ผู้เขียน หัวข้อ: หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก  (อ่าน 55693 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก
« เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016, 21:11:26 น. »
 :D   :D   :happy:   :happy: 

ปีนี้ ปี"ลิงทอง"  เราน่าจะหาวิธีประหยัด Mixerนอก ด้วยการ สร้าง Mixer จำลองในโปรแกรม แล้วรวบรวมเสียงทั้งหมดในeXtremeมารวมกลุ่มให้ได้ 8 กลุ่ม

ยิงออกทางช่องลำโพง 1 ช่องสเตอริโอ ธรรมดาๆของโน้ตบุค  ได้ น้า..ครับ 

;D   :drool:   ;)   

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016, 21:30:58 น. »
:D   :D   :happy:   :happy:  

ปีนี้ ปี"ลิงทอง"  เราน่าจะหาวิธีประหยัด Mixerนอก ด้วยการ สร้าง Mixer จำลองในโปรแกรม แล้วรวบรวมเสียงทั้งหมดในeXtremeมารวมกลุ่มให้ได้ 8 กลุ่ม

ยิงออกทางช่องลำโพง 1 ช่องสเตอริโอ ธรรมดาๆของโน้ตบุค  ได้ น้า..ครับ  

;D   :drool:   ;)  

ตอนนี้เราก็เล่นแยกช่องได้หลายสิบช่องอยู่แล้วนี่ครับพี่ครูเมธ  เกินแปดด้วยซ้ำ  จะให้ชิ้นใหนดังหนักเบาทุ้มแหลมจัดการได้เลย
ผมเลิกแยกไลน์เพราะสาเหตุนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016, 21:33:09 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 07:19:49 น. »
ครับคุณพี่หมอนพ    แต่ครูอยากได้เป็นรูปแผงคอนโซล มิกเซอร์ มีสไลด์รูดขึ้นลงเลยนะครับ     ดูควบคุมง่าย

เป็นแผงเหมือนมิกซ์จริงๆ   

มีแน่  ทำได้แน่ๆ  เดี๋ยวจะหาตัวอย่างมาให้นะครับ

;)   ;) 

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 09:03:34 น. »
ในความเป็นจริงมันไม่ง่ายซะขนาดนั้นครับ เพราะอุปกรณ์เครื่องเสียงแต่ละคนแตกต่างกัน

ถ้าสำเร็จรูปเหมือน เครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์ที่บ้านก็พอทำได้ครับ แต่กลางแจ้งนี่มีรายละเอียดเยอะ ทั้งสถานที่ มิติ สิ่งแวดล้อมอื่นๆ ยังไงก็ต้องปรับที่มิกซ์อยู่ดี

ถึงแม้จะปรับออกมาสำเร็จจากภายในโปรแกรมแล้ว แต่พอออกไปสู่ลำโพง ออกมาเป็นเสียงมันอาจจะไม่เหมือนต้นฉบับก็ได้

เว้นเสียแต่ว่าเราจะปรับแต่งซาวน์การ์ด หรือซาวน์ฟ้อนต์ มาอย่างลงตัวจริงๆ  :thank1:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 09:24:31 น. »
Vsti  plug in   ไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 09:50:11 น. »
 :th2: :th2: เหมือนที่พี่ขวัญว่า ลองใช้ VST ดูก่อนครับ  :beer: :beer:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 13:03:41 น. »
 :th2:   :th2:   ขอบคุณทุกความเห็นครับ  

:thank1:

ผมกำลังกล่าวถึงสถานการณ์แบบประหยัดทรัพยากรนะครับ

1. เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคเดี่ยวๆสักเครื่อง  ซาวด์การ์ดนอกอะไรๆก็ยังไม่มี

2. เครื่องขยายเสียงธรรมดา ประเภทคอมโป มีช่่องเสียบเสียงเข้า RCA In Out  หรือ แจ๊คโฟน

3. ลำโพงขนากซัก 100 วัตต์

4. สำคัญ  eXtreme Crack   หรือไม่ก็เพิ่งซื้อรุ่นฮาร์ดล็อคยังไม่มีเงินซื้อ EMK หรือ XMK

5. แต่อยากเล่นแยก 8 ไลน์ ทั้งๆที่ไม่มีเงินซื้อ Mixerนอกขนิด 8 - 12 ไลน์ 

ุ6.  สถานการณ์คับขัน   เสาะหาทางออก

;)  ;)  :drool:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 13:15:55 น. โดย Sumatethep »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 13:44:52 น. »
:th2:   :th2:   ขอบคุณทุกความเห็นครับ  

ผมกำลังกล่าวถึงสถานการณ์แบบประหยัดทรัพยากรนะครับ

1. เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคเดี่ยวๆสักเครื่อง  ซาวด์การ์ดนอกอะไรๆก็ยังไม่มี

2. เครื่องขยายเสียงธรรมดา ประเภทคอมโป มีช่่องเสียบเสียงเข้า RCA In Out  หรือ แจ๊คโฟน

