ผู้เขียน หัวข้อ: มัธยมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน วางแผนทำลำโพง  (อ่าน 30382 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน เล่าเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันที่ 8 มกราคม 2015, 08:51:01 น. »
ลำโพง แอมป์หลอด  ของหนัก ทะยอยออกจากบ้านไม่ช้าและไม่เร็วเกิน

มาถึงจุดที่จะหาแอมป์จิ๋วแต่แจ๋ว มาแทนที่  แอมป์ประเภท วางบนฝ่ามือ แต่ให้เสียงระดับแอมป์ 2 คนยก
ที่ยอมรับกันทั้งโลก DIY หนีไม่พ้น แอมป์เกนโคลนทั้

LM 3875 ,LM 3886

ผมเองทำทั้งสองแบบมาหลายตัวแล้ว  เสียงถูกใจชนิดลืมแอมป์หลอดไปเลย
เกจิบอกว่า ฟังเพลงในบ้าน  25-50 วัตต์ พอละครับ
แต่แอมป์ต้องสามารถจ่ายกระแสได้ยิ่งสูงมากยิ่งดี
เหมือน Mark Levinson ML1  Pure Class A   ข้างละ 25 วัตต์  ให้เสียงยิ่งใหญ่กว่าแอมป์ 200 วัตต์เสียอีกครับ

หนึ่งวันนั่งจินตนาการ
ใช้เวลาว่างช่วง หกโมงเย็นถึงสามทุ่ม  อีก 4 คืนละกัน
พยายามให้อยู่ในกล่อง ซีดีรอม (ของฟรีประหยัดเงิน)
แยกหม้อแปลง ซีคอร์ ลูกเบ้อเร้อขนาด 1.5K
เสียงขับ Eminence Alpa 15A  ดังลั่นบ้าน

ให้เสียงกว้างกว่าแอมป์หลอดที่ขายไป ที่ดีมากๆ คือ เสียง แอมเบี๊ยน (เสียงบรรยากาศรายรอบ)  สุดยอดมาก
ชื่นหัวใจครับ

กำลังชาร์ตแบตกล้องอยู่ครับ  อดใจรอรูปอีกนิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มกราคม 2015, 08:56:38 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน เล่าเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันที่ 8 มกราคม 2015, 14:19:10 น. »

ฟังเพลงกะ OB   แล้วชื่นใจ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันที่ 8 มกราคม 2015, 22:54:13 น. »
ได้แต่อ่านและชื่นชมครับ
ยังไม่มีเวลาไปหาไม้ทำลำโพงเลย

• *
Re: มัธยมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน วางแผนทำลำโพง
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2015, 08:56:37 น. »
น่าจะจบประถม ได้แล้วมั๊ง  ขึ้นมัธยมเสียที

ก่อนที่จะว่าเรื่องลำโพงต่อไป ขอพูดถึงแอมป์ก่อนนะครับ
เพราะร้องในบ้านและนอกบ้าน เราพอทราบความดังสูงสุดที่ต้องอยู่แล้ว
อย่างแรกที่ต้องคิดคือ  แอมป์ ที่พอดี ไม่น้อยเกิน ไม่น้อยเกิน ซัก 2 ตัวครับ
แอมป์สองตัวที่ว่า อยากได้สัก 200 วัตต์แท้ๆ ต่อข้าง และ ซัก 500 วัตต์ ต่อข้าง
เอามาขับลำโพงระบบไบแอมป์ หรือที่เข้าใจกันคือ 2 ทาง

เรื่องแอมป์นี้ผมเคยหาความรู้มานานพอควร ที่สุดเลือก  Crown XLS 402 และ XLS 602
ที่เลือกเพราะเป็นข้อยุติของการถกเถียงของฝรั่งนัก DIY ระดับพระกาฬ
บอกว่ามันคุ้มสุดคุ้ม ให้เสียงเลยค่าตัวไปไกล
ผมไม่เคยฟังหรอกครับ  แต่สังเกตุดู เห็นนักเล่นเมืองไทยนำมาประกอบ และผลิตขายกันเยอะมากๆ

แม้แต่นัก DIY  ก็ยังเอามาทำฟังแอมป์บ้าน โอเคละครับว่าให้เสียงนวลเนียนสู้แอมป์บ้านไม่ได้

แต่ทว่าความสด ความใสชัดเจนแห่งเสียงนั้น มันให้อารมณ์สนุกสนาน ในราคาที่ใครๆ เอื้อมถึงครับ

