ผู้เขียน หัวข้อ: อีกทางเลือกสำหรับร้องคาราโอเกะ  (อ่าน 36422 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
Re: อีกทางเลือกสำหรับร้องคาราโอเกะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 18:26:13 น. »
ถ้าดูจากปรัชญาการออกแบบที่ต้องการให้ลงตัวในด้านการเป็น

The finest acoustic amplification products available.

ผมว่า Fishman Solo Amp ประสบความสำเร็จครับ

เอาแค่การคัดเกรดอุปกรณ์ การใช้ทำงานแบบ ไปแอมป์ด้วยแอคทีพเน็ทเวอร์ค ตัดที่ 4000 Hz
ดอกลำโพงขนาด 4 นิ้ว 6 ตัว  แม่เหล็กนีโอไดเมียม ขับด้วยแอมป์ 200 วัตต์
ส่วนทวีทเตอร์ขนาด 1 นิ้วแบบ Soft dome  แม่เหล็กนีโอไดเมียม หล่อด้วยของเหลวที่เรียกว่า  Ferrofluid (ว่าตามเขานะครับ) ขับด้วยแอมป์ 20 วัตต์

และการวางดอกลำโพงในแนวดิ่งแบบ Sound Column  หรือ วิวัฒนามาเป็น Line array ในปัจจุบัน

เท่าที่ทดลองในห้องขนาด 2 คูหา เสียงคลุมพื้นที่ด้วยความดังที่ชัดเจนดีครับ
พรรคพวกที่มาฟังเป็นหน้าม้า หูดีบุก หูตะกั่ว ยกนิ้งโป้งให้ไม่รู้ว่าหมายถึงเบียรเย็นๆ หรือเสียงครับ

หลงเข้ามาอ่าน เลยสงสัย ค้นหาดูที่ กูเกิล เจอน้องเขาขาย มือสอง เลยไปสอยมาค่าตัว  27000  บาท
ยังไม่ได้ลองเลย แต่ที่ซื้อเนี่ย ก็มาจากกระทู้คุณมะละกอนี่หล่ะ ถ้าดีจะมาเล่าต่อนะ หรือท่านมะละกอ มีอะไรมาเล่าอีกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ครูสมศรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 800971A5 (มานพ)
Re: อีกทางเลือกสำหรับร้องคาราโอเกะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 21:53:44 น. »
วันที่ไปซื้อ  สาย  USB MIDI ยี้ห้อ M-AUDIO ที่ธีระมิวสิค สาขาประตูน้ำใช้ชื่อ Music Solution ตามที่ท่านเสธ.รุณแนะนำ
คุยกับคนขายหลายเรื่อง  เขาแนะนำตัวนี้ครับ  เผอิญวันนั้นของยังไม่มีเลยไม่ได้ลอง แต่คนขายยกนิ้วว่ายอดเยี่ยม

วันเสาร์ที่จะถึงนี้กะว่าจะไปลองฟัง  ถ้าสวรรค์เป็นใจ ก็คงได้เอาไปร้องคาราโอเกะให้ครึกครื้นที่ระยองในวันอาทิตย์ ที่ 27 นี้ละครับ

คุณภาพเสียงคงสุดยอด  ราคาคงพอฟังนะ

ออฟไลน์ veenus

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:02:23 น. »
ราคาเท่าไรครับ  :thank1:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:10:52 น. »
ขอหลบ

ออฟไลน์ veenus

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:14:30 น. »

oakmans

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 13:08:52 น. »
คุณมะละกอ ครับ......ติดตามความคืบหน้า
 ที่ทดสอบอยู่ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2011, 08:19:28 น. »
คุณมะละกอ ครับ......ติดตามความคืบหน้า
 ที่ทดสอบอยู่ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

