ผู้เขียน หัวข้อ: มัธยมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน วางแผนทำลำโพง  (อ่าน 30385 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน เล่าเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 11:08:08 น. »

ร้อยทั้งร้อย  ผู้หญิง ชอบผู้ชายที่โรแมนติก 
ร้อยทั้งร้อยผู้ชายที่โรแมนติก มักเจ้าชู้

ถ้าจะบอกว่า 

ร้อยทั้งร้อย ผู้หญิงชอบผู้ชายเจ้าชู้
เพียงแต่ อยากให้เจ้าชู้กะตัวคนเดียว

ผู้ชายที่โรแมนติก เป็นคนที่ทุกคนอยากอยู่ใกล้ๆ
เหตุเพราะ เขาให้แต่ความสุข สนุกเบิกบาน ตลอดเวลา กับผู้ที่อยู่ใกล้ๆ

เช่นเดียวกันกับ ดนตรี ซึ่งผมถือว่า ดนตรีเป็นภาษาสากล
ฟังเมื่อไรก็รู้สึกดีๆ  ความรู้สึกดีๆ จะมีมากขึ้นถึงระดับ กระโดดโลดเต้นตามจังหวะเพลงที่เร้าใจ
ความเบิกบานที่ว่า ย่อมมาจากลีลาการแสดงออกของนักดนตรีที่มีชีวิตชีวา
ผมว่าเพลงและดนตรีมันมีชีวิต มีลมหายใจ
ถ้านักดนตรีเล่นไร้วิญญาณ ถึงจะเล่นดีขนาดไหน
มันเหมือนเอาหุ่นยนต์มาเล่น 

ร้องคาราโอเกะหรือฟังเพลงในบ้าน ก็เหมือนกันครับ
เสียงดนตรีที่ดูเหมือนเศร้า หดหู่  ที่บ้านผมไม่อนุญาตให้ร้อง ครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน เล่าเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 20:13:39 น. »
กระทู้ หรือบทความของป๋ามะละกอ ทำให้ผมต้องรอ เพื่อสรุปจบลำโพงในบ้าน แล้วตั้งหน้าบ้านได้ ลานสนามหญ้าหน้าบ้านขนาดแขกประมาณ 50 คน
ผมรอติดตามอยู่นะครับ ไม่อยากยกของหนักมาก เพราะแค่ความสุข ไม่คิดไปทำหารายได้อะไร

ออฟไลน์ แทนธนา

• ระดับ 2
  • *
  • HL#no. 740DB2A6ครูภูมิ
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 22:56:53 น. »
ป๋า ปาปาย่า ครับอ่านตังแต่หน้าแรกเลยนะครับ ผมคนนีงที่ใช้เอ็กตรีมแค่เอนเตอร์เทน ภายในบ้านอ่ะครับ เสียงดังได้แล้ว อยากได้เสียงดีด้วย นะครับ ตามนะครับ :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 06:16:44 น. »
ป๋า ปาปาย่า ครับอ่านตังแต่หน้าแรกเลยนะครับ ผมคนนีงที่ใช้เอ็กตรีมแค่เอนเตอร์เทน ภายในบ้านอ่ะครับ เสียงดังได้แล้ว อยากได้เสียงดีด้วย นะครับ ตามนะครับ :thank1: :thank1:

ร้องคาราโอเกะภายในบ้านซึ่ง อคูสติกของห้องย่อมดีกว่าการเล่นกลางแจ้ง
ในบ้านรับรู้ถึงรายละเอียดของเสียงดนตรีได้ชัดเจนขึ้น
แน่นอนสิ่งที่ตามมาคือ ได้ความเป็นดนตรีสูง

ความสำคัญของเสียงดนตรีอันดับแรกอยู่ที่แหล่งกำเนิดเสียง
ในที่นี้หมายถึง มีดี้ไฟล์ นะครับ
อยากรู้ว่า มีดี้ไฟล์ ที่ดีๆ นั้นเป็นอย่างไร
ลองหาโหลดต้นฉบับ มีดี้ไฟล์จำพวกเพลงคลาสสิก เพลงไตเติ้ลหนัง และหรือเพลงจากเกมต่างๆ
ฟังแล้วจะเข้าใจ

