้อยใจนะ  เป็นสมาชิกเอ็กซ์ทรีม มาจะ 10 ปี  ยังไม่ให้เข้าพวกอีก

เห็นน้านพพูดอยู่เรื่อย  พวกผม  ส่วนมะละกอนั้นพวกอื่น

"เพราะพวกผม ไม่ได้เปิดเพลงฟังให้ชื่นอุราแต่เพียงลำพัง"

แบ่งโดยอาชีพครับป๋า.ไม่ได้แบ่งชนชั้น

ป๋าทำเพราะชอบในเสียงดนตรีฟังแบบมีความสุขสามสี่ชีวิตในบ้าน(ผมรวมถึงมะลิด้วย)

แต่ผมและหลายคนทำเป็นอาชีพเสริม.  บางคนทำเป็นอาชีพหลัก คือเปิดให้คนหมู่มากสนุกสนานกับดนตรี

ลองฟังตัวอย่างที่ ณัฐพลอินคอนเสิร์ทหรือน้าเปี๊ยก บางปู เอามาวางก็ได้

เพราะถ้าหากฟังในบ้านไอ้ชุดที่ผมใช้อยู่ผมก็ไม่โอเคกับมันเหมือนกัน.

ออฟไลน์ ครูไทยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5F65A465(เสีย),9EE23AE5(หาย) 7E8D2877 ป๊อก
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 08:32:20 น. »
ยังคงทันนะครับ ขอสมัครเป็นสมาชิก จิ๋วแต่แจ๋ว ตามคำแนะนำของท่านมะละกอ  :thank1: :thank1:

• ระดับ 1
  • **
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 09:30:17 น. »
โรแลน เท่าไรครับ
หมายถึงลำโพงหรือเปล่าครับ ถ้าลำโพงตอนนี้ก็ประมาณสองหมื่นหกครับ (ราคาแพงขึ้น) แต่เห็นบางร้านมีสองต้นๆนะครับ

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 09:32:55 น. »
ยังคงทันนะครับ ขอสมัครเป็นสมาชิก จิ๋วแต่แจ๋ว ตามคำแนะนำของท่านมะละกอ  :thank1: :thank1:

ได้ครับ เป็นสมาชิกกิติมศักดิ์

ท่านครูไทยมิวสิค  เคยปรึกษาผมเรื่องการนำระบบเสียงให้เช่ารับงานแสดงดนตรี
เผอิญ มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งให้ผมคิดทำโปรเจ็กสำหรับคนวัยเกษียร ชื่อว่า  "เกษียรหรรษา"
โดยเชื่อว่า คนวัยนี้ยังมีแรงสร้างงาน สร้างอาชีพ อย่างมีคุณภาพ

ตัวผมเองมองในด้านการตลาดว่ามีทางเป็นไปได้สูง
เพราะคนเกษียรนั้นยังมีบารมีเหลืออยู่
เพียงแต่ว่าจะนำเสนอ รูปแบบ ไอเดียอย่างไร ต่อผู้จ้าง

ยกตัวอย่างว่า  โรงแรมนี้เวลาจัดเลี้ยงงานแต่งงาน ต้องใช้บริการของวง จิ๋ว แต่ แจ๋ว ทั้งหมด

ผมจะ เอา ท่านครูไทยมิวสิค เป็นโมเดล ในการทำงานนะครับ

1.  ระบบเสียง
2.  การประชาสัมพันธ์
3.  รูปแบบการแสดง ซึ่งมีมากกว่า ดนตรีคาราโอเกะ
4.  ยังคิดไม่ออก.....

• ระดับ 4
  • *
  • 5F65A465(เสีย),9EE23AE5(หาย) 7E8D2877 ป๊อก
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 13:28:04 น. »
ระบบเครือข่ายทีมงานในทีมที่มีประสบการณ์ครับ สามารถทำให้ทีมประสบความสำเร็จ เป็นไปตามโมเดลที่ถูกกำหนดไว้ :thank1:

ออฟไลน์ jumrus

• ระดับ 3
  • *
  • 77E53955 จากมิตรแท้ทีม ลำพูน
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2015, 11:28:18 น. »
ติดตามดูคอลัมน์ ท่านมาตลอด อ่านทุกบรรทัด ที่ทุกท่านถามและตอบ ....
อยากเป็นสมาชิกชมรมนี้

