ผู้เขียน หัวข้อ: เอฟเฟคร้อง  (อ่าน 49468 ครั้ง)

chaokhun

• บุคคลทั่วไป
เอฟเฟคร้อง
« เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 08:12:08 น. »
   อยากเรียนถามเกี่ยวกับเอฟเฟคร้อง พอดีสนใจ Alto Alphaverb จะเอามาใช้ร้องคาราโอเกะในบ้าน   แต่ยังไม่เคยใช้ เลยอยากจะเรียนถามเพื่อน ๆ สมาชิกว่า   ใช้ต่อยังไงครับ    ปกติที่ใช้อยู่ในบ้าน จะมี ดีวีดี เอเจ  มีช่องต่อไมค์ 2 ช่อง    แอมป์ Denon avr-1612    ลำโพง jbl scs200.5bk   แต่ผมอยากจะซื้อเอฟเฟคร้องมาต่อ เสียงร้องจะได้ฟังเพราะขึ้น  ไม่ทราบ ว่าต้องต่ออย่างไรบ้าง   ต้องผ่านปรีหรือมิกซ์หรือเปล่าจะต่อผ่านช่อง audio out ของดีวีดี ได้หรือเปล่า     แต่แอมป์ดีนอน มีคนไปซื้อปรี NPE ของบ้านหม้อ มาต่อปรากฏว่าเร่งปรีไม่ได้เลย แอมป์จะตัดทันที  เสียงลำโพงจะแตก

จึงอยากเรียนถามด้วยครับ  ว่าจะต่อโดยตรงอย่างไร โดยไม่ต้องผ่านมิกซ์หรือปรี

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: เอฟเฟคร้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 08:40:51 น. »
เอาไมค์มาเสียบเอฟเฟค แล้วเอาเอฟเฟคต่อเข้าช่องไมค์ของเครื่องเล่น

ปรับค่า MIX ตามความชอบใจครับ แค่นี้ก็ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 08:46:35 น. »
ถ้ายังไม่ซื้อAlto Alphaverb
 แนะนำซื้อ mix Alto ตัวเล็กๆดีกว่า มีเอฟเฟคพร้อม เพิ่มเงินไม่กี่บาท

ออฟไลน์ เศกสรร มิวสิคไลท์แอนด์ซาวด์

• ระดับ 4
  • *
  • ้้H L 860AF969 จาก ครูภูมิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 09:37:36 น. »
เสียงดีครับผมใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 10:40:43 น. »
ถ้ายังไม่ซื้อAlto Alphaverb
 แนะนำซื้อ mix Alto ตัวเล็กๆดีกว่า มีเอฟเฟคพร้อม เพิ่มเงินไม่กี่บาท
+1 ครับ เพิ่มเงินอีกหน่อย แต่ใช้งานได้หลากหลายกว่าครับ  :love2:

ออฟไลน์ banphai

• ระดับ 5
  • *
  • 8E65C087 เอื้อศิลป์ โคราช
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 10:51:54 น. »
อีกเสียงครับ เสียงดีผมใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ สติกเกอร์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 4D5AAAC9 , จากคุณ เลิศรัก สลักใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 13:12:29 น. »
เสียงดีครับ ผมใช่กับนักร้องหญิง

chaokhun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 18:27:35 น. »
เอาไมค์มาเสียบเอฟเฟค แล้วเอาเอฟเฟคต่อเข้าช่องไมค์ของเครื่องเล่น

ปรับค่า MIX ตามความชอบใจครับ แค่นี้ก็ใช้ได้ครับ

ไม่ทราบว่า เอาไมค์ไปมาเสียบเอฟเฟค ช่องไหนครับ  ที่ใช้อยู่เป็นไมค์ลอยคู่ของ YUGO
ที่ไม่อยากได้มิ๊กซ์เพราะ แอมป์เดนนอนเป็นระบบดิจิตอลครับ  ผมต่อดีวีดีโดยใช้สาย coxial 
ขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ

chaokhun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 18:35:40 น. »

