ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้  (อ่าน 115396 ครั้ง)

ฅนสันจร

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่านวันนี้ผมจะมานำเสนอเกี่ยวกับการริปดีวีดีที่เป็นคาราโเกะให้เป็นวีซีดีที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
ผมหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์แก่ท่านไม่มากก็น้อย  สำหรับท่านใดที่รู้แล้วก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

ผมคิดว่าทุกท่านในที่นี้คงเคยซื้อดีวีดีคาราโอเกะมาไว้สำหรับนักคอทองทั้งหลาย ( นักร้อง )ซึ่งส่วนตัวผมแล้ว
ไม่ค่อยชอบร้องเพลงเท่าไหร่   ท่านซื้อมาแล้วกะว่าจะมาริปลงเครื่องคอมไว้เพื่อประหยัดเนื้อที่  แต่ดันไม่สามารถตัดเสียงร้องได้
ทำให้เสียอารมณ์  วันนี้ผมมีวิธีมานำเสนอครับทุกท่าน เอาล่ะไม่พูดมากยาวเหยียด มาลงมือกันเลยครับ
อันดับแรกเราก็ไปหาพระเอกตัวจริงและพระเอกรอง 2 ตัวนี้ก่อนครับ

Mpeg Video Wizard DVD v.4.0.4.114

http://www.mpegvcr.com/dvd/dvd.exe   ใช้ได้ 30 วันครับ

Portable VobEdit

เปิด Portable VobEdit ขึ้นมาแล้วทำตามภาพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 00:17:13 น. โดย ฅนสันจร »

ฅนสันจร

Re: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 00:10:38 น. »

เปิด Mpeg Video Wizard DVD ขึ้นมาแล้วทำตามภาพครับ

ฅนสันจร

Re: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 00:11:12 น. »

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ครับท่าน

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 14:10:46 น. »
ทดลองแล้วครับแปลงจาก DVD Karaoke 2 Channels -> Video Karaoke 2 Channels ได้ถูกต้อง
นำมาใช้ใน Xtreme Karaoke ได้ครับ

:thank1:

t

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 14:52:18 น. »
ขอบคุณท่านทั้งสองครับ

aofkung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 16:05:07 น. »
ได้ผล มากมายเลยครับ แต่ต้องทำ ทีละเพลงอ่ะ ผมยังไม่เสร็จเลยครับ มืองิกเลยอ่า ว่าแต่ น่าจะมี
โปรแกรมที่ ทำทีละหลายเพลงเลยอะ เน๊อะ อิอิ

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 16:57:38 น. »
ทดลองแล้วครับแปลงจาก DVD Karaoke 2 Channels -> Video Karaoke 2 Channels ได้ถูกต้อง
นำมาใช้ใน Xtreme Karaoke ได้ครับ

:thank1:

ยืนยันเหมือนกันครับ ...ผมทำวิธีนี้อยู่ครับ ... :th2:

ออฟไลน์ บัณฑิต

• ระดับ 3
  • *
  • HL#84083EF7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 11:10:12 น. »
ขอบคุณมากครับ
แล้ว dvd karaoke บางแผ่นไฟล์ audio เป็นไฟล์ ac3 ตั้งตรงไหนให้เป็น mpa หรือต้องแปลง โปรแกรมตัวไหนดีวานท่านที่รู้
ช่วยบอกพร้อมวิธีทำ ขอบคุณทุกๆท่านครับ

phist99

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2011, 12:39:36 น. »
รบกวนช่วยตอบปัญหาด้วยครับ
ผมใช้แผ่นดีวีดีที่มีเพลงประมาณ80เพลง มี file vts_01 จำนวน 6 files เมื่อเข้าโปรแกรม vobedit โดยเลือก vts_01 ไฟล์ใดไฟล์หนึ่ง
แล้ว demux แล้วทำตามขั้นตอนด้านบน ไม่ว่าผมจะเลือก trackใด มันก็จะได้ผลเหมือนกัน คือมันจะ dit ทุกไฟล์ทั้งหมด โดย3ไฟล์ที่ได้คือ
.mpa 2ไฟล์ และ .m2v  เมื่อเข้าโปรแกรม mpeg video wizard dvd มันจะแปลงเป็น mpeg เพียง 1 ไฟล์ ใหญ่มากที่มีเพลงทั้งหมดครับ