มีดี้ไฟล์คาราโอเกะ ที่เราร้องกันทุกวันนี้ ต่อให้เอาระบบเสียงเทพหลายๆ เทพ มาใช้งาน
ฟังแล้วให้ได้เสียงดี ดีของผม กับดีของหลายท่าน ไม่เหมือนกัน
บอกแล้วงัยว่า  รสหวานของภูแล  ลิ้นเรารับรู้ได้ง่าย
แต่หูคนเรารับรู้เสียงดนตรีซึ่งซับซ้อนมากๆ นั้น

ขุ่นมาจากต้นน้ำ ปลายน้ำยิ่งขุ่นมากขึ้นครับ
เอาเป็นว่า  เซ็ทระบบเสียงให้เราพอใจเป็นดีที่สุด
จะเด่นด้อยอย่างไร เปรียบกับลิ้น เปรี้ยวมะนาว กับ เปรี้ยวส้ม ย่อมต่างกัน

แฟนผมร้องเพลงที่ไร บีบเค้นเสียงขึ้นนาสิก
ฟังแล้วถึงจะกลุ้มใจ แต่ผมต้องตบมือให้ดังนานๆ ทุกที  ขอรับ
แต่พอร้องประสานเสียงกับพี่สาวอีกคน
สองเสียงประสานที่ออกมากับฟังดูดีทีเดียว ยังแปลกใจเหมือนกัน

คุยเรื่องแบบนี้ได้เรื่อยๆ คุยจนปีใหม่แปรสภาพเป็นปีเก่า ยังสามารถคุยต่อได้อีก

pitakchai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 06:41:40 น. »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ :happy:

pitakchai

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 06:42:11 น. »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ :happy:

pitakchai

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 06:42:47 น. »
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 07:00:44 น. »
ยังงัยก็ขอขอบคุณ และสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้า สำหรับ 3 โพส ข้างบนครับ

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 13:48:37 น. »

31  ธันวาคม   2557

13.29 น. 

เวลาดีๆ อย่างนี้  เริ่มขนแอมป์ลำโพง ฯลฯ 
ออกจากเคบิน ไปยังบ้านคุณแม่ เดินตามสบาย  150 ก้าว
แน่นอน ลานเบียร์ เสร็จแค่ 85 %

ผมให้รู้สึก เหนื่อยมือทั้งสองมาก
ที่ต้องยืนชี้นิ้วให้ญาติพี่น้องช่วยกันยกและขนของหลายรายการ
ติดตั้งยังไม่เสร็จดี แดดยามบ่ายสาดแรงกล้า (หน้าบ้านหันทางทิศตะวันตก)

ถือว่าพักครึ่งเวลาจนเย็นนั่นแหละนานหน่อย.....

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 14:14:33 น. »
รวมญาติ รวมมิตรสหายสิบกว่าคน
ร้องเพลงฉลองปีใหม่ทุกปี และอย่างเคย
แต่ละปี ระบบเสียง (เน้นลำโพง) ต้องไม่ซ้ำ

ปีนี้ผมหวังกับตัวนี้มากครับ
ไอเดียจาก ORION  ลำโพงไร้ตู้หรือ  OB Speakers

ผมเปลี่ยน 15 นิ้ว  เป็น Eminence Alpha 15A ข้างละตัว ซึ่งนักนิยม OB  นิยมเล่นกัน

ส่วนเสียงกลาง 8 นิ้ว เรียงแนวดิ่งข้างละ  2 ตัว เป็นของเก่ารื้อจากถังขยะ
ส่งให้ช่างแขกลาดพร้าวซ่อมเปลี่ยนทุกชิ้นส่วนและออกแบบให้เป็นฟูลเร้นจ์ ขึ้นถึง  10000 Hz
8 นิ้วที่ว่า ยี้ห้อ  FOSTER นัยว่าเป็นลำโพงฟูลเร้นจ์ที่เสียงใกล้ JBL LE8T มากๆ ผมทดสอบแล้ว
ให้เสียงร้องที่ใสชัดเจน ฟังอร่อยหูมากครับ

