ถามตอบปัญหาด้านโปรแกรม Karaoke > eXtreme Karaoke

Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme

(1/14) > >>

x-men:
สำหรับท่านสมาชิกที่ได้สอบถามการใช้งานมาเดี๋ยวเอามา Review ให้ดูอีกรอบครับ

ส่วนตัวอย่างการต่อเพลง Download ได้ที่นี่ครับ

1.การใช้งาน Option Medley ให้ตั้งค่าที่หน้าจอ ค้นหาเพลง หรือ หน้าจอคิวเพลง

1.1 ที่หน้าจอค้นหาเพลง ให้กดปุ่ม Shift+\ ก็จะขึ้นหน้าจอ Medley ดังนี้
RHYTHM เป็นการกำหนดจังหวะต่อห้องเพลงโดยการป้อนตัวเลข 1-10
PATTERN เป็นรูปแบบการต่อห้อง 0 คือห้องส่ง 1 คือจังหวะปกติ
TEMPO เป็นการกำหนดความเร็วการต่อเพลง 0 คือเท่ากับความเร็วเพลงที่เล่นก่อนหน้านี้ถ้้าเป็นเพลงแรกจะมีความเร็ว 150

เมื่อป้อนข้อมูลแล้ว กด Enter เพลงก็จะเข้าไปรอในคิวเพลงเพื่อเล่นเพลงแบบ Medley ต่อไป

จังหวะที่ใช้ต่อเพลง Medley

1.ลูกส่งของผู้ใหญ่บ้านฯ
2.ช่า ช่า ช่า
3.โซล
4.บีกิน
5.รุมบ้า
6.รำวง
7.เซิ้ง
8.กลองยาว
9.กัวราช่า
10.วอลซ์

โดยใช้ Pattern ดังนี้เลข 0 คือ ห้องส่ง เลข 1 คือจังหวะปกติ ตัวอย่าง 01110 หมายถึงเล่นจังหวะ 5 ห้องโดยมีห้อง 1 กับ ห้อง 5 เป็นลูกส่ง ห้อง 2,3,4 เป็นจังหวะปกติ

เมื่อต้องการเปลี่ยน Medley ในคิวเพลง (PlayList) เลื่อนแถบสีมาที่เพลง กด Shift+\ ก็แก้ไข Medley ได้เช่นกัน

Feature สำหรับท่านที่ใช้ Remote ครับ

1.กดลูกศรซ้ายขวาเข้าหน้าค้นหา
2.กดปุ่ม . ตรงแป้นตัวเลขจะเข้าหน้าจอคีย์บอร์ด
3.เลื่อนลูกศรไปที่ตัวอักษร กด Enter
4.กด . ก็จะเปลี่ยนการค้นหาเป็น Eng->Thai อักษร-> Thai สระ
5.กด Esc เพื่อออกจากหน้า คีย์บอร์ด

การตั้งค่าเวลาค้นหาเพลง และ เวลาของคิวเพลง กำหนดได้ที่ Option สำหรับท่านที่พิมพ์ไม่เก่งครับ (หาแป้นไม่ค่อยจะเจอ)

หน้าจอ Option ของ SoundFont

สำหรับ Midi Editor ยืดหดเห็นได้หลาย Track แล้วครับท่านท่านผู้ใหญ่ได้ขอมา

Drum Channel Patch

อีก Option สำหรับ Dual Monitor เพิ่มการปิดหน้าจอที่ 2 โดยไม่ต้องย่อก่อนได้เลย

พี่ตุ้ม:
ท่านx-menครับ ผมพิมพ์ชื่อเพลงแล้วกด shift+\enter ทำไมเพลงมันถึงไม่เมดเลย์ล่ะครับ หรือผมผิดขั้นตอนตรงไหนครับ แล้วเวลาผมพิมพ์ชื่อเพลงเสร็จพอเอนเทอร์เพลงก็จะเล่นเลย  แต่ผมยังไม่ให้มันเล่นผมต้องการใส่รายชื่อเพลงให้เยอะก่อนแล้วค่อยเล่นผมต้องทำด้วยวิธีใดครับ

x-men:
ให้ click check box ตรง Auto Play ออกครับถ้าต้องการเลือกเพลงแล้วไม่ให้เล่นเพลงทันที
ให้ click check box ตรง Clear Song ออก ถ้าไม่ต้องการให้ลบเพลงที่เล่นออกจากคิวเพลง

พี่ตุ้ม:
ต้องขอบพระคุณอีกครั้งครับท่าน x-men แล้วเมดเลย์ที่ไม่ยอมต่อเพลงกันล่ะครับ อย่างเพลงวณิพกกับบัวลอยล่ะครับ หยุดไปเกือบ3 วินาทีแล้วยังมีแชะๆๆอีกด้วยครับ อยากให้มันหมดเพลงก็ต่อเลยหรือเป็นเสียงจังหวะกลองกับเบสเพื่อไม่ให้นักดิ้นเสียอรรถรสน่ะครับ

พี่ตุ้ม:
ได้แล้วครับผิดพลาดที่ผมนี่เองไปเลือกเป็น0มันเลยไม่เมดเลย์  ขออภัยนะครับแล้วก็ต้องขอบคุณแทนชาวบ้านทุกท่านที่ได้ใช้โปรแกรมเหล่านี้มาหาความสุขจากการร้องเพลงด้วยครับ  ฝีมือ ฝีมือ สวัสดีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version