3. ลำโพงขนากซัก 100 วัตต์

4. สำคัญ  eXtreme Crack   หรือไม่ก็เพิ่งซื้อรุ่นฮาร์ดล็อคยังไม่มีเงินซื้อ EMK หรือ XMK

5. แต่อยากเล่นแยก 8 ไลน์ ทั้งๆที่ไม่มีเงินซื้อ Mixerนอกขนิด 8 - 12 ไลน์  

ุ6.  สถานการณ์คับขัน   เสาะหาทางออก

;)  ;)  :drool:

ผมไม่รู้ความต้องการของพี่ครูเมธ  เลยไม่รู้จะอธิบายความต้องการพี่ให้เข้าใจง่ายๆได้อย่างไร  

เพราะทุกวันนี้เราแยกชิ้นดนตรีออกมาที่แผงมิกซ์เซอร์ของโปรแกรม  ซึ่งเราสามารถเร่ง ลดเสียง  ปรับดัง เบาได้เหมือนการใช้มิกซ์เซอร์แบบแยกไลน์อยู่แล้ว

นอกจากนี้หากต้องการจะปรับทุ้มแหลมหรือใส่เอฟเฟคให้เสียงดนตรี  ก็สามารถส่งชิ้นดนตรีออกกรุ๊ปได้ตั้ง 16 กรุ๊ป   เพื่อปรับแต่เสียงด้วยอีคิว,เอฟเฟค,โปรแกรมเสริมรวมไปจนถึง VST อยู่แล้ว

เขานำไปใช้กันมาเกือบสองปีแล้ว   ยังต้องการอะไรอีกล่ะครับ  

ขนาดผมใช้ _Presonus 1818vsl ที่แยกไลน์สะดวกสุดๆแล้วผมยังไม่แยกเลย  ก็แค่ส่งสองไลน์ยัดใส่เครื่องแบ่งความถี่ไปเข้าแอมป์เพื่อขับเสียงตามต้องการ  

วันใหนเล่นฟูลเร็นจ์ก็ต่อตรงเลยเข้าเครื่องเสียงบ้านก็ดังได้ แอมป์แบบนี้ครับ  ต่อจากคอมเข้าได้เลย  เอาไมค์เสียบด้านหน้า  

เพียงแต่ผมเสียงไม่ดีเอคโค่ภายในปรับได้ไม่มากจึงเอามาผ่านมิกซ์ก่อนเนื่องจากมีอยู่แล้ว  หากไม่มีก็ต่อที่แอมป์คาราโอเกะได้เลยครับ แบบนี้เล่นอยู่บ้าน

แบบนี้ออกงานครับ  เลี้ยงหัวหน้าส่วนราชการ   มีนายอำเภอเป็นประธานผมก็ใช้แค่นี้แหละไมค๋ลอยกับตู้แอคทีฟใบเดียว   เสียบไมค์เข้าช่อง Line  เสียบดนตรีจากคอมเข้า Mic ที่เสียบสลับกันเพราะเสียงมันดังไม่เท่ากันจึงตองปรับให้พอดีตามความไวของสัญญาณ

`

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 14:11:22 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 14:17:34 น. »
ในความเป็นจริงมันไม่ง่ายซะขนาดนั้นครับ เพราะอุปกรณ์เครื่องเสียงแต่ละคนแตกต่างกัน

ถ้าสำเร็จรูปเหมือน เครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์ที่บ้านก็พอทำได้ครับ แต่กลางแจ้งนี่มีรายละเอียดเยอะ ทั้งสถานที่ มิติ สิ่งแวดล้อมอื่นๆ ยังไงก็ต้องปรับที่มิกซ์อยู่ดี

ถึงแม้จะปรับออกมาสำเร็จจากภายในโปรแกรมแล้ว แต่พอออกไปสู่ลำโพง ออกมาเป็นเสียงมันอาจจะไม่เหมือนต้นฉบับก็ได้

เว้นเสียแต่ว่าเราจะปรับแต่งซาวน์การ์ด หรือซาวน์ฟ้อนต์ มาอย่างลงตัวจริงๆ  :thank1:

ขอบคุณความคิดเห็นคุณโด่งนะครับ 

ครูขอสานต่อความคิดของคุณโด่งเฉพาะกับข้อความที่ว่า "เว้นเสียแต่เราจะปรับแต่งซาวด์ฟอนต์มาอย่างลงตัวจริงๆ   

ประจวบกับคุณโด่งใจดีแจก soundfont.sf2  ตัวหนึ่งชื่อ Kick.sf2 มาให้สมาชิกขอไปใช้ดู  คุณโด่งมีแนวคิดตรงนี้กับกระทู้ของครูมีนัยสำคัญอะไร  ครูสุดจะเดาได้

แต่ถ้านักsoundfontได้อ่านอยู่คงคิดไปไกลต่างๆนานา  ในเมื่อมีเสียงชิ้นดนตรีแต่ละชนิดแล้ว ไฉนเลยจะนำเอามาสร้างTrackเรียงๆไว้ควบคุมมันประดุจMixerมิได้

