ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ Sound Card กับ Sound Module ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4301 ครั้ง)

thaworn

• บุคคลทั่วไป
ช่วยเปรียบเทียบ Sound Card กับ Sound Module ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2007, 08:40:38 น. »
 ??? จะได้นำมาพิจารณาเลือกใช้ ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน , ประสิทธิภาพ , ความเร็ว , ความยากง่ายในการใช้งาน , ราคา , หรืออื่นๆ และ Sound Module จะใช้งานแบบ Sound Font ได้หรือเปล่า ขอบคุณ  :angel:

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: ช่วยเปรียบเทียบ Sound Card กับ Sound Module ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 09:47:19 น. »
ความยากง่าย พอๆกันครับ มันมีวิธีการใช้งานที่แตกต่างออกไป ราคา อยู่ที่ว่าจะเปรียบเทียบกับอะไร ความเร็ว ก็เหมือนกัน ประสิทธิภาพ อยู่ที่คอมพิวเตอร์ ต่อให้มีโมดูลเครื่องคอม ไม่ดี ก็ไม่มีประสิทธิภาพ  สรุป แล้วแต่จะเลือกเล่น ชอบอันไหนเล่นอันนั้น เพราะว่าเสียงมันต่างกันมาก หาอ่านๆเอาในบอร์ดนี้นะ ไม่มีใครอยากจะอธิบายแล้วละครับ หลายร้อยรอบแล้วที่มีคนถามแบบนี้

touch

Re: ช่วยเปรียบเทียบ Sound Card กับ Sound Module ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 10:20:40 น. »
ผมจะตอบง่ายๆครับ ซาวด์โมดูล เสียงไหนเสียงนั้น ไม่เหมือนซาวด์ฟ้อนท์ เลือกได้ครับ ไม่ชอบเสียงไหนก็ลบออกโหลด ตัวใหม่เข้าไป ง่ายนิดเดียว แต่เครื่องต้องมีประสิทธิภาพดีหน่อยครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 10:26:50 น. »
ผมมี Sound Module ทุกยี่ห้อ ผมยังชอบ Soundfont เลยครับ เบื่อเสียงไหนเราก็เปลี่ยนได้ตามใจเรา....หุหุ  ;D

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 12:20:49 น. »
อืม ผมไปตามงานของคนอื่นที่เค้าเล่น sound module พอกลับมาฟังที่บ้านตัวเอง เหมือนของตัวเองแปลกๆยังไงก็ไม่รู้ เพราะที่ไหนที่ไหนเค้าก็เล่นแต่ Sound module เจอพวกบอกว่า เล่น Soundfont ไม่กลัวล่มเหรอไง ผมละเซ็งจริงๆ ไม่รู้จะอธิบาย ไอ้พวกไม่เป็นคอมยังไงดี  เซ็ง อิอิ

mildly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 13:01:45 น. »
Sound Card + Sound font
1. ราคาถูกกว่า (SoundCard+Soundfont+เพิ่มแรม 512mb+eXtrem Karaoke ราคารวมประมาณ 4,000.-)
2. ความหลากหลายของเสียงมีมากกว่า เลือกได้ ขึ้นอยู่กับ Soundfont ที่มีผู้ทำออกมา มีรุ่นใหม่ ๆ ออกมาเรื่อย ๆ
3. ขนย้ายสะดวกเพราะมีแค่คอมต่อจาก Soundcard เข้า Mix ได้เลย
4. ความยากง่าย ไม่ยากครับถ้าใช้โปรแกรมคล่องแล้วทุกอย่างก็ควบคุมได้หมด

Sound Module (ผมไม่เคยเล่นและไม่มีเป็นของตัวเองแต่ประมวลความรู้รวบรวมมาจากในเวบบอร์ด)
1. ราคาแพงกว่า (8,000.- ขึ้นไป)
2. ถ้าคอมตัวเดิมเล่นโปรแกรมคาราโอเกะได้อยู่แล้ว ไม่ต้องอัพเกรดเครื่องเพิ่ม
3. การต่อสายต้องต่อออกจากคอมเข้า Sound Module แล้วต่อเข้า Mix
4. ความยากง่าย ไม่ยากถ้าใช้งานคล่องแล้ว

ประสิทธิภาพไม่ค่อยต่างกันขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบแนวเสียงแบบใด Soundfont หรือ Sound Module ก็ต้องดูอย่างอื่นประกอบอีกว่าใช้งานประเภทไหน ตามบ้านหรือออกงานกลางแจ้ง โปรแกรมคาราโอเกะที่ใช้งานอยู่ สเป็คเครื่องคอมที่ใช้อยู่

ส่วนตัวผมใช้ soundfont ก็โอเคแล้ว ร้องเล่นในบ้าน หรือลานหน้าบ้าน 2-3 โต๊ะ ก็สบายมาก แค่นี้ก็รับจัดงานวันเกิดไม่หวาดไม่ไหวแล้ว (วันเกิดอยากจะกิน/เกิดอยากสนุกของเพื่อน ๆ มีแทบทุกวัน อิอิ)

