เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

การเซ็ต dip switch หลังเพาเวอร์แอมป์ และการคำนวน / VPL : VOLTAGE PEAK LIMITER/ SETTING DB GAIN ว่าควรปรับอย่างไรให้เหมาะสมกับระบบของเรา

(1/3) > >>

เหน่ง หนองมน:

สำหรับท่านที่รู้แล้วก็ขอผ่านนะครับ อาจจะเป็นความรู้เก่าที่สมาชิกหลายๆท่านรู้อยู่แล้ว
   พอดีไปเปิดเจอใน facebook อาจารย์ท่านคำนวนให้ในกลุ่มเพื่อนๆและลูกค้า ในแบนร์น Neo ดูว่าการที่เราจะเลือกใช้เพาเวอร์แอมป์ให้เหมาะกับลำโพงที่เราใช้อยู่นั้น เหมาะสมหรือไม่อย่างไร เพราะมีเพาเวอร์บางยี่ห้อ ทำ drip switch เพิ่มขึ้นมาหลาย ๆ โหมด ให้เราเลือกใช้งาน บางรุ่นอาจจะมีแค่ ster/paralel/bridge บางรุ่นอาจจะมีมากกว่า ลดหลั่นตามราคา
อย่างในรูปที่อาจารย์ท่านคำนวนมา ท่านสมาชิกก็คงจะพอมองออกหรือจะลองคำนวนตามสูตรดูแล้วเซ็ต ที่เพาเวอร์เราดู ได้ผลอย่างไรลองมาแชร์ความรู้กันนะครับ หรือสูตรอาจจะคลาดเคลื่อน ไม่ตรงอย่างไรผมก็ขออภัยด้วยครับ

*** ก่อนทำการปรับควรปิดเพาเวอร์ก่อนนะครับ

ขอบคุณภาพแอมป์    จากไพศาล อิเลคทรอนิค
สูตรการคำนวนจาก อาจารย์ ณัณท์ คงอยู่ Neo Brand ชลบุรี

มานพ:
 :thank1:

ของผมไม่มี

เหน่ง หนองมน:

--- อ้างจาก: E22NP ที่ วันที่ 18 สิงหาคม  2018, 15:51:50 น. --- :thank1:

ของผมไม่มี

--- End quote ---

เพราะของพี่เป็นซอพแวร์ใช่ป่าวครับ อิอิ

samran:
ขอบคุณมากครับ

:D
 :thank1:

มานพ:

--- อ้างจาก: เหน่ง หนองมน ที่ วันที่ 18 สิงหาคม  2018, 15:59:04 น. ---เพราะของพี่เป็นซอพแวร์ใช่ป่าวครับ อิอิ

--- End quote ---

ต่อโหลด 8 / 4 / 2 มันจัดการของมันเองครับ เราไม่ต้องยุ่ง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version