ทวีทเตอร์ผมเลือกแบบกรวยกระดาษแทนโดมผ้า หรือ โลหะ
ชอบเสียงที่นุ่มนวลโบราณดี ของที่สั่งซื้อยังไม่มา เลยใช้เสียงกลางขนาด 5 นิ้วฟิลิปส์ แทน
เหลือเชื่อว่าเสียงดีกว่าทวีทเตอร์ราคาแพงที่ผมมีอยู่ครับ

นั่ง ยืน เลื่อยไม้อัด เจาะรู ใช้เวลาช่วงบ่ายถึงห้าทุ่ม หมดเปลืองเวลา 3 วันและคืน
เสร็จพร้อมกับนิ้วมือระบม และปวดบั้นเอ็ว ชนิดน้ำตาเล็ด
เดี๋ยวรอแดดร่มจะถ่ายรูปให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 14:20:35 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 20:55:52 น. »
อยากได้แบบตู้จังครับ จะลองทำดู หาได้ที่ไหนครับ เครื่องมือพอมี

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2015, 10:07:21 น. »

ทำลำโพง OB  ไม่จำเป็นต้องก๊อปเขาทุกอย่างครับ
แค่เอาไอเดียมาเท่านั้น  ลองพิมพ์ OB Speakers ที่ยูทูบ มีตัวอย่างให้ดูและฟังจำนวนมาก

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2015, 16:42:35 น. »
ทำลำโพง OB  ไม่จำเป็นต้องก๊อปเขาทุกอย่างครับ
แค่เอาไอเดียมาเท่านั้น  ลองพิมพ์ OB Speakers ที่ยูทูบ มีตัวอย่างให้ดูและฟังจำนวนมาก

ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2015, 16:54:11 น. »

ตามนี้เขาคำนวนปริมาตรตู้กันอย่างไรครับ

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2015, 08:12:01 น. »
เห็นเครื่องทุ่นแรงทั้งหลายแล้วจิตใจคึกคักนะครับ
ปี 2558 ทั้งปีนี้ ผมตั้งใจอุทิศแรงกายให้กับ งาน DIY ตู้ลำโพงทั้งปี
แค่คิดถึงความสนุก แบบเอามัน เผือกไม่เอา ก็เคลิ้มละครับ

ลำโพง โอบี ที่ว่า เป็นผลงานของ xv-audio เขา
ซึ่งใช้สูตรมาตรฐานทำ OB เป๊ะ (ขออภัยผมลืมละ ค้นเจอแล้วจะรีบบอก)

เขาใช้ ดอก Eminence Beta - 15A  ซึ่งผมไม่เห็นด้วยเท่าไร เนื่องจากมันให้เบสดังปุยนุ่น
และแน่นอนเป็นที่นิยมกันมากคือ เสียงกลางใช้ดอกฟูลเร้นจ์  Fostex Fe 126 EN
เหตุผลเดียวคือทำให้ออกแบบ พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค ง่ายขึ้น น้อยชิ้นขึ้น

เสียงแหลมใช้ดอก RT 002A Ribbon Tweeter  ให้เสียงสูงสุดทะลุเมฆไปโน่น

สัดส่วน ถ้าไม่คิดมาก ให้ดูที่ดอก อีมิเน้นซ์ 15 นิ้วเป็นหลัก  
แล้วเทียบสัดส่วนออกมาแบบบ้านๆนะครับ ได้ตัวเลขออกมาเท่ากับหรือใกล้มาตรฐานมากครับ
คือ  สูง  110 ซม.  กว้าง  60  ซม.  ความสูงจากฐานล่างถึงขอบดอก 15 นิ้ว  10 ซม.

