ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ  (อ่าน 9752 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ
« เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 09:17:09 น. »
ขอคำแนะนำ ชี้แนะ เสนอแนะด้วยครับ
การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ ระหว่างการต่อ 2 แบบ

1.   MIC----->EQ------>MIXER

2.   MIC----->MIXER----->INSERT EQ

ทั้ง 2 แบบเสียงที่ได้ต่างกันไม๊ครับ ปล.ขณะนี้ยังไม่ได้ทดลองครับรอ EQ จากท่าน พ.พล มาถึงว่าจะเอาคัทไมค์ครับจึงขอคำแนะนำก่อนครับ :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
Re: การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 09:35:39 น. »
ขอคำแนะนำ ชี้แนะ เสนอแนะด้วยครับ
การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ ระหว่างการต่อ 2 แบบ

2.   MIC----->MIXER----->INSERT EQ

ทั้ง 2 แบบเสียงที่ได้ต่างกันไม๊ครับ ปล.ขณะนี้ยังไม่ได้ทดลองครับรอ EQ จากท่าน พ.พล มาถึงว่าจะเอาคัทไมค์ครับจึงขอคำแนะนำก่อนครับ :thank1: :thank1: :thank1:
"""""""""""อยากรู้ด้วยคนครับ.........ขอขอบคุณ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 09:51:50 น. »

ไม่ต่างครับ  แล้วแต่สะดวก  แต่ให้ระมัดระวังเรื่องอัตราการขยายของเกนอินพุตเอ้าท์พุต  คุมให้ดี  ไม่งั้นสัญญาณแรงเสียงแตก 
ต่อแบบแรก  เหลือช่องอินเสิรทไว้ใช้กับคอมเพรสเซอร์

ผมเคยใช้แบบแรก   สะดวกดี

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 10:27:20 น. »
ขอบคุณคุณหมอน้านพครับ :thank1:

ออฟไลน์ บรรเจิด

• ระดับ 4
  • *
  • 562A2D25 (เลิศรัก)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 10:32:08 น. »
ไม่ต่างครับ  แล้วแต่สะดวก  แต่ให้ระมัดระวังเรื่องอัตราการขยายของเกนอินพุตเอ้าท์พุต  คุมให้ดี  ไม่งั้นสัญญาณแรงเสียงแตก 
ต่อแบบแรก  เหลือช่องอินเสิรทไว้ใช้กับคอมเพรสเซอร์

ผมเคยใช้แบบแรก   สะดวกดี

พลอยได้ความรู้ กับเขาไปด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 10:53:29 น. »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 11:42:14 น. »

[/quote]
ต่อแบบนี้จะมีปัญหากับคอมเพรสที่มี gate หากเราตั้งค่า threshold  ไว้มากๆ(หมุนตามเข็มนาฬากา  เวลาเสียงเบาๆ gate ไม่เปิดกว่าจะเปิดต้องได้ระดับความแรงของเสียงที่ตั้งไว้   เสียงจะขาดๆหายๆ

raysoundmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 11:14:16 น. »

การต่อทั้งสองวิธี..ได้ผลแทบไม่แตกต่าง..เมื่อใช้หูและความรู้สึกเป็นตัวตัดสินครับ

การเลือกใช้งาน..แต่ละแบบ..ขึ้นอยู่กับ..
สถานการณ์เฉพาะหน้า..ความสะดวก..และชนิดของสายที่เรามีอยู่..มากกว่า
( วิธีที่ดีที่สุด..อาจไม่จำเป็นต้องถูกนำมาใช้..เสมอไปครับ )

แต่ถ้าไล่เรียงกันจริงๆแล้ว..น่าจะใช้แบบที่ 2 ครับ
.

ออฟไลน์ ลิลา

• ระดับ 4
  • *
  • 4DE62CF9 : 8628F957(MP)
การใช้ EQ คัทไมค์ ต่อแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2018, 15:16:18 น. »
ผมมีมิกซ์  ไมค์  คอมเพรสเซอร์  เอฟเฟคนอก  จะใช้อีคิวต่อคัทไมค์
มีวิธีต่ออย่างไรครับ