ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง  (อ่าน 77972 ครั้ง)

ออฟไลน์ addyanurak

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
ผมไม่แน่ใจว่าผมไม่รู้หรือว่าฉลาดน้อยก็ไม่ทราบ..คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคนรักชอบเครื่องเสียงมานานมากแล้ว แต่ไม่มีโอกาสที่จะเป็นเจ้าของได้แต่ฟังของคนอื่นเขา  ชีวิตผมเกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงมาตลอดเพราะว่าผมมีอาชีพรองเป็นนักร้องนักดนตรีนอกจากรับราชการแล้ว สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้พอมีเงินเหลือเก็บบ้างก็เลยซื้อเครื่องเสียงเป็นของตนเองเริ่มจากชุดเล็กๆข้างละเซทจนปัจจุบันมีข้างละ ๔ เซทลงทุนไปมากพอควร นี่ไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญ เกี่ยวกับหัวข้อในวันนี้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่าลำโพงซับเบสที่ผมใช้อยู่เสียงของมันไม่ค่อยถูกใจผมทั้งๆที่หลายคนเขาใช้อยู่ต่างชื่นชมมันว่าเสียงดี คนทำขายทำส่งขายไม่ทันเพราะว่ามีคนชอบใช้มากเหลือเกิน แต่ว่าของผมก็ซื้อมาจากเขาเหมือนกัน ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ จากร้านทอมมี่ของคุณฉัตรชัยสันป่าตอง เชียงใหม่ สองสามเดือนที่ผ่านมาผมเข้าเว็ปดูสูตรตู้ลำโพงซับ ดูที่สมาชิกวิจารณ์กันเกือบทุกวันเพื่อจะเอาเจ้าเทอร์โบอันเป็นที่รักของผมไปแลกเปลี่ยนหรือขายแล้วซื้อตัวใหม่มาใช้ ถึงตอนนี้อาจจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัยว่าเครื่องปรุงคุณ เพาเวอร์คุณเสียงห่วยหรือเปล่าเลยทำให้ลำโพงเสียงดีๆกลับห่วยไปด้วย ผมก็ขอบอกสมาชิกทั้งหลายว่า เครื่องปรุงที่ผมใช้อยู่มี มิกซ์ SPIRIT LIVE4/2 อีคิว KLARK-TEKNIK DN360 ครอส BSS FDS-310 คอลโทลเลอร์ BOSE รุ่นฮาร์ฟแร็ค เพาเวอร์เสียงกลางใช้  CERWIN-VEGA CV2800 ขับซับใช้ CERWIN-VEGA CV5000 และซาวด์ ESI 1808 สำหรับลำโพง กลาง แหลม ใช้ BOSE 802 II 4 ตู้  ซับเบส ใช้ เทอร์โบ ดอก P.AUDIO รุ่น PRO ACE 18 นิ้ว จำนวน 8ตู้  เวลาที่ผมเปิดเล่น เสียงหลังตู้ดังเพราะมากแต่เมื่อเดินมาหน้าตู้เสียงมันกลับแห้งๆไม่นุ่มเหมือนหลังตู้ เปิดดูในเว็ปทีสมาชิกวิจารณ์กัน ถ้าเป็นเทอร์โบต้องกลับเฟต ผมก็ลองกลับเฟตจาก BSS ดู ก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ลองกลับสายลำโพงที่สปีคคอนก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง บังเอิญผมเข้าไปดูในเว็ปไปเจอกับร้านที่ทำลำโพงขายอยู่ใกล้ๆกับบ้านที่ผมอาศัยอยู่ก็เลยโทรไปถามเขาเพื่อขอแลกลำโพง กับสูตรที่เขาทำขาย แต่เขาก็อธิบายให้ผมฟังว่าสูตรเทอร์โบเขาก็ทำแต่ว่าทุกตู้เขาจะกลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว ก็หมายความว่าเขาจะต่อ + เป็น - ผมก็มาเปิดตูดลำโพงตู้เทอร์โบทุกตู้ออกแล้วใช้ถ่านไฟฉายเช็คดู ปรากฎว่าทุกตู้กรวยกระดาษหุบเข้าก็แสดงว่ากลับเฟตแล้ว ทุกตู้เขาต่อสายแดงเข้าบวก ดำเข้าลบ แสดงเขาคงกลับสายที่สปีคคอนหลังตู้ ผมก็เลยกลับเสียใหม่คือเอาแดงเข้าลบ ดำเข้าบวก สรุปก็คือ ไม่ได้กลับเฟตแล้ว เสร็จแล้วก็ปิดตู้เข้าที่เดิมพร้อมลองเสียง เมื่อวานนี้ได้โอกาสมีเวลาก็เลยยกมาลอง 4 ตู้พอเปิดเครื่องเสร็จ ลองเปิด CD เพลงเก่าๆฟังดู โอว..แม่เจ้าเสียงเบสมันมาจาไหนก็ไม่รู้กระจกบ้านผมเสียงดังสนั่นทั้งๆที่ผมเปิดแค่นิดเดียวเองทุกครั้งเปิดจะเปิดจนไฟแดงที่เพาเวอร์ขึ้นยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่แต่เมื่อวานนี้เปิดไฟขึ้นแค่ 2ขีด ดังเหมือนคลื่นสึนามิเลย(เว่อไปเปล่า)แต่ว่ามันดังมากกว่าเดิมจริงๆ เบสลอยมาเป็นลูกๆ ยิ่งเดินห่างออกไปสัก 30-40เมตร เสียงยิ่งแน่น เวลาเบาเสียง เบสก็นิ่ม พอลองคาราโอเกะกระเดื่องมาเป็นลูกๆเลย เมื่อก่อนเวลาใครพูดถึงเทอร์โบ ผมจะยี้ แต่เวลานี้เดี๋ยวนี้ผมรักเทอร์โบแล้วครับ ขอบคุณ ท่านฉัตรชัย ที่แนะนำให้ผมใช้เทอร์โบครับ ผมไม่แน่ใจว่าทุกท่านที่ใช้เทอร์โบมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า แต่ถ้ามีลองกลับสายอย่างผมดูซิครับแล้วท่านจะพบว่าสวรรค์นี้มีจริง แต่ที่แน่ๆตอนนี้ผมกลับเฟตที่ BSS ได้แล้วครับ ลองกด REV ที่ BSS ดูเสียงต่างกันราวฟ้ากับดินครับท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านจนจบ ขอให้โชคดีมีความสุขกับเครื่องเสียงทุกท่านนะครับ....