ใช้ฟังเพลงในห้องกว้างหน่อย  ดอกทวีทเตอร์ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าเอามาร้องเพลงคาราโอเกะด้วย แนะนำให้ใช้ของดีๆ อย่าง BM D450
และควรเปลี่ยนเสียงกลางด้วยครับ เอาขนาด  6.5 - 8 นิ้ว
การทำคือ ตัดไม้อีกแผ่นทำ Baffle เวลาใช้งานก็ประกบ ขันน๊อต แบบทีนัท ครับ
ถ้าไม่เข้าใจถามวิธีทำได้นะครับ

ส่วนที่ติดตั้งดอก  15 นิ้ว ให้ใช้ไม้อัดหนา 18 มิล 3 แผ่นทากาวประกบกันให้แน่นทิ้งใว้สองสามใวันจนแห้งสนิท
ส่วนด้านบนใช้ไม้อัด 2  แผ่นประกบกันก็พอ (เป็นประสบการณ์ผมเองว่าให้เสียงที่นิ่งและได้เบสที่ยอดเยี่ยมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มกราคม 2015, 08:35:42 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2015, 10:51:00 น. »

ย้อนกลับไปเมื่อ  31 ธันวาคม   2557

กะว่าเอนหลังเล่น เผลอหลับสนิทฝันดีตะหาก
รู้สึกตัวอีกทีเกือบหกโมงเย็น ตายละหวา ยังมิได้ต่อสายเซ็ทเครื่องเลย
เร่งและรีบแต่มืดก่อน ยุงเริ่มมา  ไฟแสงสว่างยังไม่ได้จัดการ

แผนวางใว้จะประดับไฟให้หรู  เลยได้แค่ หลอดแสงจันทร์  300 แรงเทียนดวงเดียว
สองทุ่มเสียงเริ่มดัง ขณะเดียวที่ผู้สูงวัยอิ่มหมีพีมัน
ลมเย็นโชยมาไล่ยุงพาให้ง่วงนอน ฤทธิ์ไวน์รสดีเข้าครอบงำ ต่างทะยอยเข้านอน
เหลือนักร้อง และแขกรวมทั้งผม  5 ชีวิต นั่งถกกันเรื่องผีสางมากกว่าร้องเพลง

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2015, 11:05:33 น. »

แอมป์หลอดขับเสียงนักร้องให้ฉ่ำหวาน

เก็บข้าวของด้วยใจที่อ่อนล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มกราคม 2015, 11:10:35 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2015, 12:46:48 น. »
เห็นเครื่องทุ่นแรงทั้งหลายแล้วจิตใจคึกคักนะครับ
ปี 2558 ทั้งปีนี้ ผมตั้งใจอุทิศแรงกายให้กับ งาน DIY ตู้ลำโพงทั้งปี
แค่คิดถึงความสนุก แบบเอามัน เผือกไม่เอา ก็เคลิ้มละครับ

ลำโพง โอบี ที่ว่า เป็นผลงานของ xv-audio เขา
ซึ่งใช้สูตรมาตรฐานทำ OB เป๊ะ (ขออภัยผมลืมละ ค้นเจอแล้วจะรีบบอก)

เขาใช้ ดอก Eminence Beta - 15A  ซึ่งผมไม่เห็นด้วยเท่าไร เนื่องจากมันให้เบสดังปุยนุ่น
และแน่นอนเป็นที่นิยมกันมากคือ เสียงกลางใช้ดอกฟูลเร้นจ์  Fostex Fe 126 EN
เหตุผลเดียวคือทำให้ออกแบบ พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค ง่ายขึ้น น้อยชิ้นขึ้น

เสียงแหลมใช้ดอก RT 002A Ribbon Tweeter  ให้เสียงสูงสุดทะลุเมฆไปโน่น

สัดส่วน ถ้าไม่คิดมาก ให้ดูที่ดอก อีมิเน้นซ์ 15 นิ้วเป็นหลัก  
แล้วเทียบสัดส่วนออกมาแบบบ้านๆนะครับ ได้ตัวเลขออกมาเท่ากับหรือใกล้มาตรฐานมากครับ
คือ  สูง  110 ซม.  กว้าง  60  ซม.  ความสูงจากฐานล่างถึงขอบดอก 15 นิ้ว  10 ซม.

