ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของดนตรีบำบัด  (อ่าน 1314 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
เรื่องของดนตรีบำบัด
« เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 11:38:19 น. »
เพื่อความเหมาะสมขออนุญาตขึ้นหัวข้อใหม่นะครับ
สืบเนื่องจากเคยพิสูจน์ตัวเองแล้วว่า  เสียงเพลงที่ไพเราะนั้น
นำมาใช้เป็นแนวทางในการบำบัดความเจ็บไข้ได้
ที่เรียกว่า  Music Therapy  หรือ  Sound Therapy  หรือดนตรีบำบัด
เป็นอีกทางเลือกในยุคนี้ครับ

ผมเคยเปิดเพลงร็อก  ให้ต้นมะม่วงที่ไม่เคยออกลูกฟังนานสามเดือนยิ่งวันปีใหม่ 31 ธันวาคมเปิดแต่เช้าจนสว่าง  
เหลือเชื่อจนผู้คนทั้งหลายประหลาดใจแม้แต่พระที่มาโปรดสัตว์ทุกเช้า
เพราะถัดมาถึงฤดูของเขา  มะม่วงน้ำดอกไม้ดกเต็มต้นแบบไม่เคยพบพานมาก่อน
แตกตื่นทั้งหมู่บ้านเลยครับ

ผมอยากได้เครื่องเสียงราคารากหญ้าสุดๆ  แต่ให้เสียงอบอุ่นแจ่มใสมีชีวิตชีวา
เพื่อเอาไว้ทดสอบเพลงเพราะทั้งหลายที่เมื่อฟังแล้วมีความสุข  ฟังแล้วผ่อนคลาย
เพลงทุกแนวทุกเชื้อชาติ  ซึ่งค่อยมาจัดระเบียบหมวดหมู่ทีหลัง
รวมทั้งเพลงที่เปิดในสถานที่อย่างสถานความสวยงามเช่น สปา
ทั้งนี้เวลาที่ลูกค้ามาทำการนวดตัวเพื่อเป็นการกระชับทรวดทรง หรือ ฯลฯ
การเปิดเพลงลักษณะ ชิลเอาท์  จะให้ผลทางอารมณ์ที่ผ่อนคลายดีขึ้น

การเลือกแอมป์เป็นงานที่เหนื่อย  เพราะผมต้องการแอมป์ที่ให้เสียงที่อบอุ่นฉ่ำเหมือนหลอด
จะได้ลักษณะเสียงแบบอะนาล็อก  เหมาะกับเสียงเพลงร้องในท่วงทำนองที่เชื่องช้า
ที่สุดผมเลือก  ชิพ  LM 3886  ซึ่งถ้าไม่พิถีพิถันมากกับตัวอุปกรณ์  พันสองพันสามพันก็อยู่แล้ว
อนาคตมีตังปรับปรุงเปลี่ยนแปลงหรือ โมง่ายที่สุด และมันให้เสียงแบบก้าวกระโดดครับ

ลำโพงบ้านหม้อขนาด 4 หรือ 5 นิ้ว หรือ 6 นิ้ว  ตู้ละหนึ่งตัวพอ  
หรืออีกนัยหาลำโพงรถยนต์มือสองตามเชียงกง ถนนบางนา-ตราด  กม.12  มีเป็นกูรุส  
จังหวะดีอาจได้ที่ติดรถเบนซ์ละก็แจ่ม
ลำโพงเยอรมันขึ้นชื่ออยู่แล้ว  งบลำโพงไม่น่าถึงพัน  ตู้ทำเองผมมีแบบอยู่แล้วครับ

ซื้อไม้อัดเก่าพวกลังใส่ของจากนอกริมถนน หรือแถวท่าเรือ  
จ้างเขาใช้เลื่อยวงเดือนตัดแล้วกลับบ้านนั่งทำเอง
เสร็จตั้งแต่มะโว้ 4 ปี มาแล้ว  
สายเชื่อมต่อเมตร 60 บาทซึ่งกัดสายนอกมาแล้วใครแพ้ใครชนะไม่ขอบอกละ
อย่าลืมว่าเสียงคนร้องและเสียงดนตรีน้อยชิ้นให้ย่านสูงไม่เกิน 8000 Hz  บวกลบก็ประมาณนี้
ลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียวเอาอยู่  เท่าที่ฟังก็โอเคนะครับ
เดี๋ยวจะค่อยลงรูปให้ดู  คงเขียนอีกหลายตอนพร้อมกับทดสอบฟังปรับจูนไปพร้อมกันครับ

เป็นแค่ตัวอย่าง  ยังไม่ไฟนอล นะครับ
ดอกลำโพงได้ฟรี  เสียงฟังเพลินได้นานทีเดียว  ต้องกระซิบหูทองให้ไปไกลๆ หน่อย  เขินแย่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กันยายน 2011, 11:40:46 น. โดย มะละกอ »