ผู้เขียน หัวข้อ: เอฟเฟคร้อง  (อ่าน 49462 ครั้ง)

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: เอฟเฟคร้อง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 08:44:06 น. »
เข้ามาอ่าน...ไม่คอมเมนต์ดีกว่า....

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 09:05:58 น. »
เข้ามาอ่าน...ไม่คอมเมนต์ดีกว่า....

เหมือนกันเลยท่าน   หมดภูมิ  :hap3: :ho:

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2013, 21:18:56 น. »
ซื้อชุดร้องอย่างเดียวอีกชุด ส่วนเสียงเพลงเอาของเดิมเปิดใช้ น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:27:21 น. »
     แล้วอีกอย่างครับ  ผมต่อสายสัญญาณจากเครื่องเล่นดีวีดี เป็นระบบดิจิตอล เป็นสาย Coxial เข้า แอมป์ดีนอน  ถ้าหากว่าใช้มิกซ์ ก็ต้องเปลี่ยนสายสัญาณอินพุทเอ้าท์พุท  audio out  ใหม่ เป็น analog    ซึ่งต้องยอมรับว่า สํญาณเสียง ดิจิตอลจะฟังดูดีกว่า analog มาก 

ขออนุญาต มีส่วนร่วมในความคิดด้วยครับ....ขอถามว่า เครื่องดีวีดี ระบบดิจิตอลเครื่องนี้ สามารถเล่นดีวีดี หรืดซีดี คาราโอเกะ
ได้หรือไม่ครับ (ถ้ามีภาพด้านหน้าประกอบก็ดีครับ) :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ hall-s

• ระดับ 4
  • *
  • HL#866040B5 (MP)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 12:22:30 น. »
เจ้าของกระทู้อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนบางอย่างเกี่ยวกับเสียงที่มาจากดิจิทอลดีกว่าเสียงอนาล็อคมาก
ท่านต้องมองภาพให้ออก เสียงมันมีการบันทึกมาเป็นระบบดิจิทอลแล้วมาถอดรหัสแปลงออกมาเป็นอนาล็อค
โดยใช้ชิพถอดรหัส ระบบการถอดรหัสเรียกกันสั้นๆว่า dac เสียงที่ท่านต่อจาก Out put เครื่องดีวีดี โดยใช้สายสัญญาณ 2 เส้น
 มาเข้าเครื่อง Dennon แล้วได้ยินเสียงมันไม่ดีสู้ต่อจากช่องดิจิทอลมาเข้าเดนอนไม่ได้  ก็ต้องเป็นแบบนั้นละ เพราะชิพที่ถอดรหัสในเครื่องดีวีดีมันไม่ดีมันสู้ชิพในตัวเครื่อง Dennon ไม่ได้ แล้วในเดนนอนมันถอดหลายแชนแนลด้วยนะ 5.1 ถึง 7.1 เอาไปดูหนังโน่น
คงจะเข้าใจนะว่าในตัวดีวีดีกับเครื่องเดนนอนต่างก็มีการถอดรหัสเหมือนกันแต่ในเดนนอนมันดีกว่า ด้วยเหตุนี้นักฟังจริงๆเขาจึงไม่นิยมต่อ
out put จากดีวีดีออกมาฟังเพลง แต่คนทำดีวีดีเขามีไว้ให้เพื่อความสะดวกในบางครั้งไม่ต้องไปหาเครื่องมาเพิ่มอีก ต่อตรงเข้าแอมป์ได้เลย
ทีนี้เครื่องเดนนอนของท่านมันไม่มีช่องเสียบไมค์ให้ร้องเพลง รูไมค์นั่นมีไว้สำหรับตั้งเช็คระบบเสียงเซอรราวด์วัดระยะห่างลำโพง ตั้งค่าdelay time เพื่อให้การโยนเสียงแต่ละแชนแนลกลมกลืนกันเป็นสนามเสียงให้บรรยากาศโอบล้อมวิ่งไปรอบทิศทาง มันไม่มีทางต่อไมค์เข้าตรงๆก็ต้องวิธีอ้อมๆ ใช้แบบเสียบไมค์เข้าดีวีดีแล้วร้องแบบนั่นแหละ แต่เสียงไมค์จะออกหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะต่อแบบ out put ทางดิจิทอลไม่ได้ต่อทางอนาล็อค  ถ้าออกก็โชคดีไปแสดงว่าเขาเอาสัญญาณไมค์ไปเข้ากับดิจิทอล ซึ่งไม่น่าจะใช่ ดูดีๆนะครับต่อแค่ช่องดิจิทอลเท่นนั้น แต่ถ้าต่อ out put อนาล็อคแล้วใช้ไมค์อันนี้ออกแน่นอน ก็ใช้วิธีนี้ไปอยากได้เอฟเฟ็คตัวนี้จัดไป แต่มีข้อจำกัดบางประการตามที่น้านพบอกเพราะมันไม่ใช่มิกซ์ปรับแต่งอะไรไม่ได้ เครื่องเอฟเฟ็คมันเป็นเรื่องตัวช่วยแค่ตัวหนึ่งเสียงดีหรือไม่มีปัจจัยอีกหลายอย่าง
 2. ไม่เอาแบบนี้จะเอาแบบหรูไม๊ ลงทุนไม๊ กล้าเป่า
     2.1 ซื้อตัวถอดสัญญาณดิจิทอลหรือ dac มา 1 ตัว มิกซ์อีก 1 ตัว เอาสัญญาณดีวีดีเข้า dac ออกจาก dac ไปเข้ามิกซ์
           ส่วนไมค์เข้ามิกซ์ตามปกติ แล้วปรับไป แล้วเอาสัญญาณ out put มิกซ์ช่อง rec out ไปเข้า in put ของเดนนอน
          แบบน้านพ เอาเครื่องปรีไมค์เครื่องไหนๆไปเข้า dennon มันก็บี้เพราะ อิมพีแด๊นต่างกัน เกนมันเยอะ
      แบบนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่เพราะในวงการโอเกะเวปนี้เขาทำแบบนี้นานแล้วแยกไลน์ไปตั้ง 7 -8 ไลน์แล้วเมื่อก่อนแค่ 2 แชนแนล
      เพียงแต่เขาแปลงไฟล์ประเภท midi เอามาใช้งานกัน
 ผิดพลาดประการใดขออภัย พิมพ์ไปก็เขินไปเพราะเวปนี้มีผู้รู้กูรู มีเยอะเหมือนเอามะพร้าวมาขายสวน 