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ผมไม่แน่ใจว่าผมไม่รู้หรือว่าฉลาดน้อยก็ไม่ทราบ..คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคนรักชอบเครื่องเสียงมานานมากแล้ว แต่ไม่มีโอกาสที่จะเป็นเจ้าของได้แต่ฟังของคนอื่นเขา  ชีวิตผมเกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงมาตลอดเพราะว่าผมมีอาชีพรองเป็นนักร้องนักดนตรีนอกจากรับราชการแล้ว สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้พอมีเงินเหลือเก็บบ้างก็เลยซื้อเครื่องเสียงเป็นของตนเองเริ่มจากชุดเล็กๆข้างละเซทจนปัจจุบันมีข้างละ ๔ เซทลงทุนไปมากพอควร นี่ไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญ เกี่ยวกับหัวข้อในวันนี้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่าลำโพงซับเบสที่ผมใช้อยู่เสียงของมันไม่ค่อยถูกใจผมทั้งๆที่หลายคนเขาใช้อยู่ต่างชื่นชมมันว่าเสียงดี คนทำขายทำส่งขายไม่ทันเพราะว่ามีคนชอบใช้มากเหลือเกิน แต่ว่าของผมก็ซื้อมาจากเขาเหมือนกัน ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ จากร้านทอมมี่ของคุณฉัตรชัยสันป่าตอง เชียงใหม่ สองสามเดือนที่ผ่านมาผมเข้าเว็ปดูสูตรตู้ลำโพงซับ ดูที่สมาชิกวิจารณ์กันเกือบทุกวันเพื่อจะเอาเจ้าเทอร์โบอันเป็นที่รักของผมไปแลกเปลี่ยนหรือขายแล้วซื้อตัวใหม่มาใช้ ถึงตอนนี้อาจจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัยว่าเครื่องปรุงคุณ เพาเวอร์คุณเสียงห่วยหรือเปล่าเลยทำให้ลำโพงเสียงดีๆกลับห่วยไปด้วย ผมก็ขอบอกสมาชิกทั้งหลายว่า เครื่องปรุงที่ผมใช้อยู่มี มิกซ์ SPIRIT LIVE4/2 อีคิว KLARK-TEKNIK DN360 ครอส BSS FDS-310 คอลโทลเลอร์ BOSE รุ่นฮาร์ฟแร็ค เพาเวอร์เสียงกลางใช้  CERWIN-VEGA CV2800 ขับซับใช้ CERWIN-VEGA CV5000 และซาวด์ ESI 1808 สำหรับลำโพง กลาง แหลม ใช้ BOSE 802 II 4 ตู้  ซับเบส ใช้ เทอร์โบ ดอก P.AUDIO รุ่น PRO ACE 18 นิ้ว จำนวน 8ตู้  เวลาที่ผมเปิดเล่น เสียงหลังตู้ดังเพราะมากแต่เมื่อเดินมาหน้าตู้เสียงมันกลับแห้งๆไม่นุ่มเหมือนหลังตู้ เปิดดูในเว็ปทีสมาชิกวิจารณ์กัน ถ้าเป็นเทอร์โบต้องกลับเฟต ผมก็ลองกลับเฟตจาก BSS ดู ก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ลองกลับสายลำโพงที่สปีคคอนก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง บังเอิญผมเข้าไปดูในเว็ปไปเจอกับร้านที่ทำลำโพงขายอยู่ใกล้ๆกับบ้านที่ผมอาศัยอยู่ก็เลยโทรไปถามเขาเพื่อขอแลกลำโพง กับสูตรที่เขาทำขาย แต่เขาก็อธิบายให้ผมฟังว่าสูตรเทอร์โบเขาก็ทำแต่ว่าทุกตู้เขาจะกลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว ก็หมายความว่าเขาจะต่อ + เป็น - ผมก็มาเปิดตูดลำโพงตู้เทอร์โบทุกตู้ออกแล้วใช้ถ่านไฟฉายเช็คดู ปรากฎว่าทุกตู้กรวยกระดาษหุบเข้าก็แสดงว่ากลับเฟตแล้ว ทุกตู้เขาต่อสายแดงเข้าบวก ดำเข้าลบ แสดงเขาคงกลับสายที่สปีคคอนหลังตู้ ผมก็เลยกลับเสียใหม่คือเอาแดงเข้าลบ ดำเข้าบวก สรุปก็คือ ไม่ได้กลับเฟตแล้ว เสร็จแล้วก็ปิดตู้เข้าที่เดิมพร้อมลองเสียง เมื่อวานนี้ได้โอกาสมีเวลาก็เลยยกมาลอง 4 ตู้พอเปิดเครื่องเสร็จ ลองเปิด CD เพลงเก่าๆฟังดู โอว..แม่เจ้าเสียงเบสมันมาจาไหนก็ไม่รู้กระจกบ้านผมเสียงดังสนั่นทั้งๆที่ผมเปิดแค่นิดเดียวเองทุกครั้งเปิดจะเปิดจนไฟแดงที่เพาเวอร์ขึ้นยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่แต่เมื่อวานนี้เปิดไฟขึ้นแค่ 2ขีด ดังเหมือนคลื่นสึนามิเลย(เว่อไปเปล่า)แต่ว่ามันดังมากกว่าเดิมจริงๆ เบสลอยมาเป็นลูกๆ ยิ่งเดินห่างออกไปสัก 30-40เมตร เสียงยิ่งแน่น เวลาเบาเสียง เบสก็นิ่ม พอลองคาราโอเกะกระเดื่องมาเป็นลูกๆเลย เมื่อก่อนเวลาใครพูดถึงเทอร์โบ ผมจะยี้ แต่เวลานี้เดี๋ยวนี้ผมรักเทอร์โบแล้วครับ ขอบคุณ ท่านฉัตรชัย ที่แนะนำให้ผมใช้เทอร์โบครับ ผมไม่แน่ใจว่าทุกท่านที่ใช้เทอร์โบมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า แต่ถ้ามีลองกลับสายอย่างผมดูซิครับแล้วท่านจะพบว่าสวรรค์นี้มีจริง แต่ที่แน่ๆตอนนี้ผมกลับเฟตที่ BSS ได้แล้วครับ ลองกด REV ที่ BSS ดูเสียงต่างกันราวฟ้ากับดินครับท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านจนจบ ขอให้โชคดีมีความสุขกับเครื่องเสียงทุกท่านนะครับ....

