ผู้เขียน หัวข้อ: ลองดูครับเผื่อเป็นประโยชน์มีเครื่องใช้งานเครื่องเดียวอยากติดตั้ง extreme  (อ่าน 6652 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เล่ากันเล่นๆ ครับเผื่อท่านอื่นเอาไปใช้ประโยชน์ได้

ผมมีโน๊ตบุ๊คอยุ่เครื่องหนึ่ง มีฮาร์ดดิสก์ขนาด 1 TB หน่วยความจำ 8 gigs ติดตั้ง Windows 7 64 bits License
ใช้ทำงานเรื่อยเปื่อย เล่นคาราโอเกะบางครั้งบางคราวไม่มีปัญหา ผมแบ่ง Partitions ดังนี้

SYSTEM Boots 100 Megs
Windows 7  120 Gigs
ที่เหลือเป็น DATA (ซึ่งในส่วนนี้มี Xtreme อยู่ด้วย)

อย่างที่ทราบกันว่าใน Windwos 7,8 โปรแกรมพระเอก Xtreme เราควบคุมการทำงานบางส่วนของ Windows
ไม่ได้ และที่เจอล่าสุดอยากแยกไลน์ผมมีแต่ MOTU Ultralite MK3 Hybrid ไม่รู้ทำไมผมทำให้เจ้า Xtreme
ส่งเสียงออกทั้ง 10 ไลน์ไม่ได้ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาลองเอาโน๊ตบุ๊คของผบ.ทบ. ที่ใช้โปรแกรม cisco อยู่เป็นอาจิน
ซึ่งมีระบบปฏิบัติการเป็น Windows XP ลองเล่นดู อ้าวเฮ้ย... ใน Windwos XP เจ้า MOTU ผมทำงานคุ้มค่าตัวเว้ย.

วันนี้นั่งดูศูนย์เดนโซ่ซ่อมเจ้า 4WD คันโปรดว่างๆ ก็เลยเอาเจ้าโน๊ตบุ๊คตัวเก่ง เปิด 3G ทำการ Download Windows XP
มาใช้เวลาไม่นาน เขียน Image ทำให้มัน boot จาก USB ได้ (การ downgrade ระบบปฏิบัติการจาก Windows 7
ลงมาใช้ XP ไม่น่าจะถือว่าละเมิดลิขสิทธิ์) หา download drivers ต่างๆ ของ XP มาเตรียมไว้ให้พร้อม

จากนั้นผมจัดการลดขนาด partition ของ Windows 7  120 Gigs เพื่อให้มีพื้นที่ว่างประมาณ 10 Gigs มาติดตั้ง XP เข้าไป
สรุปคร่าวๆ การวางแผน Partition ใหม่

SYSTEM Boots 100 Megs
Windows 7  110 Gigs
Windows XP 10 Gigs  (ใช้ไม่มากเพราะผมตั้งการลง Windows และ Drivers เท่านั้น)
ที่เหลือเป็น DATA (ซึ่งในส่วนนี้มี Xtreme อยู่ด้วย)

จัดการติดตั้ง XP ใน Partition ที่เราสร้างมาใหม่ ลง driver ที่เตรียมไว้
สำเร็จครับมันทำงานได้ ติดตั้ง Hardlock Driver จาก Drive ที่เราทำเป็น Data
eXtreme ทำงานได้แล้วใน XP กลับไปบ้านจะลองแยกไลน์เจ้า MOTU ดู

ปัญหาหล่ะครับ

มันไม่เห็น Windows 7 เดิม boot เข้า XP ตลอดแล้วจะทำงานอย่างไรหล่ะทีนี้  :mad245:

ค้นจาก internet เจอพระเอกครับ EasyBCD 2.2 (freeware) จัดการติดตั้งลงใน Windows XP
เจ้านี่จัดการเรื่องการ boot ได้ หลังจากติดตั้งและปรับแต่ EasyBCD เสร็จ ทำการ reboot เครื่อง

:happy: :happy: :happy: มาแล้ว MENU เลือกให้ boot Windows 7 และ Windows XP

ลองดูครับเผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2013, 15:54:38 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
  ปัญหานี้แหล่ะที่ผมเจอแต่ยังไม่ได้แก้ไข..

ผมใจร้อน เลยลงใหม่ทั้ง 2 Os มันเลย ..

;D ;D