ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเพิ่มเติมฟังก์ชั่นเมดเล่ย์นะครับ  (อ่าน 2340 ครั้ง)

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
ขอเพิ่มเติมฟังก์ชั่นเมดเล่ย์นะครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2007, 15:37:35 น. »
ใน build ถัดไปรบกวนขอฟังก์ชั่นนี้ด้วยนะครับคุณ x-men(เอาไปออกงานมาหลายงานแล้ว)

1. หากเราเล่นจังหวะต่อกันเร็วๆช่วงห่างระหว่างที่ต่อเพลงคือสลับจาก player1 ไปยัง player2 จังหวะก็ต่อกันดีไม่สะดุด แต่พอช่วงที่เราลดจังหวะมาเป็น 100 นิดๆ แล้วต่อเพลง ช่วงที่ว่างที่ต่อเพลงจะต่อเร็วจนเหมือนมันสะดุด(คือจังหวะที่4 ของเพลงก่อนหน้า ไปยัง จังหวะที่ 1 ของเพลงต่อมา)ถ้าเราสามารถกำหนดค่าหน่วงระหว่างช่วงนี้ได้เป็น millisecond ได้ก็จะดีมากครับ

2. ฟังก์ชั่นต่อเพลงอัตโนมัติที่ทำมาคือจะดูห้องสุดท้ายแล้วจึงตัดเป็นเพลงใหม่เองบางเพลงก็ต่อได้ดีครับ แต่ส่วนหนึ่งยังให้โปรแกรมต่อเองมันก็ไม่เนียนเพราะบางครั้งจังหวะกลองหมดแล้วแต่เมโลดี้ยังอยู่จึงต้องสั่งเปลี่ยนเพลงเอง ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ อยู่ตรงที่หากช่วงที่เราสั่งเปลี่ยนเพลงเองมันตรงกับช่วงที่โปรแกรมก็สั่งเปลี่ยนเองอัตโนมัติด้วย มันจะเกิด rror มากมายเช่นเล่นเพลงใหม่แต่เคอร์เซอร์ไม่วิ่ง โปรแกรมค้างไปบ้าง หรือบางครั้งจังหวะกลองก็ตีรัวและมั่วจนวิ่งไปปิดเสียงแทบไม่ทัน ;D จะดีหรือเปล่าครับถ้าเลือกได้ว่าจะให้มันต่อเองหรือเราสั่งต่อเพลง(อันนี้เกิดบ่อยมากครับ อายเจ้าภาพจัง ;D)

3. ฟังก์ชั่นนี้อยากให้มีมากครับ คือสร้างจังหวะลูกส่งกลองเอง ตัวลูกส่งของท่านผู้ใหญ่ก็ดีอยู่นะครับ แต่ถ้าต่อเพลงจำพวกจังหวะสามช่าหรือหมอลำเร็วลูกส่งมันไม่ค่อยสวย ถ้าสร้างเองได้จะดีมากครับ

4. อันนี้อยากให้ดูให้หน่อยครับ ถ้ากด \ ครั้งที่3 มันให้เลือกห้องที่จะเริ่มเล่น ปัญหามันอยู่ที่หากเพลงนั้นเป็น multiple tempo มันจะเอ๋อเหรอตอนเริ่มเล่นเพลงนั้นทันทีทุกเพลงครับ(ลองดูเพลงพ่อบักเบนซ์ เริ่มที่ห้อง 25)

คงไม่มากไปนะครับ รบกวนท่านช่วยพิจารณาละกันคร้าบ ;D ;D ;D