ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ D4 + SC55 กับ เอ็กทีม คาราโอเกะ บ้างครับ ขอคำแนะนำ ข้อดี ข้อเสีย ครับ  (อ่าน 10150 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อดมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL6A79C2BA จากครูภูมและ HL48354876 จากหนึ่งซาวด์โปร
ท่านใดใช้ D4 + SC55 กับ เอ็กทีม คาราโอเกะ บ้างครับ ขอคำแนะนำ ข้อดี ข้อเสีย ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ข้อดีเท่าที่เคยเล่น เสียงดี มี dynamic สะอาดดีกว่าพวก sf ยำๆ มา เล่นตาม midi standard
โดยเฉพาะ เพลงฝรั่งและไทยลูกกรุง สุนทราภรณ์

ข้อเสียเป็น midi interface เล่นเมดเล่ย์มีปัญหาเพราะรับส่งและเคลียร์คำสั่งไม่ทัน เล่นกับ xmkc xmkl
ต้องใช้ sound interface เพิ่มอีกตัว

หลังๆ ผมเปลี่ยนมาใช้ yamaha module

รอฟังท่านอื่น

• ระดับ 3
  • *
  • HL6A79C2BA จากครูภูมและ HL48354876 จากหนึ่งซาวด์โปร
ขอบคุณความรู้จากท่านE22NP มากครับ

• ระดับ 3
  • *
 :thank1: :thank1: :thank1:
ข้อดีเท่าที่เคยเล่น เสียงดี มี dynamic สะอาดดีกว่าพวก sf ยำๆ มา เล่นตาม midi standard
โดยเฉพาะ เพลงฝรั่งและไทยลูกกรุง สุนทราภรณ์

ข้อเสียเป็น midi interface เล่นเมดเล่ย์มีปัญหาเพราะรับส่งและเคลียร์คำสั่งไม่ทัน เล่นกับ xmkc xmkl
ต้องใช้ sound interface เพิ่มอีกตัว

หลังๆ ผมเปลี่ยนมาใช้ yamaha module

รอฟังท่านอื่น

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
เคยคิดจะใช้ D4 แต่พอมาเจอซาวด์ฟร้อนดีๆ บวก XMKL

เอาตังที่จะซื้อD4 มาลง XMK สบายกว่าด้วย.
ว่างๆเรียนเชิญมาทานน้ำที่บ้านได้ครับ

ออฟไลน์ patchatt

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F636B0F (MP)
ระบบเสียง MIDI โอเคร ครับ  มีปัญหากับ MIDI ที่หัวเพลงบ้างครับ (แก้ไข โดยการ รีเซตเครื่อง SC-55 บ้าง) 

• ระดับ 3
  • *
เคยคิดจะใช้ D4 แต่พอมาเจอซาวด์ฟร้อนดีๆ บวก XMKL

เอาตังที่จะซื้อD4 มาลง XMK สบายกว่าด้วย.
ว่างๆเรียนเชิญมาทานน้ำที่บ้านได้ครับ
ขอบคุณมากครับผม :95: :95: :95:

• ระดับ 3
  • *
ระบบเสียง MIDI โอเคร ครับ  มีปัญหากับ MIDI ที่หัวเพลงบ้างครับ (แก้ไข โดยการ รีเซตเครื่อง SC-55 บ้าง)
ขอบคุณครับ :thank1:

ออฟไลน์ lungnan

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
มีแต่ปัญหา ใช้2งานเลิกเลยเสียดายเงินมากๆๆๆ

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
เมื่อหลายปีมาแล้ว (นานโข) ผมเล่น  SC55 MK II ผสมชุดกลองกับซาวด์ฟ้อน์ ก็ได้อารมณ์ซาวด์โมดูลกับหนังกลองที่มันโป๊งๆ
ก็เคยคิดจะหา D4 มาปรับหนังกลองอยู่เหมือนกัน ปัจจุบันในตัวโปรแกรมกับซาวด์ฟ้อนท์ (ที่มีขายในบ้านหลังนี้นี่แหละ)
ปรับเปลี่ยนแสนร์ได้หลายชิ้นเสียง ลงทุนน้อยกว่า แต่ได้หลากหลายกว่า ที่สำคัญ เสียงดีด้วยครับ