เดี๋ยวกลับไปรื้อดูครับเพราะตู้ผมก็มาจากที่เดียวกับท่าน  และใส่ดอกโดยร้านพี ซาวด์

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ผมไม่แน่ใจว่าผมไม่รู้หรือว่าฉลาดน้อยก็ไม่ทราบ..คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคนรักชอบเครื่องเสียงมานานมากแล้ว
แต่ไม่มีโอกาสที่จะเป็นเจ้าของได้แต่ฟังของคนอื่นเขา  ชีวิตผมเกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงมาตลอด
เพราะว่าผมมีอาชีพรองเป็นนักร้องนักดนตรีนอกจากรับราชการแล้ว สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้พอมีเงินเหลือเก็บบ้าง
ก็เลยซื้อเครื่องเสียงเป็นของตนเองเริ่มจากชุดเล็กๆข้างละเซทจนปัจจุบันมีข้างละ ๔ เซทลงทุนไปมากพอควร

นี่ไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญ เกี่ยวกับหัวข้อในวันนี้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่าลำโพงซับเบสที่ผมใช้อยู่เสียงของมันไม่ค่อยถูกใจผม
ทั้งๆที่หลายคนเขาใช้อยู่ต่างชื่นชมมันว่าเสียงดี คนทำขายทำส่งขายไม่ทันเพราะว่ามีคนชอบใช้มากเหลือเกิน
 แต่ว่าของผมก็ซื้อมาจากเขาเหมือนกัน ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ จากร้านทอมมี่ของคุณฉัตรชัยสันป่าตอง เชียงใหม่

สองสามเดือนที่ผ่านมาผมเข้าเว็ปดูสูตรตู้ลำโพงซับ ดูที่สมาชิกวิจารณ์กันเกือบทุกวันเพื่อจะเอาเจ้าเทอร์โบอันเป็นที่รักของผม
ไปแลกเปลี่ยนหรือขายแล้วซื้อตัวใหม่มาใช้ ถึงตอนนี้อาจจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัยว่าเครื่องปรุงคุณ
เพาเวอร์คุณเสียงห่วยหรือเปล่าเลยทำให้ลำโพงเสียงดีๆกลับห่วยไปด้วย