chaokhun

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 17:20:14 น. »
   ตกลงผมเลือกวิธีที่ง่ายที่สุด โดยต่อระบบดิจิตอล ด้วยสาย coxial จากเครื่องเล่นดีวีดีคาราโอเกะที่มีช่องเสียบไมค์หน้าเครื่อง แล้วเลือกกดรีโมท ของเครื่องเดนนอนที่ปุ่ม  sat/cbl  เป็นการเลือกสัญญาณที่ต่อจาก coxial 

แล้วผมก็ไปซื้อ เครื่อง ffect ร้องของ Alto ที่บ้านหม้อ   ที่บ้านหม้อบอกราคา 2500 บาท เป็นมาตราฐานทุกร้านเลยไม่ยอมลดราคา   แต่ผมเดินไปที่อาคารเคี่ยงหลี  ร้านไสวซาวด์  สงสัยจะเป็นร้านส่ง  คนขายบอกราคา 2000 บาท ผมก็เลยซื้อมาเลย   

แล้วผมก็เอาเอฟเฟคร้องของ alto มาต่อเข้ากับไมค์ลอยของ Yugo รุ่น ub212  แล้วก็มาต่อกับช่องเสียบไมค์ของดีวีดี เอเจ
เสียงดีมากเลยครับ   ผมเลือกวิธีนี้เพราะง่ายดี  เสียงดีมากด้วย เพราะออกเป็นเสียงดิจิตอล  ได้แนวเสียง สดใสมาก

ใครที่ไปซื้อชุดมิกซ์ ลำโพง แถวบ้านหม้อ ปรีแอมป์ เครื่องขยายเสียง แนะนำให้มาซื้อร้านนี้  รู้สึกว่าร้านนี้จะถูก สุด ๆ

:thank1:    :thank2: 

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ   

chaokhun

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 17:35:04 น. »

ขออนุญาต มีส่วนร่วมในความคิดด้วยครับ....ขอถามว่า เครื่องดีวีดี ระบบดิจิตอลเครื่องนี้ สามารถเล่นดีวีดี หรืดซีดี คาราโอเกะ
ได้หรือไม่ครับ (ถ้ามีภาพด้านหน้าประกอบก็ดีครับ) :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

เครื่อง เล่นดีวีดีคาราโอเกะ   AJ  D500S ราคา 1890 บาท  เล่นได้ทุกอย่าง มีช่องเสียบไมค์    ช่อง สัญญาณเสียงเอ้าท์พุท อนาล็อค  เข้าแอมป์ 5.1 แบบธรรมดา หรืิอแบบ audio      และมีส่องเสียบเอ้าท์พุทระบบดิจิตอล  ใช้ต่อสาย coxial  หรือ สาย fiber optical   