ต้องทำยังไงครับ ถึงจะทำได้ทีละเพลง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khonkaedad

• ระดับ 1
  • *
  • 96E1DCD5 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2011, 16:52:54 น. »
ขอบคุณมากครับ
แล้ว dvd karaoke บางแผ่นไฟล์ audio เป็นไฟล์ ac3 ตั้งตรงไหนให้เป็น mpa หรือต้องแปลง โปรแกรมตัวไหนดีวานท่านที่รู้
ช่วยบอกพร้อมวิธีทำ ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ทำได้เหมือนกันแต่ ตอนจะนำเพลงเข้าใว้ใน X-tream (video karaoke manager)
 อ่านไฟล์ที่แปลงแล้วไม่ได้ครับ

cheechee1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 17:38:35 น. »
ผมใช้แผ่นดีวีดีที่มีเพลงประมาณ80เพลง มี file vts_01 จำนวน 6 files เมื่อเข้าโปรแกรม vobedit โดยเลือก vts_01 ไฟล์ใดไฟล์หนึ่ง
แล้ว demux แล้วทำตามขั้นตอนด้านบน ไม่ว่าผมจะเลือก trackใด มันก็จะได้ผลเหมือนกัน คือมันจะ dit ทุกไฟล์ทั้งหมด โดย3ไฟล์ที่ได้คือ
.mpa 2ไฟล์ และ .m2v  เมื่อเข้าโปรแกรม mpeg video wizard dvd มันจะแปลงเป็น mpeg เพียง 1 ไฟล์ ใหญ่มากที่มีเพลงทั้งหมดครับ

ต้องทำยังไงครับ ถึงจะทำได้ทีละเพลง

ขอบคุณครับ
ผมก็เป็นแบบท่านเหมือนกันครับ ยังหาวิธีไม่เจอเลยครบ

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 18:28:57 น. »

ขอบคุณครับ สิ่งดีๆ

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 19:39:55 น. »

ขอบคุณครับ
เอาfilesใหญ่นั้นไปตัดย่อยแยกเป็นแต่ละเพลง น่าจะได้ ใช้โปรแกรมเช่น Format factory

ออฟไลน์ มิตรแท้ทีม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 20:36:41 น. »
.mpa 2ไฟล์ และ .m2v  เมื่อเข้าโปรแกรม mpeg video wizard dvd มันจะแปลงเป็น mpeg เพียง 1 ไฟล์ ใหญ่มากที่มีเพลงทั้งหมดครับ

ขอบคุณครับ

ปกติมันน่าจะแยกเพลงให้ทั้งหมดนะครับ แต่ถ้าทำตามขั้นตอนติ๊กตัวเลือกตามที่ จขกท.แนะนำแล้วยังไม่ได้  ใช้โปรแกรมตัดแยกไฟล์วีดีโอแบบที่ไม่ต้อง Render ใหม่ตัดเป็นเพลงเองครับ เช่น  Boilsoft.Video.Splitter  หรือ Ultra Video Splitter ครับ

แนะนำเพิ่มเติม - ถ้าต้องการให้ภาพและเสียงสมบูรณ์ยิ่งขึ้นให้ทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ
1- แยกไฟล์ภาพ , เสียงนักร้อง และ เสียงดนตรี ออกจากกันโดยใช้โปรแกรม VobEdit
2- รวมเสียงนักร้อง และ เสียงดนตรี ด้วยโปรแกรม Womble MPEG Video Wizard DVD โดยตั้งรูปแบบไฟล์ให้เป็น wave
3- รวมภาพจากขั้นตอนที่ 1 และเสียงจากขั้นตอนที่ 2 เข้าด้วยกันโดยใช้โปรแกรม TMPGEnc

