ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยว SB Live 24bit External  (อ่าน 5091 ครั้ง)

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • HL#5F64245F From (MP)
รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยว SB Live 24bit External
« เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 01:43:03 น. »
จากการใช้งานภาคสนามจะพบปัญหาอย่างหนึ่งคือ กระเดื่องจะหายไปบ่อยมาก ทดลองปรับแต่งหลายๆอย่างแล้วก็ไม่ดีขึ้น เท่าที่อ่านจากกระทู้เก่าๆแล้วพบว่ามีผู้เจอปัญหานี้เหมือนกัน ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ :'( เพราะซื้อมาใช้แล้ว เคยได้ยินว่ามีรุ่น NX ที่เล่นได้ดี(คุณหนุ่มเมืองน่านเคยแนะนำแต่ราคาแพงสู้ไม่ไหว) รบกวนด้วยนะครับ :) :) :)

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยว SB Live 24bit External
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 05:27:57 น. »
ไม่มีทางแก้ปัญหานี้ได้ แม้แต่ Audigy Nx ใครหลงซื้อมาละก็เจ๊งครับ ผมเคบทดสอบแล้ว ก็อาการคล้ายๆกัน จะให้ดี USB ถอยห่างๆเลย

mildly

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยว SB Live 24bit External
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 08:03:45 น. »
น่าจะเป็นที่ USB ด้วยหรือเปล่าครับ เครื่องคุณเป็น USB 1.1 หรือว่า 2.0  ถ้ายังเป็นรุ่นเก่าอยู่ลองหาการ์ดที่แปลงเป็น USB 2 มาลองใช้ดู

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 11:49:22 น. »
ใช้กับ notebook ครับ ตอนเล่นเพลงไม่สะดุดแต่กระเดื่องหาย ส่วน usb ที่ใช้ก็ลงไดรเวอร์เป็น 2.0 อาการนี้ทำผมงงจริงๆแต่ยังไงจะลองหาวิธีแก้ไปเรื่อยๆเพราะหลวมตัวไปซื้อมาแล้ว :'( หรือจะเป็นเพราะ voice polyphonic น้อยหรือเปล่า ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 12:03:42 น. »
ผมก็เป็นเหมือนท่านครับ มันจะหายเป็นบางเม็ดครับโดยเฉพาะ สามช่า จังหวะที่กระเดื่องเหยียบในจังหวะยกนี่จะหายบางครั้งแต่ก็ไม่มากเท่ไหร่เป็นบางเพลงครับ
แต่ผมยังไม่ปักใจเชื่อว่าเป็นที่ USB พอร์ทครับ ลองค่อยๆคลำดูครับ ถ็า เป็นที่ USB ผมว่าอาการมันน่าจะหนักกว่านี้ครับ
ผมก็กำลังหาทางอยู่ครับ

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 19:53:29 น. »
นั่นแหล่ะครับปัญหาใหญ่ ผมว่าคุณTheerapans กับผมลองมาหาข้อมูลแก้ปัญหาดูนะครับว่าน่าจะทำอย่างไร เจ็บใจจริงๆครับซื้อมาแล้วใช้ไม่สมบูรณ์(คุณหนุ่มเมืองน่านเคยบอกแล้วนะเนี่ย คุณหนึ่งเซอร์วิสก็ด้วย) เท่าที่น่าจะทำได้ตอนนี้ หาตัว PCI to PCMCIA ที่มีขายแต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ เพราะโน๊ตบุกมี PCMCIA อยู่แล้ว ทีนี้ผมก็เอา SB LIVE Value แบบ PCI ตัวเก่ามาเล่นได้ ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ช่วยหาให้ด้วยนะครับ

อันนี้ลิงก์จากเว็บฝรั่งที่มีขาย http://www.mobilityelectronics.com/expansion/products/cardbus_expansion/1slot/index.html