เสียบไมค์เข้าช่องอินุพุทช่องไหน     แล้วเอ้าท์พุทออกช่องไหน  เห็นมีอยู่ข้างละ 2 ช่อง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 19:02:43 น. »
ลองมีมิกดูครับ  ปรับแต่งแสียงก็ได้ และอาจเป็นเอ็นจิเนียซาวด์ขึ้นมาในบัดดล
ท่าทางจะกลัวมิกนะ  ;) :flower:

chaokhun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 19:15:29 น. »
ลองมีมิกดูครับ  ปรับแต่งแสียงก็ได้ และอาจเป็นเอ็นจิเนียซาวด์ขึ้นมาในบัดดล
ท่าทางจะกลัวมิกนะ  ;) :flower:

ที่จริงก็อยากจะซื้อมิกซืเหมือนกัน สองจิตสองใจ   คือต้องการปรับเสียงร้องเท่านั้นเอง  ส่วนดนตรีไม่อยากปรับอะไร

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 19:28:21 น. »

อย่าคิดมากครับ  ทำไปก็ไม่ได้ดีเพราะท่านจะปรับโทนเสียงของไมค์ไม่ได้  ร้องยังไงก็ไม่เวอร์คครับ

ซื้อมิกซ์เล็กมีเอฟเฟคไปเถอะ  ฟังเพลงก็ต่อฟังไปตามปกติ

เวลาอยากร้องเพลงก็เสียบไมค์ที่มิกซ์ เสียบคอมที่มิกซ์  แล้วต่อสายเอ้าพุตจากมิกซ์ไปเข้าแอมป์เดนอน

ถ้าไม่อยากยุ่งยากกับการหาสายต่อ   ตอจากช่อง Tape out ไปก็ได้  เป็น RCA เหมือนกันกับแอมป์

ทำแบบที่ท่านคิดผมยังไม่เห็นใครทำได้เสียงที่ดี  เชื่อผมเถอะครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 20:10:51 น. »
อย่าคิดมากครับ  ทำไปก็ไม่ได้ดีเพราะท่านจะปรับโทนเสียงของไมค์ไม่ได้  ร้องยังไงก็ไม่เวอร์คครับ

ซื้อมิกซ์เล็กมีเอฟเฟคไปเถอะ  ฟังเพลงก็ต่อฟังไปตามปกติ

เวลาอยากร้องเพลงก็เสียบไมค์ที่มิกซ์ เสียบคอมที่มิกซ์  แล้วต่อสายเอ้าพุตจากมิกซ์ไปเข้าแอมป์เดนอน

ถ้าไม่อยากยุ่งยากกับการหาสายต่อ   ตอจากช่อง Tape out ไปก็ได้  เป็น RCA เหมือนกันกับแอมป์

ทำแบบที่ท่านคิดผมยังไม่เห็นใครทำได้เสียงที่ดี  เชื่อผมเถอะครับ
ถ้าเป็นผมจะทำอย่างน้านพว่าครับ
ลองมิกซ์ยี่ห้อเดียวกับตัวที่ท่านถามก็ได้ครับ เอฟเฟคไม่ขี้เหร่เลย

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 22:35:43 น. »
  อยากเรียนถามเกี่ยวกับเอฟเฟคร้อง พอดีสนใจ Alto Alphaverb จะเอามาใช้ร้องคาราโอเกะในบ้าน   แต่ยังไม่เคยใช้ เลยอยากจะเรียนถามเพื่อน ๆ สมาชิกว่า   ใช้ต่อยังไงครับ    ปกติที่ใช้อยู่ในบ้าน จะมี ดีวีดี เอเจ  มีช่องต่อไมค์ 2 ช่อง    แอมป์ Denon avr-1612    ลำโพง jbl scs200.5bk   แต่ผมอยากจะซื้อเอฟเฟคร้องมาต่อ เสียงร้องจะได้ฟังเพราะขึ้น  ไม่ทราบ ว่าต้องต่ออย่างไรบ้าง   ต้องผ่านปรีหรือมิกซ์หรือเปล่าจะต่อผ่านช่อง audio out ของดีวีดี ได้หรือเปล่า     แต่แอมป์ดีนอน มีคนไปซื้อปรี NPE ของบ้านหม้อ มาต่อปรากฏว่าเร่งปรีไม่ได้เลย แอมป์จะตัดทันที  เสียงลำโพงจะแตก