ผมก็ขอบอกสมาชิกทั้งหลายว่า เครื่องปรุงที่ผมใช้อยู่มี มิกซ์ SPIRIT LIVE4/2 อีคิว KLARK-TEKNIK DN360
ครอส BSS FDS-310
 คอลโทลเลอร์ BOSE รุ่นฮาร์ฟแร็ค
เพาเวอร์เสียงกลางใช้  CERWIN-VEGA CV2800 ขับซับ

ใช้ CERWIN-VEGA CV5000
และซาวด์ ESI 1808 สำหรับลำโพง กลาง แหลม ใช้ BOSE 802 II 4 ตู้ 

ซับเบส ใช้ เทอร์โบ ดอก P.AUDIO รุ่น PRO ACE 18 นิ้ว จำนวน 8ตู้  เวลาที่ผมเปิดเล่น เสียงหลังตู้ดังเพราะมาก
แต่เมื่อเดินมาหน้าตู้เสียงมันกลับแห้งๆไม่นุ่มเหมือนหลังตู้

เปิดดูในเว็ปทีสมาชิกวิจารณ์กัน ถ้าเป็นเทอร์โบต้องกลับเฟต ผมก็ลองกลับเฟตจาก BSS ดู ก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง
 ลองกลับสายลำโพงที่สปีคคอนก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

บังเอิญผมเข้าไปดูในเว็ปไปเจอกับร้านที่ทำลำโพงขายอยู่ใกล้ๆกับบ้านที่ผมอาศัยอยู่ก็เลยโทรไปถามเขาเพื่อขอแลกลำโพง
 กับสูตรที่เขาทำขาย แต่เขาก็อธิบายให้ผมฟังว่าสูตรเทอร์โบเขาก็ทำแต่ว่าทุกตู้เขาจะกลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว

ก็หมายความว่าเขาจะต่อ + เป็น - ผมก็มาเปิดตูดลำโพงตู้เทอร์โบทุกตู้ออกแล้วใช้ถ่านไฟฉายเช็คดู
ปรากฎว่าทุกตู้กรวยกระดาษหุบเข้าก็แสดงว่ากลับเฟตแล้ว ทุกตู้เขาต่อสายแดงเข้าบวก ดำเข้าลบ
 แสดงเขาคงกลับสายที่สปีคคอนหลังตู้ ผมก็เลยกลับเสียใหม่คือเอาแดงเข้าลบ ดำเข้าบวก สรุปก็คือ ไม่ได้กลับเฟตแล้ว

เสร็จแล้วก็ปิดตู้เข้าที่เดิมพร้อมลองเสียง เมื่อวานนี้ได้โอกาสมีเวลาก็เลยยกมาลอง 4 ตู้พอเปิดเครื่องเสร็จ ลองเปิด CD เพลงเก่าๆฟังดู
 โอว..แม่เจ้าเสียงเบสมันมาจาไหนก็ไม่รู้กระจกบ้านผมเสียงดังสนั่นทั้งๆที่ผมเปิดแค่นิดเดียวเอง

ทุกครั้งเปิดจะเปิดจนไฟแดงที่เพาเวอร์ขึ้นยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่แต่เมื่อวานนี้เปิดไฟขึ้นแค่ 2ขีด ดังเหมือนคลื่นสึนามิเลย(เว่อไปเปล่า)
แต่ว่ามันดังมากกว่าเดิมจริงๆ เบสลอยมาเป็นลูกๆ ยิ่งเดินห่างออกไปสัก 30-40เมตร

เสียงยิ่งแน่น เวลาเบาเสียง เบสก็นิ่ม พอลองคาราโอเกะกระเดื่องมาเป็นลูกๆเลย เมื่อก่อนเวลาใครพูดถึงเทอร์โบ ผมจะยี้
 แต่เวลานี้เดี๋ยวนี้ผมรักเทอร์โบแล้วครับ

ขอบคุณ ท่านฉัตรชัย ที่แนะนำให้ผมใช้เทอร์โบครับ ผมไม่แน่ใจว่าทุกท่านที่ใช้เทอร์โบมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า
 แต่ถ้ามีลองกลับสายอย่างผมดูซิครับแล้วท่านจะพบว่าสวรรค์นี้มีจริง แต่ที่แน่ๆตอนนี้ผมกลับเฟตที่ BSS ได้แล้วครับ
 ลองกด REV ที่ BSS ดูเสียงต่างกันราวฟ้ากับดินครับท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านจนจบ
ขอให้โชคดีมีความสุขกับเครื่องเสียงทุกท่านนะครับ....

ขออนุญาตนะครับท่าน อ่านแล้วตาลายเลยขอจัดข้อความใหม่

• ระดับ 5
  • *
ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ...