.....ติดตรงที่ผมใช้เครื่องเสียงไฮเอนด์รากหญ้า ...ไม่กล้าที่จะเอาความเห็นอะไรมาแลกเปลี่ยนกับท่าน

พอได้ทราบว่าท่านจะแจก ไฟล์ออดิโอไฟล์ ...เกิดตัญหา อยากได้ (จริงๆๆครับ) เสาะหามานาน...
ผมเป็นคนติดบ้าน (อายุใกล้วัย สว.)ชอบฟังเพลง กับดูทีวี และร้องเพลงคาราโอเกะ เป็นบางเวลา...

บอกตรงๆๆว่า อยากได้ไฟล์เพลงที่บันทึกมาดีๆๆ  ประเภทออดิโอไฟล์ มากๆ ๆๆ จะมากจะน้อยก็เอาครับ ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ที่บ้าน ใช้เครื่องเสียง NAD C320
..........CD player ใช้ Magnet CD-1
..........Speaker    Elac 6.5 นิ้ว
คอมพิวเตอร์ มี 2 เครื่อง ใช้ซาวการ์ด ครีเอทีฟ Audigy 4 Pro  และคอมอีกตัวใช้ซาวการ์ด ครีเอทีฟ  x-fi titanium HD SB1270

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2015, 08:44:32 น. »
ติดตามดูคอลัมน์ ท่านมาตลอด อ่านทุกบรรทัด ที่ทุกท่านถามและตอบ ....
อยากเป็นสมาชิกชมรมนี้

.....ติดตรงที่ผมใช้เครื่องเสียงไฮเอนด์รากหญ้า ...ไม่กล้าที่จะเอาความเห็นอะไรมาแลกเปลี่ยนกับท่าน

พอได้ทราบว่าท่านจะแจก ไฟล์ออดิโอไฟล์ ...เกิดตัญหา อยากได้ (จริงๆๆครับ) เสาะหามานาน...
ผมเป็นคนติดบ้าน (อายุใกล้วัย สว.)ชอบฟังเพลง กับดูทีวี และร้องเพลงคาราโอเกะ เป็นบางเวลา...

บอกตรงๆๆว่า อยากได้ไฟล์เพลงที่บันทึกมาดีๆๆ  ประเภทออดิโอไฟล์ มากๆ ๆๆ จะมากจะน้อยก็เอาครับ ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ที่บ้าน ใช้เครื่องเสียง NAD C320

..........CD player ใช้ Magnet CD-1
..........Speaker    Elac 6.5 นิ้ว
คอมพิวเตอร์ มี 2 เครื่อง ใช้ซาวการ์ด ครีเอทีฟ Audigy 4 Pro  และคอมอีกตัวใช้ซาวการ์ด ครีเอทีฟ  x-fi titanium HD SB1270

ขอกันตรงๆ แบบนี้

ก็ขอบอกตรงๆ  ว่า  ปิดรับสมาชิกไปแล้วครับ
คงต้องรอรอบ 2

แนะนำว่า  ไฟล์เพลงระดับ  Audiophile  มีให้โหลด ทั้งฟรีและเสียสะตัง เป็นแสนเป็นล้านไฟล์ครับ
หรือหาซื้อ  แผ่นซีดีเพลงที่เราชอบ  มาฟัง
แผ่นดีๆ เสียงดีๆ มีเยอะ

อ้อ... บางเรื่อง บางอย่าง เขาพูดคุยกันหลังบ้านนะครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 77E53955 จากมิตรแท้ทีม ลำพูน
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2015, 11:17:51 น. »
ครับ ไม่เป็นไรครับ ท่าน  ยังไงก็ขอเป็นสมาชิกรอบ 2 ก็แล้วกัน ครับ  ติดตามท่านตลอดครับ  ได้รู้ในสิ่งที่ยังไม่รู้อีกเยอะ มากๆๆ

.....ขอบคุณสำหรับความรู้ทุกอย่าง  นับว่าเป็นวิทยาทาน แก่ผู้ที่มีความสนใจ..... ท่านได้สร้างกุศล...ผลบุญแก่มวลมนุษยชาติ....แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 08:06:37 น. »