ออฟไลน์ supat1

• ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
ผมใช้ sc88 กับ d4 ใช้ออกงาน เสียงมันผู้ดีมาก แต่ถ้าเจอเพลงใหม่ๆ ที่ใช้ เครื่องดนตรี ใหม่ๆ ทำให้เสียงเพี้ยนครับ ถ้าเล่นกับ xmk การหน่วงออดิโอไม่ถูกมีปัญหามาก หลังจากนั้น ผมก็พยายามหา soundfont ที่ มีความมิติแล้วก็มาแยกไลน์ หมดเงินอีกเยอะมากครับ ค้นหา มาเป็น สิบๆปี แทบหาไม่เจอเคยลองกับหลายๆเจ้าก็ไม่เข้ากับรสนิยมตัวเอง สุดท้าย มาเจอ sf ที่มีความลงตัว(ในช่วงนี้) และหันมาเล่น มิกซ์ที่มีอินเทอเฟส ขอบอกเลยว่า ถูกใจครับ โดยแยกไลน์เป็น 16 ไลน์ และได้ความอนุเคราะห์จากท่านผู้รู้หลายๆท่าน ที่ให้คำแนะนำ จึงมีความพอใจกับการแยกไลน์โดยใช้ ASIO ซิ่งมีความลงตัวครับ     

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
D4+DM5+Yamaha Motif+SF2

ออฟไลน์ Rock lek lek

• ระดับ 2
  • *
  • การเริ่มต้นยากที่สุด 42F5CE1E PK MUSIC
ผมก็มีครับ D4 หาขายยุ ใช้ไม่เป็น

ออฟไลน์ Road

• ระดับ 3
  • *
  • HL#878E50E8 และ 4885B8EC จาก หนึ่งซาวด์โปร
ผมใช้ sc88 กับ d4 ใช้ออกงาน เสียงมันผู้ดีมาก แต่ถ้าเจอเพลงใหม่ๆ ที่ใช้ เครื่องดนตรี ใหม่ๆ ทำให้เสียงเพี้ยนครับ ถ้าเล่นกับ xmk การหน่วงออดิโอไม่ถูกมีปัญหามาก หลังจากนั้น ผมก็พยายามหา soundfont ที่ มีความมิติแล้วก็มาแยกไลน์ หมดเงินอีกเยอะมากครับ ค้นหา มาเป็น สิบๆปี แทบหาไม่เจอเคยลองกับหลายๆเจ้าก็ไม่เข้ากับรสนิยมตัวเอง สุดท้าย มาเจอ sf ที่มีความลงตัว(ในช่วงนี้) และหันมาเล่น มิกซ์ที่มีอินเทอเฟส ขอบอกเลยว่า ถูกใจครับ โดยแยกไลน์เป็น 16 ไลน์ และได้ความอนุเคราะห์จากท่านผู้รู้หลายๆท่าน ที่ให้คำแนะนำ จึงมีความพอใจกับการแยกไลน์โดยใช้ ASIO ซิ่งมีความลงตัวครับ   

ขอคำแนะนำ มิก ที่มีอินเตอร์เฟส หน่อยครับ รุ่นไหน เชื่อมต่ออย่างไร

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ขอคำแนะนำ มิก ที่มีอินเตอร์เฟส หน่อยครับ รุ่นไหน เชื่อมต่ออย่างไร

Digital mixer ที่รองรับ Native ASIO เล่น Soundfont แยกไลน์ด้วย USB เส้นเดียว

ออฟไลน์ supat1

• ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
ตอนแรก ผมก็ใช้ d4  sc88 ทุกวันนี้เปลี่ยนเป็น sf (ที่ดีดี) ตอนนี้ d4 sc88 เก็บเข้ากรุแล้วครับ ตามยุค ตามสมัย

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
ข้อดี..เสียงมีมิติ ใส สะอาด ฟังสบายหู...
ข้อเสีย...การต่อเมดเล่ย์  ความสนุก ไม่เนียนเหมือน SoundFont
.....
แต่...ผมก็ยังชอบใช้อยู่เป็นประจำ
เนื่องจาก กลุ่มลูกค้า เป็นแนวเพลงช้า ร้องเพื่อความบันเทิง ในการฟังเป็นหลัก