ลองเข้าไปดูที่ โลตัส  บิ๊กซี  เพาเวอร์บาย   

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 17:45:53 น. »
ซื้อแล้วก็ ok  ดีใจด้วยครับที่เสียงออกมาดี มีความสุขกับการร้องเพลง  :flower:

chaokhun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 17:50:26 น. »

เครื่อง เล่นดีวีดีคาราโอเกะ   AJ  D500S ราคา 1890 บาท  เล่นได้ทุกอย่าง มีช่องเสียบไมค์    ช่อง สัญญาณเสียงเอ้าท์พุท อนาล็อค  เข้าแอมป์ 5.1 แบบธรรมดา หรืิอแบบ audio      และมีส่องเสียบเอ้าท์พุทระบบดิจิตอล  ใช้ต่อสาย coxial  หรือ สาย fiber optical 

การต่อสายสัญญาณ coxial  จะได้แนวเสียงที่ฟังสดใสมาก   เหมาะสำหรับการฟังเพลงมากที่สุด 
 ส่วนการค่อสายสัญญาณแบบ  Fiber optical   เหมาะสำหรับชมภาพยนต์มาก    เพราะแนวเสียงจะชัดเจนดุดัน

niceworld

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 23:28:41 น. »

ขอสอบถามหน่อยครับ Alto Alphaverb เครื่องนี้ขยายเกนไมค์ให้ดังกว่าไม่ใช้ได้ไหมครับ

chaokhun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 09:30:00 น. »
ขอสอบถามหน่อยครับ Alto Alphaverb เครื่องนี้ขยายเกนไมค์ให้ดังกว่าไม่ใช้ได้ไหมครับ

ผมว่าจะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ   บางท่า่นว่ามิกเซอร์น่าจะดีกว่า  เพราะว่ามีครบทุกอย่าง ปรับเสียงสูงกลางแหลมได้      แล้วแต่ความพอใจ   เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบ   

chaokhun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 09:36:14 น. »
 :thank1: :thank2: :mad244:   อยากเรียนถมเรื่องเอฟเฟคร้อง จากสมาชิกที่มีประสบการณ์การใช้มาก่อน  เพราะผมเพิ่งซื้อมาทดลองใช้   เราควรจะปรับ   Effect  และ  Vaiations   ไว้ตรงไหนดีที่สุด   เสียงร้องถึงจะฟังเพราะ     

niceworld

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 14:42:16 น. »

ผมว่าจะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ   บางท่า่นว่ามิกเซอร์น่าจะดีกว่า  เพราะว่ามีครบทุกอย่าง ปรับเสียงสูงกลางแหลมได้      แล้วแต่ความพอใจ   เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบ  

ที่อยากรู้คือ มันมีเกนเร่งไมค์ไหม เร่งได้เพิ่มประมาณสักกี่ db
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 14:58:43 น. โดย niceworld »

chaokhun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 17:57:35 น. »
 มีวอลลูม input เร่งได้ถึง 10 ครับ  แต่ไม่รู้ว่าวัดเป็นดีบี หรือเปล่า

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 18:04:05 น. »
ที่อยากรู้คือ มันมีเกนเร่งไมค์ไหม เร่งได้เพิ่มประมาณสักกี่ db

มันไม่ใช่ Preamp ครับ มันเป็น เครื่องทำ ffect  ปรับแต่ง ปรุงแต่งเสียงจากไมค์ไมค์ให้เสียงพูด หรือเสียงร้องให้ดีขึ้น ให้น่าฟังมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 18:14:44 น. โดย อนันตชัย2009 »

chaokhun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 18:24:25 น. »
2. ไม่เอาแบบนี้จะเอาแบบหรูไม๊ ลงทุนไม๊ กล้าเป่า
     2.1 ซื้อตัวถอดสัญญาณดิจิทอลหรือ dac มา 1 ตัว มิกซ์อีก 1 ตัว เอาสัญญาณดีวีดีเข้า dac ออกจาก dac ไปเข้ามิกซ์
           ส่วนไมค์เข้ามิกซ์ตามปกติ แล้วปรับไป แล้วเอาสัญญาณ out put มิกซ์ช่อง rec out ไปเข้า in put ของเดนนอน
          แบบน้านพ เอาเครื่องปรีไมค์เครื่องไหนๆไปเข้า dennon มันก็บี้เพราะ อิมพีแด๊นต่างกัน เกนมันเยอะ
      แบบนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่เพราะในวงการโอเกะเวปนี้เขาทำแบบนี้นานแล้วแยกไลน์ไปตั้ง 7 -8 ไลน์แล้วเมื่อก่อนแค่ 2 แชนแนล
      เพียงแต่เขาแปลงไฟล์ประเภท midi เอามาใช้งานกัน
 ผิดพลาดประการใดขออภัย พิมพ์ไปก็เขินไปเพราะเวปนี้มีผู้รู้กูรู มีเยอะเหมือนเอามะพร้าวมาขายสวน 

