ผู้เขียน หัวข้อ: SonicCell เสียงสะใจ แต่...  (อ่าน 3665 ครั้ง)

songyosss

• บุคคลทั่วไป
SonicCell เสียงสะใจ แต่...
« เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 15:05:35 น. »
ช่วยด้วยครับ ผมใช้ sound module sonic cell กับ โปรแกรม xtream ซึ่งผมแก้ไขเสียงกลองชุดsaveไว้
ใน bank user เสียงสะใจมาก
เวลาเอาไปเล่น หงายท้องเลยครับ พอเพลงใหม่เริ่ม เพลงใหม่มันจะโล๊ะ bank user ของเราให้เปลี่ยน
ไปเป็น gm มีวิธีช่วยเหลือไหมครับ กลองอยู่ ch 10 ส่วนดนตรี ch อื่น เป็น gm ดีอยู่แล้ว เราจะทำอย่างไร
จะให้ ch 10 ไม่ส่งคำสั่งโล๊ะครับ       sonic cell ทุก channel จะมี 3 bank คือ gm preset user
ตัว sonic cell จะมี midi fillter ไม่รับคำสั่ง program change และ bank select ผมลองติ๊กแล้ว ไม่สำเร็จครับ
จะแก้ที่เพลงก็ไม่ไหว สะสมไว้เยอะครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: SonicCell เสียงสะใจ แต่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:12:11 น. »
ให้เลือกตั้งค่า มิดิค่าเริ่มต้นเป็น None ครับผม
แล้วใช้ Midi Filter ปิดคำสั่ง Program Change และ Bank Select ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:14:50 น. โดย x-men »

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: SonicCell เสียงสะใจ แต่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 20:49:40 น. »
ให้เลือกตั้งค่า มิดิค่าเริ่มต้นเป็น None ครับผม
แล้วใช้ Midi Filter ปิดคำสั่ง Program Change และ Bank Select ครับ

:mad245: ??? เขาจะเข้าใจไหมเนี่ย

songyosss

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 14:30:35 น. »
ขอบคุณมากครับ คืนนี้จะกลับไปลอง

songyosss

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 08:38:39 น. »
midi filter เป็น off ตามที่แนะนำแล้ว  ไม่ได้ผล
ตั้งค่าเริ่มต้นเป็น non อันนี้ตั้งที่โปรแกรม xtream ใช่ใหมครับ reset  gm gs ผมตั้งเป็น non แล้ว ไม่สำเร็จ
ช่วยด้วยเถิดครับ    ผมคิดว่ามันต้องทำได้ ถ้าได้ผมจะมันส์อีกมากเลย เพราะมันแก้ไขเสียงได้งายกว่า sound font
มาก

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 08:44:18 น. »
เดี๋ยววันนี้เจอ x-men ผมถามให้ครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 11:46:31 น. »
หรือเค้าไม่ได้ทำมาเพื่อให้ใช้กับงานแบบนี้..

ต้องลองครับพี่.   แต่ผมว่าจะให้ดีและได้ผลน่าจะเขียนคำสั่งให้ล็อคไปที่เสียงที่เราต้องการ

songyosss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 13:22:05 น. »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ  บางเพลงมันก็ไม่โล๊ะน๊ะครับ  เสียงดนตรีชิ้นอื่นก็ไม่เพี้ยนด้วย

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 15:08:51 น. »

ลองตั้งค่าไปที่  Factory Reset  ที่  Utility  ดูครับ  ถ้าไม่ได้คงเป็นที่  MIDI FILE  ซึ่ง  บางไฟล์ก็โอเค  แต่บางไฟล์ก็ไม่ได้
ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา  เพราะมีดี้ที่ทำในเมืองไทยน่าจะไม่เข้ากับ Sonic Cell  ครับ

อันที่จริง  ไม่ต้องทำอะไรเล่นเอ็กซทรีมคาราโอเกะ  ก็ให้เสียงที่ดีอยู่แล้วนี่ครับ ยังไม่มี  SF2  ตัวไหนให้เสียงสมดุลเท่าเลย
ความเป็นดนตรีสดนั้นมีชีวิตชีวา  กระฉับกระเฉงอยู่แล้วครับ

songyosss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 17:11:14 น. »
ปรกติ ไม่ต้องทำอะไรเสียงก็ดีอยู่แล้วใช่ครับ  แต่แบบว่า ซนน่ะครับ คือมันให้เรา
edit ได้ทุกอย่าง  มันจะตอบความต้องการของเราที่ไม่เหมือนคนอื่น ถึงมันจะทำให้
เพลงไม่เหมือนธรรมชาติ แต่สะใจจจ จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2011, 18:34:56 น. »
ปรกติ ไม่ต้องทำอะไรเสียงก็ดีอยู่แล้วใช่ครับ  แต่แบบว่า ซนน่ะครับ คือมันให้เรา
edit ได้ทุกอย่าง  มันจะตอบความต้องการของเราที่ไม่เหมือนคนอื่น ถึงมันจะทำให้
เพลงไม่เหมือนธรรมชาติ แต่สะใจจจ จริงๆ ครับ

ก็ลองกดที่เมนูดูครับ แล้วไปที่ฟิวเตอร์ อ่านไม่เป็น แล้วก็ไปที่แทร็ก10 ลองทำให้เป็นเครื่องหมายลบดูเพราะปกติ
จะเป็น0หมด ผมจำไม่ได้ว่าบรรทัดไหนตั้งแต่ 2 ลงมา ก็ลองกดฟังเพลงดู. ว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า
คือกลองยังเป็นเบอร์เก่าอยู่หรืเปลี่ยนไปตามเพลง ลองฟังเพลง กลับดึก ดู ผมเคยลองตั้งกลองไปที่ UERS. เขียนไม่เป็น
ไม่ได้อยู่หน้าเครื่องครับ
แต่ที่โปรแกรมคาราโอเกะ ตรงมิกช์ที่อยู้ข้างบนผมล็อกชุดกลองไว้ให้ออกแต่เบอร์ 000 อย่างเดียวครับ
อ่านแล้วอาจจะงง เพราะอธิบายไม่ค่อยเป็นและไม่ได้อยู่น่าเครื่อง ;D

songyosss

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2011, 08:56:02 น. »
ขอบคุณครับ ตรงมิดิฟิลเตอร์ ผมติ๊กเป็นเครื่องหมาย - แล้ว ไม่ได้ผล แต่ยังไม่ได้
ล็อค กลองเป็นเบอร์ 000 ต้องกลับไปลองแล้วจะมารายงานผล  ยังคงมีความหวัง
น๊ะครับ  ถ้าเราล็อค แชนแนล 10 ได้ละก็ แชนแนลอื่นก็ต้องล๊อคได้ด้วย  ทีนี้ทุก
แชนแนลเปลี่ยนให้เป็น user ให้หมด แก้เสียงดนตรีทุกชิ้น วางตำแหน่งชิ้นดนตรี
ไม่ตรงกับคนอื่นเค้า คงสนุกพิลึกละครับพี่น้อง

songyosss

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2011, 08:46:03 น. »
ไม่ได้ผลครับ ช่วยด้วย