อาจจะมีโชคอยู่บ้างในการเล่นกับเครื่องเคราต่างๆ ที่ประกอบขึ้นเป็นระบบเสียง  โดยที่ไม่ต้องลงทุนควักเงินซื้อ 
เพราะในบางจังหวะเวลาที่อยากลอง  ก็มีเหตุให้มีผองเพื่อน น้องพี่หลายท่านวานให้จัดชุดให้ 
เงินในกระเป๋าคนอื่นเมื่อมาอยู่ที่เรามันก็ยิ่งกว่าเงินของเราเสียอีก  ดังนั้นการจัดชุดให้ได้ตามวัตถุประสงค์จึงต้องพิถีพิถันอย่างยิ่งเพิ่มวิธีคิด
และลงไปในรายละเอียดทุกชิ้นส่วนให้ลงตัวได้พอดี  ไม่ยกเว้นกระทั่งสายไฟปลั๊กพ่วง   
นี่ก็เป็นอีกครั้งที่เมื่อเป็นรูปเป็นร่างและนำไปทดสอบในสถานที่จะใช้งาน  ผมต้องเซ็ทที่ตั้งลำโพงถึงสองวัน ถึงลงตัวตามที่ต้องการ 
และนอกจากผมแล้วยังให้ผู้ที่ผมยอมรับในเรื่องการรับฟังเสียงอีกสองคนมาช่วยฟัง คนหนึ่งนั้นหูจะไวมากในเรื่องเสียงกลางเมื่อเซ็ทลงตัวจะช่วยเรื่อง อิมเมจ
ซึ่งผมจะด้อยในเรื่องนี้ต้องใช้เวลาฟังนาน  อีกคนผมเชื่อในด้านการฟังเรื่องความบาลานซ์ของโทนเสียง  เธอจะบอกแค่ ใช่ กับไม่ใช่ 
ส่วนผมจะถนัดเรื่องย่านความถี่ต่ำ  ถ้าฟังแล้วมันยังกวนใจถือว่าไม่ใช่

บอกได้คำเดียวว่า  Fishman Solo Amp  ตอบโจทย์ได้ลงตัวในการเป็น 4 in 1  ของชุดคอมแพค ที่ใช้งานภายในอาคารรองรับคนได้ 100 หรือถึง 200 คน 
ถ่ายทอดเสียงพูดและร้องได้ชัดเจนเป็นธรรมชาติ  เช่นเดียงกับเสียงดนตรี ซึ่งกับที่มันถูกออกแบบมาให้เป็น  Acoustic amp.
แม้อาจจะไม่ยอดเยี่ยมเท่าของแท้ในตำนาน อย่าง Fender ทว่าสุ้มเสียงที่ออกมาฟังราบรื่นหูทุกระดับชั้น 
แต่จะเอาให้ถึงฮาร์ดคอร์คงไม่ใช่ ราคาขนาดนี้เอา 4 หาร เหลือเท่าไรมันได้แค่นั้นละครับ