ผมจึงตั้งเข็มทิศที่จะเก็บเงินเพื่อซื้อแอมป์ มือสอง มือสาม Crown รุ่นที่ว่า นำมาลองเล่นให้จงได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มกราคม 2015, 09:10:07 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: มัธยมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน วางแผนทำลำโพง
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2015, 09:22:30 น. »
เมื่อรู้สถานที่
ลำโพงที่เหมาะที่สุด สามารถแบ่งออกเป็น 2 ประการ คือ
ต้องการมุมกระจายเสียงที่กว้าง แบบนี้เหมาะสำหรับนอกบ้าน กลางแจ้ง
อีกแบบกระจายเสียงมุมแคบกว่า ให้เสียงชัดเจน มิติแม่นยำ

ผมมองว่า นักเล่นเครื่องอย่างผม มันหนีคำว่า อีโก้สูง ไม่พ้น
ถ้าเป็นเรื่องของยุทธจักร คือ

ฆ่าได้ หยามไม่ได้

ดังนั้นถึงจะเอามาร้องหน้าบ้านปีใหม่แค่ครั้งเดียว  หยามกันไม่ได้ดอกครับ

มัธยมบทจึงเริ่มต้นที่สนามหญ้าหน้าบ้าน สำหรับผู้คน ไม่เกินร้อยสองร้อยคน
และนั่งล้อมรอบเวทีในลักษณะครึ่งวงกลม ต้องการมุมกระจายเสียงที่กว้าง
เปิดเบาๆ ได้ยินชัดเจนทุกคน
ไม่ต้องการยิงเสียงให้ไกลข้ามตำบล ว่างั้นเถอะ

ลานเบียร์วันปีใหม่ เหลือแต่นักร้อง คนฟังอายุเลย 70 ขวบ ง่วงนอนหนีกลับก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มกราคม 2015, 09:39:24 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2015, 09:30:47 น. »
ติดตามต่อครับ
ผมอ่านเพลินจนจินตนาการไปไกลเลยครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2015, 11:03:30 น. »
 :) อยากกระซิบเบาๆ ว่า จริงๆแล้วแนวทางของป๋ามะละกอคือแนวทางในฝันของผมนั่นเองครับ...เพราะผมไม่ใช่มืออาชีพด้านPA ..ร้องและเล่นเพื่อความเพลิดเพลินของตนเองและกลุ่มเพื่อน...คอยติดตามและเป็นกำลังใจเสมอครับ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2015, 11:12:55 น. »
BOSE 802 II  คือลำโพงที่ว่า ซื้อยากขายง่าย

ซื้อยากเพราะเก็บตังไม่ได้ซักที แต่ขายได้ราคา ไม่ขาดทุนมาก

ข้อเสีย  DIY  ไม่ได้เลย  ผ่านไป

CELESTION SR1 , SR2 , SR3  อันนี้เชื่อขนมจีนน้ำยาป่ากินได้   DIY  พอได้  แต่ขายขาดทุน หรือขาย บ่-ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มกราคม 2015, 11:18:48 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 16:44:07 น. »
ไหนๆ ขึ้นมัธยมแล้ว  การที่จะลุยเรื่องทำลำโพง
ปัจจัยแรกคือ  ช่างไม้ทำตู้ลำโพงที่ใกล้บ้าน
หลังปีใหม่ได้ละครับ  อยู่ในหมู่บ้านเดียวกัน
คอเดียวกัน  แต่เขากินเหล้าขาว

เป็นช่างเฟอร์นิเจอร์มานาน  27 ปี  เอานาถ้าเราคุมดีคงไม่ผิดหวัง เสียของ

เห็นลุงวัฒน์สั่งซื้อ เร้าท์เตอร์  ตามไปดูในยูทูบแล้ว ทนไม่ไหว
เอาบ้างครับ  ซื้อให้ไว้ใช้งาน  ทั้งกระเป๋ากำลังลดราคา

ของมาถึงคงลุยตู้ซับลองของเสียหน่อย

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 17:24:31 น. »
สุดยอดจริง ๆ ป๋า
ผมเอามาเสริมเครื่องมือที่มีอยู่ครับ เราเตอร์ตัวที่มีมันหนักยกนานตอนกลางคืนปวดหลัง
ตัวที่ป๋าสั่งนี่มันน้ำหนักเบา ปรับรอบได้ครับ ผมเองมีงานแกะป้ายรออยู่

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 08:35:18 น. »

เน้นเอามาเจาะรูวงกลมด้วยตัวเอง
คนขายแนะให้ผมไปรับการอบรมด้วยตัวเองที่นครปฐม ...ซึ่งหาโอกาสยากจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2015, 08:49:01 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 09:23:56 น. »