มาถึงตอนนี้สมาชิกที่อยู่ในถานการณ์ที่ครูกล่าวข้างต้นคงได้ Digital Mixerจำลองมีช่องเฟดเดอร์ เห็นแถบสีเสียงวิ่งขึ้นลงในเฟดเดอร์ ดูตระการตา ตระการใจ เล่นปรับแต่งเสียงแต่ละชิ้นได้อย่างสนุกสนาน

จะทำได้ก็ต่อเมื่อคุณโด่งรีบแจกsoundfontมาให้ครบทุกเสียงทั้งในชุดกลองอีกไม่น้อยกว่า 15 เสียง(sf2) เสียงดนตรีอีกไม่น้อยกว่า 16 เสียง(sf2)   

ตรงนี้ก็สุดแต่ความกรุณาของคุณโด่งคนเดียวคร้บ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 14:25:27 น. »

ผมไม่รู้ความต้องการของพี่ครูเมธ  เลยไม่รู้จะอธิบายความต้องการพี่ให้เข้าใจง่ายๆได้อย่างไร  

เพราะทุกวันนี้เราแยกชิ้นดนตรีออกมาที่แผงมิกซ์เซอร์ของโปรแกรม  ซึ่งเราสามารถเร่ง ลดเสียง  ปรับดัง เบาได้เหมือนการใช้มิกซ์เซอร์แบบแยกไลน์อยู่แล้ว

นอกจากนี้หากต้องการจะปรับทุ้มแหลมหรือใส่เอฟเฟคให้เสียงดนตรี  ก็สามารถส่งชิ้นดนตรีออกกรุ๊ปได้ตั้ง 16 กรุ๊ป   เพื่อปรับแต่เสียงด้วยอีคิว,เอฟเฟค,โปรแกรมเสริมรวมไปจนถึง VST อยู่แล้ว

เขานำไปใช้กันมาเกือบสองปีแล้ว   ยังต้องการอะไรอีกล่ะครับ  

ขนาดผมใช้ _Presonus 1818vsl ที่แยกไลน์สะดวกสุดๆแล้วผมยังไม่แยกเลย  ก็แค่ส่งสองไลน์ยัดใส่เครื่องแบ่งความถี่ไปเข้าแอมป์เพื่อขับเสียงตามต้องการ  

วันใหนเล่นฟูลเร็นจ์ก็ต่อตรงเลยเข้าเครื่องเสียงบ้านก็ดังได้ แอมป์แบบนี้ครับ  ต่อจากคอมเข้าได้เลย  เอาไมค์เสียบด้านหน้า  

เพียงแต่ผมเสียงไม่ดีเอคโค่ภายในปรับได้ไม่มากจึงเอามาผ่านมิกซ์ก่อนเนื่องจากมีอยู่แล้ว  หากไม่มีก็ต่อที่แอมป์คาราโอเกะได้เลยครับ แบบนี้เล่นอยู่บ้าน

แบบนี้ออกงานครับ  เลี้ยงหัวหน้าส่วนราชการ   มีนายอำเภอเป็นประธานผมก็ใช้แค่นี้แหละไมค๋ลอยกับตู้แอคทีฟใบเดียว   เสียบไมค์เข้าช่อง Line  เสียบดนตรีจากคอมเข้า Mic ที่เสียบสลับกันเพราะเสียงมันดังไม่เท่ากันจึงตองปรับให้พอดีตามความไวของสัญญาณ

`

ขอบคุณพี่หมอนพ  และขอโทษที่ทำให้ออกมาแสดงความเห็นใจ

เพียงแต่ครูอยากทราบความคิดของท่านอื่น  คิดแล้วว่า พี่หมอนพจะต้องเดือดร้อนออกมา

เพราะครูแท้ๆ  เพราะครูแท้ๆ  ขอโทษอย่างมากนะครับ 

เรื่องของบ้านอีกหลังนะคร้บ  หมอ

:love2: :flower:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 14:39:16 น. »
ขอบคุณพี่หมอนพ  และขอโทษที่ทำให้ออกมาแสดงความเห็นใจ
เพียงแต่ครูอยากทราบความคิดของท่านอื่น  คิดแล้วว่า พี่หมอนพจะต้องเดือดร้อนออกมา
เพราะครูแท้ๆ  เพราะครูแท้ๆ  ขอโทษอย่างมากนะครับ 
เรื่องของบ้านอีกหลังนะคร้บ  หมอ
 :love2: :flower:

ไม่เป็นไรครับไม่ต้องขอโทษหรอก     ผมเชื่อว่าคนที่ไม่รู้แล้วไม่ถาม และไม่เสนอความคิดมีอีกเยอะ 

การบอกกล่าวกันตรงนี้  หากมีคนสนใจเข้ามาอ่านเขาก็เข้าใจไปด้วยถือเป็นประโยชน์ครับ   เพียงแต่ผมยังไม่เข้าใจความหมายในคำถามที่ชัดเจนเท่านั้นครับครู

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 14:57:05 น. »
ไม่เป็นไรครับไม่ต้องขอโทษหรอก     ผมเชื่อว่าคนที่ไม่รู้แล้วไม่ถาม และไม่เสนอความคิดมีอีกเยอะ 