ใช้ฟังเพลงในห้องกว้างหน่อย  ดอกทวีทเตอร์ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าเอามาร้องเพลงคาราโอเกะด้วย แนะนำให้ใช้ของดีๆ อย่าง BM D450
และควรเปลี่ยนเสียงกลางด้วยครับ เอาขนาด  6.5 - 8 นิ้ว
การทำคือ ตัดไม้อีกแผ่นทำ Baffle เวลาใช้งานก็ประกบ ขันน๊อต แบบทีนัท ครับ
ถ้าไม่เข้าใจถามวิธีทำได้นะครับ

ส่วนที่ติดตั้งดอก  15 นิ้ว ให้ใช้ไม้อัดหนา 18 มิล 3 แผ่นทากาวประกบกันให้แน่นทิ้งใว้สองสามใวันจนแห้งสนิท
ส่วนด้านบนใช้ไม้อัด 2  แผ่นประกบกันก็พอ (เป็นประสบการณ์ผมเองว่าให้เสียงที่นิ่งและได้เบสที่ยอดเยี่ยมครับ)
ขอบคุณครับ
ผมกำลังคิดว่าจะหาดอก Eminence 15 อยู่พอดี หากป๋าไม่เห็นด้วยเรื่องดอกนี้ มีที่พอแนะนำและราคาไม่สูงสุดสอยไหมครับ
และสิ่งที่หนักใจอยู่ก็คือเน็ตเวิร์คครับ ไม่มีความรู้เลย
เอาเป็นว่าต้องหาไม้อัดดี ๆ ก่อน ผมหาไม้อัด ฟลายวูด แถวบ้านไม่ได้ มีเพียงไม้อัดเกรดที่ดีหน่อยเท่านั้น
คงจะต้องหาเวลาไปเลือกไม้แล้วตัดประกบอัดก่อน
เครื่องไม้เครื่องมือไม่น่าห่วงทั้งตัดเหล็กและไม้ครับ

ออฟไลน์ r-mal

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE35A81
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2015, 19:31:42 น. »
จะทำ ลำโพง OB     ให้เป็นกลางแจ้งได้ไหมครับป๋า   ผมว่ามันเท่นะ  อ่านบทความของป๋ามะละกอแล้วเคล้มทุกที    มีจินตนาการ......ลองออกแบบเป็นแนวให้ด้วยครับป๋า

• *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2015, 10:16:42 น. »
จะทำ ลำโพง OB     ให้เป็นกลางแจ้งได้ไหมครับป๋า   ผมว่ามันเท่นะ  อ่านบทความของป๋ามะละกอแล้วเคล้มทุกที    มีจินตนาการ......ลองออกแบบเป็นแนวให้ด้วยครับป๋า

เสียงเกิดจากการสั่นของโมเลกุลอากาศทั้งสิ้น

การสั่นเข้าออกของกรวยดอกลำโพง ทำให้โมเลกุลอากาศหน้ากรวยและหลังกรวยดอกลำโพง สั่น
ในแง่ของเสียงเพลง เสียงดนตรีและเสียงร้อง
ผู้ฟังที่อยู่หน้าดอกลำโพง จะได้ยินเสียงที่ถูกเฟส ฟังไพเราะ(เป็นไปตามการออกแบบเครื่องเสียงทั้งระบบ)

เพราะฉะนั้น จะมีตู้ หรือ ไม่มีตู้  ดอกลำโพงก็ต้องทำหน้าที่ของมัน

นี่ว่ากันถึงเบสิกก่อน นะครับ  

ลองนึกถึงเสียงฟ้าร้อง ฟ้าผ่า เสียงนก กา ร้อง ก็ไม่เห็นต้องมีตู้ลำโพงซักกะหน่อย
แล้วทำไมจะออกแบบลำโพงไร้ตู้ มาร้องคาราโอเกะทั้งภายในบ้านและกลางแจ้ง ไม่ได้
ได้ครับได้อยู่ เพียงแต่ทำออกมาแล้วมันคุ้มค่าต่อการลงทุนเม็ดเงินที่ลงไปหรือเปล่าเท่านั้นครับ