๑.. ถ้าเป็นเช่นนี้หมายความว่าตู้ไม่กลับเฟสแล้วใช่ไหมครับ

๒.. ทำไมการสลับขั้ว + และ - ที่สปีคคอน ไม่มีผลต่อการกลับเฟสครับ เราจึงต้องสลับสาย แดง - ดำ

• คณะก่อการ
ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ...

๑.. ถ้าเป็นเช่นนี้หมายความว่าตู้ไม่กลับเฟสแล้วใช่ไหมครับ

๒.. ทำไมการสลับขั้ว + และ - ที่สปีคคอน ไม่มีผลต่อการกลับเฟสครับ เราจึงต้องสลับสาย แดง - ดำ

เออ  จริง  งง

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
น่าสนใจ ผมไม่รู้ประสีประสาอะไรขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ 

• ระดับ 5
  • *
เออ  จริง  งง

ปรากฎว่าทุกตู้กรวยกระดาษหุบเข้าก็แสดงว่ากลับเฟตแล้ว ทุกตู้เขาต่อสายแดงเข้าบวก ดำเข้าลบ

งงหนักเข้าไปอีกครับ..

แสดงเขาคงกลับสายที่สปีคคอนหลังตู้

ตกลงกลับเฟสที่ตัวสปีคคอน มาจากโรงงานจริงใช่ไหมครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 11:30:09 น. โดย โด่งครับ »

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
ตอบคุณโด่งครับ ...สรุปก็คือ ตู้ไม่ได้กลับเฟตแล้วครับ ตู้ที่เขาต่อมา เขาจะกลับเฟตที่สปีคคอน ตัวเมียหลังตู้ สายแดงจะต่อกับขั้วลบของสปีคคอนตัวเมียหลังตู้ สีดำจะต่อกับขั้วบวกที่สปีคคอนหลังตู้เช่นกัน แต่พอมาต่อที่ลำโพงเขาก็จะต่อ แดงเข้าบวก ดำเข้าลบ ก้หมายความว่ากลับเฟตเรีบยร้อยแล้ว เราก็มาต่อใหม่แดงเข้าลบดำเข้าบวก ก็เป็นการกลับมาใช้เฟตปกติคือ บวกเข้าบวก ลบเข้าลบ นะครับ

• ระดับ 5
  • *
ตอบคุณโด่งครับ ...สรุปก็คือ ตู้ไม่ได้กลับเฟตแล้วครับ ตู้ที่เขาต่อมา เขาจะกลับเฟตที่สปีคคอน ตัวเมียหลังตู้ สายแดงจะต่อกับขั้วลบของสปีคคอนตัวเมียหลังตู้ สีดำจะต่อกับขั้วบวกที่สปีคคอนหลังตู้เช่นกัน แต่พอมาต่อที่ลำโพงเขาก็จะต่อ แดงเข้าบวก ดำเข้าลบ ก้หมายความว่ากลับเฟตเรีบยร้อยแล้ว เราก็มาต่อใหม่แดงเข้าลบดำเข้าบวก ก็เป็นการกลับมาใช้เฟตปกติคือ บวกเข้าบวก ลบเข้าลบ นะครับ

ขอบคุณครับ...