การบอกกล่าวกันตรงนี้  หากมีคนสนใจเข้ามาอ่านเขาก็เข้าใจไปด้วยถือเป็นประโยชน์ครับ   เพียงแต่ผมยังไม่เข้าใจความหมายในคำถามที่ชัดเจนเท่านั้นครับครู

ครูกำลังสอนภาษาไทย ชั้น ม.๑ อยู่(ให้ครูแก่สอนเด็กเล็ก) ลูกใครหลานใครกำลังเรียนอยู่ตอนนี้ ช่วยเปิดหนังสือเรียนของลูกท่านดู

วรรณคดีเรื่องหนึ่งในนั้นคือ โคลงสุภาษิต ของท่านกรมพระยาเดชาดิศร  บทหนึ่งกล่าวว่า

เพื่อกิน  สิ้นทรัพย์แล้ว   แหนงหนี
                               หาง่าย   หลายหมื่นมี       มากได้
                               เพื่อนตาย ถ่ายแทนชี       วาอาตม์
                               หายาก  ฝากผีไข้            ยากแท้จักหา

อีกบท                   ก้านบัวบอกลึกตื้น       ชลธาร
                               มารยาทส่อสันดาน           ชาติเชื้อ
                               โฉดฉลาดเพราะคำขาน     ควรทราบ
                               หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ    บอกร้ายแสลงดิน

อีกบท                      พระสมุทรสุดลึดล้น       คณนา
                               สายดิ่งทิ้งทอดมา                หยั่งได้
                               เขาสูงอาจวัดวา                  กำหนด
                               จิตมนุษย์นี้ไซร้                   ยากแท้หยั่งถึง

ถ้าลูกท่านกำลังเรียนชั้น ม. ๑  แล้วท่องไม่ได้(ปากเปล่า)   แปลว่า  ๑.  ครูภาษาไทยไม่ซึ้งคำว่า"ท่องจำ"อย่างแท้จริง
                                                                                                ๒.  ทานไม่สนใจลูกท่าน
                                                                                                ๓.  ลูกท่าน"ขาดสมาธิ" และ"สติ"

ฝากพี่น้องสมาชิกทุกท่าน ผ่านคุณพี่หมอนพ (คนอายุน้อย แต่ความคิดสูง)

:flower:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 15:43:51 น. »
ขอบคุณความคิดเห็นคุณโด่งนะครับ 

ครูขอสานต่อความคิดของคุณโด่งเฉพาะกับข้อความที่ว่า "เว้นเสียแต่เราจะปรับแต่งซาวด์ฟอนต์มาอย่างลงตัวจริงๆ   

ประจวบกับคุณโด่งใจดีแจก soundfont.sf2  ตัวหนึ่งชื่อ Kick.sf2 มาให้สมาชิกขอไปใช้ดู  คุณโด่งมีแนวคิดตรงนี้กับกระทู้ของครูมีนัยสำคัญอะไร  ครูสุดจะเดาได้

แต่ถ้านักsoundfontได้อ่านอยู่คงคิดไปไกลต่างๆนานา  ในเมื่อมีเสียงชิ้นดนตรีแต่ละชนิดแล้ว ไฉนเลยจะนำเอามาสร้างTrackเรียงๆไว้ควบคุมมันประดุจMixerมิได้

มาถึงตอนนี้สมาชิกที่อยู่ในถานการณ์ที่ครูกล่าวข้างต้นคงได้ Digital Mixerจำลองมีช่องเฟดเดอร์ เห็นแถบสีเสียงวิ่งขึ้นลงในเฟดเดอร์ ดูตระการตา ตระการใจ เล่นปรับแต่งเสียงแต่ละชิ้นได้อย่างสนุกสนาน

จะทำได้ก็ต่อเมื่อคุณโด่งรีบแจกsoundfontมาให้ครบทุกเสียงทั้งในชุดกลองอีกไม่น้อยกว่า 15 เสียง(sf2) เสียงดนตรีอีกไม่น้อยกว่า 16 เสียง(sf2)   

ตรงนี้ก็สุดแต่ความกรุณาของคุณโด่งคนเดียวคร้บ

ดีนะครับที่มีนักคิด นักพัฒนาอย่างคุณครู ทำให้บ้านนี้คึกคักอีกครั้ง เพราะตั้งแต่มีโซเชียล เฟซบุค มานี่ บ้านหลังนี้ก็เงียบๆ เหงาๆมานานทีเดียว  ;)

เรื่องที่ครูได้ออกมาเสนอความคิด ไม่แปลกหรอกครับ และผมเองก็ไม่ได้มีแนวคิดอะไรที่ซับซ้อน ซ่อนเร้น อื่นใด

เรื่องที่คุณครู สอบถามผมขออธิบายดังนี้นะครับ...