เรียบร้อยครับท่านจะได้ภาพและเสียงที่สมบูรณ์ขึ้นมากเลยครับ

ตัวอย่าง 1/3 ของเพลง สบายดีหรือเปล่า(XYZ) ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2012, 20:57:44 น. โดย มิตรแท้ทีม »

puikaooak

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 23:48:55 น. »
ต้องการทำให้เป็น แผ่น mv karaoke แบบที่เวลาเปิดเครื่องเล่นดีวีดีแล้ว สามารถทั้งเปิดเสียงคนร้องและปิดเสียงคนร้องเพื่อร้องเอง ได้ค่ะ เมื่อกี๊จึงลองทำตามคือ
1. มีไฟล์ mv ที่เป็นนามสกุล .mpeg
2. มีไฟล์ เพลงต้นฉบับ เป็น mp3
3. มีไฟล์ เพลงที่ตัดเสียงร้องออก ด้วยโปรแกรม adobe audition 3.0 (ซึ่งมันยังได้ยินเสียงคนร้องอยู่นิดหน่อย แต่เบามากและรู้สึกจะยืดเล็กน้อย) เป็น mp3
แล้วลองใช้ mpeg vedio wizard ทำตามขั้นตอนที่ 12 เป็นต้นไปอ่ะค่ะ พอทำเสร็จแล้ว ลองเปิดใน power dvd มีแต่ภาพค่ะ ไม่มีเสียง
พอเปิดใน windows media player มีทั้งภาพและเสียง พอลองไรท์ลงแผ่นด้วย nero10 แล้วลองเปิดใน เครื่องเล่นดีวีดี มีทั้งภาพและเสียงค่ะ พอลองกด mono left mono right sterio ก็มีเสียงทั้งสามแบบเลย  ต้องการให้ผลที่ได้ออกมาคือ พอกด mono left แล้วเสียงคนร้องหายไป พอกด sterio หรือ mono right แล้วเสียงคนร้องมา ต้องแก้ยังไงคะ ทำไม่ค่อยเป็นอ่ะค่ะ แต่อยากทำคาราโอเกะให้คุณพ่อฝึกร้องเพลง ๆ นึง
ขอบคุณค่ะ

• ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 23:59:38 น. »
ต้องการทำให้เป็น แผ่น mv karaoke แบบที่เวลาเปิดเครื่องเล่นดีวีดีแล้ว สามารถทั้งเปิดเสียงคนร้องและปิดเสียงคนร้องเพื่อร้องเอง ได้ค่ะ เมื่อกี๊จึงลองทำตามคือ
1. มีไฟล์ mv ที่เป็นนามสกุล .mpeg
2. มีไฟล์ เพลงต้นฉบับ เป็น mp3
3. มีไฟล์ เพลงที่ตัดเสียงร้องออก ด้วยโปรแกรม adobe audition 3.0 (ซึ่งมันยังได้ยินเสียงคนร้องอยู่นิดหน่อย แต่เบามากและรู้สึกจะยืดเล็กน้อย) เป็น mp3
แล้วลองใช้ mpeg vedio wizard ทำตามขั้นตอนที่ 12 เป็นต้นไปอ่ะค่ะ พอทำเสร็จแล้ว ลองเปิดใน power dvd มีแต่ภาพค่ะ ไม่มีเสียง
พอเปิดใน windows media player มีทั้งภาพและเสียง พอลองไรท์ลงแผ่นด้วย nero10 แล้วลองเปิดใน เครื่องเล่นดีวีดี มีทั้งภาพและเสียงค่ะ พอลองกด mono left mono right sterio ก็มีเสียงทั้งสามแบบเลย  ต้องการให้ผลที่ได้ออกมาคือ พอกด mono left แล้วเสียงคนร้องหายไป พอกด sterio หรือ mono right แล้วเสียงคนร้องมา ต้องแก้ยังไงคะ ทำไม่ค่อยเป็นอ่ะค่ะ แต่อยากทำคาราโอเกะให้คุณพ่อฝึกร้องเพลง ๆ นึง
ขอบคุณค่ะ

ถ้าจะให้ได้ตามที่ต้องการคุณต้องเตรียมเครื่องปรุง+โปรแกรมดังนี้ครับ
1-ไฟล์วีซีดีคาราโอเกะแบบตัดเสียงร้องได้ที่มีขายทั่วไปหรือหาโหลดเอาเองตาม youtube
2-โปรแกรมรวมไฟล์และทำเมนูในการเลือกเพลง เช่น  tmpgenc authoring works 4
ลองหาดูจาก Google ดูครับ  ;D  ;D  ;D

puikaooak

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 23:02:25 น. »
ถ้าจะให้ได้ตามที่ต้องการคุณต้องเตรียมเครื่องปรุง+โปรแกรมดังนี้ครับ
1-ไฟล์วีซีดีคาราโอเกะแบบตัดเสียงร้องได้ที่มีขายทั่วไปหรือหาโหลดเอาเองตาม youtube
2-โปรแกรมรวมไฟล์และทำเมนูในการเลือกเพลง เช่น  tmpgenc authoring works 4
ลองหาดูจาก Google ดูครับ  ;D  ;D  ;D

1 ไฟล์วีซีดีคาราโอเกะแบบตัดเสียงร้องได้ เป็นยังไงอ่ะคะ  ที่หาได้คือ แบบคาราโอเกะ (ไม่มีเสียงคนร้องเลย) หรือไม่ก็เป็น mv ไปเลยอ่ะ เราทำให้มันตัดเสียงร้องได้เอง ไม่ได้เหรอคะ (ไม่เข้าใจอ่ะค่ะ )  :cry: 
2 คือส่วนใหญ่คุณพ่อ จะร้องเพลงจีน ซึ่ง บางทีที่เอาแผ่นมาก็เป็น วีซีดี mv อะไรเงี้ยอ่ะค่ะ 

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 08:58:40 น. »
1 ไฟล์วีซีดีคาราโอเกะแบบตัดเสียงร้องได้ เป็นยังไงอ่ะคะ  ที่หาได้คือ แบบคาราโอเกะ (ไม่มีเสียงคนร้องเลย) หรือไม่ก็เป็น mv ไปเลยอ่ะ เราทำให้มันตัดเสียงร้องได้เอง ไม่ได้เหรอคะ (ไม่เข้าใจอ่ะค่ะ )  :cry:  
2 คือส่วนใหญ่คุณพ่อ จะร้องเพลงจีน ซึ่ง บางทีที่เอาแผ่นมาก็เป็น วีซีดี mv อะไรเงี้ยอ่ะค่ะ  

ก็เป็นเพลงที่เราเอามาจากวีซีดีคาราโอเกะต้นฉบับ ซึ่งมันตัดเสียงร้องได้อยู่แล้ว แต่บางเพลงที่เราดาวน์โหลดมาจาก Youtube อาจเป็นแค่ MV ซึ่งไม่สามารถตัดเสียงร้องได้ พอเราเอามารวมในขั้นตอนที่ 2 ก็จะทำให้เพลงนั้นๆ ตัดเสียงร้องไม่ได้ไงครับ

เราสามารถทำให้มันตัดเสียงร้องได้ไหม? สามารถทำได้ครับแต่ใช้เวลาค่อนข้างมากแถมตัดเสียงร้องไม่ขาด 100%  ด้วยครับ  ;D  ;D  ;D

puikaooak

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 22:07:47 น. »
ก็เป็นเพลงที่เราเอามาจากวีซีดีคาราโอเกะต้นฉบับ ซึ่งมันตัดเสียงร้องได้อยู่แล้ว แต่บางเพลงที่เราดาวน์โหลดมาจาก Youtube อาจเป็นแค่ MV ซึ่งไม่สามารถตัดเสียงร้องได้ พอเราเอามารวมในขั้นตอนที่ 2 ก็จะทำให้เพลงนั้นๆ ตัดเสียงร้องไม่ได้ไงครับ

เราสามารถทำให้มันตัดเสียงร้องได้ไหม? สามารถทำได้ครับแต่ใช้เวลาค่อนข้างมากแถมตัดเสียงร้องไม่ขาด 100%  ด้วยครับ  ;D  ;D  ;D

แล้วอย่างเพลง สบายดีหรือปล่าวที่คุณมิตรแท้ทีม เอามาแปะ ถ้าสมมติว่า ไรท์ใส่แผ่น เพื่อเล่นกะเครื่องดีวีดี มันจะสามารถทั้งเปิด และ ปิดเสียงร้องได้มั๊ยคะ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 22:23:51 น. »
แล้วอย่างเพลง สบายดีหรือปล่าวที่คุณมิตรแท้ทีม เอามาแปะ ถ้าสมมติว่า ไรท์ใส่แผ่น เพื่อเล่นกะเครื่องดีวีดี มันจะสามารถทั้งเปิด และ ปิดเสียงร้องได้มั๊ยคะ

ต้นฉบับมันตัดเสียงร้องได้   เมื่อนำไปใส่แผ่น ดีวีดี มันก็ต้องปิดเสียงร้องได้สิครับ ทำได้โดยใช้โปรแกรม Tmpgenc authoring works 4 ครับ

puikaooak

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 22:29:18 น. »
ต้นฉบับมันตัดเสียงร้องได้   เมื่อนำไปใส่แผ่น ดีวีดี มันก็ต้องปิดเสียงร้องได้สิครับ ทำได้โดยใช้โปรแกรม Tmpgenc authoring works 4 ครับ

เราจะรู้ได้ยังไงคะว่า ต้นฉบับตัดได้หรือไม่ได้ เวลาโหลดจาก youtube อ่ะค่ะ
แล้วถ้าเรามี mv karaoke เราจะดูดแต่เสียงเพลงออกมา (ดนตรีและเสียงร้องเอาไว้ฟังในรถ) ใช้ ulead11 ทำไมมันออกมาแต่เสียงดนตรีคะ ไม่มีเสียงร้อง ต้องทำยังไงถึงจะออกมาทั้งสองเสียง งงงงงงงงง  ??? ??? ???

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 22:41:46 น. »
เราจะรู้ได้ยังไงคะว่า ต้นฉบับตัดได้หรือไม่ได้ เวลาโหลดจาก youtube อ่ะค่ะ
แล้วถ้าเรามี mv karaoke เราจะดูดแต่เสียงเพลงออกมา (ดนตรีและเสียงร้องเอาไว้ฟังในรถ) ใช้ ulead11 ทำไมมันออกมาแต่เสียงดนตรีคะ ไม่มีเสียงร้อง ต้องทำยังไงถึงจะออกมาทั้งสองเสียง งงงงงงงงง  ??? ??? ???

โหลดมาแล้วก็ลองใช้โปรแกรมดูหนัง วีดีโอ ทดสอบดูซิครับ ลอง ปิด-เปิด ช่อง Left-Right  ดูโดยปกติช่อง Left จะเป็นเสียงดนตรี  ส่วนช่อง Rigth จะเป็นเสียงดนตรี+นักร้องครับ  ;D  ;D  ;D  ของผมใช้ KMPlayer ตอนเล่นไฟล์ Karaoke ก็คลิกตามรูปด่านล่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2012, 22:44:22 น. โดย มิตรแท้ทีม »

puikaooak

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 22:45:22 น. »
โหลดมาแล้วก็ลองใช้โปรแกรมดูหนัง วีดีโอ ทดสอบดูซิครับ ลอง ปิด-เปิด ช่อง Left-Right  ดูโดยปกติช่อง Left จะเป็นเสียงดนตรี  ส่วนช่อง Rigth จะเป็นเสียงดนตรี+นักร้องครับ  ;D  ;D  ;D
ขอบคุณค่ะ แล้วจะพยายามลองดู
แล้วถ้าจะดึงเพลงจาก mv karaoke ล่ะคะ ใช้ ulead 11 ค่ะ แต่พอ create sound file แล้ว มันออกมาแต่เสียงดนตรี เวลาเราเอา mv karaoke เข้า ulead เปิดดู ก็มีแต่เสียงดนตรี แต่ mv ที่เอามาเป็นแบบ ตัดเสียงได้นะคะ ต้องทำยังไงให้มันมีเสียงคนร้องด้วยอ่ะคะ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 23:40:01 น. »
ขอบคุณค่ะ แล้วจะพยายามลองดู
แล้วถ้าจะดึงเพลงจาก mv karaoke ล่ะคะ ใช้ ulead 11 ค่ะ แต่พอ create sound file แล้ว มันออกมาแต่เสียงดนตรี เวลาเราเอา mv karaoke เข้า ulead เปิดดู ก็มีแต่เสียงดนตรี แต่ mv ที่เอามาเป็นแบบ ตัดเสียงได้นะคะ ต้องทำยังไงให้มันมีเสียงคนร้องด้วยอ่ะคะ

ถ้าใช้ Ulead 11 ในการทำ ไฟล์เสียง 1 ไฟล์ที่คุณจะต้องนำไปรวมกับไฟล์วีดีโอต้องเป็นไฟล์ที่สามารถแยก 2 ช่อง คือ Left : เสียงดนตรี  Right : เสียงดนตรี+นักร้อง พอรวมกันเสร็จแล้วถึงจะสามารถตัดเสียงร้องได้ครับ