• ระดับ 3
  • *
ตอบใหม่ก็คือ ตู้ที่เขาขายมา เขากลับเฟตเรียบร้อยแล้ว เพราะว่าเรามาเช็คแล้วกรวยกระดาษมันหุบเข้า ซึ่งที่เขาต่อสายลำโพงมา แดงเข้าแดง ดำเข้าดำ ที่เขากลับเขากลับที่สปิคคอนตัวเมียหลังตู้ เราก็มากลับสายลำโพงเสียใหม่ แดงเข้าดำ ดำเข้าแดง ทุกอย่างก็เป้นปกติ คือบวก เข้าบวก ลบเข้าลบ นะครับท่าน ขอบคุณท่านโด่งครับที่แบ่งวรรคตอนให้อ่านง่ายขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ อำนาจซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • 1E008FA0วิทูร สุนทร(NEW)-6dd98493 เด็กชายโสด(หาย)
เอาทางช่องลมลงพื้น ลำโพงคว่ำหหงายครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
ลำโพงหงายครับ ช่องลมขึ้นข้างบนครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
ผมอ่านก็งงนิดๆ แต่เข้าใจถึงการแก้ปัญหาและเจตนาของเจ้าของกระทู้  และผมก็เข้าใจอีกว่าผู้ผลิตตู้ลำโพงเขาก็ทำมาถูกต้องแล้วเรื่องของการกลับเฟสในกรณีที่ดอกลำโพงหันไปในทิศทางที่ตรงกันข้ามกับหน้าตู้  เรื่องของเฟส ถ้าถูกเฟสเหมือนกันหรือผิดเหมือนกัน เสียงก็จะแน่นเหมือนกันโดยที่แยกไม่ออก ทำไมต้องกำหนดให้ถูกเฟส และยึดอะไรให้ถูกเฟส
การกำหนดให้ถูกเฟส โดยรวมเอาหน้าลำโพงหรือตู้ลำโพงหน้าเปิดเป็นหลัก(ทำเฟสโดยไม่มีเครื่องมือเทพไดๆใช้หูฟังอย่างเดียวหรือใช้ถ่านไฟฉายเขี่ยเหมือนท่านเจ้าของกระทู้) เสียงที่เสริมกันหรือเพสตรงกัน ก็คือการเข้าและออกของดอกลำโพงในทิศทางเดียวกัน  ให้ทำที่ละ้ข้างให้เฟสเสริมกันหรือถูกเพส หลังจากนั้นค่อยมาทำในระบบรวมหรือทั้งระบบ
  เวลาที่ผมเปิดเล่น เสียงหลังตู้ดังเพราะมากแต่เมื่อเดินมาหน้าตู้เสียงมันกลับแห้งๆไม่นุ่มเหมือนหลังตู้ เปิดดูในเว็ปทีสมาชิกวิจารณ์กัน ถ้าเป็นเทอร์โบต้องกลับเฟต ผมก็ลองกลับเฟตจาก BSS ดู ก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง  
 เมื่อเฟสแต่ละข้างตรงกันแล้ว ก็เป็นเฟสรวมทั้งระบบ ก็เพียงแต่กดปุ่มกลับเฟสที่คลอสแค่ข้างเดียวลองดูว่าเสียงจะเป็นอย่างไร ถ้าคลอสไม่มีปุ่มกลับเฟส ก็ต้องลองกลับสายลำโพงข้างไดข้างหนึ่งลองดูถ้าหลายเซ็ตในข้างเดียวกันก็ต้องกลับทั้งหมดดู (หมายถึงสายลำโพงที่เข้าขยายเสียงไม่เกี่ยวกับสายพวงลำโพงที่เราทำเฟสไว้แล้ว) ผมเข้าใจว่าอาจจะมีความคลาดเคลื่อนในเรื่องความเข้าใจ แต่สุดท้ายก็แก้ปัญหาได้แม้จะถูกหลักการหรือไม่ถูกก็ตาม การทำเฟส ไม่ได้ทำเฉพาะ ตู้เบส  กลาง แหลม อย่างเดียว แต่ต้องทำทั้งระบบเพื่อให้เบสกลางแหลมไปด้วยกัน   สูตรตู้ลำโพงดอกลำโพงเป็นส่วนประกอบหนึ่งแต่ถ้าทำเฟสเป็นรับรองเสียงไม่ขี้เหร่แน่นอน  :flower:

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณท่านพิมพ์ชนกมากนะครับ ผมไม่มีความรู้ทางวิชาการ ในเรื่องเครื่องเสียงอาศัยรัก..และถามคนที่ท่านรู้แล้วนำมาปฏิบัติจากประสบการณ์ตรง จุดประสงค์ของผมเพียงอยากให้ลำโพงเสียงดีขึ้นก็เท่านั้นเอง ในเมื่อทุกคนต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าซับเทอร์โบเสียงดี...แต่ของผมมันไม่ใช่ ผมเลยพยายามหาข้อมูลจากคนที่เคยใช้จากเว็ป แล้วมันก็มาสะดุดตรงที่คนทำขายเขาสลับหรือกลับเฟตมาแล้ว ซึ่งท่านก็เห็นว่าการกลับเฟตมาจากโรงงานนั้นถูกต้องแล้ว เนื่องจากว่าลำโพงหันหน้าเข้า เมื่อผมเปิดใช้งานในภาวะปกติก็คือลำโพงกลับเฟตมาจากโรงงานแล้ว เสียงมันไม่ดีเหมือนคำรำลือผมเลยสงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับเจ้าเทอร์โบของผม ก็หาข้อมูลจากเว็ปที่ผมเล่าให้ฟัง สุดท้ายก็คือผมต้องเปิดตูดเพื่อดูว่าเขากลับเฟตหรือยัง ปรากฎว่ากลับเรียบร้อยแล้ว..แต่ทำไม่เสียงมันไม่ดี....มีทางเดียวคือผมต้องกลับสายลำโพงดูแล้วลองดูใหม่ก็คือเฟตตรง บวก บวก ลบ ลบ
ปรากฎว่าเสียงมันดีขึ้นชนิดจากหน้ามือเป็นหลังมือ(คำโบราณ)ด้วยความดีใจผมเลยตั้งกระทู้ขึ้นมาบอกเพื่อนสมาชิกที่อาจมีปัญหาแบบผม ไม่มีเจตนาจะไปขัดแย้งกับความรู้ทางวิชาการที่หลายท่านบอกมาว่าต้องกลับเฟต
ถ้าหากว่ามันไม่ถูกต้องอย่างไรผมก็ขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับ ด้วยความเคารพ