จึงอยากเรียนถามด้วยครับ  ว่าจะต่อโดยตรงอย่างไร โดยไม่ต้องผ่านมิกซ์หรือปรี

เท่าที่ดูราคาคร่าวๆ เจ้าตัวนี้ไม่ได้ถูกไปกว่า มิกซ์ alto 140 fx เท่าไหร่เลย  แต่ดูท่า จขกท.

จะมือใหม่จริงๆ ขนาด input  out put  ยังไม่รู้จะทำไงเลย เขาก็เลยอยากได้แค่นี้จริงๆ

เอาเป็นว่า ถ้า จขกท. อยากได้ตัวนี้จริงๆ ก็ ขอตอบดังนี้ครับ

input  มี left  กับ right  เราก็แปลตรงๆ ก็คือ สัญญาณเข้ามี 2 ช่อง (ซ้าย - ขวา)

output ก็มี left  กับ right  เราก็แปลตรงๆ ก็คือ สัญญาณออกก็มี 2 ช่อง (ซ้าย - ขวา)

แล้วจะเอาเข้า - ออก อันไหนล่ะ เห็นแวบๆ เอาสายไมค์ร้องเข้า left เหอะ เพราะมันเขียนว่า mono (หมายถึงรวมซ้าย-ขวา)

แล้วก็ออกช่องซ้ายนั่นแระ ไปเข้าช่อง MIC ของเครื่อง DVD ที่ท่านใช้ แล้วก็ลองเร่งๆ หมุนๆ ดูเอา  ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2013, 22:42:26 น. »
เท่าที่ดูราคาคร่าวๆ เจ้าตัวนี้ไม่ได้ถูกไปกว่า มิกซ์ alto 140 fx เท่าไหร่เลย  แต่ดูท่า จขกท.

จะมือใหม่จริงๆ ขนาด input  out put  ยังไม่รู้จะทำไงเลย เขาก็เลยอยากได้แค่นี้จริงๆ

เอาเป็นว่า ถ้า จขกท. อยากได้ตัวนี้จริงๆ ก็ ขอตอบดังนี้ครับ

input  มี left  กับ right  เราก็แปลตรงๆ ก็คือ สัญญาณเข้ามี 2 ช่อง (ซ้าย - ขวา)

output ก็มี left  กับ right  เราก็แปลตรงๆ ก็คือ สัญญาณออกก็มี 2 ช่อง (ซ้าย - ขวา)

แล้วจะเอาเข้า - ออก อันไหนล่ะ เห็นแวบๆ เอาสายไมค์ร้องเข้า left เหอะ เพราะมันเขียนว่า mono (หมายถึงรวมซ้าย-ขวา)

แล้วก็ออกช่องซ้ายนั่นแระ ไปเข้าช่อง MIC ของเครื่อง DVD ที่ท่านใช้ แล้วก็ลองเร่งๆ หมุนๆ ดูเอา  ;D

แล้วถ้าไมค์มีสองตัวทำไง   :o^:

