ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุ๊กรุ่นใหม่ เล่น Extreme แยกไลน์แล้วเสียงแตก เสียงเดือด แป๊กๆ  (อ่าน 6452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aek_combo

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 8FE2CE52 กุ้ง d4d
ใครเป็นผมบ้างใช้โน๊ตบุ๊กกับคาราโอเกะแยกไลน์  เครื่องแรกเป็นมือสอง CPU Core i3 RAM 4GB เล่นได้ไหลลื่นปกติ ซื้อเครื่องใหม่มาอีกเครื่องไว้สำรองตอนออกงาน สเปค Core i7 RAM 8GB  เสียงกลับแตกเป็นเดือด แป๊กๆ ไม่ใช่เสียงกระตุกนะ ผมเลยตั้งข้อสังเกตุ ฮาร์ดแวร์ของรุ่นใหม่ๆ บางตัว น่าจะไม่ลงตัวกับคาราโอเกะ ต่างกับรุ่นเก่าๆ ไหลลื่น แบบลงวินโดว์ตัวแคร็ก แล้วใช้งานได้เลย ไม่ต้องปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น  เล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่ทราบว่าของท่านใดเป็นบ้าง

ออฟไลน์ ME SOUND

• ระดับ 4
  • *
  • 5D019502 กุ้ง / 6E7556E4 (ซื้อจากpigter)
น่าศึกษาครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ใครเป็นผมบ้างใช้โน๊ตบุ๊กกับคาราโอเกะแยกไลน์  เครื่องแรกเป็นมือสอง CPU Core i3 RAM 4GB เล่นได้ไหลลื่นปกติ ซื้อเครื่องใหม่มาอีกเครื่องไว้สำรองตอนออกงาน สเปค Core i7 RAM 8GB  เสียงกลับแตกเป็นเดือด แป๊กๆ ไม่ใช่เสียงกระตุกนะ ผมเลยตั้งข้อสังเกตุ ฮาร์ดแวร์ของรุ่นใหม่ๆ บางตัว น่าจะไม่ลงตัวกับคาราโอเกะ ต่างกับรุ่นเก่าๆ ไหลลื่น แบบลงวินโดว์ตัวแคร็ก แล้วใช้งานได้เลย ไม่ต้องปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น  เล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่ทราบว่าของท่านใดเป็นบ้าง

new bass engine คือต้นเหตุปัญหา 

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :95: :95: แยกไลน์แบบไหน ผ่านซาวด์การ์ดปกติหรือว่าแยกผ่านมิกซ์ดิจิตอลนิครับ...  :D :D

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
ที่ config sound บน Windows ลองเซ็ตค่าเป็น 44.1 หรือ 48 รึยังครับ เพราะถ้าสูงกว่านี้อาจมีเสียงแตกได้
ถ้าไม่เกี่ยวขออภัย เพราะปัจจุบัน laptop ผมจะต่อ audio external ให้มันรับหน้าที่แทนไปแล้ว (ไม่ใช้ audio on main board) :97:

• ระดับ 2
  • *
1 อาทิตย์เต็มๆ ทำกันทุกอย่าง ตั้งแต่ตั้วค่า Bitrate สูงสุด ถึงต่ำสุด ก๊อปซาวด์ฟ้อนไปวางใน Ramdisk  ตั้งค่าให้ CPU ทำงานที่ 100% ตลอดเวลา ยืดหดตัวหนังสือใน Extreme ลองเพิ่มไฟ 5V  นอกให้กับ Soundcard USB  ทั้งหมดนี่คือทำให้กับโน๊ตบุ๊ก Core i7

แต่กับโน๊ตรุ่นเก่า Core i3  ลงคาราโอเกะเสร็จวิ่งฉิวเลย  และที่งงสุดๆ โน๊ตบุ๊กยี่ห้อเดียวกัน คือ HP ตั้งใจซื้อยี่ห้อเดียวกันเพราะ core i3 ทำสำเร็จมาแล้ว  แล้ว core i7 จะเหลือเร๊อะ  สุดท้ายไม่เหลือจริงไ

