ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องพี่มะละกอมาเล่ากันฟังครับ  (อ่าน 8652 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
มีเรื่องพี่มะละกอมาเล่ากันฟังครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2018, 14:58:09 น. »
ส่งกำลังใจให้ป๋าแข็งแรงไวๆ ครับ

ออฟไลน์ jing2516

• ระดับ 2
  • *
  • ของผม 9F609087 หนึ่งโปรซาวด์
มีเรื่องพี่มะละกอมาเล่ากันฟังครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2018, 15:13:08 น. »
ขอให้ป๋าหายไวๆครับ   ชอบอ่านความรู้ที่ป๋านำมาถ่ายทอดมีประโยขน์ แถมเพลิดเพลิน ขอบคุณป๋าครับ

ออฟไลน์ ฅนทะเล

• ระดับ 3
  • *
  • 740F329D จาก X-MEN
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2018, 16:25:38 น. »
ขอเป็นกำลังให้ป๋ามะละกอด้วยครับ

ออฟไลน์ ประจักร

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2018, 16:55:30 น. »
ขอให้ป๋ามะละกอหายเร็วๆครับถึงว่าไม่เห็นนานครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2018, 17:02:21 น. »
ขออภัย และแก้ไขอายุพี่มะละกอและเพื่อนๆ 70 กว่า ไม่ใช่ 80 ครับ
ผมเอาลิงค์หัวข้อนี้ แปะในเฟสบุคเมสเสจ พี่มะละกออ่านแล้วติงมา..

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2018, 17:09:29 น. »

ขอให้ท่านพี่มะลอกอ หายไวๆ นะครับ อายุเริ่มเยอะกันแล้วต้องระวังเรื่องพวกนี้ให้ดี ผมก็เพิ่งลื่นล้มหัวฟาดพื้นสลบไปชั่วโมงกว่า เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ช่วงนี้ก็อาการดีขึ้นมากแล้ว

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2018, 17:50:42 น. »
ขอให้ท่านพี่มะลอกอ หายไวๆ นะครับ อายุเริ่มเยอะกันแล้วต้องระวังเรื่องพวกนี้ให้ดี ผมก็เพิ่งลื่นล้มหัวฟาดพื้นสลบไปชั่วโมงกว่า เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ช่วงนี้ก็อาการดีขึ้นมากแล้ว

สติดีขึ้น?  :67:  :88: :88: :88: :88:

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2018, 17:55:50 น. »
สติดีขึ้น?  :67:  :88: :88: :88: :88:

เวลาตรวจสอบเรื่องตัวเลขเคสหนักๆ บางครั้งก็ยังเบลอๆ และปวดหัวอยู่

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2018, 20:28:09 น. »
เวลาตรวจสอบเรื่องตัวเลขเคสหนักๆ บางครั้งก็ยังเบลอๆ และปวดหัวอยู่

:D :84:

สูุ้ สู้ ครับป๋า

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2018, 22:26:23 น. »
บทความที่ป๋ามะละกอเคยเอามาลงไว้อ่านแล้วได้ความรู้มากมายครับ ขอเป็นกำลังใจให้ป๋าหายป่วยในเร็ววันครับ

• *

ออฟไลน์ รัก

• ระดับ 3
  • *
  • 57E3D0DE ซื้อจากพี่จ่ากอบ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2018, 20:10:53 น. »
ขอให้ป๋ามะละกอ สุขภาพแข็งแรงครับ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ ไข่มุกมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 47E7F9F9 มิตรแท้ทีม
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2018, 02:25:13 น. »
ขอให้ป๋า มะละกอมีสุขภาพแข็งแรงหายไวๆครับ จะได้ถ่ายรูป มะลิ มาให้ดูอีกครับ

ออฟไลน์ patchatt

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F636B0F (MP)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2018, 13:02:56 น. »
ได้ความรู้จากบทความป๋ามะละกอมาหลายอย่างครับ   ผมขอเป็นกำลังใจให้ป๋ามะละกอ กลับมามีสุขภาพพลานามัยที่สมบรูณ์และแข็งแรง ในเร็วๆวันนะครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2018, 13:15:11 น. »
ถึงว่าเห็นหายเงียบไปนึกว่าไม่เป็นไรมาก ท่านยืมหนังสือจากผมไปเพื่อค้นคว้าหาความรู้มาถ่ายทอดให้ พี่ๆนัองๆเพื่อนๆได้อ่านได้รู้กันเพิ่มเติมครับ....ขอให้ป๋าหายแข็งแรงเป็นปกติเร็ววันนะครับ