- เรื่องซาวน์ฟ้อนต์ ที่แจกนั้น ผมขออนุญาตแจกเฉพาะบางชิ้น บางอย่างนะครับ ที่คิดว่าไม่น่าจะเหมือนทั่วๆไป คงไม่เอามาแจกทั้งหมด เหตุผลคือ...
  1. ผมไม่ได้เป็นเจ้าของครับ เอาของคนอื่นมาอีกทีนึง ;D
  2. คนที่เป็นเจ้าของ เขาก็แจกกันมากมายแล้วครับ (เอาไปคงซ้ำซ้อนกัน)
  3. เสียเวลาในการอัพ-ดาวน์โหลดมากครับ

- วิธีที่ผมใช้คือ ลองฟังเสียงที่เราชอบ แล้วก็นำมาปรับให้เข้ากับของที่เรามีอยู่ ทดสอบ ทดลอง จนพอใจครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 18:37:43 น. »
Vsti  plug in   ไม่ได้เหรอครับ
คุณน้องขวัญก็รู้เรื่องนี้ดี. ครูรู้เรื่องนี้น้อยมาก .หลักการมันทำยังไงนะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 19:10:47 น. »
คุณน้องขวัญก็รู้เรื่องนี้ดี. ครูรู้เรื่องนี้น้อยมาก .หลักการมันทำยังไงนะครับ

ต้องเรียนรู้ครับพี่ครูเมธ  เพราะ x men ทำมาให้ใช้แล้ว  หลายคนใช้จนเลิกใช้แล้ว   ถ้าเราไม่หาทางเรียนรู้สิ้งที่เขาทำไว้ให้แล้ว  เราก็จะขอในสิ่งที่มันทำได้แล้ว เสียเวลารอครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 19:34:54 น. »
ต้องเรียนรู้ครับพี่ครูเมธ  เพราะ x men ทำมาให้ใช้แล้ว  หลายคนใช้จนเลิกใช้แล้ว   ถ้าเราไม่หาทางเรียนรู้สิ้งที่เขาทำไว้ให้แล้ว  เราก็จะขอในสิ่งที่มันทำได้แล้ว เสียเวลารอครับ

:thank1:    :happy: 

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 20:06:19 น. »
เรื่องทั้งหมดที่จะกล่าวเป็นที่มาของหัวข้อกระทู้นี้

ขอบคุณ คุณน้องขวัญ เพื่อนคนแรกที่เข้ามาตอบ มาแนะในPMครุสุเมธ

ท่านเคยเห็นสมุดปกอ่อนของลูกท่านใช้เรียนไหมครับ ครูใช้จดบันทึกความรู้ที่สนใจจากหัวข้อต่างๆที่เปิดเข้ามา ตั้งแต่สมัครเป็นสมาชิกของเว็ปเรานี้เมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 2554 แล้ววันเล่า อ่านแล้ว อ่านเล่า จดแล้ว จดเล่า ทนต่อบางกระทู้ที่สมาชิกเขียนคุยกันเล่นนอกประเด็น (เป็นธรรมดาเวลาครูสอนเด็กก็จะสอนเรื่องการใช้วิจารณญาณในการอ่านและฟัง)  เดี๋ยวนี้ 16 เล่มแล้ว จดแบบเบ่งเนื่อหากันเลย

ตั้งแต่ตัวโปรแกรมeXtreme Karaoke V3 ลักษณะ วิธีเล่นและแก้ปัญหา ชนิดที่เปิดคู่มืออ่านไปเล่นไป

ระหว่าง ธันวาคม 2554 ถึง สิงหาคม 2557 ระหว่างนี้แหละ คือสถานการณ์ที่ครูนึกย้อนไปถึง

ไม่มีเงินซื้อ XMK ไม่มีเงินซื้อ EMK ไม่มีเงินซื้อ Soundfont ไม่มีเงินซื้อSound Card ชนิดแยกไลน์ กระทั่งไม่มีเงินซื้อMixer หลายๆไลน์

วันที่ 15 กันยายน 2557 เพื่อนสมาชิกที่ใจดีกับครูที่สุด "น้องขวัญ"ครับ เป็นเพื่อสมาชิกคนแรกของครูที่เข้ามาแนะนำดูแลการใช้อุปกรณ์
"
"ลองเปลี่ยน soundfont  ยังครับพี่  หาตัวที่แซ๊มท์เสียงกลองจาก D4 ก็ได้ครับ" คำตอบของน้องขวัญที่ผมขอความเห็นบางเรื่องครั้งแรก

วันนี้ น้องขวัญก็มาแนะนำผมอีก ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ

ณ วันนี้ ผมจดบันทึกความรู้ไว้ได้แค่ สุด 16 เล่น อาจจะน้อยไปสำหรับมืออาชีพ  แต่มือสมัครเล่นอย่างครูถือว่ามากครับ และตอนนี้ก็กำลังจด

หัวข้อ soundfont กับโปรแกรมสร้างTrackอันลือลั่น โปรแกรมนี้หลายคนก็รู้จัก

เดี๋ยวกลับมาคุยต่อครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 20:43:33 น. »
ต้องสมมุติกันเลย ว่า ตอนนี้เป็นสถานการณ์อับจนอุปกรณ์เสริมที่สุด (กล่าวไว้เสมอ สำหรับน้องมือใหม่สุดมีแต่eXtreme Crack อันน่าภาคภูมิใจ)

