ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมงาน อ.เขต อุทัย กับพี่ป้อม & พี่เป๊กกี้  (อ่าน 2839 ครั้ง)

ออฟไลน์ khet อุทัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL# 8E56C09D
ทีมงาน อ.เขต อุทัย กับพี่ป้อม & พี่เป๊กกี้
« เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2018, 08:37:09 น. »

ออนไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ทีมงาน อ.เขต อุทัย กับพี่ป้อม & พี่เป๊กกี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2018, 11:03:15 น. »
 :o^: :95:

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2018, 01:32:27 น. »
อ.เขต แกปรับตัวไว เจอกันครั้งแรก ก็ยังบ้านๆ มิกซ์ O1V ผมประสานไปล่วงหน้า ว่าเอากลองด้วย

แกหาไม่ทัน ผมต้องเอาไปเอง ทั้งชุด ทั้งไมค์จ่อ ขอมอนิเตอร์สี่ใบ แกลงทุนซื้อใหม่เพิ่มอีกสอง

ระบบไฟ ก็แบบงานกินเลี้ยงทั่วๆไป มีบอร์ด มีไฟพาร์สี ไฟพาร์เคลีย ไฟสปอตไลท์ แต่ไม่เข้าใจการจัดซีนโชว์

บอกดิมไฟ ย้อมสีเวที ลูกน้องแกต้องชักปลั๊กไฟเคลีย พอจะเอาสว่างก็เสียบใหม่ แบบๆนี้

ผมก็คุยๆว่า เอาทุกอย่างเข้าบอร์ด ให้คุมได้เป็นซีนๆไป เรื่องระบบเสียงก็โอเคร แต่ภาพมันไม่แกรนด์

อ. เขต แกมองออก ว่าควรทำอะไร ผมไปเจออีกรอบ แกเปลี่ยนมิกซ์เป็น Midas32R จัดกลองไว้ให้

ลูกน้องแกทำซีนไฟเป็นแล้ว สุดท้ายแกได้งานโรดโชว์ ของอีซูซุ 11งานต่อเนื่อง มีคิวเราอยู่สามคิว

อันนี้เป็นตัวอย่างครับ ผิดกับงานอีกจังหวัดที่ผมไป ผลงานมันฟ้อง ผมได้ยินเจ้าของศูนย์สั่งลูกน้อง

กับหูผมเลย ว่างานต่อไปไม่เอาเครื่องเสียงเจ้านี้นะ หาเจ้าใหม่ ผมได้ยินแล้วเสียดายแทน งานเซทนั้น

น่าจะมีสิบกว่างานเหมือนกัน ก็อยากแนะพวกเรา ว่ามีโอกาสก็ทำให้เต็มที่ วางอุปกรณ์ให้เหมาะสม

ให้มันเป็นหน้าเป็นตาให้เจ้าของงาน ยังไงๆ ต้องมีต่อเนื่องแน่ๆ งาน 2 3 4

ขอบคุณ อ.เขต ที่ช่วยให้ผมทำงานง่ายขึ้น ทุกๆครั้งที่เจอกัน ตอนเจอรอบสองแกบอกพึ่งเปลี่ยนมิกซ์

ยังเอาไม่ค่อยอยู่ ผมต้องจ้างมือมิกซ์ไปด้วยอีกคน พอรอบสาม แกปร๋อเลย ผมหลงทางไปถึงเสียบสองรู

เล่นได้เลย แกมิกซ์กลองไว้ให้เรียบร้อย รอไว้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2018, 01:46:58 น. โดย pompattaya »

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2018, 02:05:52 น. »
อ.เขต มองการณ์ไกล
ไม่กี่งานคืนทุน + กำไร
ยังงี้สิ เขาเรียก มือโปรฯ
 :thank1: :thumbup: :D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2018, 09:56:30 น. »
แจ่มเลยครับ อ.เขต.. :D

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2018, 21:25:14 น. »
อ.เขต เป็นคนน่ารัก สุภาพ น้ำไม่เต็มแก้ว

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 15:51:37 น. »
เพิ่มเติมให้เพื่อนๆอีกหน่อย หากมีโอกาสรับงานตั้งเครื่องให้ศิลปิน จะได้เตรียมความพร้อมได้สมบูรณ์แบบ งานจะได้ออกมาดีทุกๆฝ่าย