เป้าหมายของทีมฟุตบอล คือ เวลาลงแข่งต้องยิงประตูให้ได้

เป้าหมายของคนเล่นเครื่องเสียง คือ เสียงที่เปล่งออกมาจากลำโพง ต้อง ถูกใจ

ถูกใจผม ซึ่งเป็นเจ้าของเครื่องเสียง เท่านั้น

ในเรื่องของฟุตบอล ยิงมากกว่าคือผู้ชนะ

ในโลกของเสียงเพลงเสียงดนตรี ความต้องการมีมากกว่า กว้างไกลกว่า อาทิ

…... เสียงใสเหมือนไก่แจ้ (Mid-range Transparency) หมายถึง  เสียงกลางที่ชัดเจนลอยออกมาข้างหน้า

(หน้าตู้ลำโพง  หรือเสียงหลุดออกมานอกตู้  ตู้หายไปเลยมีแต่กำแพงเสียงร้องเสียงดนตรี)

…… ไดนามิกส์ (Dynamics)  เอาเฉพาะช่วง มิด-เบส จะต้องเหมือนหมัดสั่ง มีพละกำลังรุนแรง พุ่งตรง

ประเภทสโลว์โมชั่นสวยงามอ่อนเรี่ยวแรง ไม่ต้องการ

…… Wide Bandwidth  เหมือนว่าถนนกว้าง 16 เลน รถไม่ติด รถเก๋ง กระบะ ยันสิบล้อ วิ่งกันฉิว

ถ้าเกิดมีเครื่องบินต้องการลงฉุกเฉิน ก็ยังมีเลนว่างให้ แลนดิ้ง

ขอเปรียบว่าเสียงเครื่องบิน เหมือนเสียงเบสต่ำลึก + เสียงแผดสูงของเสียงสูงจากยูนิตฮอร์นชั้นดี
ซึ่งถ้าเกิดมีแทรกเข้ามาตามบทประพันธ์เพลง
เสียงเครื่องบินลงจอดที่ว่า มันไม่ไปกระทบกับเสียงอื่นๆ ที่มีอยู่แล้ว
เพราะต่างมีเลนของตัวเอง
ส่วนมากจะมาจากเพลงซิมโฟนี่ออเครสตร้า เช่น Carmen - Georgs Bizet  เป็นต้น
จึงเป็นเหตุผลว่า ทำไม ผมถึงได้แจกเพลงระดับออดิโอไฟล์
ในนั้นจะมีเพลงซึ่งในอนาคตเมื่อมีการอธิบายในเรื่องของเสียง
ผมจะยกตัวอย่างให้สมาชิกชมรมจิ๋วแต่แจ๋ว ว่ามีไฟล์เพลงนั้นให้อยู่แล้ว
เปิดฟังได้ทันที ฟังให้เห็นจะ จะ นาทีนั้นเลย เพื่อประกอบคำอธิบาย ครับ

เช้านี้ คิดได้แค่นี้แหละ
เมื่อได้เสียงตามเป้าหมาย 3 หัวข้อนั้น
อย่างอื่นไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ Sound Stage , Tonal Balance มันจะวิ่งตามมาเอง

สวรรค์นอกจากนี้ หูใครหูมันครับ หมายถึงปรุงแต่งตามรสนิยมของใครของเผือก

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 08:10:51 น. »
เป้าหมายของคำว่า "small but beautiful"  มันจึงกว้างคลุมในทุกบริบท
เหมือนว่า  จิ๋ว แต่ แจ๋ว  เป็นชื่อสินค้าหรือผลิตภัณฑ์ ชิ้นหนึ่ง

ยี้ห้อ จิ๋วแต่แจ๋วนี้   มีอัตลักษณ์
ยี้ห้อจิ๋วแต่แจ๋ว      มีสุนทรียศาสตร์
ยี้ห้อจิ๋วแต่แจ๋ว       มี ดีไซน์ในเรื่อง แสง สี เสียง รูปแบบของตัวเอง
                         ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ และหรืออิงอยู่กับ ธรรมชาติ สิ่งแวดล้อมในท้องถิ่นเป็นตัวแปร