จจากเอฟเฟค  เสียบเข้ารูไมค์ของ denon ภาคปรีน่าจะดีกว่าในดีวีดี

ออฟไลน์ วงดนตรี Rock Udon

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5490292C, HL#6E66CE59,ท่านโสด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 02:44:34 น. »
ของผมก็ใช้อยู่ครับ ผมเคยเอาไปต่อ กับ amp ที่มีช่องไมค์ สองช่อง คือต้องการ ปรับไมค์แยก ผมก็เอาไมค์ตัวแรกเข้าช่อง ต่อเข้าช่องINPUT L ส่วนไมค์ตัวที่สองเข้าช่องINPUT R ครับ
แต่ถ้าใช้ไมค์ตัวเดียวก็ต่อเข้าช่องINPUT L(MONO) ส่วนOUTPUT ก็แยกที่ ไมค์ 1OUTPUT L ไมค์ 2 OUTPUT R ครับ
ถ้าใช้ไมค์ตัวเดียวที่INPUT L(MONO)  OUTPUT  L, R จะเป็นระบบ สเตอร์ริโอทันที (ทดสอบมาแล้วครับ) ถ้าสัญญาน OUTPUT ออกมาแรง ให้ลดที่OUTPUT ที่ของ เอฟเฟคลงครับ ช่วยได้ทำให้เสียงไม่แตก ส่วน INPUT ปรับไม่เกิน 1/2 ครับ  วิธีทดสอบว่าเสียงทีปรับไม่แตก ให้ลด วาลุม MIX ลงให้สุด แล้วปรับ วาลุม OUTPUT จนได้ระดับเสียงที่พอดี (เสียงไม่แตก) แล้วค่อยเร่งตัว MIX ขึ้นให้ได้เสียงตามใจชอบครับ ตามที่เคยใช้มา  :th2: :th2: :th2:

chaokhun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:02:28 น. »
แล้วถ้าไมค์มีสองตัวทำไง   :o^:

จจากเอฟเฟค  เสียบเข้ารูไมค์ของ denon ภาคปรีน่าจะดีกว่าในดีวีดี

แอมป์ดีนอน เป็น AVR คือแอมป์เซอร์ราวด์ 5.1 ดิจิตอล  ไม่มีช่องต่อไมค์หรอกครับ   เป็นที่รวมสัญญาณเสียงและภาพ audio และ Vido ของเครื่องเล่นดีวีดีคาราโอเกะ หรือภาพยนตร์ รวมไว้ในแอมป์ แล้วแอมป์จะประมวลสัญญาณเสียงและภาพจ่ายออกไปให้ภาพและเสียงคมชัด  ถ้ามีผมคงต่อไปแล้วง่าย ๆ  คงไม่มาถามเพื่อน ๆ สมาชิกให้วุ่นวายใจ     ขนาดเดินสายลำโพงยังวุ่นวายพอสมควรเลย   ต้องเอาสัญญาณเสียงลำโพงคู่หน้าซ้ายขวาของแอมป์ ไปเข้า อินพุทของซับวูฟเฟอร์ แล้วเอาสัญญาณเสียงเอ้าท์พุทของซับวูฟเฟอร์ ไปออกลำโพงคู่หน้าอีกที   

ฟังที่ร้านแล้ว  ขนาดร้านโล่ง ๆ ไม่มีห้องอะไร   เสียงยังโอเคเลยยังกับดูคอนเสริตแสดงสด แต่มาฟังที่บ้านขนาดสายลำโพงที่แถมมากับเครื่อง มาต่อแล้วเสียงยังไม่ได้เรื่องเลย  ต้องเปลี่ยนสายลำโพงใหม่  ต้องเซ็ตเครืืองให้เข้ากับพื้นที่ ห้องเล้ก ห้องใหญ่  แล้วยังมีไมค์วัดสัญญาณเสียงบริเวณนั้นอีก  ดูแล้วซับซ้อน   