• คณะก่อการ
ขอบคุณท่านพิมพ์ชนกมากนะครับ ผมไม่มีความรู้ทางวิชาการ ในเรื่องเครื่องเสียงอาศัยรัก..และถามคนที่ท่านรู้แล้วนำมาปฏิบัติจากประสบการณ์ตรง จุดประสงค์ของผมเพียงอยากให้ลำโพงเสียงดีขึ้นก็เท่านั้นเอง ในเมื่อทุกคนต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าซับเทอร์โบเสียงดี...แต่ของผมมันไม่ใช่ ผมเลยพยายามหาข้อมูลจากคนที่เคยใช้จากเว็ป แล้วมันก็มาสะดุดตรงที่คนทำขายเขาสลับหรือกลับเฟตมาแล้ว ซึ่งท่านก็เห็นว่าการกลับเฟตมาจากโรงงานนั้นถูกต้องแล้ว เนื่องจากว่าลำโพงหันหน้าเข้า เมื่อผมเปิดใช้งานในภาวะปกติก็คือลำโพงกลับเฟตมาจากโรงงานแล้ว เสียงมันไม่ดีเหมือนคำรำลือผมเลยสงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับเจ้าเทอร์โบของผม ก็หาข้อมูลจากเว็ปที่ผมเล่าให้ฟัง สุดท้ายก็คือผมต้องเปิดตูดเพื่อดูว่าเขากลับเฟตหรือยัง ปรากฎว่ากลับเรียบร้อยแล้ว..แต่ทำไม่เสียงมันไม่ดี....มีทางเดียวคือผมต้องกลับสายลำโพงดูแล้วลองดูใหม่ก็คือเฟตตรง บวก บวก ลบ ลบ
ปรากฎว่าเสียงมันดีขึ้นชนิดจากหน้ามือเป็นหลังมือ(คำโบราณ)ด้วยความดีใจผมเลยตั้งกระทู้ขึ้นมาบอกเพื่อนสมาชิกที่อาจมีปัญหาแบบผม ไม่มีเจตนาจะไปขัดแย้งกับความรู้ทางวิชาการที่หลายท่านบอกมาว่าต้องกลับเฟต
ถ้าหากว่ามันไม่ถูกต้องอย่างไรผมก็ขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับ ด้วยความเคารพ

ความชอบและความถูกใจ  อยู่เหนือทฤษฎีทั้งปวงครับ

ใครจะว่าไง  ถ้าเราไม่ชอบก็ไร้ค่า

เอาตามชอบเลยครับ  เจออะไรมาเล่าสู่  ถือว่าแลกเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ถ้าพื้นที่แคบ ๆ ลองตั้งตู้แบบนอนดูนะครับ โดยให้ช่องเปิดลมไปทางแขก จะได้เสียงอีกแบบ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณครับท่าน...แล้วจะลองอย่างที่ท่านว่าดูครับ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณน้านพนะครับ...ผมดีใจที่ผมแก้ปัญหาของผมได้แทนที่จะต้องเสียตังค์ซื้อซับใหม่...ไม่ใช่ถูกๆนะครับตู้ละ 3,500บาท

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :flower: :flower: จากไปได้ลองฟังเสียงตู้เทอโบว์ของท่านนกมิวสิค ผมว่าเสียงมันก็แน่นกระหึ่มดี แรงดีใช้ได้เลยนะครับ เรื่องเฟสลำโพงนี่ก็ไม่เคยได้ทดลองจริงๆจังซักครั้งเลยเหมือนกัน   :beer: :cheer:

:happy: :D แต่ตู้ซับที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือผมตั้งชื่อเองว่าสิงห์คำราม ลักษณะการออกแบบตู้จะไปในแนวดับพลิวครึ่งท่อน ซึ่งการวางดอกลำโพงจะหันดอกไปหลังตู้ ตามหลักการแล้วเราต้องกลับเฟสเหมือนกัน แต่ที่ผมต่ออยู่ตอนนี้ไม่ได้กลับเฟส แต่เสียงก็คิดว่ามันออกดีเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงออกหลังตู้มากไหม ผมลองฟังแล้วก็ว่าออกน้อยมากครับ  :cheer:
   ออกแนวแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
ผมว่าที่ท่านกด  REV  ที่ครอสแล้วเสียงยังเหมือนเดิม สาเหตุน่าจะมาจากการต่อสายภายในตู้บางตู้กลับเฟส พอท่านไล่ระบบใหม่ทั้งหมด เฟสตู้จรึงเหมือนกัน เสียงที่ออกมาถึงสมบรูณ์