การซื้อหาของพวกนี้มาใช้ต้องมาดูที่ความมุ่งหมายที่จะเอาไปใช้งานด้วยครับ  ซึ่งผมก็จั่วหัวตั้งแต่ยกแรก 
โดยเฉพาะเรื่องของความกิ๊บเก๋ด้วยแล้วมันได้คะแนนเต็มร้อยทีเดียวครับ 
ถ้าอยู่กรุงเทพ หรือแถวถนนบางนา-ตราด  แจ้งมาครับ ผมจะพาไปลองเล่นลองฟังให้สะใจ  จะได้รู้ว่า 
แค่ยกขึ้นลงสูงต่ำแค่ 3-4  นิ้ว  หรือขยับเปลี่ยนจุดแค่ 2-3 นิ้วเสียงก็เปลี่ยนแล้ว ดีขึ้นหรือเลวลงอย่างไรผมสามารถชี้ให้เห็นทั้งทฤษฎี และปฏิบัติ
เอาให้เห็นกะหูกะตาอย่างไม่ต้องอ้อมค้อมเดี๋ยวนั้นเลย  เดี๋ยวจะหาว่านั่งเทียนเขียนไปนั่น 
เช่นเดียวกันผู้คนทั้งหลายมักจินตนาการและคาดหวังอะไรที่มันเลยไปไกลกว่าความเป็นจริงเสมอ 
ต้องลองฟังเท่านั้นครับ  ด้วยหูของเราเองทุกวันนี้เงินหาไม่ง่ายเลย 
อย่าแค่อ่านแล้วเผลอตัดสินใจ โชคไม่อยู่ข้างเราทุกวันครับในทุกเรื่องแหละ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2011, 10:55:31 น. »
เพิ่มอีกหน่อยละกัน
ถ้าอ่านมาแต่ต้นก็จะตามวิธีคิดได้บ้างนะครับ  จะเห็นว่าผมเสนอ  BOSE L1 โดยไม่ลังเลใจในตอนแรก  เพียงแต่จะเลือกรุ่นไหนเท่านั้น 
แต่เมื่อไปลองฟังที่สยามพารากอนแล้ว  ก็ต้องยอมรับในสุ้มเสียงที่หาข้อติไม่ได้ของมัน  การจ่ายเงินพร้อมอยู่แล้ว  160,000.-  มีทอนนั้นไม่ใช่ปัญหา 
เผอิญช่วงเวลานั้นจวนเที่ยงผมเลยชวนทานข้าวก่อน  ผัดไทยกุ้งสดเส้นจันทร์  อร่อยมากครับ แต่ราคาจานละ 380.- บาท
ซึ่งคนทานจุหน่อยต้องมี 2 จานนั้นทำให้ลิ้นผมชาเล็กน้อย  เสียดายจัง

ผมขอเวลาเพื่อนอีก 2 วันสำหรับตามหาชุดคอมแพคที่ว่า เพื่อตัดสินใจ  จากอินเตอร์เน็ท  ผมได้ชื่อ Fishman Solo Amp. 
พร้อมทั้งรีวิว หลายแห่งทั้งนอกและในประเทศ  ที่สำคัญราคาขาย ประมาณ 1,000.-  เหรียญ ที่อเมริกาเท่ากันกับ BOSE L1 รุ่นคอมแพค
แต่เมืองไทยราคาต่างกัน ประมาณ 20,000.-  ตอนนี้ผมเทใจไปทางไหนคงไม่ต้องบอกกระมัง 
ยังก่อนครับ ผมตามต่อไปจนรู้ว่าเมืองไทย Music Collection  เป็นดีลเลอร์ เจ้า Fishman Solo Amp ที่ว่า
ผมค้นต่อไปถึงรู้ว่า บริษัทนี้ เริ่มต้นเล็กมากจากห้องเล็กๆ ขายกีตาร์  แต่ใช้เวลาไม่นานเติบโตเร็วมาก ถึงปัจจุบัน มีถึง 13 สาขา 
ขายกีตาร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง  นั่นหมายถึงเจ้าของต้องเก่งมากในเรื่องการบริหารจัดการ  การคัดเลือกคนที่เก่งกีตาร์มาฝึกให้เป็นเซลแมนขายของ 
การคัดเลือกสินค้าจากทั่วโลก มาขายในราคาที่ไม่หน้าเลือด  คนค้าคนขายที่ไม่เอาเปรียบผู้บริโภคในทุกวันนี้ย่อมได้รับการต้อนรับที่ดีเสมอครับ 
การบริการที่เป็นงานยากของคนเราทั่วไปถือว่าประทับใจ  วันที่ไปขอฟังนั้นจะปิดร้านคือเกือบ 2 ทุ่ม แต่เซอร์วีสมายด์นั้นยังกะ 10 นาฬิกาเอง 
ท่ามกลางลูกค้า 2-3 กลุ่ม วัยรุ่นหนุ่มสาวสวยทั้งนั้น  เขาเสียบสายกีตาร์เตรียมลอง  ผมบอกไม่ต้องหรอกครับ เอาไปร้องคาราโอเกะ  อยากฟังเสียงไมค์เท่านั้น

