ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ หน่อยครับ มือใหม่ SAE PXM7 ขับ 4 โอห้ม 1250 w ต่อข้าง ดอกลำโพงที่เหมาะ และกำลังวัตต์ที่เหมาะสม เท่าไหรดีครับ  (อ่าน 2521 ครั้ง)

ออฟไลน์ ST SOUND PROJECT

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 7574CAC8 ครูภูมิ

ออนไลน์ เรารัก สารคาม

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862

• ระดับ 1
  • *
ขอบคุณนะครับ ที่ชี้แนะ ผมเข้าใจถูกใหมครับ หากกำลังเพาเวอร์ 1250 วัตต์ 75% ของกำลังขับ ดอกควรอยู่ประมาณ 300-500 วัตต์ คูณ 2 เป็น 1000 วัตต์ ที่ 4 โอห์ม เพาเวอร์ก็จะขับได้เต็มที่

ออฟไลน์ J-Thongchai

• ระดับ 2
  • *
  • 1245A891 นิมิตใหม่(แฝดน้อง)
ลองพิจารณาดูนะครับ
1.เราคำนวณวัตต์ดอกลำโพงที่ 75% = 1,250x75%
                                                = 937.5 หรือเท่ากับ  1,000 วัตต์
ถ้าเราใช้ดอกลำโพง  500 วัตต์  ก็  2 ตัว (ต่อ Ch.)
2. วิธีต่อดอกลำโพง 2 ตัวให้ได้ค่าค่าความต้านทานรวมที่  4  โอห์ม (ต่อ Ch.)
ถ้าเราใช้ดอกลำโพง  500 วัตต์  8 โอห์ม  จำนวน 2 ตัว 
นำลำโพงมาต่อขนานกัน จะได้ค่าความต้านทานรวม   = (8x8)/(8+8)
                                                                    = 64/16
                                                                    = 4  โอห์ม
(  ถ้าเรานำลำโพง 2 ตัวดังกล่าวต่อแบบอนุกรม  ค่าความต้านทานรวม = 8+8  เท่ากับ  16 โอห์ม  มันอยู่ที่วิธีต่อลำโพงด้วยครับ )

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
ให้พิจารณาดูครับ

ใช้กับดอกลำโพงเบส 500 Watt @8 Ohm เมื่อต่อขนาน

อาจต้องดู dB ของดอกลำโพง ด้วยว่าไวแค่ไหน ราว 87-88 dB ได้มั้ง

หากดอกลำโพงแหลมตัวเบสตัว ต้องดูด้วยว่าเข้ากันหรือไม่ วงจร crossover แยกได้เนียนพอมั้ย ไม่งั้นความถี่หายบ้าง เบสหนักแหลมบางบ้าง ส่ง note ออกมาไม่พร้อมกันบ้าง แย่สุดคือแหลมลาโลกครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
หมายเหตุ ประสบการณ์ผมแค่หางอึ่ง

ผมใช้ดอกลำโพง 10" ที่แพงที่สุด เน้นทนไม้ทนมือ เรียกว่าเบสหรือกลางไม่ทราบ เพราะผมไม่ใช้ sub เล่นในบ้าน

แหลมหัวจรวดที่ดีที่สุด  ผมให้ร้านลองต่อให้ฟังทุกตัวที่เป็นรุ่นหัวจรวด เอาเพลงเราไปเล่น ได้เสียงสูงละเอียดระยิบระยับมาสมใจ

แยกด้วย passive crossover ที่ดีที่สุด

Watt เท่าไหร ตอนซื้อไม่เคยสนใจ

แอมป์ ข้างละ 500 Watt rms @8 Ohm หนักราว 20 Kg. บิดได้ไม่เกินครึ่ง เพราะดอกเบสมันกระพือสุดสุด แหลมฮอร์นไซส์กลางเคยลาโลกไปแล้ว ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นหัวจรวดแทน บิด volume ไว้ไม่เกิน 11 นาฬิกา

ดีที่สุด คือ ที่สุดของร้านบ้านนอกๆ นะครับ

• ระดับ 1
  • *

• ระดับ 1
  • *
มรกต 18 นิ้ว 500 วัตต์ โอเคใหมครับ ตู้เทอร์โบครับ ต่อ 2 ดอก ที่ 4 โอห์ม

• ระดับ 3
  • *
มรกต 18 นิ้ว 500 วัตต์ โอเคใหมครับ ตู้เทอร์โบครับ ต่อ 2 ดอก ที่ 4 โอห์ม

ลำโพงทนกำลังวัตต์ต่อเนื่อง (R.M.S.) ได้สูงสุดที่ 500 วัตต์ ความต้านทาน 8 โอห์ม
ถ้าต่อขนาน 2 ดอก ความต้านทานลดลงเหลือ 4 โอห์ม

ต่อกับแอมป์ 1,250 วัตต์ ณ ความต้านทาน 4 โอห์ม
เท่ากับว่าท่านมีโอกาสที่จะปล่อยกำลังวัตต์ต่อเนื่องได้สูงถึง 1,250 วัตต์ ออกไปยังลำโพงที่รับได้ต่อเนื่องเพียง 500 วัตต์
ซึ่งต้องดูสเป็คของลำโพงด้วยว่าที่ 4 โอห์ม ลำโพงรับวัตต์ต่อเนื่องได้สูงสุดเท่าไหร่ ถ้าละเอียดกว่านั้นจะดูถึงวัตต์ไม่ต่อเนื่องสูงสุดด้วย

ถามว่า ต่อได้มั้ย ?