ล่าสุด เสียเงินซื้ออแดปเตอร์แท้ใหม่อีก 1500  เอา 120Wเลย  ของเดิม 60W  ไม่มีอะไรดีขึ้นเลยครับ

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
teamviewer ตอนนี้ไหม

:58: ไปนอนดีกว่า

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ลองถอนโปรแกรมออก   แล้วติดตั้งใหม่

ตอนติดตั้ง   อย่าเลือกติดตั้ง new bass engien  ให้เอาติ๊กถูกออก

• คณะก่อการ
ลองถอนโปรแกรมออก   แล้วติดตั้งใหม่

ตอนติดตั้ง   อย่าเลือกติดตั้ง new bass engien  ให้เอาติ๊กถูกออก

บอกไปเที่ยวหนึ่ง ไม่รู้เขาจะสนใจที่บอกไปหรือปล่าว   

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
บอกไปเที่ยวหนึ่ง ไม่รู้เขาจะสนใจที่บอกไปหรือปล่าว
อยากทราบ เหมือนกัน ครับ..ลองทำตาม น้านพ หรือยัง ครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ somboonsup-project

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE03AD9 ท่าน LDM , 78D66FBA ท่าน MP , 6EE448A3
ของผมก็เป็นครับ ตอนซื้อโน๊ตบุ๊คมาใหม่ของผม i5 ครับ เสียงช๊อตดังมากแต่เป็นๆหายๆ ก็ทำแบบที่คุณขวัญกับคุณหมอนพบอกครับได้เป็นแนวทางก็ดีขึ้นนะครับแต่ก็ยังมี สุดท้ายก็ไปค้นกระทู้เก่าๆดู สรุปคือผมต้องลงโปรแกรมให้ครบสามแบบที่เขามีมาให้ แล้วก็ ไม่ต้องเลือกตัว New Bass Engine เสียงช๊อดหายไปใช้ได้ปกติดีมาถึงทุกวันนี้  :thank1: :thank1:

• ระดับ 2
  • *
ของผมก็เป็นครับ ตอนซื้อโน๊ตบุ๊คมาใหม่ของผม i5 ครับ เสียงช๊อตดังมากแต่เป็นๆหายๆ ก็ทำแบบที่คุณขวัญกับคุณหมอนพบอกครับได้เป็นแนวทางก็ดีขึ้นนะครับแต่ก็ยังมี สุดท้ายก็ไปค้นกระทู้เก่าๆดู สรุปคือผมต้องลงโปรแกรมให้ครบสามแบบที่เขามีมาให้ แล้วก็ ไม่ต้องเลือกตัว New Bass Engine เสียงช๊อดหายไปใช้ได้ปกติดีมาถึงทุกวันนี้  :thank1: :thank1:

อันนี้เข้าท่าน่าลอง  ต้องขอโทษด้วยครับ ติดงานไม่ได้เข้ามาดู กลางวันทำงาน บ.  และคืนนี้รับงานคาราฯ

Bass engine ไม่ลงครับ เคยลงแล้วไปกันใหญ่เลย

ติดต่อ กุ้ง D4D

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
ออนบอร์ด เป็นไม่ครับ ที่ผมเจอมา 2 เครื่องต่างกรรมต่างวาระ  I5 กับ I7 เป็นเครื่องมือ 2 ประมูลมาสำหรับขายช่าง เขาลงวินโดมาให้เรียบร้อย เล่นทุกอย่างลื่นไหล ได้หมด แต่พอเล่น EXTREAM KARAOKE มีปัญหาเสียงเดือด แตก ผมพยายามแก้ไขทุกอย่าง ก็ไม่ได้สุดท้ายจะลงวินโดส์ใหม่ เจอว่า ทั้ง 2 ตัว ในไดร์ C ไม่ได้ตั้งค่าเป็น ACTIVE  ผมเลย FORMAT แบ่ง PARTITION ตั้งค่าใหม่  ลง WINDOW ใหม่ หายครับ  เผื่อเป็นแนวทาง สุดท้าย  :ซุบซิบ:

