ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจัดการ In Ear Monitor สำหรับวงดนตรีสด  (อ่าน 1760 ครั้ง)

ออฟไลน์ อลงกต

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
สอบถามเรื่องการจัดการ In Ear Monitor สำหรับวงดนตรีสด
« เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2019, 17:33:32 น. »
สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ จะมาสอบถามวิธีการจัดการ In ear monitor สำหรับวงดนตรี
คือ คำถามง่าย ๆ ครับ ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่ ช่องที่ส่งออกไปยัง Monitor stage หรือ In ear ก็ตาม
จะนิยมใช้ Aux ทีนี้ ถ้า Aux มีแค่ 4 ช่อง แต่นักคนตรีมี 6 คน และทุกคนใช้ in ear กันหมดเลย
ช่อง Aux มันก็จะไม่พอ บางเคยเจอว่า นักร้องบางท่าน เขาขอแยกเสียงดนตรีไปหูซ้าย เสียงร้องไปหูขวาด้วย
แปลว่า ต้องใช้ 2 Aux ในการ support เขา ถูกต้องมั้ยครับ
แล้ววงใหญ่  ๆ ที่สมาชิกเยอะ เขาจัดการยังไงกันมั่งครับ

ขอคำชี้แนะ

:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
สอบถามเรื่องการจัดการ In Ear Monitor สำหรับวงดนตรีสด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2019, 20:28:55 น. »
เท่าที่เคยเจอวงเล่นสดปัจจุบันจะเป็นมิกซ์ดิจิตอล AUX เยอะ    แต่ถ้ามีไม่พอก็ต้องจัดตามสภาพครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2019, 12:34:13 น. »
4 Aux ไม่พอใช้แน่ๆ วงดนตรี 4 ชิ้นก็ใช้ 5 Aux สำหรับนักดนตรี ก็คนละ Aux อีก 1ก็เป็นชุดหน้าสำหรับนักร้อง

เวลาไปงานเจอบางเจ้า มีแค่4 Aux เราก็แชร์ Aux นึงให้ฟังสองคน ก็ใช้กันได้ ถ้าเวทีไม่ใหญ่นัก

จะเป็น In Ear หรือ แบบทั่วไปวางนอนก็ตาม จำนวนAux ก็ไม่น่าจะน้อยกว่านี้

แต่ In Ear ทำซาวด์ง่ายกว่า ไม่มีตัวแปรเรื่องฟีดแบ็ค ไม่เปลืองที่วางตู้ เวทีก็จะไม่รก

มิกซ์ใช้กับวงควรหาไม่น้อยกว่า 4 Aux ถึงจะสะดวก

มิกซ์สมัยนี้ส่วนใหญ่มีให้เป็นสิบๆ Aux

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2019, 10:15:41 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
แต่ Mixer ที่เป็นดิจิตอล ก็ราคาสุดโหด งานน้อย ๆ อย่างผมคงไม่คุ้มที่จะลงทุนขนาดนั้น

เคยได้ยินคนกล่าวไว้ (นานมากแล้ว) ว่า Mixer ดิจิตอลคุณภาพที่ใช้งานได้จริง ราคาเป็นแสน
ต่ำกว่านั้นอย่าไปเล่น ฟังแล้วก็ โหย ต้องปานนั้นเลยเหรอ งานหลักพัน จะไปลงทุนหลักแสน มันก็ใช่ที่

เห็น Mixer Digital ขนาดเล็ก ราคาพอจับต้องได้อย่าง Behringer X-Air 18
ไม่ทราบคุณภาพ เป็นยังไงบ้างครับ คือดูรีวิว ก็จะมีแต่แง่บวก มีอะไรที่เป็นข้อเสียมั้ยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2019, 10:35:30 น. »
แต่ Mixer ที่เป็นดิจิตอล ก็ราคาสุดโหด งานน้อย ๆ อย่างผมคงไม่คุ้มที่จะลงทุนขนาดนั้น

เคยได้ยินคนกล่าวไว้ (นานมากแล้ว) ว่า Mixer ดิจิตอลคุณภาพที่ใช้งานได้จริง ราคาเป็นแสน
ต่ำกว่านั้นอย่าไปเล่น ฟังแล้วก็ โหย ต้องปานนั้นเลยเหรอ งานหลักพัน จะไปลงทุนหลักแสน มันก็ใช่ที่

เห็น Mixer Digital ขนาดเล็ก ราคาพอจับต้องได้อย่าง Behringer X-Air 18
ไม่ทราบคุณภาพ เป็นยังไงบ้างครับ คือดูรีวิว ก็จะมีแต่แง่บวก มีอะไรที่เป็นข้อเสียมั้ยครับ

ในยุคที่คนแห่ไปเล่นดิจิตอล   มิกซ์อนาล๊อคตัวใหญ่ AUX เยอะๆมือสองบางตัวถูกกว่ามอเตอร์ไซค์มือสองก็มี  ฝากให้คิดแทนที่จะมาบ่นว่าไม่คุ้มลงทุนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มีนาคม 2019, 10:42:21 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2019, 15:26:20 น. »
ในยุคที่คนแห่ไปเล่นดิจิตอล   มิกซ์อนาล๊อคตัวใหญ่ AUX เยอะๆมือสองบางตัวถูกกว่ามอเตอร์ไซค์มือสองก็มี  ฝากให้คิดแทนที่จะมาบ่นว่าไม่คุ้มลงทุนครับ
อันนี้ผมเห็นด้วย เสียงอิ่มหนา แต่ข้อด้อยคือ อายุมันมาก เป็นไม้ใกล้ฝั่ง เราเอามาใช้งานหนัก มันจะกระเสาะกระแสะ

เดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้วครับ สีช้าห้าหมื่น ก็ได้ 24 ช่อง สิบกว่า AUX แล้ว

สองหมื่นกลางๆ ก็ 18 ช่อง 6 AUX ต่ำสุด อย่าง Behringer X-Air 18

ตัวนี้ไม่ถึงสองหมื่น ฟังชั่นเหมือนตัวบน ที่ไม่เหมือนคือแจ็คต่อ AUX เป็นแจ็คโฟน ไม่ใช่แคนนอน กับอินพุท17-18 เป็น RCA

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2019, 17:38:38 น. »
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับผม

:thank1: :thank1: :thank1:

Pasqualle

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2019, 16:32:25 น. »
แต่ละตัวนี้ราคาไม่ธรรมดาแน่นอน