การคิดที่จะออกแบบ มันต้องพร้อมด้วยความรู้ และเงินทุน
ความรู้พอหาได้  แต่เงินทุนวิจัยนี่หายากครับ
เป็นต้นว่า ผมขอรับบริจากดอกลำโพง BM D450  ของใหม่สักหนึ่งคู่จะมีท่านใดซื้อให้มาลองรื้อลองเล่นไหม?
ยังมีทั้งดอก Eminence ขนาด 8 , 12 , 15 นิ้ว อีกละ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มกราคม 2015, 10:36:06 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2015, 17:33:07 น. »
ขอบคุณ อ.ปาปาย่า มากครับ ถึงบ้านพนมไพรแล้วครับ ปลอดภัยดี รสชาติและกลิ่นของขวดอ้วนเตี้ยน้ำแดงๆ ยังประทับในความรู้สึกของลิ้นผมอยู่ตลอดครับ คงอีกนานหลายวันครับกว่าจะหาสิ่งอื่นมาแทนที่ คาดว่าวันพรุ่งนี้จะหาที่ประทับให้ตำกำเนิดเสียงคู่ใหม่พร้อมทดสอบครับ

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2015, 17:38:40 น. »
ขอบคุณ อ.ปาปาย่า มากครับ ถึงบ้านพนมไพรแล้วครับ ปลอดภัยดี รสชาติและกลิ่นของขวดอ้วนเตี้ยน้ำแดงๆ ยังประทับในความรู้สึกของลิ้นผมอยู่ตลอดครับ คงอีกนานหลายวันครับกว่าจะหาสิ่งอื่นมาแทนที่ คาดว่าวันพรุ่งนี้จะหาที่ประทับให้ตำกำเนิดเสียงคู่ใหม่พร้อมทดสอบครับ

ขออภัยคุณหมอครับ  แฟนผมหยิบผิดขวดมาครับ
ที่จิบกันเป็นไวน์ สำหรับเด็กสาววัยเจริญพันธ์ (ไวน์สำหรับเบบี้)
มิน่า ไม่บาดคอเลย

อย่างไรก็ตาม ขอแก้ตัวใหม่อีกมื้อนะครับ แต่ต้องมีเวลาให้ผมนานกว่านี้หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มกราคม 2015, 17:41:25 น. โดย มะละกอ »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2015, 19:17:24 น. »

ขออภัยคุณหมอครับ  แฟนผมหยิบผิดขวดมาครับ
ที่จิบกันเป็นไวน์ สำหรับเด็กสาววัยเจริญพันธ์ (ไวน์สำหรับเบบี้)
มิน่า ไม่บาดคอเลย

อย่างไรก็ตาม ขอแก้ตัวใหม่อีกมื้อนะครับ แต่ต้องมีเวลาให้ผมนานกว่านี้หน่อย
น่าจะมีโอกาสลงไปแก้สำหรับอะคูสติกห้องครับ ชวนท่านเสธฯอรุณด้วยอีกคนครับ. จะบุกทลายคลังและกรุสมบัติอ.ปาปาย่าให้ได้. พรุ่งนี้จะทดสอบครับเพิ่งมาถึงบ้านครับ นอนปากช่องเมื่อคืน รถเยอะมากครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2015, 20:53:03 น. »
น่าจะมีโอกาสลงไปแก้สำหรับอะคูสติกห้องครับ ชวนท่านเสธฯอรุณด้วยอีกคนครับ. จะบุกทลายคลังและกรุสมบัติอ.ปาปาย่าให้ได้. พรุ่งนี้จะทดสอบครับเพิ่งมาถึงบ้านครับ นอนปากช่องเมื่อคืน รถเยอะมากครับ

อย่าลืมชวนกันบ้างน่ะเว้ย

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2015, 21:04:07 น. »
อย่าลืมชวนกันบ้างน่ะเว้ย

ไม่กล้ารบกวนลุงครับเห็นงานเยอะกลัวไม่มีเวลาว่างครับ

ปล.คุณแม่เป็นไงบ้างครับ ทางคอกควายก็ได้นะครับ