เรื่องมิกซ์เซอร์ นั้นผมสนใจมานานแล้ว เพราะชอบหน้าตารูปร่างของมิกซ์เซอร์เป็นการส่วนตัวไปดูแถวบ้านหม้อหลายครั้ง  ที่มองไว้เป็นยี่ห้อ NTS รุ่น RMV6/2FX ที่สนใจเพราะมี DSP 99 แบบ  แล้วเคยทดลองฟังเสียงแล้วก็โอเค  กะจะซื้ออยุ่แล้ว แต่พอดีเจอคนขายเจ้าเล่ห์ เอาสติ๊กเกอร์มาติดทำทีเป็นยี่ห้อใหม่ ตั้งราคา่สูงเกินความเป็นจริง  ตั้งราคาขายไว้ตั้ง สี่พันกว่าบาท  พอไป  search ดูภาพในเว็บ ที่แท้เป็นของ NTS  นั่นเอง ที่เว็บของไพศาลลำปางขายแค่ 3000 บาท พร้อมส่ง    ใน กทม. มีร้านทำแบบนี้หลายร้าน 

เรื่องมิ๊กเซอร์ นั้น ที่ผมอยากจะเลี่ยงไม่อยากใช้เพราะว่า  เคยอ่านเจอในเว็บ มีเพื่อน ๆ เอาปรีคาราโอเกะ บ้านหม้อ NPE มาต่อปรากฏลำโพงเสียงแตก แอมป์ตัดเลย  สุดท้ายต้องแก้ปัญหาด้วยการ ลด Volume ที่ปรีเกือบสุด เพราะปรีไปขยายสัญญาณเเรงเกินไป   มีคนแนะนำให้ใช้ปรีคาราโอเกะของ Magnet  ที่ออกแบบมาใช้กับ แอมป์ AVR ฟังราคาแล้วแล้ว หกพันกว่าบาท เลยไม่เอา

ส่วนช่อง อินพุท ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจศัพท์เทคนิค  Left mono  ทำไมต้องมีโมโน ด้วย เลย งง  ประกอบกับยังไม่ได้ซื้อมา ดูแต่รูปและอ่านจากเพื่อน ๆ สมาชิกให้ความคิดเห็นกัน      ไม่อยากลองผิดลองถูกซื้อแล้วเอามาวางโชว์ 

คือเหตุผลก็คือ ผมกลัวลำโพงแตกครับ  เพราะลำโพงที่มากับเซ็ต เป็นลำโพงตัวเล็ก ๆ

chaokhun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:15:02 น. »
     แล้วอีกอย่างครับ  ผมต่อสายสัญญาณจากเครื่องเล่นดีวีดี เป็นระบบดิจิตอล เป็นสาย Coxial เข้า แอมป์ดีนอน  ถ้าหากว่าใช้มิกซ์ ก็ต้องเปลี่ยนสายสัญาณอินพุทเอ้าท์พุท  audio out  ใหม่ เป็น analog    ซึ่งต้องยอมรับว่า สํญาณเสียง ดิจิตอลจะฟังดูดีกว่า analog มาก 

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:24:44 น. »
ถ้างั้นก็สุดแล้วแต่ท่านเถอะครับ  เพราะผมก็ไม่เคยใช้แบบนี้เหมือนกัน  

หรืออีกทีก็ซื้อชุดสำหรับร้องเพลงแยกต่างหากไปเลย  จะได้หมดข้อปวดหัว

ที่แนะนำให้เสียบไมค์ที่เดนอนเพราะเห็นไกลๆว่ามันมีรูเสียบ  ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:29:57 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

chaokhun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:29:13 น. »

มิกซืรุ่นนี้ ที่ผมกำลังคิดจะซื้อ  แต่กลัวซื้อไปแล้ว ขยายสัญาณแล้วจะแรงเกินไป เหมือนปัญหาของปรี ที่เพื่อน ๆ เคยใช้แล้วเร่งสัญญาณอะไรไม่ได้  ต้องลดสัญญาณ เอ้าท์พุทของปรีจนสุด 

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:37:15 น. »
ลำโพงสำหรับไว้ร้องเพลง ฟังให้อิ่มหู ภายในบ้านใช้ลำโพงตัวเล็ก ๆ(คอม)ไม่เหมาะมั๊งครับ
ปิดความดังเสียงร้องจากปากไม่ได้ เปิดมากเสียงมันจะแตก ถ้ามีคอมพิวเตอร์
ลองวาง dvd ลงก่อนแล้วลองมาใช้โปรแกรมคาราโอเกะดู เว็บนี้ของฟรีก็มี เพลงร้องได้เป็นล้าน

