เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

ขอคำชี้แนะ หน่อยครับ มือใหม่ SAE PXM7 ขับ 4 โอห้ม 1250 w ต่อข้าง ดอกลำโพงที่เหมาะ และกำลังวัตต์ที่เหมาะสม เท่าไหรดีครับ

(1/3) > >>

ST SOUND PROJECT:
 :thank1:

เรารัก สารคาม:
75 % ของกำลังขับกำลังดีครับ

ST SOUND PROJECT:
ขอบคุณนะครับ ที่ชี้แนะ ผมเข้าใจถูกใหมครับ หากกำลังเพาเวอร์ 1250 วัตต์ 75% ของกำลังขับ ดอกควรอยู่ประมาณ 300-500 วัตต์ คูณ 2 เป็น 1000 วัตต์ ที่ 4 โอห์ม เพาเวอร์ก็จะขับได้เต็มที่

J-Thongchai:
ลองพิจารณาดูนะครับ
1.เราคำนวณวัตต์ดอกลำโพงที่ 75% = 1,250x75%
                                                = 937.5 หรือเท่ากับ  1,000 วัตต์
ถ้าเราใช้ดอกลำโพง  500 วัตต์  ก็  2 ตัว (ต่อ Ch.)
2. วิธีต่อดอกลำโพง 2 ตัวให้ได้ค่าค่าความต้านทานรวมที่  4  โอห์ม (ต่อ Ch.)
ถ้าเราใช้ดอกลำโพง  500 วัตต์  8 โอห์ม  จำนวน 2 ตัว 
นำลำโพงมาต่อขนานกัน จะได้ค่าความต้านทานรวม   = (8x8)/(8+8)
                                                                    = 64/16
                                                                    = 4  โอห์ม
(  ถ้าเรานำลำโพง 2 ตัวดังกล่าวต่อแบบอนุกรม  ค่าความต้านทานรวม = 8+8  เท่ากับ  16 โอห์ม  มันอยู่ที่วิธีต่อลำโพงด้วยครับ )

มร สุวรรณภูมิ:
ให้พิจารณาดูครับ

ใช้กับดอกลำโพงเบส 500 Watt @8 Ohm เมื่อต่อขนาน

อาจต้องดู dB ของดอกลำโพง ด้วยว่าไวแค่ไหน ราว 87-88 dB ได้มั้ง

หากดอกลำโพงแหลมตัวเบสตัว ต้องดูด้วยว่าเข้ากันหรือไม่ วงจร crossover แยกได้เนียนพอมั้ย ไม่งั้นความถี่หายบ้าง เบสหนักแหลมบางบ้าง ส่ง note ออกมาไม่พร้อมกันบ้าง แย่สุดคือแหลมลาโลกครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version