ผมจ่ายเงินหลังจากฟังแค่ 5 นาที ชำเลืองดูสาวสวยกับเพื่อนที่ยังลองกีตาร์อย่างมีสมาธิ สติดีจริง ๆ คนเป็นพ่อแม่คงภูมิใจที่มีลูกแบบนี้ 
ที่สุดแล้วผมมีความสุขและสนุกกับการได้ใช้สมองคิดและคิดจนสามารถนำเสนอสิ่งที่ดีงามคุ้มค่าสำหรับมิตรสหายอันเป็นที่รักของเราครับ

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 16:39:38 น. »
สุดยอดครับผม 

ออฟไลน์ เอ็ดดี้

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL## 55E56D58 (MP)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 18:44:06 น. »
ขอหลบด้วยคนครับ ของผมใช้ของไทยประดิษฐ์เป็นส่วนใหญ่ บางอย่างก็ต่อเองเช่น power amp. ขับเสียงกลางแหลม ที่ขึ้นหน้าขึ้นตาเห็นจะเป็นซับเบสของนอกดอก 15" วอยซ์คู่ (อยู่ห้องเก็บของจำยี่ห้อไม่ได้) แล้วก็ Mixer Yamaha ตัวเล็ก ๆ อีกตัว  ใช้ออกงานเล็ก ๆ ครับ อิจฉาท่านอาจารย์ที่ซื้อของดี ๆ แพง ๆ มาใช้ครับ  :th2:

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 20:29:47 น. »
จาก..งบน้อย ค่อยบรรจง

เพิ่งได้ลอง Roland AC 33
Acoustic Amp ตัวเล็ก ๆ ที่ตัดใจเก็บมาจากธีระฯ
เสียงดังพอได้ ตามมาตรฐานของงานลำโพง 2 ตัง รูมีให้ได้เสียบเล็กน้อย
2 Mono 1 Ster ต้องบริหารจัดการเอาเอง
Chorus ---------off - space - wide
และมาตรฐาน Volume Treble Bass
footswitch
มีรังถ่าน Battery Powered  8 ก้อนสำหรับไม่ง้อไฟฟ้า

แหะ แหะ.....ชอบไม่ชอบประการใด จะมาอภิปรายอีกครั้ง

และความ สา-มา-รถ ของตัวที่ว่า.... ;D ;D

&feature=related

และแถมเพลงวัยรุ่น ..ให้เธอเอาไปชาบู

ซะงั้น....  :cheer:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 20:57:18 น. »
จาก..งบน้อย ค่อยบรรจง

เพิ่งได้ลอง Roland AC 33
Acoustic Amp ตัวเล็ก ๆ ที่ตัดใจเก็บมาจากธีระฯ
เสียงดังพอได้ ตามมาตรฐานของงานลำโพง 2 ตัง รูมีให้ได้เสียบเล็กน้อย
2 Mono 1 Ster ต้องบริหารจัดการเอาเอง
Chorus ---------off - space - wide
และมาตรฐาน Volume Treble Bass
footswitch
มีรังถ่าน Battery Powered  8 ก้อนสำหรับไม่ง้อไฟฟ้า

แหะ แหะ.....ชอบไม่ชอบประการใด จะมาอภิปรายอีกครั้ง

และความ สา-มา-รถ ของตัวที่ว่า.... ;D ;D

&feature=related

และแถมเพลงวัยรุ่น ..ให้เธอเอาไปชาบู

ซะงั้น....  :cheer:

ช่างสรรหา ของ มาสนองกิเลสดีจังนะ ผู้การเลิศ..... :D :D :th1:

ออฟไลน์ หนุ่มกีต้าร์พิดโลก

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D2E658C X-Men
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 06:49:18 น. »
ท่านเลิศเบื่อรึยังครับ  :happy: :D :cheer: :beer: :thank1:

ออฟไลน์ เลิศพล

• **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 07:28:36 น. »
ให้น้องบอย พิษ'โลก...จัดหาได้เลยครับ 

ตัวนี้ไม่ดี มันเล็ก  ใช้สำหรับวง.. :cheer: :beer:  เท่านั้น 

;D

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 11:27:26 น. »
ขยายความอีกแล้ว  ถ้าอ่านมาแต่ต้น  ผมจัดชุดให้ผู้ที่ผมนับถือกันนะครับ  ไม่ได้ซื้อมาใช้เอง