ถ้้าจะให้ผมทำแบบข้อ 2.1  ที่ท่านแนะนำ      ผมก็แค่ดึงสาย video in หัวแจ๊คสีเหลือง จากช่อง sat/cbl ด้านหลังของเครื่องเดนนอน  แล้วไปเสียบเข้าช่อง ดีวีดีอิน  แทน  ก็จบเรื่องแล้วครับ  

คืออยากให้ท่านเข้าใจว่าเมื่อเราเลือกสัญญาณแบบดิจิตอล คือที่ต่อจากสาย coxial  จากดีวีดีไปเข้าเครื่องดีนอนแล้ว สายสัญาณภาพ วีดีโอ เราจะต้องไปเสียบที่ช่อง sat/cbl   ซึ่งเป็นชื่อที่ทางวิศวกรของบริษัทดีนอน ตั้งชื่อขึ้นมาเอง    ซึ่งก็คือช่องอินพุทวีดีโอ  คือถ้าไม่เสียบช่องนี้ จะไม่มีภาพ  และมีแต่เสียงอย่างเดียว

ดังนั้นเมื่อเราเอาสายสัญญาณวีดีโอเอ้าท์จากเครืองดีวีดี มาเข้าเครื่องดีนอนที่ด้านหลังช่อง ดีวีดีอิน   เอาสัญญาณเสียงออดิโอเอ้าท์มาเข้าออดิโออินพุทของเครื่องดีนอน     ส่วนสาย coxial  ก็เสียบไว้อย่างนั้น  เพราะเป็นแค่สัญญาณเสียงเท่านั้น   เมื่อเราเลือกระบบดิจิตอล เราก็กดรีโมทของเครื่องดีนิอนเลือกปุ่ม  sat/cbl  ก็ฟังเพลงอย่างเดียว ไม่มีภาพ
    แต่ถ้าเรากดรีโมทเลือกปุ่ม DVD  ก็จะมีทั้งภาพและเสียงปกติ

ดังนั้นจะลงทุนไปซื้อกล่องแปลงสัญญาณดิจิตอล   dac  ให้ยุ่งยากไปทำไม     ก็ซื้อเครืองมิกเซอร์มา แล้วเอาสัญญาณออดิโอเอ้าท์ของเครื่องดีวีดีคาราโอเกะ  มาเข้ามิ๊กซ์  ไมค์ก็เสียบที่มิกซ์   แล้วก็ต่อช่องเอ้าท์พุทของมิ๊กซ์ ไปเข้าช่อง audio in ของเครืองดีนอนก็ได้

chaokhun

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 18:35:11 น. »
อย่าคิดมากครับ  ทำไปก็ไม่ได้ดีเพราะท่านจะปรับโทนเสียงของไมค์ไม่ได้  ร้องยังไงก็ไม่เวอร์คครับ

ซื้อมิกซ์เล็กมีเอฟเฟคไปเถอะ  ฟังเพลงก็ต่อฟังไปตามปกติ

เวลาอยากร้องเพลงก็เสียบไมค์ที่มิกซ์ เสียบคอมที่มิกซ์  แล้วต่อสายเอ้าพุตจากมิกซ์ไปเข้าแอมป์เดนอน

ถ้าไม่อยากยุ่งยากกับการหาสายต่อ   ตอจากช่อง Tape out ไปก็ได้  เป็น RCA เหมือนกันกับแอมป์

ทำแบบที่ท่านคิดผมยังไม่เห็นใครทำได้เสียงที่ดี  เชื่อผมเถอะครับ

ผมว่าจริงอย่างที่ท่านแนะนำเหมือนกัน  ช่วยได้ไม่มาก   ตอนนี้ผมมีเอฟเฟคของ alto ซื้อมาแล้ว   ถ้าผมจะซื้อมิกซ์เซอร์ตัวเล็ก ท่านจะแนะนำยี่ห้อไหนแบบไหนดีครับ ถึงจะเสียงดี  ผมจะได้เอามาต่อร่วมกับเอฟเฟคได้    ผมเดินดูแถวบ้านหม้อมีหลากหลายมากมาย  บางเครื่องหน้าตารูปร่างเหมือนกันทุกอย่าง   แต่คนละยี่ห้อ   เลือกไม่ถูกจริง ๆ    ขอคำแนะนำด้วย

