ถามตอบปัญหาด้านโปรแกรม Karaoke > Tip & Technic

ทำอย่างไรรับงานดนตรีคอมฯ แล้วให้เครื่องคอมฯ มีปัญหาน้อยสุด

(1/4) > >>

มานพ:
ช่วงนี้โดนถามบ่อยมาก  :58:

การที่เราทำดนตรีคาราโอเกะคอมพิวเตอร์เพื่อหากินนำรายได้เข้าครอบครัว
โดยใช้ extreme หรือโปรแกรมอะไรก็ตามสะดวก ซึ่งผมไม่ได้ทำตรงนี้

คอมพิวเตอร์ โน๊ตบุ๊ค หรือแล็บท็อป อะไรก็แล้วแต่ที่นำมาใช้
เป็นจุดเริ่มจุดตั้งต้นของระบบที่เรามีที่เราเล่น เครื่องดี ปรับเสียงเก่ง
แต่จุดตั้งต้นไม่ดีมีปัญหามันก็พาลให้ระบบห่วย

ลองมองย้อนดูกันครับเพื่อนๆ เราให้ความสำคัญตรงนี้ขนาดไหน
บางคนไปลงเครื่องปรุง ลงลำโพงกันมากมายแต่ซื้อคอมฯ เก่าๆ มาใช้

ปัจจุบัน extreme ต้องการทรัพยากรเริ่มต้นการทำงานมากกว่าชาวบ้าน
เพราะใช้ระบบกราฟฟิคอินเตอร์เฟสเต็มรูปแบบ มี components จัดการ
ส่วนต่างๆ ในโปรแกรมค่อนข้างเยอะตามคำเรียกร้องของสมาชิก

ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรซื้อคอมฯ เก่า เพราะระบบต่างๆ ผ่านการใช้มาเท่าไหร่
เราไม่รู้ แหล่งจ่ายไฟยังดีไหม หน่วยความจำยังโอเคไหม ฮาร์ดดิสก์จะเสียไหม
เราคาดเดายากครับ

ถ้าให้ผมระบุเลือกให้ได้นะครับ เริ่มต้นจาก i5 mem 4-8 gigs
เพราะ windows เดี๋ยวนี้ก็ต้องการ mem 1 gigs เพื่อการทำงานที่มีประสิทธิภาพ
ไหนจะ eXtreme ไหนจะ soundfont และโปรแกรมอื่นที่ทำงานอีกหล่ะ
windows  แล้วแต่เพื่อนๆ เพราะบางคนยังใช้ sound รุ่นตกสำรวจอยู่
ถ้าให้ระบุได้ผมแนะนำ win10 home 64 bits ไม่แคร็กนะครับ
ตัว patch ที่ทำให้เราใช้ฟรีๆ นี่แหล่ะตัวก่อเกิดปัญหา ถึงจะไม่ใช้ตอนนี้
ท่านรับงานครั้งละกี่บาท สะสมไม่กี่งานก็ซื้อได้แล้วครับ ไม่เกินสามพันบาท
แล้วทำไมตรูต้องซื้อด้วยใช้หรีแบบทุกวันก็ใช้ได้นี่หว่า (เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้)

เครื่องคอมฯที่เราใช้หากิน ไม่ควรลงโปรแกรมอื่น เช่นเกมส์ โปรแกรม CAD
โปรแกรมแต่งภาพ ควรลงแค่ Windows โปรแกรมเล่นเพลง โปรแกรมแอนตี้ไวรัส
(แนะนำ KIS ตกค่าใช้จ่ายวันละสองบาทในการซื้อใช้ต่อปี) เพราะท่านรับงาน
เดี๋ยวก็มีคนเอา flash drive มาให้เสียบเปิดเพลงนี่นั่นหน่อย ซึ่งอาจจะพ่วงหายนะ
ที่เราไม่รู้ตัวมาด้วย

เมื่อได้เครื่องมาแล้ว ต่อไป extreme ทำความเข้าใจกับมันหน่อยครับ
เราใช้งานอย่างไรตั้งอย่างไร เวอร์ชั่นออกใหม่ๆ c-men จะเขียนเตือนเสมอ
เราทดสอบหรือยัง ว่ามีปัญหาอะไรไหมก่อนออกงาน ไม่ใช่ตะบี้ตะบัน
อัพเดรท ตรวจสอบด้วยว่าเวอร์ชั่นใหม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ค่าเดิมๆ ที่เราตั้ง
ไว้มันมีผลกระทบไหม ผมเขียนมานี่อาจไม่ถูกใจใครหลายๆ คนแต่เชื่อเหอะ
ลองอ่านแล้วคิดตามนิดหนึ่ง ส่งผลดีกับเพื่อนๆ และไม่ต้องถามคำถามเดิมๆ
อีก และตัวแทนนั่นคือบุคคลแรกที่ท่านต้องพึ่งพาในยามท่านประสบปัญหา

เสียเวลาอ่านนิดอาจมีประโยชน์ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=35366

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=116633

สวัสดี  :thank1:

Music Creator:
 :95:

ฅนราศีตุล:
เห็นด้วนด้วยครับ

ryujung:
 :thumbup: :flower: :thank1:

wissanu:
ถูกต้องครับ..ผมไม่ใช่อาชีพด้านนี้.ผมให้ความสำคัญ(มาก)จุดเริ่มต้นก่อน.

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version