• ระดับ 2
  • *
ออนบอร์ด เป็นไม่ครับ ที่ผมเจอมา 2 เครื่องต่างกรรมต่างวาระ  I5 กับ I7 เป็นเครื่องมือ 2 ประมูลมาสำหรับขายช่าง เขาลงวินโดมาให้เรียบร้อย เล่นทุกอย่างลื่นไหล ได้หมด แต่พอเล่น EXTREAM KARAOKE มีปัญหาเสียงเดือด แตก ผมพยายามแก้ไขทุกอย่าง ก็ไม่ได้สุดท้ายจะลงวินโดส์ใหม่ เจอว่า ทั้ง 2 ตัว ในไดร์ C ไม่ได้ตั้งค่าเป็น ACTIVE  ผมเลย FORMAT แบ่ง PARTITION ตั้งค่าใหม่  ลง WINDOW ใหม่ หายครับ  เผื่อเป็นแนวทาง สุดท้าย  :ซุบซิบ:

ขอบคุณครับ ออนบอร์ดไม่เป็น และ Soundcard USB ถ้าไม่แยกไลน์ก็ไม่เป็น พอแยกไลน์แล้วเสียงเดือดทุกที ลองมาแทบทุกอย่างเหมือนกันครับ เหลือแต่วิธีของท่าน เดี๋ยวลองใช้โปรแกรม Partition Magic ไปกำหนดให้ไดร้ว์ C  Active ดู  เพราะผ่านๆ ตามา เครื่องไม่ได้กำหนดให้ไดร้ C Active

ออฟไลน์ AOD MUSIC

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5F64A466 หนึ่งซาวด์โปร
ผมเคยเป็นครับ บางงานผ่านสบาย บางงานเล่นไปสักครูก็เป็น ต้องมีโน๊ตบุ๊กสำรองอีกเครื่อง เคยแก้ตามที่มีคนแนะนำไม่หาย ต้องลงวินโดว์ใหม่ ถึงหาย แต่ตอนนี้เริ่มจะเป็นอีกแล้ว ต้องลุ้นงานต่องาน มีเวลาคงต้องลง วินโดว์ใหม่(ปลอม) win 10 aser i5 ram 8 G เล่นแยกไลน์  ASIO Mix xr18

• คณะก่อการ
ขอบคุณครับ ออนบอร์ดไม่เป็น และ Soundcard USB ถ้าไม่แยกไลน์ก็ไม่เป็น พอแยกไลน์แล้วเสียงเดือดทุกที ลองมาแทบทุกอย่างเหมือนกันครับ เหลือแต่วิธีของท่าน เดี๋ยวลองใช้โปรแกรม Partition Magic ไปกำหนดให้ไดร้ว์ C  Active ดู  เพราะผ่านๆ ตามา เครื่องไม่ได้กำหนดให้ไดร้ C Active

สาย USB ก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่เคยเจอ แบบว่าคุณภาพมันต่ำเกินกว่าที่จะเอามาใช้งานที่ซับซ้อน

ออฟไลน์ piak01

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95D45337 HL#4FE2D0F2 (รับคืนจากสมาชิกที่เลิกใช้
สาย USB ก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่เคยเจอ แบบว่าคุณภาพมันต่ำเกินกว่าที่จะเอามาใช้งานที่ซับซ้อน
....หมอนพฯ ครับยังจำเครื่องผมที่เคยเอามาเล่น eXtrem Karaoke เครื่องก่อนได้ไหมครับ ซึ่งเป็นเครื่อง HP รุ่น BEST AUDIO  i7 แรม 8 g
ลงวินโดว์ 7 ไดรเวอร์ต่างลงจาก Driverpagk เล่นสองไลน์ค่า cpu ค่า ram x ปกติ แต่พอเล่นแยกไลน์ 8 ไลน์ 10 บัสกรุ๊ป เสียงแตกและค่า cpu ค่า ram เหยียบ 100 หลายๆท่านในนี้ได้รีโมต มาแก้ไขให้ก็ไม่หายยอมกันไปเป็นแถว แอดมินเพจของเรานี้ให้ผมลองโหลดหาไดรเวอร์ใหม่ที่ลงไว้อาจไม่ตรงกับเครื่องผมก็เข้าไปค้นในเว็บของ HP. มาติดตั้งได้หมด พอเปิดเล่นคาราโอเกะค่า ซ๊พียู ค่าแรม ลดลงมาแต่เสียงก็ยังกระตุก พอดีโทรคุยกับท่านอนันต์ชัย ระยอง รีโมตมาปิดค่าที่ เซอร์วิสต่างของวินโดว์ให้ ก๊พอเล่นได้ เสียงไม่แตก ค่าซีพียู ค่าแรมไม่สูงมาก แต่พอไปเจอเพลงที่มีชิ้นดนตรีเล่นพร้อมกันหลายชิ้นก็เป็นเหมือนกัน  ขนาดถอนโปรแกรมอื่นออกหมดเหลือแต่โปรแกรมคาราโอเกะ ก็ยังเป็น มาวันหนึ่งได้ฮาร์ดดิสก์ แบบที่เขาเรียกว่า SSD มาใช้ลองเปลี่ยนใช้ปรากฏว่าเล่นคาราโอเกะได้สะดวกไหลลื่นเลยครับ มานั่งดูมันจะเกี่ยวกับความเร็วรอบของตัวฮาร์ดดิสก์เดิมที่ 5200 รอบ กับของใหม่ที่ 7200 รอบหรือเปล่าไม่ทราบครับ ใช่้งานมาจนชิพอะไรเสียผมเรียกไม่ถูก จะต้องเปลี่ยนใหม่ยกแผงราคาหมื่นกว่าบาทเลยขายแรมขายอะหลั่ยที่ยังใช้ได้ไป เลยลองเอามาให้ท่านเจ้าของกระทู้ได้ลองอ่านและพิจารณาครับ..

จะใช้ทำไมครับ bus group เยอะแยะ
และก็ sf หลายๆ ตัวพร้อมกัน

หลายคนบอกก็มันทำมาให้ใช้ สะดวก ไม่ต้องพึ่ง hardware เครื่องปรุง

มันเหมือนเรามองเหรียญเพียงด้านเดียว

ผมไม่พูดต่อนะครับ เรื่องเทคนิคของคอมฯ แค่บอกว่าเลี่ยงได้ก็เลี่บง

อาจไม่ถูกใจหลายๆ ท่าน 555

• ระดับ 2
  • *
....หมอนพฯ ครับยังจำเครื่องผมที่เคยเอามาเล่น eXtrem Karaoke เครื่องก่อนได้ไหมครับ ซึ่งเป็นเครื่อง HP รุ่น BEST AUDIO  i7 แรม 8 g
ลงวินโดว์ 7 ไดรเวอร์ต่างลงจาก Driverpagk เล่นสองไลน์ค่า cpu ค่า ram x ปกติ แต่พอเล่นแยกไลน์ 8 ไลน์ 10 บัสกรุ๊ป เสียงแตกและค่า cpu ค่า ram เหยียบ 100 หลายๆท่านในนี้ได้รีโมต มาแก้ไขให้ก็ไม่หายยอมกันไปเป็นแถว แอดมินเพจของเรานี้ให้ผมลองโหลดหาไดรเวอร์ใหม่ที่ลงไว้อาจไม่ตรงกับเครื่องผมก็เข้าไปค้นในเว็บของ HP. มาติดตั้งได้หมด พอเปิดเล่นคาราโอเกะค่า ซ๊พียู ค่าแรม ลดลงมาแต่เสียงก็ยังกระตุก พอดีโทรคุยกับท่านอนันต์ชัย ระยอง รีโมตมาปิดค่าที่ เซอร์วิสต่างของวินโดว์ให้ ก๊พอเล่นได้ เสียงไม่แตก ค่าซีพียู ค่าแรมไม่สูงมาก แต่พอไปเจอเพลงที่มีชิ้นดนตรีเล่นพร้อมกันหลายชิ้นก็เป็นเหมือนกัน  ขนาดถอนโปรแกรมอื่นออกหมดเหลือแต่โปรแกรมคาราโอเกะ ก็ยังเป็น มาวันหนึ่งได้ฮาร์ดดิสก์ แบบที่เขาเรียกว่า SSD มาใช้ลองเปลี่ยนใช้ปรากฏว่าเล่นคาราโอเกะได้สะดวกไหลลื่นเลยครับ มานั่งดูมันจะเกี่ยวกับความเร็วรอบของตัวฮาร์ดดิสก์เดิมที่ 5200 รอบ กับของใหม่ที่ 7200 รอบหรือเปล่าไม่ทราบครับ ใช่้งานมาจนชิพอะไรเสียผมเรียกไม่ถูก จะต้องเปลี่ยนใหม่ยกแผงราคาหมื่นกว่าบาทเลยขายแรมขายอะหลั่ยที่ยังใช้ได้ไป เลยลองเอามาให้ท่านเจ้าของกระทู้ได้ลองอ่านและพิจารณาครับ..

ผมเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เป็น ssd ทั้งสองเครื่อง ใช้ซาวด์ฟ้อนท์ 2ตัว  กับ 4Busgroup  แต่ที่สงสัย เครื่องเก่า Core i3 Ram 4GB ไม่ปรับแต่งอะไรเลย ลง Windows 10ตัวเดียวกัน ใช้ทุกอย่างเหมือนกันหมด มิกซ์ สาย USB  แต่โน๊ตบุ๊กตัวใหม่ core i7 Ram 8GB กลับมีปัญหา ล่าสุดลองทำให้ไดร้ว์ C Active แล้ว ก็ไม่หาย ใครมีวิธีไหนอีกบ้างครับ

• ระดับ 2
  • *
ลองใช้ซาวด์ฟ้อนตัวเล็กๆของฟรีก็เป็น ไม่จัด Busgroup ก็เป็น ยิ่งกับเพลง XMK  เสียงยิ่งเดือดขึ้นไปอีก มึนจริงๆ

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
จะใช้ทำไมครับ bus group เยอะแยะ
และก็ sf หลายๆ ตัวพร้อมกัน

หลายคนบอกก็มันทำมาให้ใช้ สะดวก ไม่ต้องพึ่ง hardware เครื่องปรุง

มันเหมือนเรามองเหรียญเพียงด้านเดียว

ผมไม่พูดต่อนะครับ เรื่องเทคนิคของคอมฯ แค่บอกว่าเลี่ยงได้ก็เลี่บง

อาจไม่ถูกใจหลายๆ ท่าน 555

มันก็เหมือนหลายท่านที่ยกเครื่องไปหาผม ใช้โซนาร์ โซเนอร์ โปรเจคของท่านอาจารย์ที่อยู่แถวบ้านลุงเปี๊ยก NY เวลาเสียงเพี้ยนเสียงไม่ดีก็โทษ eXtreme ท่าเดียว เครื่อง Core2 แรม 2 G. อีกต่างหาก

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
ผมเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เป็น ssd ทั้งสองเครื่อง ใช้ซาวด์ฟ้อนท์ 2ตัว  กับ 4Busgroup  แต่ที่สงสัย เครื่องเก่า Core i3 Ram 4GB ไม่ปรับแต่งอะไรเลย ลง Windows 10ตัวเดียวกัน ใช้ทุกอย่างเหมือนกันหมด มิกซ์ สาย USB  แต่โน๊ตบุ๊กตัวใหม่ core i7 Ram 8GB กลับมีปัญหา ล่าสุดลองทำให้ไดร้ว์ C Active แล้ว ก็ไม่หาย ใครมีวิธีไหนอีกบ้างครับ
มาแค้มป์ชะเมา ระยอง ครับ  :95:

• คณะก่อการ

แฮะๆ   เครื่องผมเป็นceleron 730 กับแรมแค่ 2 จิ๊ก แถมซาวด์ฟ้อนที่ผมใช้มันก็ห่วยครับพี่แต่งยังไงก็ไม่ขึ้น  เลยเล่นแค่ออนบอร์ดสองไลน์ไม่แยกบัสกรุ๊ปพอถูๆไถๆหลอกเอาตังค์ชาวบ้านได้