เช่น จิ๋วแต่แจ๋ว ณ เชียงราย  ไม่จำเป็นต้องเหมือนกับ จิ๋วแต่แจ๋วที่ลพบุรี หรือ ที่สุรินทร์ คะรับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 20:25:19 น. »
ติดตามครับ :happy: :happy: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 20:02:36 น. »
ติดตามเช่นกันครับ

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 05:23:14 น. »
ติดตามอย่างเดียว  ไม่เกิดทักษะนะครับ

ต้องอภิปรายด้วย เช่น เล่าถึงการใช้งาน ไอเดียในการเซ็ทระบบ กระทั่งการประเมินผลที่ออกมา

ผมให้ได้แค่ คำแนะ เท่านั้น   

"learn how to learn"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 05:28:27 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 08:42:26 น. »
 :devil: :devil: :devil: :devil:

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 07:02:37 น. »

ระบบลำโพงสำหรับ นิยามคำว่า  จิ๋ว แต่ แจ๋ว

มันควรจะเล็ก หรือใหญ่โตอลังการ ขนาดไหน ณ จุดนี้ ผมซึ่งไม่มีทักษะ(ไม่ใช่ไม่มีประสบการณ์) คงตอบลำบาก
จึงขึ้นอยู่กับเจ้าของวง จะกำหนดขึ้นมาตามศักยภาพของตัวเอง อันประกอบไปด้วย

ศักยภาพ ของคน
ศักยภาพของเครื่องเสียงที่มีอยู่ + เครื่องที่อยู่ในความสามารถที่ซื้อเพิ่มได้

ยกตัวอย่างเช่น  ผมเป็นผู้อำนวยการโรงเรียนประถม เป็นโรงเรียนรัฐ ประจำอำเภอ
มีครู มีนักเรียนจำนวนหนึ่ง นักเรียนตั้งแต่อนุบาล ยัน ประถมสูงสุด
(ผมไม่รู้ว่า เขามีถึงประถมชั้น 5, 6, 7 เหมือนสมัยที่ผมเรียนหรือเปล่า และโดยทั่วไปมีนักเรียนมากน้อยแค่ไหน ครูกี่คน)

โรงเรียนมีห้องประชุมใช้  และในบางโอกาสเป็นห้องจัดงานแสดงดนตรี งานเลี้ยงต่างๆ ในอำเภอ
ห้องประชุมมีระบบกระจายเสียงอยู่หนึ่งชุด

มี 3 คำ ที่เอามาใช้คือ

หนึ่ง   ได้โอกาส
สอง    ถือโอกาส
สาม    ฉวยโอกาส

ทั้ง 3 คำนี้ ผมโดยตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียน จะใช้ "โอกาส" ต่างกรรมต่างวาระ
เพื่อหาทางแสดงให้ผู้คนในอำเภอเห็นว่า

___  ผมมีความรู้ความสามารถ ในเรื่องการจัดการ เรื่องระบบเสียงงานพีเอ
___  ผมมีความเข้าใจ การเซ็ทติดตั้งระบบ การใช้งานอย่างถูกต้องตามหลักสากล ให้ได้เสียงที่มีคุณภาพ
___  ผมสามารถการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นหน้างานได้อย่างรวดเร็ว และถูกต้อง
        (แก้ไข กับ แก้ขัดแก้ผ้าเอาหน้ารอดต่างกันนะครับ)

คงมีตอนต่อ ครับ สำหรับศักยภาพของคน ซึ่งต้องการ  Learn how to learn.
การเรียนรู้เพื่อที่จะทำให้เป็น เป็นแล้วสามารถสอนคนอื่นได
มิใช่เรียนเพื่อที่จะก๊อปเขาอย่างเดียว ไม่สามารถสอนผู้อื่นได้อย่างถูกต้อง

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 06:54:14 น. »

มีอะไรบ้างที่ลำโพงให้กับเรา
….. เสียงดัง มีหน่วยเป็น Decibel

ความดัง ณ บริเวณเวทีการแสดงตั้งอยู่ มี เสียงคนพูดคุยกัน เสียงรถยนต์ เสียงมอเตอร์ไซค์ ฯลฯ
เสียงดังรบกวนรายรอบเช่นนี้ เราเรียกว่า "Noise Floor”
อยากรู้ว่าดังกี่ เดซิเบล  ถามกูเกิ้ลได้  หรือเอาให้ขาด ซื้อมิเตอร์มาวัดตรงจุดนั้นเลย