อีกอันคือ ผมนำเสนอ  วิธีคิดในการทำงาน  การหาข้อมูลเพื่อใช้ในการตัดสินใจ  และ  ไม่ได้เป็นการ รีวิว สินค้าครับ  
เพราะรู้ตัวดีว่าไม่มีศักยภาพเพียงพอในการที่จะ รีวิว  ซึ่งจะต้องถึงพร้อมด้วยเครื่องไม้เครื่องมืออุปกรณ์ ต่างๆ
และที่สุดจะต้องได้รับฉันทานุมัติจากเจ้าของสินค้าอีกด้วย  การเขียนในที่สาธารณะเป็นดาบสองคมครับ
เป็นเพียงการเล่าสู่กันฟังตามสไตล์ของผมเท่านั้น

ยกตัวอย่างเรื่องของ  Fishman Solo Amp  
เมื่อรู้ที่มาที่ไป  อ่านรีวิวทั้งนอกและใน  ดูและฟังจาก  youtube  ปรัชญาในการออกแบบ  การทำตลาดของตัวแทนจำหน่ายในไทย  
โหลดคู่มือการใช้งานมาอ่าน  ซึ่งมีสเปคแถมมาด้วยซึ่งทำให้รู้พอสังเขปว่า ลำโพงเสียงทุ้ม ขนาด 4 นิ้ว ใช้แม่เหล็กนีโอไดเมียม ทั้งหมดรวมทั้งทวีทเตอร์ด้วย
นั่นหมายถึงน้ำหนักที่เบาลงแต่ได้ประสิทธิภาพสูงอันเนื่องมาจากเส้นแรงแม่เหล็กที่เข้มของมัน  
การใช้การขับด้วย ไบแอมป์ ด้วยแอคทีพครอส ตัดความถี่ที่ 4000 Hz  เป็นการรีดเค้นเพื่อเพิ่มศักยภาพ ของทั้งแอมป์และลำโพงให้ทำงานได้ถูกต้องแม่นยำ
เหมือนกับภาษาการบริหารงานที่บอกว่า  Put the right man on the right job.
คือแยกแอมป์ 2 ตัวโดยแอมป์ 200 วัตต์ขับ 4 นิ้ว 6 ตัว  แอมป์อีกตัว 20 วัตต์ ขับทวีสเตอร์  สิ่งที่ได้คือความเป็น Hifidelity  ที่สูงขึ้น

และทำไมต้องตัดเน็ทเวอร์คที่  4000 Hz ทำไมไม่ตัดที่ 2500  หรือ  3000 Hz  สเปคแต่ละบรรทัดถ้าคนอ่านมีความเข้าใจเพียงพอ เชื่อว่าสามารถตอบได้  
ที่ผมเข้าใจเป็นอย่างนี้  เนื่องมาจากการออกแบบที่ให้เป็น  Acoustic Amp  เน้นเอาไปใช้กับกีตาร์ ซึ่งต้องเด่นเสียงกลาง  
และเน้นเรื่องความทนทานการตัดความถี่ระดับนี้เป็นการเซพทวิสเตอร์ในตัว  
สิ่งที่ตามมาคือย่านความถี่กลางของเสียงคนที่ประมาณ 1000 Hz โดยเสียงผู้ชายต่ำกว่าเล็กน้อย  เสียงผู้หญิงสูงกว่าเล็กน้อย ก็จะออกมาจากดอก 4 นิ้วอย่างเดียว  
ผลที่ตามมาจะทำให้  ลายเซ็นของเสียง  หรือ DNA  ของเสียงซึ่งเป็นของใครของมัน เสียงที่ออกจากปากแต่ละคน
ต้องผ่านกระพุ้งแก้ม เพดานปาก ลิ้น ไรฟัน มีการสะท้อนหลายครั้งภายในปาก  ทำให้เสียงแต่ละคนไม่เหมือนกัน   (ตามที่ผมเคยเขียนในโพสเรื่องอะไรสักอย่างก็ลืมแล้ว)
มีความถูกต้องแม่นยำขึ้น  เราจะได้ความชัดเจนของเสียงคนสูงมาก  รู้แค่นี้แทบจะไม่ต้องลองฟังก็ได้  
แต่จำเป็นสำหรับผมที่ต้องลองฟัง  ทำไมหรือ  เพราะ  การร้องคาราโอเกะนั้น  มันมีเสียงดนตรี  กับเสียงคนร้อง  
การที่จะผสมผสานเสียงทั้งสองเสียงเข้าด้วยกันมันต้องมีตัวเชื่อม ซึ่งนั่นก็คือ เอฟเฟค  เป็นตัวประสาน  เอฟเฟคที่ ใช่ คือคำตอบสุดท้ายในการจ่ายเงิน  
การที่เอฟเฟคเชื่อมจนได้ที่ผมเชื่อว่ามันจะเกิดความไพเราะของเสียงร้องคาราโอเกะ ให้ความเพลิดเพลินสนุกสนานลืมวันเวลา  
นั่นคือเสียงเพลงที่ฝรั่งเรียกว่ามันมี ฮาร์โมนิคแฝงอยู่  แต่ผมชอบที่จะเรียกว่า มันเป็น เงา  เงาของเสียงที่ห่อหุ้มเสียงแท้เอาไว้ ความไพเราะเกิดจากตัวนี้นะครับ  