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:41:19 น. »

มิกซืรุ่นนี้ ที่ผมกำลังคิดจะซื้อ  แต่กลัวซื้อไปแล้ว ขยายสัญาณแล้วจะแรงเกินไป เหมือนปัญหาของปรี ที่เพื่อน ๆ เคยใช้แล้วเร่งสัญญาณอะไรไม่ได้  ต้องลดสัญญาณ เอ้าท์พุทของปรีจนสุด 

ขออภัย  เอฟเฟครุ่นนี้ ไม่ถูกใจครับ ผมเคยลองใช้ตัวใหญ่กว่านี้
เรื่องเอ้าพุตแรงเกินไปไม่น่ามีสำหรับอุปกรณ์มิกเซอร์  เพราะระดับสัญญาณเอ้าพุตมันมีมาตรฐานกำหนด  ไม่เหมือนปรีบ้านหม้อที่เน้นเอาแรงไว้ก่อน
ถ้ากลัวแรงไป  แนะนำให้ต่อจาก Tape out เพราะจะถูกลดสัญญาณลงไปอีกเยอะ

มิกซ์เล็กผมแนะนำ alto amx100fx  ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ
ส่วนเรื่องเอาดีวีดีมาร้องเพลง  ผมไม่ออกความเห็นครับ  ผมไม่ได้ใช้  มันเอาไปทำมาหากินไม่ได้

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:45:44 น. »
(....)

รูเสียบตัวนี้น่าจะเป็นตัว setup ลำโพงครับ เอาไว้จัดการ จัดตั้งลำโพงให้ได้มิติตามที่เครื่องมันคำนวณ
โดยผ่าน ไมค์ตัวล่างครับ ตามรูป เป็นไมค์ setup ลำโพง  ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:49:40 น. »

รูเสียบตัวนี้น่าจะเป็นตัว setup ลำโพงครับ เอาไว้จัดการ จัดตั้งลำโพงให้ได้มิติตามที่เครื่องมันคำนวณ
โดยผ่าน ไมค์ตัวล่างครับ ตามรูป เป็นไมค์ setup ลำโพง  ครับ

(....)

ครับมองไกลๆ  ไม่เคยใช้   เห็นมีรูเลยแนะนำไปว่าให้เสียบที่แอมป์
อุปกรณ์พวกนี้ผมไม่มีโอกาสเอาเข้าบ้านครับ  มันให้ได้แค่ความสุขส่วนตัว คนในบ้านเขาไม่สุขด้วยหมดสิทธิ์ครับ :hap3:
ยิ่งเอามาทำมาหากินไม่ได้  ยิ่งไม่ต้องคิดเลย  :cry:

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 07:50:19 น. »
ลำโพงสำหรับไว้ร้องเพลง ฟังให้อิ่มหู ภายในบ้านใช้ลำโพงตัวเล็ก ๆ(คอม)ไม่เหมาะมั๊งครับ
ปิดความดังเสียงร้องจากปากไม่ได้ เปิดมากเสียงมันจะแตก ถ้ามีคอมพิวเตอร์
ลองวาง dvd ลงก่อนแล้วลองมาใช้โปรแกรมคาราโอเกะดู เว็บนี้ของฟรีก็มี เพลงร้องได้เป็นล้าน
ลองเข้ากระทู้นี้ดู อาจไม่ต้องซื้อเอฟเฟค ผมก็ลองลงดูแล้ว มีลิงค์ให้ใช้ฟรีถูกต้อง ที่สำคัญไม่ละเมิดครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=81506.msg1066852;topicseen#msg1066852
*ขออภัยแนะนำไปเยอะ ท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ได้ใช้กับ com งั้นโปรแกรมนี้ก็ใช้กันไม่ได้ครับ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2013, 10:44:33 น. โดย สุวรรณภูมิ »