ตอบ ต่อได้ แต่กำลังวัตต์ไม่ต่อเนื่อง (P.M.P.O) หรือวัตต์ต่อเนื่อง (R.M.S.) มันจะทำดอกลำโพงเสียหายหรือไม่
ก็ขึ้นกับว่าท่านปรับโวลุ่มมากไปมั้ย ถ้ามากไปดอกลำโพงก็อาจเสียหายได้
ในระบบมีวงจรป้องกันดอกลำโพงหรือไม่ ถ้าไม่มีก็เสี่ยงดอกลำโพงเสียหายได้

สิ่งที่น่าวิตกกังวลสำหรับผม ไม่ใช่ที่กล่าวมาข้องต้น ในกรณีต่อแบบขนานนะ แต่ผมจะกังวลที่การมิกเซอร์มากกว่า
โดยให้ใส่ใจเสมอว่าหลอดไฟที่แสดงระดับความแรงของสัญญาณ (ไล่ระดับตามแนวตั้งขึ้นไป เขียว เหลือง แดง) หลังผ่านกระบวนการมิซ์แล้วนั้น
หลังจากได้เปิดเพลงหลากหลานแนวแล้วพบว่า มันไม่แสดงออกมาเป็นสีแดง ก็ขอให้เบาใจได้ในระดับหนึ่ง เพราะส่วนมากบ้านเรานิยมเบสหนักจนขึ้นแดง

ส่วนที่เหลือก็ไล่กราฟิคอีควอไลเซอร์ ไล่ครอสโอเวอร์ ก็น่าจะโอเคแล้ว ถามว่า แล้วสัญญาณก่อนเข้ามิกซ์ล่ะต้องดูมั้ย เช่น เกทต์ คอมเพรสเซอร์ ก็ต้องดูด้วย
ถ้ามิกซ์มีลิมิตเตอร์จะช่วยได้เยอะ (ลิมิตเตอร์ต้องแท้นะ ปลอมพอช่วยได้แต่ไม่ดีเท่าแบบแท้) ถ้าไม่มีก็อาจต้องหาเครื่องลิมิเตอร์มาจัดการก่อนเข้ามิกซ์

สมมติแอมป์
700W x 2 @ 8Ω
1,250W x 2 @ 4Ω
1,600W x 2 @ 2Ω

สมมติลำโพง
500W @ 8Ω (จริงๆ ควรดู ค่าโอห์มต่ำสุดที่ลำโพงรับได้ด้วย แต่ส่วนใหญ่ไม่ระบุในสเปค)

(ลำโพง 500W @ 8Ω) x 75 / 100 = 667W @ 8Ω = Amp ขั้นต่ำที่แนะนำ (แต่เวลาใช้ต้องไม่บิดโวลุ่มมากไป)

ถ้าหมายถึง ตู้เทอร์โบ ต่อข้างละ 2 ตู้ จะเหลือ 4Ω นั่นหมายถึง 667 x 2 = 1,334W @ 4Ω = Amp ขั้นต่ำที่แนะนำ (แต่เวลาใช้ต้องไม่บิดโวลุ่มมากไป)

ถ้าต่ำกว่า 1,334 จะไหวมั้ย มันขึ้นกับว่าท่านจะบิดโวลุ่มมากขนาดไหน
เพราะอย่าลืมว่าลำโพงกินวัต์สูงกว่าแอมป์ แอมป์จะทำงานหนักขึ้น ร้อนขึ้น เนื่องจากทางเดินของกระแสสัญญาณมันโล่งเกินไป

สุดท้าย ขอให้สนุกกับการติดตั้ง และเซ็ตระบบครับ บางครั้งทฤษฎีอาจไม่ใช่คำตอบสุดท้ายที่หน้างานก็เป็นได้ครับ :95: มั่วจนจบ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732

manynoise

• บุคคลทั่วไป
ถ้าดอกมันบอกมา 500 w ที่ 8 ohm 2 ดอก ก็เป็น 1000w 4 ohm ผมจะถูกใจมากถ้าได้แอมป์ 2000 wที่ 4 โอห์ม แต่ถ้าได้ 1000 wที่ 4 โอห์มสำหรับผมก็พอถูไถครับ