ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเข้าสายสเปคค่อน...ครับ  (อ่าน 30367 ครั้ง)

ออฟไลน์ AOD MUSIC

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5F64A466 หนึ่งซาวด์โปร
Re: ขอวิธีเข้าสายสเปคค่อน...ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 17:29:25 น. »
(ลิงค์ขั้ว +1,-1  ไปขั้ว +2,-2)  แสดงว่าอันตรายกับแอมป์ใช่ไหมครับ  ผมต่อทุกตัวเลย ผมเข้าใจว่า ถ้าขั้วบวก หรือลบ ขั้วใดคู่หนึ่งหลวมหรือไม่ติด อีกขั้วยังมี  ผมต่อแบบนี้มานานแล้วครับ พึ่งรู้ขอบคุณครับ ต้องรีบแก้ไข

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: ขอวิธีเข้าสายสเปคค่อน...ครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 19:12:05 น. »
แอมป์ ขนาดเล็ก royal.500 S
หลังแอมป์ บอกค่าเป็น p+2...pos  / p-2...GND
จะต่อสายลำโพงอย่างไรครับ
แอมป์ ต่อเป็น  p+2..../p-2  ที่ลำโพงควรเป็น p+2.../p-2 ด้วยใช่หรือไม่ครับ
หรือว่าต่อแบบไหนได้บ้างขอช่วยแนะนำด้วย

เป็นลำโพงตู้
sub ข้างละ 1ตัว
ขอบคุณครับ     
ครับ ดูตามคู่มือ มีภาพและคำอธิบายประกอบเลยครับ

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 20:01:25 น. »
(ลิงค์ขั้ว +1,-1  ไปขั้ว +2,-2)  แสดงว่าอันตรายกับแอมป์ใช่ไหมครับ  ผมต่อทุกตัวเลย ผมเข้าใจว่า ถ้าขั้วบวก หรือลบ ขั้วใดคู่หนึ่งหลวมหรือไม่ติด อีกขั้วยังมี  ผมต่อแบบนี้มานานแล้วครับ พึ่งรู้ขอบคุณครับ ต้องรีบแก้ไข
:hap3:
ให้ยึดคู่มือ หรือตารางแนะนำหลังแอมป์ใกล้ๆช่องสปีคอนนะครับ อย่างตัวอย่างที่ผมนำมาให้ดูบอกชัดเจนเลยครับ ปกติสปีคอนหัวหนึ่งควรมีสายไฟ2เส้น สายหนึ่งเป็นขั้วบวกต่อกับเกลียวสปีคอนที่ +1 อีกสายหนึ่งเป็นขั้วลบต่อที่เกลียว -1  ใช้ได้ทั้งแชนแนล A และ B  แต่เดี๋ยวนี้สายลำโพงเห็นทำเป็นเส้นเดียวรวมไว้ 2 คู่เลย เราก็สามารถใช้สปีคอนหัวเดียวรวม2แชนแนลไว้เลย  โดยคู่แรกตามที่บอกแล้ว คู่ +1 -1 เป็นแชนแนล A ส่วนอีกคู่หนึ่ง เส้นไหนเป็นขั้วบวกก็ต่อกับเกลียว +2  เส้นไหนเป็นขั้วลบก็ต่อที่เกลียว -2 เป็นแชนแนล B  ใช้สปีคอนหัวเดียวเสียบที่แชนแนล A ทำเครื่องหมายสายไฟไว้คู่ไหนเป็น A คู่ไหนเป็น B ไปแยกต่อหัวที่ปลายสายเอาเองข้างใครข้างมัน ใช้ทั้งโหมด Stereo และโหมด Parallel ครับ

ส่วนหัวสปีคอนที่จะต่อในโหมด Bridge Mono ก็ต่อเหมือนคู่ไบดิ้งโพส  คีอ สายขั้วบวก เข้าที่เกลียว +1 สายขั้วลบต่อที่เกลียว +2  โหมดบริดจ์นี้ต่อเพียงคู่เดียวเท่านั้น ใช้ที่แชนแนล A   :hap3:

ทั้งหมดเป็นตัวอย่างจากคำแนะนำที่ปรากฏหลังแอมป์ที่ผมนำมาประกอบครับ   ;)

:hap5:  หากท่านเกจิใดเห็นข้อผิดพลาด โปรดชี้แนะและอธิบายเสริมให้ถูกต้อง เพื่อประโยชน์แก่สมาชิกที่ยังไม่รู้ต่อไป ขอบคุณครับ :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 20:05:02 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 20:31:19 น. »
คือถ้าเบสิคพื้นฐานที่สุดของการต่อเครื่องเสียง  คือการต่อสายสัญญาณสายลำโพงให้ได้และถูกต้องก่อนจะไปเรียนรู้เรื่องอื่นที่ไม่จำเป็น