ผมถึงได้บอกว่าลองเสียบไมค์ฟังแค่ 5 นาทีก็จ่ายเงิน  เพราะผมต้องการไปฟังแค่นั้นจริงๆ  เมื่อฟัง DNA เสียงของตัวเอง และเสียงของแฟน ที่คุ้นเคย
พร้อมกับปรับเอฟเฟค มันผ่านสำหรับหูผมครับ  คือผมไม่จำเป็นต้องไปฟัง ว่าเสียงมันนุ่ม มันหนา มันใสแจ๋ว  
เรื่องแบบนี้เป็นความชอบแต่ละคน  และอีกอย่างความเข้าใจแต่ละคนผมเชื่อว่าไม่เหมือน  เช่น  เสียงมันมีรายละเอียด  
ถามเถอะว่า เข้าใจความละเอียดตรงกันหรือไม่  หรือ เสียงมันสะอาด  อะไรที่เข้าใจว่า มันเป็นอย่างนั้น  ต้องอธิบายถึงความเข้าใจตรงนั้นได้  
เมื่อมันสะอาดจริงแล้ว ผลที่ตามมาคืออะไร....เพราะถ้าตอบได้ นั่นก็จะแยกแยะถึงความต่าง ระหว่าง  สายสัญญาณ 2 ชุด
ซึ่งราคาไม่เท่ากันนี้ มันต่างกันอย่างไร  ถ้าฟังและแยกไม่ออกถึงผลที่ตามมา ก็อย่าเพิ่งจ่ายเงินซื้อเลยครับสายแพงๆ เหล่านั้นเปลืองตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 11:32:23 น. โดย มะละกอ »

oakmans

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 12:42:30 น. »
ได้ความกระจ่างขึ้นมาอีก ระดับหนึ่ง
ขอบคุณครับ ทั้งนี้คงขึ้นอยูกับ......
วิจารณญาณ ของตัวเอง คิดว่าทุกท่าน
คงต้องมีวุฒิภาวะ ในความคิด ตัดสินใจ
ด้วยตนเอง การแสดงความคิดเห็น หรือ
รีวิว เป็นการแสดงออก ของวุฒิ แลกกับ
ความนึกคิดของแต่ละบุคคล คนเหมือนกัน
แต่คิดต่างกัน ย่อมขึ้นอยู่กับบทสรุปของตัว
เอง ไม่ใช่เป็นการโต้แย้ง ไม่มีสถาบันไหน
จะให้การรับรอง ความคิดของตัวเองได้