ออฟไลน์ ข้าวกล้อง

• ระดับ 3
  • *
  • 4C9E39A4 x-men
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2018, 14:11:21 น. »
ให้ป๋า มะละกอมีสุขภาพแข็งแรงหายไวๆครับ

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 06:23:02 น. »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 06:38:24 น. »

ต้องชวนพี่มะละกอไปฉลองร้านหรูๆ ซะหน่อย
แข็งแรงขึ้นน่ายินดีครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 07:01:58 น. »
ร้านมีความมั่นใจ และเป็นตัวของตัวเองสูงมาก
แสดงว่าต้องมีจุดขายอื่น นอกจากจะเอาใจลูกค้า

เคยอ่านในเฟส ร้านกาแฟที่ขึ้นไปทำอยู่บนยอดเขา ท่ามกลางพุ่มต้นไม้ใหญ่ โปรโมทดีมาก พอมีคนดั้นด้นขับรถไป (เสียเวลา
 ยาก และอันตรายมาก) รสชาติห่วยแตก บริการหมาไม่แหลก ราคาแพงฝุดๆ ดีอย่างเดียวคือเซลฟี ว่าฉันไปมาแล้ว

พูดถึงกระดูกหัก
อ.ภู มือแซกซ์ของเรา ขี่มอไซค์ออกทริบไปถึงเมืองน่าน 8-900 กม. ปลอดภัยปลอดโปร่งไม่เป็นไร เข้าที่นอนพักผ่อนแล้ว ดึกๆออกมาเดินดูน้ำค้าง มีอันลืนหกล้มแข้งหักซะได้ กำลังฟักฟื้น น่าจะอาการเจ็บปวดไม่ต่างจากพี่มะละกอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 08:21:52 น. โดย sriAROON »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 08:43:37 น. »

อ.ภู มือแซกซ์ของเรา ขี่มอไซค์ออกทริบไปถึงเมืองน่าน 8-900 กม. ปลอดภัยปลอดโปร่งไม่เป็นไร เข้าที่นอนพักผ่อนแล้ว ดึกๆออกมาเดินดูน้ำค้าง มีอันลืนหกล้มแข้งหักซะได้ กำลังฟักฟื้น น่าจะอาการเจ็บปวดไม่ต่างจากพี่มะละกอ

กระดูกหน้าแข้งหักนี่ อยู่ที่หมอที่ให้การดูแลโดยดูผลเอ็กซเรย์เป็นเครื่องชี้
ดีที่สุดคือผ่าตัดดามเหล็ก แบบที่ผมรักษา ทั้งนี้เพราะกระดูกหน้าแข้งหักเป็นฟันปลาฉลาม ต้องผ่าตัดจัดเรียงกระดูกใหม่
แล้วดามเหล็ก เข้าเฝือกอ่อน นอนยกขาขึ้นสูง ใช้เวลา 2-6 เดือนกระดูกจึงต่อติดซึ่งแล้วแต่คนๆ นั้น อายุน้อยก็เร็ว อายุมากต้องทำใจ
ขณะเดียวกันอายุเกิน 30 ต้องเสริมแคลเซียม แคลเซียมนี่ตัวดีเลยครับ คนไทยเรากินผิดถูกมาตลอด
เช่น แคลเซียมที่มีขายทั่วไปเป็นเม็ด มักจะเป็นแคลเซียมคาร์บอเนต ซึ่งการกินต้องกินพร้อมอาหารหรือหลังอาหารทันที
เพราะต้องการความเป็นกรดของน้ำย่อยดูดซึมเข้าร่างกาย โดยมีวิตามิน D2 เป็นตัวช่วยอีกด้วย
แคลเซียมคาร์บอเนตดูดซึมได้แค่ 40% ที่เหลือจะตกค้างในร่างกาย ถ้ากินต่อเนื่องนานๆ อาจเป็นนิ่วในทางเดินปัสสาวะ
ตกค้างในเลือด ในปอด น่ากล้วครับ ผลข้างเคียงของแคลเซียมคาร์บอเนตคือ ท้องอืด ท้องผูก ทรมาณมากครับ

