เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

สูตรตู้ลำโพง กับ เรื่องการกลับเฟส

(1/3) > >>

B_E:
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านข้อมูลจากพี่ๆ หลายๆ ท่านทำให้ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ผมเคยอ่านเจอกระทู้ที่เกี่ยวกับ สูตรตู้ลำโพงที่จำเป็นจะต้องกลับเฟส (กลับขั้วลำโพงในการต่อ) แล้วจะทำให้เสียงดีขึ้น เช่น ตู้เทอร์โบ หรือ ตู้ W

ผมเลยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับตู้ลำโพงอีกสูตรหนึ่งที่มีความคล้ายคลึงกับตู้สองสูตรที่กล่าวมาข้างต้น นั้นก็คือตู้ "สูตรแผ่นดิไหว" ผมจึงอยากทราบว่าตู้สูตรนี้จำเป็นจะต้องกลับเฟสเหมือนเช่น ตู้ W หรือไม่ครับ พี่ๆท่านไหนที่ใช้สูตรนี้อยู่รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^

Sumatethep:

ครูใช้อยู่ครับ   :58:   :30:

จำเป็นต้องกลับเฟสครับ  ถ้าใช้ในสภาวะแวดล้อมต่างกัน ทั้งที่วางตำแหน่งลำโพงและต้นแหล่งเสียง
 :95:

B_E:
ขอบคุณมากครับครู

ถามเพิ่มเติมครับ ถ้ามีตู้จำนวน 2 ตู้ และตั้งซ้อนกัน ในกรณีนี้จำเป็นจะต้องกลับเฟสไหมครับ

แบบในรูปนะครับ (ผมตัดภาพบางส่วนเพื่อความเข้าใจง่ายๆ) ขอบคุณครับ

Sumatethep:

--- อ้างจาก: B_E ที่ วันที่ 12 กุมภาพันธ์  2019, 14:03:10 น. ---ขอบคุณมากครับครู

ถามเพิ่มเติมครับ ถ้ามีตู้จำนวน 2 ตู้ และตั้งซ้อนกัน ในกรณีนี้จำเป็นจะต้องกลับเฟสไหมครับ

แบบในรูปนะครับ (ผมตัดภาพบางส่วนเพื่อความเข้าใจง่ายๆ) ขอบคุณครับ

--- End quote ---
ไม่ว่าจะตั้งลำโพงลักษณะไหน การกลับเฟสหรือไม่กลับเฟส ส่งผลต่อเสียงที่ได้ยินอย่างไร 

อยากให้คุณสังเกตความแตกต่างของเสียงที่ได้ยินก่อน ว่า ณ จุดไหน พอใจหรือไม่ แล้วเลือกใช้ตามความต้องการของคุณต่อไป

ลองศึกษาหลายๆแง่ครับ
 :95: 

บางทีการไม่กลับเฟสอาจจะให้เสียงดีกว่ากลับเฟสก็ได้

B_E:
เข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวผมจะลองฟังทั้งสองแบบ แล้วเลือกแบบที่ชอบครับ ขอบคุณมากครับครู :thank1:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version