ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัว และมีเรื่องรบกวน ถ้าเราจะบันทึกเสียง extreme karaoke  (อ่าน 8530 ครั้ง)

ออฟไลน์ J-Thongchai

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 1245A891 นิมิตใหม่(แฝดน้อง)
 ใช่ประเด็นพี่เขาต้องการจะบันทึกเสียง eXtreme Karaoke  แต่ไม่ทราบว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรดี  ซึ่งมีพี่ท่านอื่นได้แนะนำว่า ตัวโปรแกรม eXtreme Karaoke ก็ สามารถที่จะบันทึกได้โดยไม่ต้องหาโปรแกรมมาเพิ่ม  แต่จากที่ได้ลองทำตามที่แนะนำโดยการตั้งค่าต่างๆ แล้วคุณภาพเสียงที่ได้ ยังไม่ดีใช่หรือเปล่าครับ แต่ถ้าผมเข้าใจประเด็นความต้องการของพี่ผิดต้องขออภัยด้วยครับ  แต่ที่เสนอแนะไปเป็นประสบการณ์ตรงที่เจอกับตัวเองก็เลยอยากแชร์ครับ  โดยสุดท้ายพบว่าสาเหตุมันไม่ใช่ว่าคุณภาพเสียงที่ได้จากตัวโปรแกรม eXtreme Karaoke  ไม่ดีหรือเราตั้งค่าอะไรไม่ถูก แต่มันเป็นข้อจำกัดของอุปกรณ์ของเราเองมันเลยได้คุณภาพเสียงออกมาแค่ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
  แต่จากที่ได้ลองทำตามที่แนะนำโดยการตั้งค่าต่างๆ แล้วคุณภาพเสียงที่ได้ ยังไม่ดีใช่หรือเปล่าครับ

ผมว่าที่เสียงไม่ดีตามที่พี่เค้าแจ้ง  น่าจะเพราะพี่เค้าบันทึกจากไมโครโฟนของเครื่อง  ซึ่งรับเสียงมาจากลำโพง

ไม่ใช่การบันทึกโดยการนำเอาสัญญาณมาบันทึกโดยตรงน่ะครับ     เพราะซาวด์การ์ดของเครื่องพี่เค้าไม่มี Stereo mix ครับ

อธิบายแบบนี้พอจะเข้าใจมั๊ยครับ   :38:

มันเหมือนเสียงที่อัดจากไมโครโฟน ครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ถ้าเราจะบันทึกเสียง extreme karaoke จากคอมพิวเตอร์ เราจะต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ เพราะที่โหลดมาส่วนมากจะเป็นเสียงที่มาจากไมโครไฟน ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
:30:
นอกจาก ปุ่ม F10 แล้วก็มีโปรแกรมเล็กๆหลายตัวที่ใช้ได้ คุณภาพเสียงเต็มเท่าต้นฉบับ โดยไม่ต้องลงทุนซื้อหาซาวด์การ์ด
หรือมิกซ์ซาวด์บันทึกได้ครับ 

ว่าแต่จะบันทึกเอาเพลงดนตรีeXtreme Karaokeไปทำอะไร  ไปเปิดเป็นดนตรีแบ็ตอัพร้องเพลงเล่นๆหรือครับ หรืออะไรกันครับ
 :30:   :30:   :30:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

ผมว่าที่เสียงไม่ดีตามที่พี่เค้าแจ้ง  น่าจะเพราะพี่เค้าบันทึกจากไมโครโฟนของเครื่อง  ซึ่งรับเสียงมาจากลำโพง

ไม่ใช่การบันทึกโดยการนำเอาสัญญาณมาบันทึกโดยตรงน่ะครับ     เพราะซาวด์การ์ดของเครื่องพี่เค้าไม่มี Stereo mix ครับ

อธิบายแบบนี้พอจะเข้าใจมั๊ยครับ   :38:

พี่เข้าใจเหมือนขวัญ

ถ้าเลือกแหล่งบันทึกถูกต้องเสียงมันต้องโอเค

ลองบันทึกแบบผมไม๊  ทั้งภาพและเสียงพร้อมๆกัน Full HD

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ถ้าเราจะบันทึกเสียง extreme karaoke จากคอมพิวเตอร์ เราจะต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ เพราะที่โหลดมาส่วนมากจะเป็นเสียงที่มาจากไมโครไฟน ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
บันทึกได้สมใจนึกแล้วบ่น้อ.......
 :30: