ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่นและทดสอบ sound module กัน ใครใช้เชิญครับ เร่เข้ามา  (อ่าน 114214 ครั้ง)

ออฟไลน์ tharachdx

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7C04BEF7 (X-men)
Re: ลองเล่นและทดสอบ sound module กัน ใครใช้เชิญครับ เร่เข้ามา
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2016, 09:24:51 น. »
คอมพิวเตอร์ผมมาพร้อม win 10
แต่กลองใน sonic cell เจ๋งอ่ะ
แต่กว่าจะทำให้ใช้กับ win 10 ได้  :evil:

x-men บอกว่า sf คือทางไปต่อ ไม่ใช่ sm
แต่ที่ผมชอบตอนนี้คือเสียงที่ sf ให้ความรู้สึก
ไม่ได้คือพวกมิติเสียง ไดนามิค วีโลซิตี้
แบบที่น้าอ๊อดบอกนั่นแหล่ะครับ
คงเล่นไปอีกซักพัก ตอนนี้ก็ใช้ ncn เก่าๆเล่น

ใข่แหล่ว.... ;D

• ระดับ 3
  • *
Re: ลองเล่นและทดสอบ sound module กัน ใครใช้เชิญครับ เร่เข้ามา
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2016, 09:31:09 น. »
น้าลองกลับไปใช้ win 98  หรือ win Me ดูครับ
และลองกลับไปเล่น NCN  ใช้เพลงเก่าๆ คู่กับ โมดูล 
ลองฟังเทียบเสียง ดู แล้วจะเห็นความต่างกันในเรื่อง มิติเสียง
แล้วจะยิ่งหลงเข้าไปอีกครับ  ;D

ผมไม่เหลือแล้วตรับ เคื่องรุ่นนี้

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2016, 14:04:48 น. »

:o^:

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2016, 18:26:22 น. »
ชอบ มาก อ.มานพ.........

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2016, 19:42:52 น. »
ผมเล่นแปลกๆครับ ขอแจมหน่อยนะครับท่านมานพ และทุกๆท่าน กระเดื่อง/สแนร์/คาเบล ใช้ซาวด์ฟร้อน กลองที่เหลือให้ไปออกที่ บอส 770 เสียงดนตรีเอาแค่เสียงคีย์บอด ออกซาวด์ฟร้อน ที่เหลือส่งไปออกที่ โรแลนด์ จูโน่ลิมิเต็ด มันได้ใจจริงๆครับ มิติเสียงมันสุดยอดจริงๆครับ เบสในจูโน่ เข้ากับกระเดื่องซาวด์ฟร้อน มีมิติเบสลึก กระชับ อย่าเชื่อผมนะถ้าไม่ได้ลองด้วยตนเอง555

ออฟไลน์ hall-s

• ระดับ 4
  • *
  • HL#866040B5 (MP)
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2016, 08:34:57 น. »
ผมเล่นแปลกๆครับ ขอแจมหน่อยนะครับท่านมานพ และทุกๆท่าน กระเดื่อง/สแนร์/คาเบล ใช้ซาวด์ฟร้อน กลองที่เหลือให้ไปออกที่ บอส 770 เสียงดนตรีเอาแค่เสียงคีย์บอด ออกซาวด์ฟร้อน ที่เหลือส่งไปออกที่ โรแลนด์ จูโน่ลิมิเต็ด มันได้ใจจริงๆครับ มิติเสียงมันสุดยอดจริงๆครับ เบสในจูโน่ เข้ากับกระเดื่องซาวด์ฟร้อน มีมิติเบสลึก กระชับ อย่าเชื่อผมนะถ้าไม่ได้ลองด้วยตนเอง555

ตั้งค่าหน่วงมิดี้กับหน่วงออดิโอ ยังไงกันละท่าน ใช้ซาวด์ตั้งหลายตัว
เบสในซาด์ฟร้อนมันสู้เบสนอกไม่ได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มีนาคม 2016, 08:37:52 น. โดย hall-s »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2016, 08:47:42 น. »
ตั้งค่าหน่วงมิดี้กับหน่วงออดิโอ ยังไงกันละท่าน ใช้ซาวด์ตั้งหลายตัว
เบสในซาด์ฟร้อนมันสู้เบสนอกไม่ได้จริงๆ
นั่นนะสิ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2016, 15:08:31 น. »
ไม่ต้องงง ครับ ผมใช้สาย นี้ครับ  Midi2USB Edirol UM-2EX  ลองค้นหาในกูรู นะครับ หรือที่บ้านทิกเกอร์ซาวด์ มันจะเป็น สองอิน/สองเอ๊าท์ ครับ กำหนดออกยูเอสบี 1 ค่าหน่วงที่ 100 เอ๊าท์แรกเข้า 770 เอาท์สอง เข้า จูโน่ครับ ถ้าใครมีอยากทดสอบลองดูนะครับ หรืออินบ็อกมาครับ หรือ ไลน์ มาที่ wijarrn29   จะส่งรูปให้ดูครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2016, 10:10:04 น. »
ขออนุญาติ จขกท. นะครับ เอามาเผื่อเป็นประโยชน์ใครเล่น จะได้ เข้าใจในการปรับแต่ง มีพี่ใจดีท่านหนึ่งแบ่งปันมา สำหรับสาวกซาวด์โมดูลครับ
Roland JV 1080
ปุ่มใช้งานต่างๆที่สำคัญและใช้บ่อย ของ JV1080
PERFORM  เป็นปุ่มหลักที่เราจะต้องใช้งานเป็นประจำ เพื่อเล่นเสียงต่างๆที่เราปรับแต่ง แล้วนำมาเล่น
                     กับคาราโอเกะ
PATCH    เป็นปุ่มที่เราเอาไว้ปรับแต่งเสียงต่างๆ  แล้วเก็บไว้เป็นของเรา เรียกว่า USER สามารถทำได้
                 127 USER  และมีแบบอย่างที่JVให้มาอีกมากมายเลือกใช้และก็อปเอามาใช้ได้
RHYTHM  เป็นปุ่มเอาไว้ปรับแต่งแก้ไขเสียงกลอง แล้วเก็บไว้ใน USERได้ 2 USER
SYSTEM  เป็นการแก้ไขระบบของเครื่อง แก้ไขข้อมูลต่างๆ เช่น MIDI  SYS Control
UTILITY  เอาไว้สำหรับ เขียน ก็อป  ล้างเครื่อง  Protect การป้องกันการเขียนทับหรือลบโดยไม่ตั้งใจ
                  Bulk Dump การยิงข้อมูลเข้าคอม  Factory การคืนค่าโรงงาน
SHIFT เมื่อกดปุ่มนี้แล้วหมุนด้วย ข้อมูลก็จะเพิ่มทีละ 10 และการเล่นระบบ GM ก็กดปุ่มนี้ร่วมกับ
            GM  ระบบของเครื่องก็จะเปลี่ยนจาก PERFORM เป็น GM

การปรับแต่งเสียงกลอง 
    Roland JV 1080 สามารถปรับแต่งเสียงกลองได้ 2 USER คือ 1 และ2
เราสามารถก็อปเอา กลองต่างๆที่ JV1080 แถมมาในเครื่องแล้วปรับแต่งใหม่ได้  โดยกดปุ่ม
RHYTHM  แล้วหมุนหาแบบกลอง  ก็จะมีตั้งแต่ PR-A : 1 Pop ไปจนถึง  GM:2 Brush  และถ้าเราติดตั้งการ์ด Bass&Drums เข้าไป ก็จะเพิ่ม XP- A B C : 1 R&R – XP-8 Dance set
(A B C D แล้วแต่เราจะติดตั้งการ์ดไว้ช่องไหน ถ้าติดไว้ A ก็จะแสดงเป็น XP-A : )
    ตัวอย่างเช่น เราจะก็อป เอา GM : 1 Drum Set  มาเป็นแบบ เพื่อนำมาแก้ไข เพราะมันได้มาตรฐานดี
กดปุ่ม   RHYTHM แล้วหมุนหา  GM : 1 Drum Set  จากนั้น กดปุ่ม UTILITY  เลือก 1Write แล้ว เลือกที่จะเซพ User1 หรือ2 กด Execute เครื่องจะโชว์ Protec ON เพื่อป้องกันการเซพทับ เราก็เปลี่ยนเป็น Off จากนั้นกด OK
    และเมื่อเราได้แบบอย่างกลองมาแล้ว ก็สามารถเข้าไปแก้ไข ปรับแต่งได้ แต่เราต้องมีคีย์บอร์ดร่วมด้วย   หรือจะใช้คีย์บอร์ดใบ้ หรือจะใช้คีย์บอร์ดจากโปรแกรม Cake Walk  หรือแป้นคีย์บอร์ดจากโปรแกรม Extream ก็ได้ เพื่อเคาะแป้นกลองที่เราจะปรับแต่ง 
     เมื่อต่อแป้นเคาะและเคาะจนเกิดเสียงดังแล้ว เราก็เข้าสู่การปรับแต่งได้
1  กดปุ่มRHYTHM  เลือกUSER ที่เราจะปรับแต่งแก้ไข เช่น USER 1

1.1 Common คือการตั้งชื่อ 
   1.2 Key WG ไว้ปรับแต่งเลือกเสียงกลองต่างๆ Group เลือกเสียงต่างในเครื่องหรือการ์ด  Gain ปรับ
         ความ แรงของเสียง คล้าย Gain ของMixer นั่นแหละ   ใช้ลูกษรเลื่อนไปที่ Group ถ้าเราเคาะจาก
         แป้นคีย์บอร์ด เครื่องก็จะแสดง หมายเลข Note  เช่นกระเดื่องก็จะเริ่มที่ B1 C 2 Number ก็จะ
         แสดงชื่อของกลองต่างๆ  เราก็ใช้ลูกษรเลื่อนเคอร์เซอร์ให้มาอยู่ในตำแหน่งนี้ แล้วก็หมุนหาเบอร์     
         ที่เราต้องการ เช่น Note C1(ซึ่งจะตรงกับโน้ตในระบบMidi คือเบอร์36)  เคาะจากแป้นคีย์บอร์ด
         แล้วก็หมุนหา   เครื่องก็จะแสดง ชื่อของกลองนั้น เช่น 154 Deep Dry K
         (อย่าไปสับสนกับหมายเลข 154  หมายเลขนี้  เป็นหมายเลยเฉพาะรุ่นของเครื่องแต่ละรุ่น ชื่อของเครื่องดนตรีแต่ละรุ่น ไม่ใช่หมายเลข
          มาตรฐานGM   หมายเลขGM คือ 36 )
         Coarse Tune  คือการปรับความตึงหย่อนของหนังกลอง ปรกติ ตั้งไว้ที่ C4 ลองปรับเปลี่ยนดูได้
   1.3 Key TVF   Filter  Evenlope ลองเข้าไปปรับแต่งเล่นดู อธิบายด้วยตัวหนังสือไม่ได้ละเอียด
   1.4 Key TVA ปรับแต่งความดังของกลองแต่ละใบ จะPan ไปซ้ายไปขวา สั้นยาว  และถ้าเราจะแยก
         ไลน์ กระเดื่อง และสแนร์ เราก็Pan ไปคนละด้าน เช่น กระเดื่องไป 63R สแนร์ไป 63L แล้วไปสั่ง
         ที่   Eeffect  ตรงที่ Output แล้วเลือกที่ DIR-1 กระเดื่องและสแนร์ก็จะออกที่ DIR-1
         แต่ออกคนละรู คือซ้ายกับขวา  ส่วนที่เหลือคือ DIR-2 ก็แล้วแต่เราจะเอาอะไรไปออกตรงนั้น
   1.5 Key Ctl  เป็นปุ่มตัวคอนโทรลต่างๆ  แต่ไม่ค่อยได้ใช้
2    Effect  ใช้ลูกศร 4ทิศร่วมด้วย ก็จะเป็นการปรับEffect ต่างๆ  ลองเลือกปรับแต่งดู  การแยกไลน์ 
       แยกรูต่างก็จะแยกตรงที่ Out put  Mix แล้วหมุนหา คือออกรวมหมด DIR 1 - 2
      หัวข้อย่อยก็มีให้ปรับแต่งอีกมากมาย ก็ต้องเข้าไปปรับแต่งดู จะไม่ขออธิบาย
3  เมื่อปรับแต่งเรียบร้อยและพอใจแล้ว ก็เซฟ กดปุ่ม UTILITY เลือก Write  ถ้าเจอ Protect  ก็ปลดล็อค
    ก่อน เปลี่ยนจาก ON เป็น Off  กด Execute     
   จบขั้นตอน การปรับแต่งกลอง คร่าวๆพอสังเขป  ค่อยๆศึกษาและทำไป ก็จะเข้าใจครับ 

การนำกลองที่ผ่านการปรับแต่งแล้วมาเล่นในโหมด PERFORM
1 กด PERFORM ไฟจะติด
2 เลือก USER ที่เราจะเล่น
3 กด F3 (Part) กด 1 2 3 4 ด้านขวามือ เพื่อเลือก Part  ใช้ปุ่ม (1-8) เพื่อเลือกPart 1-8  กดปุ่ม (9-16) ร่วม
   ด้วย เพื่อเลือก Part 9-16 ดูที่มุมจอด้านขวาบน    จะโชว์หมายเลข  Part ที่เรากด
4 กดปุ่ม 1-8/9-16 ให้ไฟติด  หน้าจอจะโชว์ PART 10   ถ้าจะปรับแต่ง Part  อื่นก็กดเลือกเอา

4.1 Part Group   ดูที่หน้าจอประกอบด้วย  เลือกเป็น User  ก็จะเป็นกลองที่เราปรับแต่งแล้ว จะเป็น   
          User 001 User 002  และยังสามารถเลือกเป็น Group อื่นได้อีก ลองปรับแต่งดู
    4.2 Part Level คือการปรับความแรงดังหรือค่อย ของ Part ที่เราจะปรับแต่ง
5 MIDI (F4)  Chanel ถ้าปรับกลองก็เลือกเป็น 10
   5.1 Rx  Switch  เลือกเป็น ON แต่เลือกเป็น Off ก็จะเป็นการปิด Partนี้ไม่ให้รับสัญญาณMidi เช่น
         กรณี นำไปต่อร่วมกับ D4 เพื่อไปใช้เสียงกลองที่ D4 ก็ตั้งเป็น Off
   5.2 Rx Prog Chg เลือกเป็น Off  เพื่อเป็นการล็อคกลองให้อยู่ใน User ของเราตลอด ไม่ว่าคารามันจะ
        สั่งมาแบบไหน กลองจะล็อคเป็นUser ของเราตลอด ถ้าตั้งเป็นOn กลองก็จะเปลี่ยนไปตามคาราสั่ง
  5.3 Rx Volume ตั้งเป็น Off เพื่อล็อคความดังให้คงที่ตลอด
6 Efect (F6) เป็นปรับEfect ต่างๆ ให้ลองปรับแต่งดู  การแยกไลน์ก็ปรับแต่งที่ Output ให้ลองปรับแต่ง
   ดู แต่การแยกไลน์ Part 10  (ในขั้นตอนการปรับแต่ง Rhythm ถ้าเรากำหนดEfectไว้ที่ PAT-A) ใน
   โหมดนี้ Part10 เราก็ต้องปรับไว้ที่ PAT-A ไม่เช่นนั้นการแยกไลน์กลองจะแยกไม่ได้

7 การปรับแต่ง Part 2 ซึ่งเป็นเสียง เบส (ส่วนมากนะครับ เพลงใหม่ๆ ส่วนมากจะเป็นเบส แต่เป็น
   เพลงก่า ถ้ามันไม่เป็นเบส เราต้องไปแก้ไขที่เพลง Midi ให้ CH2 เป็นเบสก่อนโดยใช้Cake walk แก้)
   กดPart 2 เลือก Group จะเลือกเป็น GM ก็ได้ ถ้าเราต้องการแยกไลน์ ก็กดปุ่ม TVF /PAN  ตั้งให้เป็น
   ซ้ายหรือขวา  เช่นตั้งเป็นขวา ก็ปรับเป็น 63R  แล้วกดปุ่ม Effect  เลื่อนลูกศรขึ้นลง จนเจอ Ouput
  หมุนเป็น  DIR2  (DIR 1 เราแยกกระเดื่องกับสแนร์ไว้แล้ว)  DIR2 ช่องขวาก็จะเป็นเสียงเบส 
  ส่วนที่เหลืออีกช่องก็แล้วแต่จะเอาอะไรออก ถ้าจะเอา คาวเบลออก  ก็ไปตั้งที่ RHYTHM กดแป้นคีย์
  บอร์ดให้เสียงคาวเบลดั่ง (กลับไปอ่านขั้นตอนการตั้งเสียงกลอง)    แล้วเลือก Pan ไปที่ 63L แล้วไปที่ 
  Effect เลือกเป็น DIR 2   
8 เรียบร้อยก็เป็นขั้นตอนการ เซพ  ก็ทำเหมือน เซพกลองแหละครับ ลองย้อนกลับไปอ่านดู
   รายละเอียดทีมากกว่านี้ ให้เข้าไปดาวน์โหลดคู่มือมาอ่านมาศึกษาดูนะครับ ถึงจะเป็นภาษาอังกฤษก็
   ต้องพยายาม ทำความเข้าใจกับมันครับ  ถ้าพยายามจะเข้าใจเองครับ

ออฟไลน์ jarboon

• ระดับ 3
  • *
  • 76665ACE ซื้อจากเสธ.วุฒิไกร
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2016, 17:39:49 น. »
 :beer: :beer: :happy: :happy: :th2: :th2:

ออฟไลน์ naya007

• ระดับ 3
  • *
  • 9760EB13 ; คุณนิมิตใหม่ & 12996265,1228360A ;(MP)
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2016, 00:42:30 น. »
 :happy: :thank1:

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2016, 10:10:02 น. »

Main instrument
แยกกลองเล่น

AES3 digital จาก Mixer ไปเข้า DBX

Sent from my X9006 using Tapatalk

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2016, 12:55:57 น. »
กำลังคิดจะหา SM มาเล่นเพลงเก่าพอดี
ขอบคุณท่านมานพ และผู้แบ่งปันความรู้ทุกท่านครับ
นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าปัจจุบันเลย
 :thank1:

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2016, 16:40:30 น. »
อย่าเล่น motif rack es  ครับ

ให้เล่น motif rack  เสียงรุ่นนี้ดีกว่า

มันต่างกันอย่างไรครับครู ดู Rack XS แล้วไม่ไหวราคาเกินเอื้อมครับ

เสียดายไม่มีเวลามองหา RM50 ตามผู้ใหญ่บ้านเบี๊ยวแนะนำ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2016, 18:49:34 น. »
มันต่างกันอย่างไรครับครู ดู Rack XS แล้วไม่ไหวราคาเกินเอื้อมครับ

เสียดายไม่มีเวลามองหา RM50 ตามผู้ใหญ่บ้านเบี๊ยวแนะนำ

Rack XS   เสียงดีกว่าก็จริง แต่..... มันไม่คุ้มค่าเงินที่เสียไป (ซึ่งแพงกว่าเยอะมาก)

เพราะ เท่าที่ได้ลอง ได้ฟัง  เสียงมันต่างกันไม่น่าจะเกิน10- 20 เปอร์เซ็นต์

กำเงินไปซื้อแล้ว แต่พอได้ลอง เทียบกัน ผมเลือกโมทีพแร็ค

Motif rack เสียงที่ได้หนากว่า นุ่มกว่า เล่นเพลงได้ค่อนข้างครบทุกแนว

ส่วน EX เสียงที่ได้บางเสียงด้อยกว่า และเสียงที่ได้บางกว่า ไม่แน่นเท่าที่ควร

แต่เสียงเครื่องเป่าทั้งบราส และ วูดวิน ไม่ต่างกัน

ที่สำคัญ โมทีฟแร็ค ถูกกว่า

ยังไงก็ลองถามพวกเซียน ๆ ดู อย่าเพิ่งเชื่อผม เพราะผมไว้ใจไม่ค่อยได้  กร๊าก ๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2016, 18:59:10 น. »
เชื่อสิครับ ผมเชื่อคนที่มีประสพการณ์ ผมเชื่อครูเสมอครับ ถึงแม้ว่าวานอะไรไม่เคยได้ ครูดีกว่าผมเยอะด้านนี้ ประสบกามโชคโชนกว่า

แต่ใช้ sonic cell เป็นกลองผ่านทาง usb ผมว่ามันเมดเล่ย์ได้นะ กำลังคิดว่าจะสั่ง YAMAHA RM50 ของใหม่จากไต้หวันเข้ามา

ปล.  แต่ผมชักเบื่อแล้วอ่ะ PA

:flower:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2016, 20:30:04 น. »
เชื่อสิครับ ผมเชื่อคนที่มีประสพการณ์ ผมเชื่อครูเสมอครับ ถึงแม้ว่าวานอะไรไม่เคยได้ ครูดีกว่าผมเยอะด้านนี้ ประสบกามโชคโชนกว่า

แต่ใช้ sonic cell เป็นกลองผ่านทาง usb ผมว่ามันเมดเล่ย์ได้นะ กำลังคิดว่าจะสั่ง YAMAHA RM50 ของใหม่จากไต้หวันเข้ามา

ปล.  แต่ผมชักเบื่อแล้วอ่ะ PA

:flower:

นี่ตรูจะทำกำอะไรไว้ฟร่ะ  ตอบดี ๆ ก็โดน   ฮ่วย........

มีอะไรไม่ต้องให้ตรูช่วยนะเฟ้ย

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2016, 20:38:38 น. »
ฮ่วย เทพ module งอนซะแระ  :evil:

ออฟไลน์ อนุสิทธิ์

• ระดับ 3
  • *
  • 54A37A94
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2016, 07:27:26 น. »
ใช้ sound  module กับ nick ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2016, 22:07:59 น. »
 :happy: :happy: :happy: :thank1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2016, 13:56:40 น. »
ล่าสุดเอาไปออกงาน มาสองงาน งานแรกไม่พ่วงซาวด์ ใช้ซาวด์ฟร้อน ทั้งหมดแยกแปดมิดี้กีต้ารสด ผมให้ผ่าน 70 งานที่สอง เมื่อวันที่ 19 ที่ผ่านมา กลับมาทำแบบเดิม เอาผ่านซาวด์ คีย์บอดจูโน่ดีลิมิเต็ด ใช้เป็นโมดูล ผมให้ 95 ครับ เอาเสียงกลองในซาวดฟร้อน ทั้งหมด และเสียงออแกนของซาวด์ฟร้อน ที่เหลือให้ออกคีย์บอดทั้งหมด ตั้งความหน่วงไว้ที่ 100
 - เสียงออกมามีมิติดีมากๆ เบสแน่น ออกถึงล้นเป็นลูกๆ ต้องไปลดในโปรแกรมเอ็กทีม และเสียงเข้ากับกระเดื่อง/กลองซาวด์ฟร้อนได้ดี
 - ปัญหานิดหน่อย เวลาเล่นเพลงแบบธรรมดา เพลงไหนที่เป็นเสียงที่ออกจากโมดูล ขึ้นก่อนจะขาดเสียงหัวห้องนิดเดียว แต่เมื่อเล่นเม็ดเลย์ไม่มีสะดุดไหลลื่น
 - เสียงทุกเสียงที่เปล่งออกมาจากคีย์บอด ไม่เบลอ ออกแบบชัดๆ ไม่จมเหมือนใช้เสียงจากซาวด์ฟร้อน
สรุปของผม คือต้องใช้แนวทางดังกล่าวนี้ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2016, 14:03:57 น. »
ใครมีโมดูล หรือคีย์บอด ลองทำดูนะครับ อย่าพึ่งเชื่อผม

ออฟไลน์ r-mal

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE35A81
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2016, 15:19:50 น. »
ใครมีโมดูล หรือคีย์บอด ลองทำดูนะครับ อย่าพึ่งเชื่อผม
ตั่งต่าหน่วง 120  กับเคเบิ้ล um1 มาทุกเม็ดครับ  ยิ่งพ่วงr 8II ยิ่งสุดยอดครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 15:11:41 น. »
มีอะไรมาเพิ่มใหม่ไหมครับ กระทู้นี้ มาแชร์กันด้วยครับ

ออฟไลน์ Chalao

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5DDAD9FAจากชายอ่ำและ 42D7B100 จากจ่ากอบลพบุรี
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2016, 21:24:50 น. »
ผมใช้ eXtreme กับ SC 88 pro สำหรับงานเน้นการฟัง เช่น งานแต่งงานในหอประชุม งานที่แขกเป็นรุ่นอาวุโสหน่อย จะฟังสบายเย็นๆ นิ่มๆ  ถ้าเป็นงานกลางแจ้ง เน้นมันๆ จะใช้ ซาวด์ฟอนท์ ครับ