แบบแรกงานที่มีออร์แกไนซ์เป็นคนดูแล ทางศิลปินเขาจะส่ง"ไรเดอร์" ก็คือรายการอุปกรณ์ที่ทางงานต้องจัดหาไว้ให้ เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน

อันนี้ทางออร์แกไนซ์เขาจะส่งรายการตรงนี้ให้ทางซัพพลายเออร์(คนจัดเครื่องเสียง) คนจัดก็ต้องหาให้ครบ แล้วคิดเงินไป ตามนั้น

เพราะอุปกรณ์บางอย่างเครื่องเสียงไม่มีเอง ก็ต้องไปเช่าเพิ่มมาให้เขา อันนี้ก็แล้วแต่จะควักเอง โดยบวกเพิ่มหรือจะยอมเข้าเนื้อก็แล้วแต่

ถ้าท่านหาไม่ครบ เขาเล่นไม่ได้ ปัญหาตรงนี้ ทางทีมงานศิลปินก็จะเคลียร์กับทางออร์แกไนซ์ ไม่แก้ปัญหากับเครื่องเสียงโดยตรง

ดังนั้นตรงนี้คือ โปรไฟล์ของแต่ละเจ้า ที่จะทำให้ลูกค้าไว้ใจ เพื่อการตัดสินใจเลือกใช้ท่านต่อไป หรือเปลี่ยนเจ้าใหม่ไปเลย

ในเคสของ อ.เขต ในรอบแรก ผมได้มีโอกาสคุยกับแกส่วนตัวนอกรอบก่อน รู้ว่าแกมีปัญหาเรื่องกลอง ผมก็เอาไปให้เองครบเซท ผ่านสวยเลย

รอบสอง แกบอกลงมิกซ์ใหม่ พึ่งได้ของก่อนงานวันสองวัน แกกลัวจะพลาด ผมก็เลยจ้างคนมิกซ์ไปเอง เพราะงานนั้นเป็นงานคิวสองของวันนั้น

งานแรกรอบบ่ายที่โรบินสันอยุธยา งาน อ.เขต ตอนเย็นที่อุทัย ผมน่าจะไม่มีเวลาเซทอัพมาก คือไปถึงแล้วต้องเล่นเลย ผมก็ยอมจ่ายเอง

เอาซาวด์แมนไปช่วยกันอีกคน ให้ อ.เขต ไลน์สายรอไว้เลย สุดท้ายก็ออกมาแจ่ม ผ่านสวยๆ ถึงงานสามแกฉลุยเองเลย

กับงานอีกแบบที่เจอคือเจ้าภาพจัดเอง ส่วนใหญ่เป็นพวกองค์กรณ์ หน่วยงาน ส่งไรเดอร์ไปให้ก็ไม่แน่ใจว่าเขาเข้าใจว่ามันจำเป็นแค่ไหน

เราไปถึงงานเจอ เครื่องเสียงสองเซทตั้งลำโพงไว้ด้านหลังข้างเวที มอนิเตอร์ไม่มีสักใบ ถามเครื่องเสียงเขาบอกว่า เขาหางานแค่คาราโอเกะธรรมดาๆ

ไม่บอกว่ามีโชว์ มีศิลปิน ตายซิเรา โชคดีถ้าไปเจอพอรู้จักกัน เขาก็หามาเติมให้ ถ้าไม่รู้จักันบางที่ทำมึนอีก บอกมีแค่นี้ ตอนนี้ปัญหาใหญ่เกิด

เราเล่นไม่ได้เราก็เล่นไม่ได้ เจ้าของงานเขาก็เหงื่อตกซิ เพราะเราส่งรายการของมาให้แล้ว เขาไม่เน้นกับเครื่องเสียงเอง

แต่ใช่เราจะนิ่งดูดาย เราก็ติดต่อหาพวกเราที่ใกล้ๆที่สุด ป๋าแบท น้ายอดโดนบ่อย เพราะเป็นผู้กว้างขวางในยุทธภพเครื่องเสียง เขาจะควานหามาเติมให้ได้

ไม่ว่าจะอยู่ส่วนไหนของประเทศ ก็ได้จากเพือ่นสมาชิกเอ็กซ์ทรีมนี่แหละ

แต่ศิลปินหลายๆคน เขาก็ประสพปัญหาแบบนี้ ส่วนมากเครื่องไม่ได้สเป็ค หนังกลองตายด้าน แอมป์ครืดๆคราดๆ ก็ตัดปัญหาขายโชว์พร้อมเครื่องไปเลย