ท่านที่เล่นรุ่น V3 ปัจจุบันปฏิเสธไม่ได้ว่า eXtreme Crack เป็นยอดคาราโอเกะในดวงใจของท่านมาก่อน ขนาดในบ้านเศรษฐียันลงไปถึงบ้านเก่าๆในซอยสลัม เล่นกันออกหน้าออกตา ครึกโครม สนุกสนานกันทั่วหน้า  หาได้ทั่วไป ซ้ำเป็นของแถมมากับคอมพิวเตอร์แทบทุกเครื่องที่เราสั่งประกอบหรือสั่งซื้อ

ชีวิตมีขึ้นมีลง ความนิยมบางอย่างก็เช่นกัน ครั้งหนึ่งนิยมกันสุดเหวี่ยง ซื้อหามาเล่นประเดี๋ยวประด่าว ไม่เล่น ก็ขายออกไป

ครุสุเมธ ก็เป็น

Power Amp มี 4 แท่น เก็บเข้ากล่องซะ 3 แท่น (Hammer  ProEuro tech  และ Lab Gruppen ตัวนี้สวิชชิ่ง เสียงดี ทน)

Presonus Audiobox 1818VSL ซื้อเมื่อ 11  ธันวาคม 2558  ตอนนี้เก็บนอนในแรคแล้ว  ไม่เหมือนคุณพี่หมอนพขายออกไปให้ครู...แถวนครสวรรค์โน่น 

Compressor NTS 166SX  ซื้อเมื่อ 13 มกราคม 2558  คุณพี่หมอนพเห็นเข้าอุทานว่า ประดับแรค ตอนนั้นครูไม่เข้าใจ ตอนนี้เข้าใจแล้ว มันเลยยังประดับRack และRackนั้นเก็บไว้ในชั้นห้องดนตรีของบ้านเรียบร้อยแล้ว

เครื่องปรุงCrossover Filter SubWoofer และ MidHigh Megatech ซื้อเมื่อ 10 พฤษภาคม 2558 ก็เก็บลงแรคหมดแล้ว

ตอนนี้ครูสุเมธ เล่นeXtremeล้วนๆ ผ่าน Pre Amp Karaoke ลงสู่ PoerAmpเล็กๆข้างละ100 วัตต์ ฟังสบายๆ

อารมณ์มันกลับสู่สามัญ มันอยากกลับไปสู่แบบเดิมๆ (สักพัก) 

ขอย้ำว่า นี่คือที่มาของกระทู้นี้ ครับ ผม

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 21:26:17 น. »
ขอยำ้ว่า เป็นสถานการณ์เล่นeXtremeอย่างอับจน  เพื่อเตือนสมาธิผู้อ่านครับ

ต้องขอขอบคุณผู้คิดและสร้างeXtrme Karaoke รุ่นที่เราใช้(ว่าดีที่สุดแล้ว)ครับ เพราะมีต้นทุนการผลิต

ผู้ใช้ต้องลงทุนซื้อหาครับ  ฉะนั้นจึงเป็นหลักประกันได้ว่าต้องดีแน่นอน อย่างน้อยก็ยกขึ้นจากรุ่นCrackระดับหนึ่งหละครับ

สมัยก่อน Karaoke ที่เรียกกันติดปากว่า Nick นิก ผมย้ายตามภรรยามาสอนที่ลำปางราว 20 กว่าปีมา อยากร้องเพลงคาราโอเกะก็วิ่งซื้อหาตามห้าง ขายเป็นแผ่นCD  Nick แถมsoundfont ตัวเล็กๆมาให้ด้วย

ได้มาก็Setupเล่นกันตามมีตามเกิดในโรงเรียนยามพักผ่อน โซเชียลออนไลน์ สังคมออนไลน์ไม่มีไม่รู้จัก ใครพัฒนาปรับปรุงอะไรมาเสริมกับคาราโดเกะ ไม่มี ไม่รุ้จัก  มีหน้าที่เล่นๆ ร้องๆกันอย่างเดียว

ปัจจุบัน ณ เวลานี้ eXtreme Kaaroke มีทางเลือกให้สังคมมากแล้ว เขามีเพียงรุ่นCrackอาจจะแสดงลักษณะเสริมพิเศษได้พิลึกพิลั่นกว่ารุ่นฮาร์ล็อคของเราก็เป็นได้ นา ท่านสามาชิก

เข้าเรื่องต่อครับ  ครูก็เช่นกันในสมัยนั้น เล่นอย่างเดียวตามที่กล่าวไว้ข้างต้น จนกระทั่งวันที่ต้นๆปี 2554 ระบบอินเตอร์เน็ตเริ่มทันสมัยและแพร่หลาย รู้เห็นความสมารถทางดนตรีและขับร้องของโปรแกรมeXtreme Karaokeผ่านสื่อสังคมออนไลน์ ก็ท่านผู้บริหารในกลุ่มเรานี่แหละมองเห็นการณ์ไกล คนภายนอกก็สนใจ ครูเองก็สนใจจึงเข้าดู เข้าดูแบบเพื่อนๆเห็นเขาโพสต์เป็น บุคคลภายนอก  บุคคลอื่น นั่นแหละ  พอเข้ามาก็พบจริงว่าeXtremeเราสุดยอด สุดยอดกว่ารุ่นCrackเป็นไหนๆ 