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 18:41:41 น. »

ผมว่าจริงอย่างที่ท่านแนะนำเหมือนกัน  ช่วยได้ไม่มาก   ตอนนี้ผมมีเอฟเฟคของ alto ซื้อมาแล้ว   ถ้าผมจะซื้อมิกซ์เซอร์ตัวเล็ก ท่านจะแนะนำยี่ห้อไหนแบบไหนดีครับ ถึงจะเสียงดี  ผมจะได้เอามาต่อร่วมกับเอฟเฟคได้    ผมเดินดูแถวบ้านหม้อมีหลากหลายมากมาย  บางเครื่องหน้าตารูปร่างเหมือนกันทุกอย่าง   แต่คนละยี่ห้อ   เลือกไม่ถูกจริง ๆ    ขอคำแนะนำด้วย

ถ้าสิ่งที่ผมเคยตอบไปแล้วไม่อยู่ในความสนใจ   อีกสิบห้านาทีผมจะลบข้อที่ผมตอบครับ   :thank1:

chaokhun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 18:54:54 น. »

ถ้าสิ่งที่ผมเคยตอบไปแล้วไม่อยู่ในความสนใจ   อีกสิบห้านาทีผมจะลบข้อที่ผมตอบครับ   :thank1:

มิกซ์เล็กผมแนะนำ alto amx100fx  ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ 

ผมสนใจและขอบคุณทุกคำตอบครับ 

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:02:32 น. »

มิกซ์เล็กผมแนะนำ alto amx100fx  ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ  

ผมสนใจและขอบคุณทุกคำตอบครับ  

ซื้อตั้งแต่แรกก็จบครับ  เอฟเฟคที่อยู่ในมิกซ์ตัวนี้   ตัวเดียวกับเอฟเฟคแยกที่ท่านซื้อมา  ปรับทุกอย่างได้เหมือนกันในราคาที่เพิ่มเงินอีกพันกว่าบาท

http://kiwi6.com/file/gd90867mgp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:06:18 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:02:42 น. »

เมื่อย แทน แบบว่าน่าจะมีธงในใจแล้ว.................... ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:11:19 น. »
อยากจะบอกว่าท่านพลาดแล้วครับ
ถ้าท่านซื้อมิกซ์มาตั้งแต่แรก ได้ปรีไมค์ ดีกว่าปรีไมค์ในซีดีแน่นนอน
ได้เอฟเฟ็ก ได้ช่องสัญญาน INPUT เพิ่ม ได้OUTPUT เป็น บาลานซ์ ซึ่งถ้าท่านเล่นเครื่องเสียงต่อไปจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมากครับ

ZMX122 FX

AMX 100 FX

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:21:23 น. โดย อ๊อฟ คลองสามวา »

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:11:50 น. »

มีวอลลูม input เร่งได้ถึง 10 ครับ  แต่ไม่รู้ว่าวัดเป็นดีบี หรือเปล่า

ให้พี่ niceworld ดูครับ ผมก็มั่ว ๆ วาดเอา
Gain Input ของ Alpha Verb2 เป็นตัวตั้งค่าระดับสัญญาณ Input ของ ตัวมันเองครับ ไม่สามารถเพิ่มลดระดับความดัง - เบาของเสียงไมค์ได้

สอนจระเข้หรือเปล่าหว่า... ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 19:13:57 น. โดย อนันตชัย2009 »

niceworld

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 22:59:07 น. »
ให้พี่ niceworld ดูครับ ผมก็มั่ว ๆ วาดเอา
Gain Input ของ Alpha Verb2 เป็นตัวตั้งค่าระดับสัญญาณ Input ของ ตัวมันเองครับ ไม่สามารถเพิ่มลดระดับความดัง - เบาของเสียงไมค์ได้

สอนจระเข้หรือเปล่าหว่า... ??

โอ้..ขอบคุณครับ
นึกว่ามันเพิ่มเกนได้สักหน่อยนึง จะเอาไปต่อเข้าช่องไมค์ของ audio interface
เพื่อเล่นแบบไม่ใช้ mixer ครับ

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2014, 06:21:09 น. »
เข้ามาเก็บความรู้จากกูรูทุกท่าน...