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 15:25:22 น. »
พอดีวันนี้จะไปงานวันเกิด เดี๊ยวถ่ายรูปมาให้ดู เค้าไม่ได้เป็นวงดนตรีหรอก แต่เค้าเอาเครื่องมาทำที่ผมไป เดี๊ยวได้รู้กัน ว่าจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ ตุ๋ยบางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9C399B , HL69D555D5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 16:13:44 น. »
ทุกท่านคงเข้าใจผิดแล้วหละครับ กระทู้เขาถาม sound cardกับsound Moduleครับไม่ไช่soundfontครับผมอ่านแล้วยังงง ๆ???ครับ

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 16:24:51 น. »
ทุกท่านคงเข้าใจผิดแล้วหละครับ กระทู้เขาถาม sound cardกับsound Moduleครับไม่ไช่soundfontครับผมอ่านแล้วยังงง ๆ???ครับ

??? จะได้นำมาพิจารณาเลือกใช้ ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน , ประสิทธิภาพ , ความเร็ว , ความยากง่ายในการใช้งาน , ราคา , หรืออื่นๆ และ Sound Module จะใช้งานแบบ Sound Font ได้หรือเปล่า ขอบคุณ  :angel:
เค้าถามเกี่ยวกับการใช้ร่วมกับ soundfont ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ตุ๋ยบางปู

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9C399B , HL69D555D5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 16:33:27 น. »
นั้นผมใช้ sound module ดีกว่าครับ
 1.เป็นวัตถุที่ซื้อมาใช้แล้วมีมูลค่าอยู่ในตัวครับ สมารถซื้อขายได้ครับ
    รับรองไม่ขาดทุนแน่นนอนครับ...ง่ายๆๆ ราคาไม่ตก :angel: :angel:

mildly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 16:44:26 น. »

1. ใช้ Soundcard ควรต้องมี Soundfont ครับ เสียงถึงจะออกมาดี การปรับแต่งเสียงจะอยู่ที่ Software ที่ซัพพอร์ทไดร์เวอร์ของการ์ด เพราะเสียงจะไปประมวลผลที่ Sound Card แล้วจึงส่งสัญญาณเสียงออกมา
2. ใช้ Sound Module ไม่ต้องมี soundcard ก็ได้ครับ เสียงต่าง ๆ จะส่งออกทาง MiDI port หรือ USB Port ซึ่งขึ้นอยู่กับคอมพิวเตอร์ของคุณ แล้วไปปรับแต่งเสียงที่ตัว Sound Module ครับ

hs3pou

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2007, 10:03:10 น. »
อะไรก็ดีครับ  อยู่ที่เรานำไปใช้ หรือว่าการปรับแต่ง การค้นคว้าหาความรู้ครับ  พี่น้อง

thaworn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2007, 11:19:03 น. »
ขอบคุณครับ แต่ละท่านอธิบายได้อย่างดี พอจะเข้าใจแล้วครับ เหมือนกับว่า Sound Card เมื่อใช้งานกับ Soundfont จะทำงานด้วย Software ที่อ่อนตัวกว่า และ Sound Module ทำงานด้วย Hardware ที่เสถียรภาพดี คุณภาพของเสียงอยู่ที่ปัจจัยอื่นๆ ด้วย ทำให้ผมตัดสินใจเลือกว่าจะต้องเอาทั้ง 2 อย่างที่หลายๆ ท่านได้อธิบายเปรียบเทียบ ขอบคุณอีกครั้งครับ

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2007, 12:39:21 น. »
จะว่ามันเป็น software มันก็ไม่ใช่ซะที่เดียวนะผมว่า เพราะมันประมวลผลในตัวการ์ด ออกมาเป็น MIDI ไม่ได้ออกมาในรูปของ wave ที่เหมือนกับ VSC หรือ Vsampler เพราะเจ้า Soundfont มันเป็นคลังเสียง ถามว่ามันเสถียรสู้ Hardware ไม่ได้เหรอ ก็อาจจะน้อยกว่า  แต่เท่าที่ผมจับเล่นมาปีกว่าๆ  มันก็ไม่เคยรวนเลยนะ เล่นผ่านมาไม่รู้กี่สิบงานแล้ว เหอะ แต่ละงาน อย่างต่ำก็ 4 ชั่วโมง เคยเล่นกันสุดๆก็ 6โมงเย็น ยันตี 3 มันก็โอเคน ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด มันอยู่ที่เครื่องคอมเรามากกว่าคับ ถ้าคอมเราเสถียร มันก็เสถียร แต่ตอนนี้ผมไม่มอง Hardware อีกแล้วเพราะผมสามารถปรับมันได้อิสระ ซึ่งสมัยก่อนยังไม่ค่อยประทับใจตรงที่ว่ามันปรับอะไรไม่ได้ แต่เดี๊ยวนี้พัฒนาจนมันแยกชุดกลอง ชุดดนตรีได้ ก็จบ ก็เหมือนเราเล่นโมดูลแถมเสียงดี ไม่ต้องขนย้ายเยอะด้วย สายก็ต่อนิดเดียว จบ ปลื้ม