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 21:08:27 น. »
คำแนะนำ อย่าเล่นเพลง 3 ช่า หมอลำ ลูกทุ่ง ถ้าจะเล่นให้ส่งแทรกกลองไปให้ Sound Module เล่นแทน 

tharachdx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 21:14:34 น. »
Soundfont ขนาดไม่เกอน 21 เมก เวิร์คสุดๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 22:06:23 น. »
 ;Dตัว PCI to PCMCIA ที่มีขายแต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ เพราะโน๊ตบุกมี PCMCIA อยู่แล้ว ทีนี้ผมก็เอา SB LIVE Value แบบ PCI ตัวเก่ามาเล่นได้  ;D

ถ้าหากว่าท่าน Alesis ทราบรายละเอียดและราคาแล้วอย่าลืมมาบอกกล่าวด้วยนะครับท่าน

chollathee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 22:10:42 น. »
PCMCIA to PCI ครับ  ท่านพูดกลับกัน (เอ๊ะ...หรือว่าตั้งใจ)

เหอ ๆ ๆ คลิกเข้าไปดูแล้ว โอ้...พระเจ้า  999$

เอา 36 คูณ เกือบ 3 หมื่นหก

ป๊าด...ใครจะไปซื้อลง

งั้นเปลี่ยนมาซื้อซาวนด์ทำเพลงแบบ External ที่ต่อทาง Firewire Port มา แล้วให้พี่วิทย์ขา ทำโปรแกรมเล่น VSTi Support ไม่ดีกว่าเหรอ อิ อิ ;D

chollathee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 22:21:18 น. »
ค้นไปค้นมา ตัวนี้ชักน่าสนใจแฮะพี่วิทย์ขา

http://www.proplugin.com/product.detail.php?lang=th&cat=32872.32874&id=631456

http://www.m-audio.com/products/en_us/FireWire410-main.html

เสียบไมค์ได้ด้วย มีปรีไมค์พร้อมปุ่มปรับให้อีกต่างหาก

Output ตั้ง 8 ช่องแน่ะ (4 Stereo) สะใจมั้ยท่านผู้ชม ;)

หมื่นห้ากว่า ๆ เอง

ถ้าพี่วิทย์ขา ทำโปรแกรมซัพพอร์ต น้องก็จะซื้อมาลองเล่นดูครับ vb vb ;D

เดี๋ยวขาย 3.9 เก็บตังมาซื้อดีกว่า อิ อิ

GM Thai Mix v4.0 จะโลดแล่นบนบนซาวนด์อื่นนอกจาก Creative เส็งเคร็งซะที เหอ ๆ ๆ

chollathee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 22:38:36 น. »
ยั่วน้ำลายหลาย ๆ คนเล่นดีกว่า

กับซาวนด์การ์ดดี ๆ ทั้งนั้น... ;D ;D ;D

ยั่วกิเลสตาวัฒน์อีกคน เหอ ๆ ๆ ๆ

ตัวนี้โหงวเฮ้งดีแฮะ...ขั้วต่อชุบทอง 24K ด้วย Audiophile เลยนะนั่น
6 IN (2 Analog, 2 Digital-Coax, 2 Mic), 10 Out (4 RCA, 4 TRS, 2 Digital-Coax)
http://www.proplugin.com/product.detail.php?lang=th&cat=32872.32874&id=202045
16,900฿

http://www.esi-pro.com/viewProduct.php?pid=16&page=1

ตาวัฒน์ ตาวิทย์ขา ตาป๊อก ตา ฯลฯ

สนปะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 23:06:40 น. »
 ;D ;D แล้วไอ้เจ้า Audigy NX ที่เพี่งไปถอยมาหมาดๆจะเอาไปเก็บไว้ที่ไหนดีล่ะทีนี้ เอามายั่วอย่างนี้อยากด้ายอยากด้ายยยย ;D ;D

chollathee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 23:13:28 น. »
หรือว่า...น้องซื้อมาก่อน แล้วให้พี่วิทย์ขา เอาไปลองเล่น แล้วทำโปรแกรมซัพพอร์ตมันดี อิ อิ