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2011, 08:11:18 น. »
วันเสาร์ที่จะถึงนี้  ถ้าไม่มีอะไรติดขัดเรื่องสุขภาพ ก็คงจะเป็นบทสรุปเสียที
เนื่องจากผมต้องไป เซ็ท Fishman Solo Amp  เฉพาะเสียงไมค์ให้เข้ากับ  เปียโนยามาฮ่า
ที่ผมมองว่าเสียงมันคมชัดเกิน  กำลังหามือเปียโนที่เล่นลูกทุ่งได้ดีอยู่เหมือนกัน  เพราะที่มีอยู่เก่งแต่เปียโนคลาสสิค 
ทำไงดีละทีนี้ มีท่านใดอาสาไหมเอ่ย ?   ช่วงบ่ายมากๆ ไปเรื่อยๆ นะครับจะเลี้ยงมื้อเย็นให้อิ่มเลยละกัน

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 09:01:36 น. »
บทสรุปจากการลองเล่นจริง  หลังจากได้อาจารย์สอนเปียโน มาทำความสนุกให้ตั้งแต่นาทีแรกของเย็นวานที่ผ่านมา
ภาพไม่ชัดเลยครับฝีมือแฟนผมเองหัดถ่ายวันแรก
Fishman Solo Amp  ไม่ทำให้ผิดหวังเลยครับ
จิ๋วแต่แจ๋วจริงๆ

ร้องได้ใกล้ชิดไม่มีเสียงหวีดหอนให้รำคาญใจ

พาคุณแม่มาด้วย

เสียงดนตรีจากลำโพงแท่งเล็ก  แต่เร้าใจมากมาย

ห้ามใจไม่ไหวร้องโชว์บ้าง

ให้ภาพเป็นผู้เล่าเรื่องแทนว่านาทีต่อนาทีมีแต่ความเบิกบาน  เสียงเพลงที่ไพเราะคลุมพื้นที่ทั้งหมด

อันที่จริงบอกงดของขวัญ  แต่ก็มาจนได้  พระบูชาห่มกระดาษใบละพัน 4 ใบ  ลูกชายอุ้มแซ๊กมาเป่าเพลงชะตาชีวิตได้เพราะมาก

ในกล่องกระดาษมีพระเครื่องอีก 100 องค์สำหรับแจก

ด้วยความรักจากผองเพื่อน  ผ้าขาวม้าจากอิสาณบ้านเฮา

ได้เค้กหลายกล่องเต็มตู้เย็นเลยครับ

กับญาติพี่น้องที่อบอุ่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 09:40:17 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 09:49:22 น. »

ท่านผู้นี้ ท่าจะร้องเพลง rock around the clock -- Bill Haley    ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 10:12:51 น. »
ผมจะต้อง พยายามหามาให้จนได้ Fishman  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 10:14:21 น. »
สุขสันต์วันเกิดครับ   :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 10:30:16 น. »
เก็บไว้ให้ผมสักองค์นะครับ อา..

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 10:30:34 น. »
ขอให้มีความสุข ความสมหวังในชีวิตครับผม :party: :flower:

ออฟไลน์ เกวียนไทย

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95E0D30D อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 11:04:09 น. »
 :happy:อบอุ่นดีหาที่ไหนไม่ได้อีกแว้ว55555555

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2011, 07:19:26 น. »
เก็บไว้ให้ผมสักองค์นะครับ อา..

(....)

ลืมบอกไปว่าเก็บไว้ให้แล้ว 7 องค์  หลวงพ่อฟู ครับ

วัดบางสมัคร ปี 50

ถ้าเย็นวันนี้ (2 เมษายน) ว่างมารับได้นะครับ จะถือโอกาสเลี้ยงเบียร์ดำ น้ายอดบ้าง  ทานกับใส้กรอกเยอรมันอิมพอร์ตของแท้จากนอกทีเดียว
เชิญทั้งแฟมมิลี่เลยนะครับ  ร้านสะเต็กอยู่หน้า มหาวิทยาลัยหัวเฉียว บางนาตราด กม.18 ครับ
บอกเบอร์โทร.ละกัน  080 593 9556
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 เมษายน 2011, 07:39:34 น. โดย มะละกอ »