เมื่อลงความเห็นพ้องกันว่า  ยังงั๊ย  ยังงัย  ร้องคาราโอเกะ ต้องมีซับวูฟเฟอร์

ถามว่าขนาดไหนดีระหว่าง  ดอกลำโพง 8 นิ้ว  กับดอกลำโพง 12 นิ้ว 
ไม่ใหญ่กว่านั้น

ร้องภายในบ้าน  8 นิ้วก็พอ  แต่ถ้า  เอามันสะใจ  ต้อง  12 นิ้ว  (หมายถึง 1 คู่)

ท่านทั้งหลายเห็นว่าอย่างไรครับ.....

หมายเหตุ   ผมเลือกที่จะทำซับวูฟเฟอร์ก่อนครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 09:32:08 น. »
สัก 12 นิ้ว ดีกว่านะครับ เผื่อได้อารมณ์ฉุดไม่อยู่ นึกมันบ้างจะได้สะใจ

• *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 10:37:15 น. »
ตามกฎเหล็กของคนทำลำโพง 3 ข้อ

เอาข้อหนึ่งข้อใดมาก่อนคือ  เล็กที่สุด  (มันจะได้เบาด้วย)

12 นิ้วก็ 12 นิ้ว
ทำซับ  12 นิ้วให้อลังการเท่า  18 นิ้ว (ข้าม 15 นิ้วไปเลย)
ต้องการอะไรบ้างละ

ดอกลำโพงระดับโปร
ตู้ที่ออกแบบง่ายที่สุด แต่แข็งแรงที่สุด
ผมค้นหาดอกลำโพงที่ว่า ซึ่งน่าจะหาซื้อได้ในเมืองไทย
ค้นทุกยี้ห้อเพื่อดูสเปคให้ได้ตามต้องการ

สองเดือนเกือบสามเดือนนะครับ ถึงได้ตามที่ต้องการและในราคาที่พอเอื้อมถึง

Eminence LAB 12  
ดูสเปคกันอ่อนอธิบาย ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2015, 10:46:21 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 10:51:10 น. »

ดูเป็นไอเดียให้เต็มตา

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 11:22:08 น. »
รอชมผลงานครับ..

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 15:02:46 น. »

หลักการและเหตุผล

เสียงเกิดจากการสั่นทั้งสิ้น
เมื่อกรวยดอกลำโพงสั่นเข้าออกแบบสปริง 
ผลักให้โมเลกุลอากาศด้านหน้าสั่นเป็นลูกคลื่น  ที่สุดหูรับรู้  ส่งให้สมองประมวลผล เกิดการได้ยินขึ้น

อย่างที่เข้าใจกัน 
ดอกลำโพงขนาดใหญ่มีพื้นที่ผลักมวลอากาศได้มากกว่าดอกลำโพงขนาดเล็ก
นั่นคือ  18 นิ้วย่อมดีกว่า  15  และ  12 นิ้ว

หน้าฝน ฟังเสียงฟ้าผ่า สะดุ้งตกใจทุกครั้ง นั่นคืออิทธิพลของเสียง
เสียงฟ้าผ่ามาจากกระแสไฟฟ้าเป็นล้าน หรือหลายๆ ล้านโวลท์
พละกำลังพลังงานระดับนั้น ระเบิดมวลอากาศให้เสียงที่ดังยิ่งใหญ่กว่าการระเบิดของลูกโป่งเป็นหลายล้านเท่า

เมื่อเทคโนโลยี่ก้าวหน้า ทำให้ผู้ผลิตลำโพงคิดทำดอกลำโพงขนาดเล็กกว่า 18 นิ้ว
แต่สามารถผลักมวลโมเลกุลอากาศ ได้เท่าหรือได้มากกว่า
นั่นคือการคิดวัสดุในการทำกรวยดอกลำโพง แม่เหล็กกำลังสูง ว๊อยซ์คอยล์ทรงพลัง สุดท้ายช่วงชักเข้าออกลึกกว่าธรรมดา

ช่วงชักลึกนี้สามารถ อัดอากาศได้ปริมาณมากกว่าจริงๅ ในสเปคจะบอกเป็นค่า  X-Max
ดอกลำโพงยอดนิยม 18 นิ้วของคนไทยเรา 
ค่า X-Max =  6 มม.  กว่าเท่านั้นเอง

ค่า X-Max  Eminence LAB 12   =  13 มม. 