ต่อมาแคลเซียมจากนม ผลการวิจัยคนไทยเรา 99% น้ำย่อยไม่ย่อยนม กินนมท้องเสีย ท้องอืด แถมไม่ได้แคลเซียม
ไม่เหมือนฝรั่งที่น้ำย่อยเขาย่อยนมครับ
ผมลองผิด ถูกอยู่ 3 เดือน กระดูกไม่ยอมต่อติด เพราะแคลเซียมในเลือดต่ำ ไปอ่านเจอเรื่องแคลเซียม L Thre - Onate ของโรงพยาบาลกรุงเทพ
แคลเซียมตัวนี้สกัดมาจากข้าวโพด ดูดซึมได้ถึง 95% และไม่ต้องพึ่งน้ำย่อยและวิตามิน D กินเวลาไหนก็ได้
ซื้อมากินได้เดือนเดียวพร้อมกินยารักษาโรคกระดูกพรุน กระดูกถึงเริ่มต่อติดได้ 10-20%

ปัญหาจากผลข้างเคียงของการนอนยกขาสูงเพราะเลือดไม่ไหลกลับหัวใจ
การนอนนิ่งๆ กล้ามเนื้อจะสลายเป็นโปรตีนไปช่วยรักษาแผลผ่าตัด ผลคือขาลีบอย่างรวดเร็วครับ ต้องทำกายภาพบำบัดช่วย
พอเดินได้แล้ว ต้องรอให้ครบ 2 ปีเพื่อผ่าตัดเอาเหล็กที่ดามออก ถ้าเป็นโรงพยาบาลเอกชน หมอเก่งๆ ค่าใช้จ่ายสูงมากครับ

อ.ภู มีอะไรอยากปรึกษาโทรหาผมได้ครับ ถือว่ามีประสบการณ์ ได้ความรู้จากนายแพทย์เก่งๆ หลายท่านครับ

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 09:09:25 น. »
อ.ภูได้ ปษ.แล้ว ดีใจด้วยครับ

เรื่องน้ำย่อยนม ผมเคยอ่านและลองทำตาม คนไม่กินนมนานๆ น้ำย่อยนมจะไม่ผลิตมา กินนมเข้าไปไม่ย่อยก็ท้องอืด แต่ถ้ากินไปสักพักประมาณ 3-7 วัน น้ำย่อยนมก็จะผลิตมาย่อยปกติครับ สังเกตจากเลิกท้องอืด
ส่วนย่อยแล้วจะได้แคลเซียมหรือไม่ก็อีกเรื่อง แถมเรื่องนมนี่ยังเถียงกันไม่จบ ว่ามันเป็นอาหารของ "ตัวอ่อน" ผู้ใหญ่โตเต็มวัยกินเข้าไป มันจะดีหรือไม่ดีกันแน่ครับ

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 09:10:47 น. »
กระทู้ของพี่มะละกอ เป็นกระทู้ ที่ผมจะติดตามอ่านตลอดเวลา...ได้ความรุ้ และได้ข้อคิดดีมากครับ..
ได้คุยกับพี่มะละกอ ก็ตอนพี่ ทักมาทางอินบอกซ์ บอกว่า เห็นสนใจ ไมค์ pg 58 ท่านพี่มีหนึ่งตัวแบ่งให้ใช้
จึงได้มีโอกาสคุยกับพี่อีกหลายครั้ง..พอทราบจากพี่เสธ. ว่าท่านพี่มะละกอ ประสพ อุบัติเหตุ ..ใจหายจริงๆ ครับ
แต่เห็นพี่มีกำลังใจดีขึ้น ยิ้มและหัวเราะได้ ก็ดีใจยิ่งกว่า ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์..คุ้มครองท่านพีมะละกอให้หายและแข็งแรงไวๆ นะครับ..

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 09:18:42 น. »
อ.ภูได้ ปษ.แล้ว ดีใจด้วยครับ

เรื่องน้ำย่อยนม ผมเคยอ่านและลองทำตาม คนไม่กินนมนานๆ น้ำย่อยนมจะไม่ผลิตมา กินนมเข้าไปไม่ย่อยก็ท้องอืด แต่ถ้ากินไปสักพักประมาณ 3-7 วัน น้ำย่อยนมก็จะผลิตมาย่อยปกติครับ สังเกตจากเลิกท้องอืด
ส่วนย่อยแล้วจะได้แคลเซียมหรือไม่ก็อีกเรื่อง แถมเรื่องนมนี่ยังเถียงกันไม่จบ ว่ามันเป็นอาหารของ "ตัวอ่อน" ผู้ใหญ่โตเต็มวัยกินเข้าไป มันจะดีหรือไม่ดีกันแน่ครับ