สมมุติว่า  ผมวัดได้ 85 dB (B ตัวใหญ่เป็นการให้เกียรตินาย Bell ที่ค้นพบครับ)
จะให้ผู้คนที่มาชมการแสดงอย่างชัดเจนด้วยความดังเท่าเทียมกันทุกคน
ความดังต้องมากกว่า 85 dB  นั่นคือตั้งแต่ 86 dB ขึ้นไป
ขึ้นไปขนาดไหนขึ้นอยู่กับจำนวนผู้ชม ครับ

จิ๋วแต่แจ๋ว ต้องการผู้ชมสักเท่าไรกันดี
ผมอยากรู้ตรงนี้  เพื่อหาข้อมูลผมโทรไปปรึกษา เพื่อนนักขายที่เก่งมากๆ คนหนึ่ง
เพื่อนผมถามกลับว่า เมื่อ 36 ปีก่อนที่คุณแต่งงานเชิญแขกกี่คน
ผมตอบว่า เพื่อนเรียนมาด้วยกัน เพื่อนที่ทำงาน เพื่อนพ่อแม่ญาติพี่น้อง ประมาณ 250 คน ไม่รวมฝ่ายเจ้าสาว

เพื่อนผมบอกว่า  250 คน เสมือนหนึ่งผู้มีพระคุณของเรา
ในแง่นักขายนั่นหมายถึง เรามีผู้ซื้อสินค้าของเราในเบื้องต้น 250 คน
ถ้าสินค้าและบริการเราดี เราจะไม่มีวันอดตาย
ทั้งนี้เนื่องมาจากใน 250 นั้น แต่ละคนเขาก็มีผู้คนที่เขารู้จักอีกคนละ 250 คน  = 62500 คน และอีก  และอีกไปเรื่อยๆ

ถ้าสินค้าและบริการเราดี ย้ำว่าต้องดีและต้องได้มาตรฐานสากล มิใช่มาตรฐานคิดเอาเอง

ในล๊อตแรกของเราเอง 250 คน จะเกิด หรือเราจะได้ลูกค้าที่จงรักภักดี ซึ่งจะกี่ปีกี่ชาติ ใช้สินค้าบริการของเรา
ปีแรกมีลูกค้าเก่าที่จงรักภักดีจำนวนหนึ่ง สมมุติว่า 45 คนจาก 250 คน ซึ่งเราต้องรักษาให้เหนียวแน่น
ปีที่สองไปเราได้มาอีก  50 คน  สิ้นปีที่สองเรามีลูกค้าเป็น 95 คน
นักขายเขาคิดแบบนั้น

กลับมาที่ จิ๋วแต่แจ๋ว .....
ผมจึงได้โอกาสจากความคิดนี้ ฉวยโอกาสกำหนดผู้คนที่จะรับงานที่ 250 คน บวก ลบ 10%
คนมากกว่านี้ ไม่ขอรับนะครับ อย่าไปแย่งงานมืออาชีพเขา

ได้จำนวนผู้ชม 250 คน   และรู้เสียงรบกวนพื้นฐาน Noise Floor = 85 dB

ผมต้องการระบบลำโพงที่ให้ความดัง 100 dB เพื่อเสียงกลบเสียงรบกวน ซึ่งทุกวันนี้เป็นเรื่องเล็กเสียแล้ว
เมื่อได้ตู้ลำโพงทั้งระบบที่สามารถให้ความดังคลุมพื้นที่ 250 คน
ผมก็จะรู้รู้ต่อไปว่า จะใช้แอมป์กี่ตัว แต่ละตัวมีพละกำลังเท่าไร เพื่อมาขับตู้ลำโพงทั้งระบบนั้น
(หมายเหตุ  ระบบลำโพงที่ให้เสียงดนตรีที่มีคุณภาพอย่างชัดเจน 20-20000 Hz)

ทั้งหมดที่ฝอยให้ฟัง เป็นสากลนะครับ

เป็น Concept  ต่อมาว่า Small but beautiful รับงานแสดงที่  250 คน + -  เท่านั้นครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 20:14:17 น. »
เวลาว่างมารายงานตัวครับ