คิดดูว่ามันจะดุเดือดเพียงใดครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 19:38:13 น. »
 :beer: ขอบโพลีมันออกนอกบ้านได้หรือครับป๋า :love2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 20:05:05 น. »
แบบตู้ซับเหมือนไม่ซับซ้อนอะไร แต่ดามข้างในอย่างแข็งแรงนะครับ
สวยงาม รอชม ครับ

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2015, 06:58:15 น. »
:beer: ขอบโพลีมันออกนอกบ้านได้หรือครับป๋า :love2:

หลักการและเหตุผล  ผมได้อธิบายแล้ว

เสียงเกิดจากการสั่นทั้งสิ้น

เสียงเพลงเสียงดนตรี เสียงคนร้อง
มาจากการสั่นเข้าออกของกรวยดอกลำโพง ผลักโมเลกุลของอากาศหน้าดอกลำโพง

อากาศ นอกบ้าน กับอากาศภายในบ้าน  เป็นหนึ่งเดียวกัน (DNA)
ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่
 และ ฯลฯ

มนุษย์สามารถพัฒนาเอาชนะปัญหาในทุกด้านมาตลอด ครับ

อย่าไปยึดถือเรื่องของ "ขอบ"ดอกลำโพงเลย

ผมเคยเอาตู้ซับเวลโลไดน์  มาใช้งานนอกบ้านออกบ่อย ก็ฟังได้ดีครับ

ทุกอย่างมีที่มาที่ไป มีเหตุผลอ้างอิงได้ และเหตุผลนั้นมาจากการทดลองจริงๆ

ถามกลับว่า ทำไมดอกลำโพงขอบโพลี่ ถึงออกนอกบ้านไม่ได้ ?

ทั้งนี้เพื่อเป็นความรู้แลกเปลี่ยนกันนะครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2015, 08:58:52 น. »
รอฟังรอชมครับ

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 07:36:12 น. »

ทุกวันนี้ ซูเปอร์แมนไม่มี  มีแต่ซูเปอร์ทีม นะครับ

ผมเองก็ไม่ใช่ว่าจะรู้ไปทุกอย่าง 
ตามเว็บเมืองนอก เมื่อมีการถกหรือแสดงความคิด ซึ่งเป็นการต่อยอดให้ดีขึ้น
อาทิเรื่องของลำโพงที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว และเมื่อไม่มีทั้งความรู้และเครื่องไม้เครื่องมือสำหรับวัด เทส

มีทางเดียวคือ เรียนรู้จากผู้ที่เขาทำสำเร็จ  (ก๊อปปี้ DIY  ทำนองนั้น)
สิ่งที่อยากให้เป็นไปคือคล้ายๆ กับเป็นการระดมสมอง ประสบการณ์ แต่ละคนที่ผ่านมา
นำมาถกกัน เพื่อหาสิ่งที่ลงตัวที่สุดนะครับ

มันก็จะกลายเป็นซูเปอร์ทีมที่พัฒนาก้าวหน้าไปเรื่อยและอย่างรวดเร็ว

การช่วยกันหาความรู้ การออกไอเดียด้วยเหตุผลมีที่มาที่ไป
การทักท้วงเป็นสิ่งที่ดีครับ
บอกตรงๆ ว่า  ผมไม่สบายใจพอควรกับการทักท้วงลอยๆ แบบจิ้งจกทัก
เพราะอย่างที่บอกว่า ผมไม่อาจรู้ ไม่มีประสบการณ์ไปทุกด้าน

ผู้ใหญ่บอกว่า เมื่อจิ้งจกทัก  ก็ให้หยุดเสีย

คิดแล้ว ผมคงต้องเลิกเขียนเล่าเรื่องทำนองนี้ละครับ
เขียนเรื่องมะลิ เขียนเรื่องดินฟ้าอากาศสนุกกว่าเยอะเลย
ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมาตลอดครับ

และขอขอบคุณ คุณกูเกิ้ล คุณยูทูบที่ให้ความรู้กะผมมาตลอดครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 10:14:51 น. »
เอ๋ามันมีอะไรในหน่อไม้ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 12:40:13 น. »
 :happy:ฮ่วยๆ คันแม่นผมผมกะขอโทษป๋าเด้อครับ อยากให้เขียนให้เล่าต่อไปครับติดตามอ่านทุกครั้งครับแต่ไม่รู้จะแสดงความคิดเห็นยังไงเพราะยังไม่มีความรู้มีแต่จะมาหาควารู้ครับ  :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2015, 12:42:37 น. โดย tidjoy »