หากสองสิ่งนี้ยังไม่รู้หรือทำผิดมาตลอด    จำเป็นอย่างยิ่งที่จะทบทวนและเรียนรู้อื่นๆด้วย   ก่อนจะผิดไปทั้งระบบเพราะไม่เสียเฉพาะตัวท่านเอง  วันร้ายคืนร้ายจะพาพวกพ้องน้องพี่ซวยไปด้วยครับ

ไม่แปลกใจที่คำถามเดิมๆมีแทบทุกวัน เพราะคนเราไม่ชอบหาความรู้ด้วยตัวเองนี่แหละ   ขนาดคู่มืออยู่กับตัวยังไม่อ่าน  อ่านไม่ออกก็น่าจะพอเดาจากรูปได้  คู่มือหายก็หาอ่านได้ถมถืดในเน็ตหากวนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 20:38:00 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 21:31:36 น. »
ดีครับ ใคร(เข้าใจ)ผิดแล้ว กล้ายอมรับ (ขืนไม่รับ ข้าวของเสียหมด) แล้วแก้ไขให้ถูกซะ 

:party: อย่างนี้ เป็นครูได้

เพราะ  ผิดเป็นครู  :D

ผมนี่  ผิดตลอด... เพราะเป็นครูมา 32 ปีแล้ว

คุณพี่นพ เป็นครูมานานกว่าผมอีก   

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 22:04:42 น. »
ดีครับ ใคร(เข้าใจ)ผิดแล้ว กล้ายอมรับ (ขืนไม่รับ ข้าวของเสียหมด) แล้วแก้ไขให้ถูกซะ 

:party: อย่างนี้ เป็นครูได้

เพราะ  ผิดเป็นครู  :D

ผมนี่  ผิดตลอด... เพราะเป็นครูมา 32 ปีแล้ว

คุณพี่นพ เป็นครูมานานกว่าผมอีก   
ผมเป็นครูสอนคนให้รักสุขภาพดูแลตัวเองและรู้เท่าทันโรคมา 26 ปีครับ  บางครั้งครูรู้แต่ครูก็ยังทำเสียเองก็มีเหมือนกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่เป็นนิสัยมาตลอดคือถ้าไม่รู้ต้องหาด้วยตัวเองสุดๆเสียก่อน  จนปัญญาหรือหาไม่เจอจริงๆจึงจะถาม  ที่สำคัญคือไม่หลอกตัวเอง ไม่รู้ ไม่เคยเห็น ไม่เคยผ่านสมองและสองตามาบ้าง  ก็จะไม่กล้าบอกใครครับ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2015, 22:55:39 น. »
 :love2:
ยังไงก็ตาม ไอ้ขั้วนี่ จุดต่อมันเล็กจริง   ;D

ตอนใช้ครั้งแรก  ผมต้องหาแว่นขยายมาส่องดูก่อน

;)

ออฟไลน์ chai444

• ระดับ 3
  • *
  • 86E34201(เอื้อศิลป์) / 8009065F (MP 20/3/2566)
ขอวิธีเข้าสายสเปคค่อน...ครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2018, 13:27:45 น. »
ขออนุญาตสอบถามครับ  ได้สายลำโพงมาแบบข้างหนึ่งสปีคคอน ข้างหนึ่งเปลือยตามภาพ แรก จะต่อสายที่เปลือยเข้ากับด้านหลังแอมป์แบบตามภาพที่ 2 ขั้วบวกหลังแอมป์จะเข้าสปีคคอนหมายเลขอะไรครับ

ภาพ 2

ขอบคุณครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2018, 14:08:07 น. »
ขออนุญาตสอบถามครับ  ได้สายลำโพงมาแบบข้างหนึ่งสปีคคอน ข้างหนึ่งเปลือยตามภาพ แรก จะต่อสายที่เปลือยเข้ากับด้านหลังแอมป์แบบตามภาพที่ 2 ขั้วบวกหลังแอมป์จะเข้าสปีคคอนหมายเลขอะไรครับ

ภาพ 2

ขอบคุณครับ

แดง > 1+
ดำ   >  1-

ออฟไลน์ tonjung

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4784EB20 :noi1960
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2018, 17:04:26 น. »
ผมอธิบายมั่งครับ

สายไฟ สายลำโพง ครบวงจรมักจะมี 2 เส้นเสมอครับ

คำจำกัดความง่ายๆก็คือ สายไฟ 1 เส้นมีขั้ว บวก กับลบ  นับเป็น 1 เส้น ( 1เส้น มี 2 เส้นอยู่ข้างใน บวกกับลบ )=1ชุด

ทีนี้สายสัญญาณก็เหมือนกัน 1 เส้นมีขั้ว บวก กับลบ  นับเป็น 1 เส้น ( 1เส้น มี 2 เส้นอยู่ข้างใน บวกกับลบ )=1ชุด

ทีนี้ครับ ที่สเปคค่อนแทนที่จะเขียนว่า สายสัญญาณุชุดที่ 1 ขั้วบวก  กับ ชุดที่1 ขั้วลบ  มันดันเขียนใว้ +1 กับ -1