และแล้ว วันที่ 12 ธันวาคม 2554 ครูจึงตัดสินใจซื้อจากตัวแทนจังหวัดลำปาง ตอนนั้นคือคุณชัยสแตมป์ บ้านป่าเหียง (คำเหนือ ชื่อต้นไม้ชนิดหนึ่ง)  ศึกษาวิธีเข้าร่วมเป็นสมาชิกอยู่ 7-8 วัน พอถึงวันที่ 19 ธันวาคม 2554 ก็สมัครเข้ามาอยู่ในกลุ่มเรา

วันที่ 5 มกราคม 2555 ครูแจ้งรหัสฮาร์ล้อคให้ท่านแอดมินผู้บริหารเว็บทราบ 

นั่นแหละครับ ตั้งแต่ปี 2555  -  2557 จึงเป็น 3 ปีที่ครูเล่นeXtreme รุ่น ฮาร์ดล็อคอย่างอับจน

เหมือนกับสมาชิกน้องใหม่บางคนที่เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก อย่างน้อยสมาชิกที่เพื่งเข้ามาเช้าวันนี้   ท่านก็อยู่ในสภาพเหมือนครูสุเมธ เมื่อ 3 ปี นั้น อย่างอับจน

ณ วันนี้ท่านอับจนบางอย่างในกลุ่มนี้  แต่ยังมีเพื่อนผู้คลั่งไคล้eXtremeหลายร้อย หลายพันคน เค้ามีวิธีเล่นโดยใช้โปรแกรมสร้างTrackเสียงดนตรีขึ้นมาเป็นรูปร่างคล้ายMixer16Trackอย่างเราทีเดียว

เป็นสิทธิ์ขของเค้าที่จะพัฒนาทำมาใช้เฉพาะในกลุ่มและส่วนตัว 

น่าสนในมากทีเดียวนะครับ เพื่อนสมาชิก

หมายเหตุ   ถ้าข้อความที่แสดงมา ขัดต่อกฏ กติกา ขอความกรุณาท่านแอดมินผู้ดูแลเตือนก่อนได้ครับ ยินดีครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 21:44:36 น. »
เป็นความจริงที่ว่า ภายนอกกลุ่มเขาไม่อับจน ระหว่างที่ครุอับจนก็ยังมี VST  VSTi มาช่วย

มีเพื่อสมาชิกแนะว่าเล่นด้วย VSTi เห็นไหมครับว่า ไม่อับจน

VSTi  คือ เสียงดนตรีจำลองสร้างมาเพื่อประกอบให้eXtremeเรียกใช้  มี 2 ชนิดนะครับ

VST ธรรมดา ไม่มี i  Instrument   คือ มันไม่ใช่ Instrument เครื่องดนตรี(จำลอง)จริง เวลาจะเล่นจะต้องอาศัย ตัวโปรแกรมแม่ (Host)ด้วย  ไอ้พวกนี้เหมือนพวกยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม(ความหมายทางดี)

ส่วน VSTi  มี i  เป็น Instrument ในตัวเอง เหมือนลูกผูปีกกล้าขาแข็ง(ความหมายทางดี)

ช่วงที่ครูอับจน ครูก็ใช้เล่น ครับ พวกนี้อาศัยเส้นทาง(Port) เช่น LoopMidi  บ้าง  Midi Yoke บ้าง เดินทางเข้าออกจากeXtreme ขเ้าไปใช้เสียงจากมันแล้ววกกลับมาเข้าeXtreme สั่งออกทางsoundต่อไป

ครูก็เล่นครับ  Edirol Hyper Canvas VSTi DXi V1.6.0  พอเป็นกระสายยาครับ น้องขวัญ  ตอนนั้นครูไม่ได้บอกเธอ ครุเป็นน้องใหม่ เกรงใจรุ่นพี่นะครับ

ส่วนMidiไม่ต้องพูดมาก หากันตามที่แจกๆกันเป็นเดือนๆกันเลนครับ (ก็อับจนเงินซื้อนี่ครับ)ส่วนมากก็เป็น EMK เพราะพัฒนามาจาก NCN

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 22:10:21 น. »
Virtual Studio Technology (VST) คือ software interface รวม software audio synthesizer และ effect plugins พร้อมทั้ง audio editors และ recording system

VSTi ชื่อเฉพาะ Plug in ของ VST ที่เป็น Instrument

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 22:15:22 น. »
มาต่อเรื่อง Sound Font เมื่อคราวอับจน กันนะครับ  เป็นแก่นของกระทู้นี่เลยนะครับ

ไม่มีเงินซื้อ อย่างดีก็ได้แถมมากับแผ่นCDต้นฉบับฮาร์ดร์ล็อค เล่นได้สบายไม่เป็นไร

มีให้เล่นยังไงก็เล่นไปตามนั้น ใจเดียวด้วยครับ ไม่ค่อยเปลี่ยนนะ  

เอาหละครับ  ถึงฉากสำคัญของกระทู้แล้วครับ  

โปรแกรมสร้างTrack soundfont อันลือลั่นสมัยนั้น (ก่อน 2555 -  2557 - ถึงปัจจุบัน) ที่ครูสุเมธกำลังพูดถึงคือ