ลองหานมนอกบ้านกินครับ  :88:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 09:33:32 น. »

กระดูกหน้าแข้งหักนี่ อยู่ที่หมอที่ให้การดูแลโดยดูผลเอ็กซเรย์เป็นเครื่องชี้
ดีที่สุดคือผ่าตัดดามเหล็ก แบบที่ผมรักษา ทั้งนี้เพราะกระดูกหน้าแข้งหักเป็นฟันปลาฉลาม ต้องผ่าตัดจัดเรียงกระดูกใหม่
แล้วดามเหล็ก เข้าเฝือกอ่อน นอนยกขาขึ้นสูง ใช้เวลา 2-6 เดือนกระดูกจึงต่อติดซึ่งแล้วแต่คนๆ นั้น อายุน้อยก็เร็ว อายุมากต้องทำใจ
ขณะเดียวกันอายุเกิน 30 ต้องเสริมแคลเซียม แคลเซียมนี่ตัวดีเลยครับ คนไทยเรากินผิดถูกมาตลอด
เช่น แคลเซียมที่มีขายทั่วไปเป็นเม็ด มักจะเป็นแคลเซียมคาร์บอเนต ซึ่งการกินต้องกินพร้อมอาหารหรือหลังอาหารทันที
เพราะต้องการความเป็นกรดของน้ำย่อยดูดซึมเข้าร่างกาย โดยมีวิตามิน D2 เป็นตัวช่วยอีกด้วย
แคลเซียมคาร์บอเนตดูดซึมได้แค่ 40% ที่เหลือจะตกค้างในร่างกาย ถ้ากินต่อเนื่องนานๆ อาจเป็นนิ่วในทางเดินปัสสาวะ
ตกค้างในเลือด ในปอด น่ากล้วครับ ผลข้างเคียงของแคลเซียมคาร์บอเนตคือ ท้องอืด ท้องผูก ทรมาณมากครับ

ต่อมาแคลเซียมจากนม ผลการวิจัยคนไทยเรา 99% น้ำย่อยไม่ย่อยนม กินนมท้องเสีย ท้องอืด แถมไม่ได้แคลเซียม
ไม่เหมือนฝรั่งที่น้ำย่อยเขาย่อยนมครับ
ผมลองผิด ถูกอยู่ 3 เดือน กระดูกไม่ยอมต่อติด เพราะแคลเซียมในเลือดต่ำ ไปอ่านเจอเรื่องแคลเซียม L Thre - Onate ของโรงพยาบาลกรุงเทพ
แคลเซียมตัวนี้สกัดมาจากข้าวโพด ดูดซึมได้ถึง 95% และไม่ต้องพึ่งน้ำย่อยและวิตามิน D กินเวลาไหนก็ได้
ซื้อมากินได้เดือนเดียวพร้อมกินยารักษาโรคกระดูกพรุน กระดูกถึงเริ่มต่อติดได้ 10-20%

ปัญหาจากผลข้างเคียงของการนอนยกขาสูงเพราะเลือดไม่ไหลกลับหัวใจ
การนอนนิ่งๆ กล้ามเนื้อจะสลายเป็นโปรตีนไปช่วยรักษาแผลผ่าตัด ผลคือขาลีบอย่างรวดเร็วครับ ต้องทำกายภาพบำบัดช่วย
พอเดินได้แล้ว ต้องรอให้ครบ 2 ปีเพื่อผ่าตัดเอาเหล็กที่ดามออก ถ้าเป็นโรงพยาบาลเอกชน หมอเก่งๆ ค่าใช้จ่ายสูงมากครับ

อ.ภู มีอะไรอยากปรึกษาโทรหาผมได้ครับ ถือว่ามีประสบการณ์ ได้ความรู้จากนายแพทย์เก่งๆ หลายท่านครับ

ขอบคุณครับพี่  เดี๋ยวติดต่อไป

ขอบคุณพี่เสธ  ที่เป็นห่วงตลอด

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2018, 09:34:11 น. »
ลองหานมนอกบ้านกินครับ  :88:

หราาาาาา   หาเรื่องเฉียดตายให้ตรูอีกแระ