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
ต้องขออภัยครับที่อ้างอิงหลักการไปบ้างเพียงแต่การเสนอความคิดเห็นบ่างอย่างมีหลายท่านที่มีความรู้อ่านและมอนิเตอร์อยู่ เดียวจะขัดแย้งกับหลักการและระบบที่เป็นจริง ที่จริง(กลัวถูกท้วงติงและต้องตอบปัญหายาว)  ถูกเฟสเหมือนกันเสียงก็ดี ผิดเฟสเหมือนกันเสียงก็ดี แต่ถ้า จับหลักการที่เป็นมาตราฐานได้แล้ว เวลาไปรวมหรือเล่นจำนวนเซ๊ตเยอะๆก็จะง่ายต่อการต่อและวางระบบ  ที่จริงแล้วก็มีหลายท่านและรวมทั้งผมด้วย เล่นแบบผิดเฟสเหมือนกัน แต่ผลก็คือเสียงดีเหมื่อนกันซึ่งสำหรับผมแล้วไม่ได้เป็นสิ่งที่ถูกหรือผิด เดิมผมไม่รู้จักเรื่องของเฟสเลย เพียงแต่รู้จักเรื่องของการลองสลับสายลำโพงแล้วฟังเสียงดูแล้วดังดีขึ้นหรือดังไม่ดี แล้วก็ลองต่อหลายดอกเพิ่มขึ้นที่ละดอก แล้วค่อยมาศึกษาและหาประสบการณ์เอาบ้าง  การต่อแบบตรงขั้วหรือขั้วเหมือนกันก็ไม่จำเป็นที่เสียงจะดีเสมอไปเพราะมีปัจจัยอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องเช่น1. ลักษณะตู้ลำโพงที่นำมาต่อร่วม 2. การวางตู้ลำโพง  3.สถานที่  4.ฯ  ก็มีผลซึ่งผมเข้าใจเอาเองว่าเป็น อคลูติกเฟส ผิดถูกก็ต้องขออภัยเช่นกัน ไม่มีเจตนาไดๆ แต่กลับชื่นชมที่ท่านสามารถแก้ปัญหาได้   :flower:

ผมว่าที่ท่านกด  REV  ที่ครอสแล้วเสียงยังเหมือนเดิม สาเหตุน่าจะมาจากการต่อสายภายในตู้บางตู้กลับเฟส พอท่านไล่ระบบใหม่ทั้งหมด เฟสตู้จรึงเหมือนกัน เสียงที่ออกมาถึงสมบรูณ์
 ครับผมเห็นด้วยตามท่าน เก่งฐิติพรมิวสิค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2012, 07:58:18 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
ผมเคยอธิบาย...คร่าวๆไว้นานแล้วคล้ายๆกัน เคยทดสอบและลองใช้ ได้ผลโดยบังเอิญแล้วมาบอกต่อกันสำหรับท่านที่ยังไม่รู้ 
ที่นี่ครับhttp://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=51634.0

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
ผมก้ใช้อยู่เหมือนกันของทิกเกอร์มีอยู่ 4 ใบเวลาซื้อมาผมซื้อตู้เปล่ามาแล้วซื้อดอก 650 EL ใส่ 2 ตุ้
2242 อีก 2ตุ้ เวลาใช้โดยแบ่งดอกข้างละตู้ ตอนต่อขั้วลำโพงผมก็ลืมไปแล้วขั้วไหนเป้นขั้วไหน ผมใช้มา
2 ปีแล้วเช่นกัน มันก็ตึ้บดีน่ะ หรือว่าถ้าสลับขั้วที่สายลำโพง(หมายถึงปลายสายที่จะต่อเข้ากับเพาเวอร์)
แล้วมันจะตึ้บมากกว่านี้ เออ...ยังไม่ได้ลอง น่าลองนิ..ไว้ว่างๆก่อน ช่วงนี้งานเยอะไม่มีเวลาเลย(งานหลวง) :hap3: :hap3:

• ระดับ 3
  • *
ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ...จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกคนรักเครื่องเสียง..พี่รู้สองน้องรู้หนึ่ง จะได้พัฒนาวงการเครื่องเสียงให้ดีๆยิ่งขึ้น  บางครั้งวิชาการอาจจะไม่ร้อยเปอร์เซ็น มีปัจจัยหลายๆอย่างเป็นตัวชี้วัด
แต่สำหรับเรื่องที่ผมกด REV ของ BSS ตอนแรกตอนที่ผมยังไม่ได้สลับสายลำโพงแล้วมันไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงผมยังหาคำตอบไม่ได้ แต่พอผมสลับสายลำโพงเป็นปกติ คือ บวกเข้าบวก ลบเข้าลบ เสียงมันกลับดีขึ้นจนผมแปลกใจ และเมื่อผมกลับไปกด REV เสียงมันกลับเปลี่ยน ผมก็หาคำตอบไม่ได้เช่นกันทั้งๆที่ตอนก่อนที่จะสลับสายลำโพงกดดูไม่เห็นเสียงเปลี่ยนแปลงเลย...คงจะเป็นเหมือนที่ท่านอธิบายมาละครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับทุกความคิดเห็น มันคงจะเป็นประโยชน์แก่มวลสมาชิกไม่มากก็น้อย  หวังเช่นนั้นครับ

• ระดับ 3
  • *
ท่านศิลปินเถื่อน(ช่างเป็ก)ครับ ผมเป็นสมาชิกท่านตั้งนานแล้ว...ใช้บริการ Sf ของท่านหลายเวอร์ชั่นแล้ว...หลังๆโหลดได้แต่เวลานำไปใช้มันถามหา Lic. ทั้งๆที่ท่านจัดการให้แล้ว...เกรงใจครับท่าน