SONAR       :D   :happy:   :happy:   :D   :o^:   :o^:

จากประวัติการใช้SonarกับeXtreme Karaokeในกลุ่มเรา ปรากฏมาตั้งแต่ ปี2007 (2550) อาจคลาดเคลื่อนเล็กน้อย

ถ้าสมาชิกท่านใดเคยทำใช้ก่อนนั้นช่วยบอกมาด้วย เน้อ และร่วมแสดงความคิดเห้นกันด้วย ครับ

และถ้าเห็นว่า ตัวอื่นก็ทำได้ดี ช่วยเปิดกระทู้บรรยายอธิบายความรู้ให่แน เน้อ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

และถ้าท่านใดเห็นว่า ครูเอามะพร้าวมาขายสวน ก็ขออนุญาตนำความรู้อันน้อยนิดมาทบทวนก็แล้วกัน เน้อ

ปฐมเหตุที่ครูหันมาสนใจ SONAR ทั้งๆที่มีใช้กันจนบางคนเบื่อแล้ว ก็เพราะยังมีหลายคนยังสนใจอยู่ครับ และหลายคนยังไม่ถ่องแท้เรื่องนี้(รวมทั้งครูด้วย)

จากคำให้สัมภาษณ์ (สูงไป) คำให้คำแนะนำจากครูไพรวัลย์ กล่อมจิตร์ (ผู้อ่านภาษาอังกฤษคำเดียวกันได้หลายเสียง) บอกครูมาครับ

ตอนนี้ครูสุเมธ ทำโปรเจค แยก 8 ไลน์ บนeXtrmemeธรรมดา เล่นเสียงดนตรีไทยรวมภาคต่างๆในเพลงลูกทุ่ง ฟังสบายๆของตนเองแล้ว

หมายเหตุ  เรื่องทั้งหมดเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งของอารมณ์มนุษย์ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล

ขอขอบคุณ ครูไพรวัลย์  กล่อมจิตร   ดูตัวอย่างการแยก 8 ไลน์ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2016, 23:00:57 น. โดย Sumatethep »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 09:42:06 น. »
 :flower:   ตัวอย่างที่ครูสุเมธลองทำโปรเจคSonarเล่นเสียงดนตรีไทยไว้ฟังเพลงลูกทุ่ง

เพลงนี้  เด่นเสียงอังกะลุง กับ ขลุ่ย ครับ เพลงวาสนาเจ้าลอย ของสันติ ดวงสว่าง

https://www.youtube.com/watch?v=Oz8r_dSkkLQ&feature=youtu.be

ปิดท้ายกระทู้ 

อย่างไรก็ตาม Sonar ก็มีข้อคุณสมบัติเฉกเช่นโปรแกรมประยุกต์อื่นๆในโลกที่มีทั้งข้อดีและข้อด้อย สุดแล้วแต่ใครจะใช้นำไปใช้ให้คุ้มค่าที่สุด เหมาะกับกาละ เทศะ บุคคล และสถานที่ อย่างสันติในหมู่มวลมนุษย์

ถึงแม้eXtreme Karaoke รุ่น Crack จะดึงเอาความโดดเด่นของSonarมาใช้อย่างโลดแล่นตระการตา ตระการใจในหมู่คนกลุ่มหนึ่ง แต่พวกเขาจะต้องเหนื่อยกับการพลิกแพลงหาเทคนิคใหม่ๆมาเพิ่มเติมให้Sonarอยู่ตลอดเวลา เพื่อให้มีพลังเรียกคุณสมบัติด้อยๆของeXtreme Crackออกมาให้มีความโดดเด่นตามไปด้วย

บอกได้คำเดียวว่า หนักและเหนื่อยแน่ๆ

เราก้าวมาถึงวันนี้ eXtreme Karaoke V3  มีหมดแล้วเหมือนกับที่Sonarเจียดความสามารถให้กับรุ่นCrack

ครบหมดทั้งเสียงสด 16 ไลน์   เสียงจริงทั้ง  Midi EMK XMK  พร้อมSoundfontที่มีคุณภาพ Xsf  แถมมากับ V3

ไม่หนำใจ  ยังมี Xsf ของสมาชิกเราที่บรรจงแต่งแต้มสร้างเสริมคุณสมบัติทางเสียงดนตรีอย่างสุดความสามารถมาให้บริการเราด้วย

ณ วันนี้ คุณอยู่ในกลุ่มเรานี้ คุณเลือกเอาเองนะครับ คุณจะก้าวไปทางไหน 

ขอขอบคุณครับ ที่อ่านมาถึงนี้    :thank1:   :flower:

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 09:54:23 น. »
รอตัวอย่างเพลงของครู  สักครู ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 10:05:00 น. »
ดูแล้วครับ ฟังแล้วครับ 

ผมพูดตรงๆ  เสียงเครื่องเป่าไม่แน่ใจว่าโหวดหรืออะไรรกหูครับพี่ครูเมธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 10:30:05 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »