ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนเพลงและครูเพลงทุกๆทั่นครับเรื่อง soundfont  (อ่าน 1910 ครั้ง)

Q123

• บุคคลทั่วไป
สงสัยว่าที่ให้โหลดมี่ 2-3 พาส ต้องโหลดทั้งหมดหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าโหลดพาสเดียวจะใช้ได้ไหม
1 พาส คื่อ 1 ตัวหรือเปล่า งงมานานแระ อิอิอิ>>>>>แบบว่ายังอ่อน :em18:

singlepete

Re: ถามเซียนเพลงและครูเพลงทุกๆทั่นครับเรื่อง soundfont
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 11:42:21 น. »
โดยมาซาวด์ฟอนต์จะมีขนาดใหญ่ครับ  ผู้ทำจึงนำมาแบ่งเป็นไฟล์เล็ก ๆ เพื่อให้โหลดได้ง่ายครับ

เวลาจะใช้ต้องเอาไฟล์เล็ก ๆ นั้นมารวมกันครับ  เพราะฉะนั้นท่านต้องดาวน์โหลดทุกไฟล์ทุกพาทแล้วนำมารวมกันครับ

ผมคิดว่านะครับ  ผิดถูกขออภัยครับเด็กใหม่หัดเล่นครับ

aimnaldo

Re: ถามเซียนเพลงและครูเพลงทุกๆทั่นครับเรื่อง soundfont
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 11:44:22 น. »
ต้องเอาทุกไฟล์ครับ ชัวร์ 100%

Q123

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 11:46:00 น. »
ทั่น....บ่าวขี้เหงา เอามารวมกันยังไงครับ :em09:

somjainuk74

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 11:49:46 น. »
โดยมาซาวด์ฟอนต์จะมีขนาดใหญ่ครับ  ผู้ทำจึงนำมาแบ่งเป็นไฟล์เล็ก ๆ เพื่อให้โหลดได้ง่ายครับ

เวลาจะใช้ต้องเอาไฟล์เล็ก ๆ นั้นมารวมกันครับ  เพราะฉะนั้นท่านต้องดาวน์โหลดทุกไฟล์ทุกพาทแล้วนำมารวมกันครับ

ผมคิดว่านะครับ  ผิดถูกขออภัยครับเด็กใหม่หัดเล่นครับ
ถูกต้อง โดยใช้โปรแกรม SFPack.zip รวมไฟล์ที่ได้มา เช่น part 1.rar,part 2.rar,part 3.rar,

Q123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 11:54:25 น. »
ทั่นสมนึก ผมแตกไฟล์แล้ว1พาส พอจะแตกพาส 2-3 ชื่อไฟล์มันซ้ำกันอ่ะครับ หมายถึงยังงัย

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 12:20:52 น. »
สมมุติ ชื่อไฟล์หรือ Soundfont ที่เราโหลดมานะครับ

abcd part1 (ขนาดไฟล์ 20 MB)
abcd part2 (ขนาดไฟล์ 20 MB)
abcd part3 (ขนาดไฟล์ 20 MB)
abcd part4 (ขนาดไฟล์ 8 MB)

ท่านต้องดาวน์โหลดไฟล์มาให้ครบทุก part ไม่เช่นนั้นจะแตกไฟล์ไม่ได้ โหลดมาหมดให้นำมาอยู่ที่เดียวกัน
แล้วคลิกขวาตัวใดตัวหนึ่ง เพื่อทำการแตกไฟล์ต่อไป ก็จะได้ไฟล์ที่สำบูรณ์ 1 ตัว คือ Soundfont
สังเกตุ
ดูให้ดีว่า part1,2,3 ขนาดไฟล์จะต้องเท่ากันเสมอ หากท่านเช็คดูว่าไฟล์เท่ากันเป็นอันถูกต้อง
- อาจจะมีหลาย part กว่านี้ ให้เช็คดูขนาดไฟล์ก่อนว่าเท่ากันหรือไม่ ถ้าไม้่เท่ากันไปโหลดมาใหม่
part4 หรือไฟล์สุดท้่ายอาจจะไม่เท่ากับ part แรกๆ ก็ไม่แปลก..แตกได้เลย
- สาเหตุที่ไฟล์สุดท้ายมักไม่เท่ากันกับ part 1,2,3... เพราะการแบ่ง part ที่ไม่ลงตัวของขนาดไฟล์จริง
อาจจะมีตัวเลขเศษบ้างถือว่าปกติ ที่แบ่งเป็น part เพราะง่าย ต่อการอัพโหลดไฟล์ขนาดเล็ก มากกว่าไฟล์ขนาดใหญ่
แก้ปัญหาเน็ตหลุดหรือ เพื่อให้ผู้ดาวน์โหลด โหลดได้รวดเร็วปัองการหลุดของเน็ตที่ช้าๆ ได้ส่วนหนึ่ง

Q123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 12:38:09 น. »
ขอขอบคุณทุกๆทั่นที่ให้การชี้แนะครับ.....ทุกๆคำตอบชี้แนะแจ่มเลยครับ :em07:

GG photo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 14:19:54 น. »
เราต้องแดร็กเม้าท์รวมกันทุกพาส  แล้วคลิกขวาเลือก ตามภาพครับ :em02:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 15:11:17 น. »
ทั่นสมนึก ผมแตกไฟล์แล้ว1พาส พอจะแตกพาส 2-3 ชื่อไฟล์มันซ้ำกันอ่ะครับ หมายถึงยังงัย

ท่านแตกไฟล์เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