ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง  (อ่าน 77834 ครั้ง)

supachai 2

• บุคคลทั่วไป
.. ตู้เทอร์โบ มันต้องดีแน่ๆ .. เจ้าของถึงได้รักได้หวงขนาดนี้ .. เน่าแล้วยังใช้อยู่อีก ..

ออฟไลน์ addyanurak

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
เท่าที่ทราบมา ลำโพงเทอร์โบของร้านทิกเกอร์ซาวด์เขาจะกลับเฟทมา โดยที่เขาจะเชื่อมสายลำโพงตรงขั้วสปีคคอนตัวเมียหลังตู้ สายสีแดงเป็นลบ สายสีดำเป็นบวก
ถ้าเราไม่อยากให้เฟทกลับ ท่านก็เปิดตู้ลำโพงแล้วสลับสายตรงดอกลำโพงสายดำเข้าบวก สายแดงเข้าลบ เทอร์โบตู้นั้นก็จะเป็นเฟทปกติครับท่าน

ออฟไลน์ สมหวังsvs

• ระดับ 4
  • *
  • 7664DACF/8FE6CE58 อไก่ 129734AA 70952D8D น้ายอด
หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2018, 22:04:24 น. »
ยังมีหลายวงที่ใช้แบบเบสเฟสๆ555ฟังแล้วน่ากลัว

