เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

Compressor : Channal Insert ??

(1/12) > >>

พ.พล:
รบกวนเกจิ.. ทุกท่านช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ.. ว่าการต่อ Compressor แบบ Channel Insert นี้
เขาต่อกันยังงัย..

คือ.. เท่าที่ใช้น้องกูเกิ้ลหาให้เข้าใจว่าถ้าต่อสำเร็จจะสามารถแยก Ch A, B ออกจากกันแล้วเลือกได้ว่าจะให้ Ch ไหน
คุมเสียงร้อง Ch ไหนคุมเสียงดนตรี..

รบกวนด้วยครับ..

บอย เดอะเบสท์:
คงไม่ใช่แบบที่ท่าน พ.พล เข้าใจนะครับ เท่าที่ศึกษามา การต่อแบบ Insert คือการ รวมทั้ง I/P และ O/P ของ Compressor ไว้ในสายเส้นเดียวกัน และนำปลายอีกด้านหนึ่งไปต่อที่ ช่อง Insert ของ Line ที่เราต้องการ Compress บน Mixer (เช่น ต่อเข้าช่อง Insert ที่ Line ที่ 1 เพื่อ Compress ไมค์ตัวที่ต่อไว้ที่ Line ที่ 1 เท่านั้นครับ) มันไม่ได้เป็นการแยก Line อย่างที่ท่านเข้าใจ

อู๊ด โคจร:

ด้านที่เป็น Stereo ต่อที่ชอง I/O insert ของ Mixer ปลายด้าน Mono ต่อเข้าที่ I/P ,O/P ของ Compressor ก็สามารถ Compress ได้แค่ Ch นั้นๆครับ

ขอชอลอ:

คือทำความเข้าใจทิศทางการไหลของสัญญาณก่อนนะครับ

ปกติแล้ว มิกซ์ทั่วๆ ไป จะเป็นแบบนี้

สัญญาณจากต้นกำเนิดเสียง ==> สายสัญญาณ ==> ต่อสายเข้ามิกซ์

จากจุดที่ต่อสายเข้ามิกซ์  มองทะลุลงไปในมิกซ์ เราจะเห็นสัญญาณวิ่งผ่านอะไรหลายๆ อย่างแบบนี้ครับ

ณ จุดสัญญาณเข้า ==> Amp ขยายสัญญาณขึ้น (เร่ง gain) ==> XXXXXX ==> ปรับทุ้มกลางแหลม ===> ก๊อปปี้สัญญาณออก AUX ==> วอลุ่ม

ประมาณนี้ครับ

คราวนี้มาตีความคำว่า Insert

หากท่านใดเคยใช้โปรแกรม เวิร์ดจุฬา  มันจะมีบอกว่า พิมพ์ทับ/พิมพ์แทรก  สลับกันด้วยปุ่ม Insert
ครับ จะบอกเฉยๆ ครับ ว่า มันแปลว่า "แทรก"

แล้วในเรื่องนี้ มันไป "แทรก" ตรงไหน

ย้อนกลับไปดูทิศทางเสียงอีกครับ
ณ จุดสัญญาณเข้า ==> Amp ขยายสัญญาณขึ้น (เร่ง gain) ==> XXXXXX ==> ปรับทุ้มกลางแหลม ===> ก๊อปปี้สัญญาณออก AUX ==> วอลุ่ม

ตรงที่ XXXX สีแดง  นั่นล่ะ ครับ  คือการ "แทรก"  หรือแถวบ้านผมก็จะเรียกว่า "ลัด"
ถ้าไม่มีการต่ออะไร มันก็จะข้ามไปปรับทุ้มกลางแหลม

แล้วจะลัดหรือแทรกเอาสัญญาณออกไปทำอะไร
แล้วแต่การออกแบบระบบครับ

สมมุติว่า จะเอาไปใช้กับคอมเพรสเซอร์

ก็ลัดเอาสัญญาณออกไปหาคอมเพรสเซอร์  จากนั้น ก็เอาสัญญาณจากคอมเพรสเซอร์กลับเข้ามาหามิกซ์ เหมือนเดิม

คราวนี้ สัญญาณมันก็จะวิ่งแบบนี้ครับ

ณ จุดสัญญาณเข้า ==> Amp ขยายสัญญาณขึ้น (เร่ง gain) ==> compressor ==> ปรับทุ้มกลางแหลม ===> ก๊อปปี้สัญญาณออก AUX ==> วอลุ่ม

นี่ล่ะครับ  Channel Insert

ส่วน แจ็คที่ใช้เป็นตัวอินเสิร์ท  จะเป็น TRS (หรือนิยมเรียกกันว่า แจ๊คสเตอ)  ตรงปลาย จะเป็น send และตรงกลางจะเป็น return ครับ

;D ;D ;D ;D

ส่วน รายละเอียดเรื่อง compressor ลองหาดูกระทู้เก่าๆ ดูครับ

ส่วนเรื่อง 2ch นั้น

คือ ส่วนใหญ่ คอมเพรสเซอร์ที่วางขายๆ กัน  มันจะมี 2 ช่องครับ
บางรุ่นก็จะ 4 ช่อง 6 8 ตามสเปคและราคา

:)

จิตกร:
ตามความที่ผมอ่านเข้าใจว่าน่าจะต่อแบบแยกกรุ๊ปนะครับ แต่มิกซ์ต้องแยกกรุ๊ปได้นะ ถึงจะโอเค

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version