เอาเครื่องไปเอง ล่าสุด เจ้าภาพมีกะตัง จ้าง3ศิลปิน มี เป็กกี้  AฺBNormal  บอยพีชเมกเกอร์ เขาเอาเครื่องมาเองทุกวง ก็ออกมาแบบนี้ เวทียังกับโชว์รูมกลอง

ยังไม่นับรวมพวกตู้แอมป์ ที่รอยกขึ้นตอนเปลี่ยนวงอีกหลายตู้ แต่ก็นั่นเหอะ ไปเจอ PA แป็กก็ต้องทำใจประคองให้โชว์จบให้ได้

คืนก่อนหน้า วันไปเจอกันสามวงที่กรุงเทพ ผมก็พึ่งบินไปทำแบ็กกิ้งแทร็ก ที่ศรีษะเกษ เครื่องชุดทำมาหากินก็แบบนี้

ชุดรวม

ชุดมิกซ์ ไอแพด2ตัว จะได้ไม่ต้องพลิกหน้า คอมMac Bookเปิดเพลง ไม่แฮงค์บ่อย แบบวินโดว์

ชุดไมค์ เครื่องปรุงเสียง ซาวด์อินเตอร์เฟส คิดไงไม่รู้ เอาเครื่องรับ SLX ไปวางบนเครื่องรับ UR โดนเบียดคลื่นใช้ไม่ได้ สมน้ำหน้าตัวเอง
อินเอียร์มอนิเตอร์ (ตัวจอขาวๆ) แร็กนี้แพงสุดสองแสนกว่า มีเครื่องประสานเสียงใช้ด้วยถ้าเป็นงานแบ็กกิ้งแทร็ค ถ้าเต็มวงก็นักดนตรีประสานสด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 16:08:40 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ ชาญชัย

• ระดับ 3
  • *
  • 6D211878
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 16:05:41 น. »
งานของ ธกส. ที่บิ๊กซี ศรีสะเกษใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 16:16:16 น. »
งานของ ธกส. ที่บิ๊กซี ศรีสะเกษใช่ไหมครับ
ไปดูมาเหรอครับ ซาวด์เป็นไงบ้าง เจอช่วงที่ไมค์เบียดกันไหม ที่ผมวิ่งเอาไมค์ขึ้นไปเปลี่ยนให้นักร้องชายบนเวที

แบ็กเสตจเป็นน้องนักศึกษาฟรีแลนซ์จากอุบล เขาไม่เข้าใจ วิ่งเอาไมค์ที่จะเปลี่ยนไปส่งให้แดนเซอร์ชาย เขาก็งงส่งคืนให้

สุดท้ายผมต้องวิ่งเอาขึ้นไปให้เอง ได้โอกาสโชว์หล่อบนเวทีซะนิดหนึ่ง  :D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 16:50:35 น. »
โชว์รูมย่อยๆเลยพี่ป้อม 55555

ออฟไลน์ ชาญชัย

• ระดับ 3
  • *
  • 6D211878
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2018, 10:52:22 น. »
ไปดูมาเหรอครับ ซาวด์เป็นไงบ้าง เจอช่วงที่ไมค์เบียดกันไหม ที่ผมวิ่งเอาไมค์ขึ้นไปเปลี่ยนให้นักร้องชายบนเวที

แบ็กเสตจเป็นน้องนักศึกษาฟรีแลนซ์จากอุบล เขาไม่เข้าใจ วิ่งเอาไมค์ที่จะเปลี่ยนไปส่งให้แดนเซอร์ชาย เขาก็งงส่งคืนให้

สุดท้ายผมต้องวิ่งเอาขึ้นไปให้เอง ได้โอกาสโชว์หล่อบนเวทีซะนิดหนึ่ง  :D

เห็นตั้งเวทีตั้งแต่วันแรกแล้ว.. ผมแวะช่วงประมาณ 4 โมงเย็น วันอาทิตย์ครับ กลับจากร้อยเอ็ด  เรื่องซาวด์ก็ได้แต่บอกว่า สุดยอดครับ  ชอบดูงานแบบนี้ อลังการณ์ ตื่นตาตื่นใจดี  ชอบๆๆ