;D ;D แล้วไอ้เจ้า Audigy NX ที่เพี่งไปถอยมาหมาดๆจะเอาไปเก็บไว้ที่ไหนดีล่ะทีนี้ เอามายั่วอย่างนี้อยากด้ายอยากด้ายยยย ;D ;D

โยนลงบอร์ดซื้อขายซัก 3.5k รับรอง มีคนจองเป็นแถว อิ อิ ;D ;D ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2007, 09:04:53 น. »
ไปซื้อมาลองเลย อีตาน่าน การลงทุนคือความเสี่ยง อิอิ  ;D

chollathee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2007, 09:15:28 น. »
ไปซื้อมาลองเลย อีตาน่าน การลงทุนคือความเสี่ยง อิอิ  ;D

ดู ๆ แล้ว ESI QuataFire 610 นี่น่าสนแฮะ...

ดูขั้วต่อ ดูรูปร่างหน้าตา โหงวเฮ้ง ของมันแล้ว น่าจับมาเป็นสมาชิก C-CEW SERVICE STUDIO ชะมัด

เหอ ๆ ๆ ๆ แต่...ตอนนี้บ่มีตังอ่ะ

เอาไว้ขาย 3.9 ก่อนนะ แล้วค่อยซื้อ

อ้อ...คงต้องโยน ESI Juli@ ลงบอร์ดซื้อขายด้วยมั้ง อิ อิ ซัก 3.5k - 4k ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2007, 10:45:33 น. »
และเดี๋ยวอีกสักครู่ ตาวัฒน์ ก็จะมาถามว่า ใช้มันไปซื้อเกาเหลาหน้าปากซอยมาแกล้มกับเบียร์ได้หรือเปล่า

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2007, 17:06:45 น. »
ถ้ายังงั้นผมขอคำแนะนำจากท่านหนุ่มเมืองน่านอีกหน่อยละกันครับว่า ถ้าเราแยกส่วนกลองกับเมโลดี้จะเวิร์กกว่ามั้ย คือว่าผมแต่งไฟล์ซาวด์ฟอนต์ใหม่เป็น 2 ไฟล์ อันหนึ่งมีแต่กลอง อีกอันมีแต่ melodic line ให้ internal soundfont เล่นกลอง ส่วน sb live xt เล่นส่วนเมโลดี้ทั้งหมด(ใช้extreme) จะทำได้หรือไม่และทำยังไง แต่ผมคิดว่าถ้าทำได้อาจจะมีปัญหาเรื่องการ delay ของสัญญาณหรือเปล่า คงต้องขอคำแนะนำและลองอีกเรื่อยๆล่ะครับ ;D ;D

PCMCIA to PCI ครับ  ท่านพูดกลับกัน (เอ๊ะ...หรือว่าตั้งใจ)

อันนี้ง่วงจัดครับเลยพิมพ์สลับกัน :laugh:

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2007, 18:00:28 น. »
ยังไงก็แก้ปัญหาเรื่องกลองไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นผมจะขายทำไม เหอะๆ ถ้าเล่นผ่าน xtream ผมว่ามันหน่วงแน่นอน เลิกล่มความคิดได้เลย เพราะปัญหามันเกิดจากการ์ดเสียง ไม่ใช่ soundfont

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2007, 00:35:59 น. »
ยินดีด้วยครับที่เริ่มมาใกล้ทางสว่างแล้วครับ และขอเป็นกำลังใจในความพยายามครับ
ส่วนของผมตอนนี้มีปัญหาเรื่องวินโดว์อยู่ครับ ยังไงก็จะลองพยายามด้วยครับแต่ก็หวังว่าท่านอาจจะค้นพบก่อน
เพราะผมจะได้ใช้เทคนิคเดียวกับท่าน อิๆๆ สู้ต่อไปท่าน Alesis ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2007, 11:55:04 น. »
เห็นด้วยครับ พยายามต่อไปให้ถึงที่สุด ผมคอยเอาใจช่วยครับ