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ ศรชัยมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 8F666597 - จากท่าน ชา นครนม
หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2018, 05:51:22 น. »
ผมไม่แน่ใจว่าผมไม่รู้หรือว่าฉลาดน้อยก็ไม่ทราบ..คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคนรักชอบเครื่องเสียงมานานมากแล้ว แต่ไม่มีโอกาสที่จะเป็นเจ้าของได้แต่ฟังของคนอื่นเขา  ชีวิตผมเกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงมาตลอดเพราะว่าผมมีอาชีพรองเป็นนักร้องนักดนตรีนอกจากรับราชการแล้ว สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้พอมีเงินเหลือเก็บบ้างก็เลยซื้อเครื่องเสียงเป็นของตนเองเริ่มจากชุดเล็กๆข้างละเซทจนปัจจุบันมีข้างละ ๔ เซทลงทุนไปมากพอควร นี่ไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญ เกี่ยวกับหัวข้อในวันนี้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่าลำโพงซับเบสที่ผมใช้อยู่เสียงของมันไม่ค่อยถูกใจผมทั้งๆที่หลายคนเขาใช้อยู่ต่างชื่นชมมันว่าเสียงดี คนทำขายทำส่งขายไม่ทันเพราะว่ามีคนชอบใช้มากเหลือเกิน แต่ว่าของผมก็ซื้อมาจากเขาเหมือนกัน ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ จากร้านทอมมี่ของคุณฉัตรชัยสันป่าตอง เชียงใหม่ สองสามเดือนที่ผ่านมาผมเข้าเว็ปดูสูตรตู้ลำโพงซับ ดูที่สมาชิกวิจารณ์กันเกือบทุกวันเพื่อจะเอาเจ้าเทอร์โบอันเป็นที่รักของผมไปแลกเปลี่ยนหรือขายแล้วซื้อตัวใหม่มาใช้ ถึงตอนนี้อาจจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัยว่าเครื่องปรุงคุณ เพาเวอร์คุณเสียงห่วยหรือเปล่าเลยทำให้ลำโพงเสียงดีๆกลับห่วยไปด้วย ผมก็ขอบอกสมาชิกทั้งหลายว่า เครื่องปรุงที่ผมใช้อยู่มี มิกซ์ SPIRIT LIVE4/2 อีคิว KLARK-TEKNIK DN360 ครอส BSS FDS-310 คอลโทลเลอร์ BOSE รุ่นฮาร์ฟแร็ค เพาเวอร์เสียงกลางใช้  CERWIN-VEGA CV2800 ขับซับใช้ CERWIN-VEGA CV5000 และซาวด์ ESI 1808 สำหรับลำโพง กลาง แหลม ใช้ BOSE 802 II 4 ตู้  ซับเบส ใช้ เทอร์โบ ดอก P.AUDIO รุ่น PRO ACE 18 นิ้ว จำนวน 8ตู้  เวลาที่ผมเปิดเล่น เสียงหลังตู้ดังเพราะมากแต่เมื่อเดินมาหน้าตู้เสียงมันกลับแห้งๆไม่นุ่มเหมือนหลังตู้ เปิดดูในเว็ปทีสมาชิกวิจารณ์กัน ถ้าเป็นเทอร์โบต้องกลับเฟต ผมก็ลองกลับเฟตจาก BSS ดู ก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ลองกลับสายลำโพงที่สปีคคอนก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง บังเอิญผมเข้าไปดูในเว็ปไปเจอกับร้านที่ทำลำโพงขายอยู่ใกล้ๆกับบ้านที่ผมอาศัยอยู่ก็เลยโทรไปถามเขาเพื่อขอแลกลำโพง กับสูตรที่เขาทำขาย แต่เขาก็อธิบายให้ผมฟังว่าสูตรเทอร์โบเขาก็ทำแต่ว่าทุกตู้เขาจะกลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว ก็หมายความว่าเขาจะต่อ + เป็น - ผมก็มาเปิดตูดลำโพงตู้เทอร์โบทุกตู้ออกแล้วใช้ถ่านไฟฉายเช็คดู ปรากฎว่าทุกตู้กรวยกระดาษหุบเข้าก็แสดงว่ากลับเฟตแล้ว ทุกตู้เขาต่อสายแดงเข้าบวก ดำเข้าลบ แสดงเขาคงกลับสายที่สปีคคอนหลังตู้ ผมก็เลยกลับเสียใหม่คือเอาแดงเข้าลบ ดำเข้าบวก สรุปก็คือ ไม่ได้กลับเฟตแล้ว เสร็จแล้วก็ปิดตู้เข้าที่เดิมพร้อมลองเสียง เมื่อวานนี้ได้โอกาสมีเวลาก็เลยยกมาลอง 4 ตู้พอเปิดเครื่องเสร็จ ลองเปิด CD เพลงเก่าๆฟังดู โอว..แม่เจ้าเสียงเบสมันมาจาไหนก็ไม่รู้กระจกบ้านผมเสียงดังสนั่นทั้งๆที่ผมเปิดแค่นิดเดียวเองทุกครั้งเปิดจะเปิดจนไฟแดงที่เพาเวอร์ขึ้นยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่แต่เมื่อวานนี้เปิดไฟขึ้นแค่ 2ขีด ดังเหมือนคลื่นสึนามิเลย(เว่อไปเปล่า)แต่ว่ามันดังมากกว่าเดิมจริงๆ เบสลอยมาเป็นลูกๆ ยิ่งเดินห่างออกไปสัก 30-40เมตร เสียงยิ่งแน่น เวลาเบาเสียง เบสก็นิ่ม พอลองคาราโอเกะกระเดื่องมาเป็นลูกๆเลย เมื่อก่อนเวลาใครพูดถึงเทอร์โบ ผมจะยี้ แต่เวลานี้เดี๋ยวนี้ผมรักเทอร์โบแล้วครับ ขอบคุณ ท่านฉัตรชัย ที่แนะนำให้ผมใช้เทอร์โบครับ ผมไม่แน่ใจว่าทุกท่านที่ใช้เทอร์โบมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า แต่ถ้ามีลองกลับสายอย่างผมดูซิครับแล้วท่านจะพบว่าสวรรค์นี้มีจริง แต่ที่แน่ๆตอนนี้ผมกลับเฟตที่ BSS ได้แล้วครับ ลองกด REV ที่ BSS ดูเสียงต่างกันราวฟ้ากับดินครับท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านจนจบ ขอให้โชคดีมีความสุขกับเครื่องเสียงทุกท่านนะครับ....

ยินดีด้วยครับที่พบทางออก    :95:

ออฟไลน์ สมหวังsvs

• ระดับ 4
  • *
  • 7664DACF/8FE6CE58 อไก่ 129734AA 70952D8D น้ายอด
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2018, 07:27:58 น. »
มื้อคืนได้มีโอกาสไปนั่งดูหมอลำริมบึงเจ้าภาพบอกจ้างเป้นแสนๆดีใจนั่งหน้าตุ้ซะเลยน่าจะเป้นเทอโบครับถ้าดุไม่ผิดข้างละ12ใบ
พอเริ่มเล่นเท่านั่่นแหละตายๆนึกถึงกะทุ้นี้ขึ้นมาทันทีทั้งแห้งทั้งด้านทั่วด้านหน้าเวทีความนุ่มไปอยุ่หลังเวที

สงสารคนดูแท้เบสตึกๆตักๆ