เพราะเนื้อที่ไม่พอ  ต่อครั้งแรกผมยังเอาที่ส่องพระมาส่องครับ

สรุป +1  -1 คือสัญญาณเส้นที่ 1        +2  -2  คือสัญญาณเส้นที่ 2

( ระวัง นี่คือความเข้าใจง่ายๆครับ ให้ระวังการต่อไดอแกรมของแหล่งที่มา กับ สายที่ไปต่อปลายททาง ว่ามันถูกต่อใว้อย่างไร ไม่สามารถใช้สายที่เราต่อใว้ไปใช้กับแอมป์บางยี่ห้อ หรือตู้ลำโพงบางค่ายได้   ในทางกลับกันก็อย่าเอาสายของคนอื่นมาต่อกับเครื่องของเรา เดี๋ยวพังครับ เช็คให้ดี )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2018, 06:33:08 น. »
ตู้ที่ผมใช้บ่อยๆ

กลางแหลม 1+ 1-
ซับเบส 2+ 2-

ก็คือใช้สาย 4 cores เส้นเดียวลาก แล้วไปแยกตรงลำโพง

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2018, 07:28:23 น. »
เมื่อวานผมยกตู้ซับที่เก็บไว้มาต่อเพิ่ม แล้วใช้สายที่ใช้ฟังตัวแรกมาเสียบ ปรากฏว่าไม่ดัง เลยเปลี่ยนสายใหม่  กลับดัง

สายแรกผมต่อแบบ+1-1 
สงสัยไอ้ตู้ซับใหม่ที่เอามาต่อ  ต่อขั้วสปีคอนไว้แบบอื่น

ขนาดเป็นตู้ที่ขายมาเป็นคู่สูตรเดียวกันนะยังเป็นงี้ 

วิธีแก้ที่ดีที่สุด รื้อดูที่ขั้วทั้งที่ตู้ลำโพงและหลังแอมป์ ตามที่พี่ยอดว่า

ตอนนี้ที่แน่ๆ แอมป์ตัวแรกที่ต่อซับไม่ดังกำลังจะเดี้ยงมั้ง ต่อตู้กลางแหลมเงียบไปแล้ว

รออีกซักอาทิตย์...ดูจะฟื้นมั้ย (เคยเป็นก่อนนี้แล้วฟื้นมาครับเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว)
 :58:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2018, 14:45:13 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2018, 07:47:25 น. »
สายแบตเอรี่แบ็คอัพ  Pabx
สำเร็จรูปมาจากบริษัท
ต่อสายเสร็จ แดงเข้า+ ดำ-
 เสียบเข้าตู้เสียงดังพริบ
ตู้ดับเงียบกริบ นึกว่า???
ไปหมดแล้ว เลยถอดออกจากแบต ทิ้งไว้สักพัก เปิดตู้ใหม่
มิเตอร์จิ้มวัดไฟดู อ้าว
แดงเป็น - ดำเป็น + ทะเลาะ
กับบริษัทแทบตาย สรุป
เข้าสายมาผิด ดีที่ตู้ราคา
2 แสนไม่ไปด้วย

ออฟไลน์ chai444

• ระดับ 3
  • *
  • 86E34201(เอื้อศิลป์) / 8009065F (MP 20/3/2566)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2018, 11:49:31 น. »
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาตอบครับ :thank1:

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ พิมาย

• ระดับ 3
  • *
  • คนโคราช หลานย่าโม
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2018, 15:58:20 น. »
ต่อแบบ +1,-1 ทั้งที่แอมป์และ ตู้ลำโพงครับ  เมื่อก่อน แอมป์ 3000vz รุ่นแรก ๆ ก็ทำแบบแอมป์มาตรฐานทั่ว ๆ ไป คือมีการลิงค์สัญญาณจาก Ch B ขึ้นมา Ch A  แต่เนื่องจากบ้านเราต่อสปีคอนกันแบบที่ผมกล่าวมา (ลิงค์ขั้ว +1,-1  ไปขั้ว +2,-2)  ทำให้แอมป์พังไปหลายตัวโดยไม่รู้สาเหตุ  จนผมไปเจอกับตัวเองจากลูกค้ารายหนึ่ง แอมป์พังต่อหน้าต่อตา  จึงหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร และก็ถึงบางอ้อว่า ลูกค้าต่อสายลำโพงแบบนี้  ผมถามว่าต่อแบบนี้เพื่ออะไร แกบอกว่าไม่ทราบเหมือนกันเค้าบอกต่อ ๆ กันมาว่าให้ต่อแบบนี้ 555

ตอนหลังผมเลยแยกสปีคอนสำหรับต่อสายแบบสี่ไส้อีกตัวหนึ่งต่างหาก สำหรับแอมป์รากหญ้าอย่าง 3000vz ยอมจ่ายต้นทุนเพิ่มขึ้น เพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิดในกรณีแบบนี้ครับ

:love2:

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  แต่ผมก็ต่อ 1+ 1- มาตลอดครับ