ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง  (อ่าน 77831 ครั้ง)

ออฟไลน์ addyanurak

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
ถ้าเรามีความสุขสนุกอยู่กับมันก็ทำเถอะครับคุณโด่ง...การให้บริการคนอื่นเป็นความสุขอย่างหนึ่งยิ่งได้รับคำชมว่าเครื่องเสียงเราเสียงดียิ่งมีความสุขเพิ่มเป็นทวีคูณ..จริงรืเปล่าครับท่านทั้งหลาย

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
เรียนถามท่านนิวัติครับ...เทอร์โบของท่านใช้ดอกลำโพงยี่ห้ออะไรครับ...ของผมใช้ P.audio รุ่น PRO ACE ครับ เพื่อว่าจะเป็นประโยชน์ให้สาวกเทอร์โบได้พิจารณาครับท่าน

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
เพาเวอร์ของท่านนิวัติ...สุดยอดเลยครับ...ผมกำลังเก็บตังค์หามากอดสัก 2ตัว สนนราคาเท่าไหร่ครับท่าน
เพาเวอร์ แอมป์  A&J  ติดต่อป๋าเรย์ ซาวด์มาร์ค ราคาไม่แพงอย่างที่คิดครับ
เรียนถามท่านนิวัติครับ...เทอร์โบของท่านใช้ดอกลำโพงยี่ห้ออะไรครับ...ของผมใช้ P.audio รุ่น PRO ACE ครับ เพื่อว่าจะเป็นประโยชน์ให้สาวกเทอร์โบได้พิจารณาครับท่าน
ดอกที่ผมใช้เป็น  18'' Challenger 650  EL  ครับ

เส้นผ่าศูนย์กลางตะกร้าที่กำหนด
 18 " 18 "

Impedance ความต้านทาน
 8 ohms 8 โอห์ม

RMS Power Rating คะแนน RMS ไฟฟ้า
 6 00 Watts 6 00 วัตต์

Program Power เพาเวอร์โปรแกรม  13 00 Watts 13 00 วัตต์ 
Frequency Response การตอบสนองความถี่
 30 Hz - 800Hz 30 Hz - 800Hz

Sensitivity (1W/1m) ความไวแสง (1W/1m)
 97.9dB 97.9dB

Voice Coil Diameter เส้นผ่าศูนย์กลางคอยล์เสียง
 4" / 101.6mm 4 "/ 101.6mm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2012, 17:54:33 น. โดย นิวัติ ยาดองมิวสิคซาวด์ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)

ของผมมีแต่เป็นตัวนี้  Audio Device PA-18

ออฟไลน์ วงศกร

• ระดับ 5
  • *
  • 5C055324 by x-men 80090EA7 (MP 25/1/66)
ของผมก็เทอโบว์เหมือนพี่นิวัติ ตู้เปล่า 4 ใบจากสมบัติซาวด์
ดอก Challenger C18 650EL ไม่ได้กลับเฟส
ใช้เพาเวอร์แอมป์คลาส D ประกอบเองจากค่าย Digiclass ขับข้างละ 2 ก็จุกอกเหมือนกัน  :th2:

• ระดับ 3
  • *
ลำโพงของน้านพรุ่นเดียวกับของผมเลย  PRO ACE ซีรี่ย์ ครับ

• คณะก่อการ
ลำโพงของน้านพรุ่นเดียวกับของผมเลย  PRO ACE ซีรี่ย์ ครับ

มันบ่แม่นของ P Audio เด้อ  เพียงแต่บริษัท P ทำให้เท่านั้น  ตอนแรกๆที่อยู่ของบริษัทในโบรชัวร์  ยังเป็นที่เดียวกับ P Audio เลย :hap3: :hap3:

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วยังคุยกับเจ้าของบริษัทออดิโอดิไวส์ ที่ร้าน SR Sound พักหนึ่งปวดหัวมาก คนจีนพูดไทยแถมด่าเป็นภาษาไทยได้ไฟแลบ

• ระดับ 3
  • *
แล้วคุณภาพมันสู้ของ P.AUDIO ได้เปล่า น้านพ

• คณะก่อการ
แล้วคุณภาพมันสู้ของ P.AUDIO ได้เปล่า น้านพ

ไม่รู้ครับ  ไม่เคยเทียบ
ที่สำคัญมันมีหลายรุ่นหลายราคาหลายสูคร

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ของผมก็เทอโบว์เหมือนพี่นิวัติ ตู้เปล่า 4 ใบจากสมบัติซาวด์
ดอก Challenger C18 650EL ไม่ได้กลับเฟส
ใช้เพาเวอร์แอมป์คลาส D ประกอบเองจากค่าย Digiclass ขับข้างละ 2 ก็จุกอกเหมือนกัน  :th2:

ตีลังกากลับหลังยันครับ  ข้างละสี่ใบ  คุมสนามฟุตบอลหน้าอำเภออยู่หมัดครับ

งานอสม.ผมจัดมาแล้ว  คนกว่าสองพันคนสบายครับ

• ระดับ 3
  • *
ผมก็มีข้างละสี่ .... แต่ส่วนใหญ่ใช้เพียงข้างละสองก็เหลือๆ...เนื่องจากสภาพงานไม่ค่อยใหญ่ นานๆจะเจอที่โล่งก็ใช้ข้างละสี่เหมือนกันครับ....แต่ตอนนั้นยังกลับเฟตอยู่ไม่ใช่เป็นเฟตปกติเหมือนตอนนี้นะครับ...ถ้าเป็นตอนนี้น่าจะดังสนั่นทุ่ง....สิ้นปีนี้ได้ลองแน่นอน...มีงานจองเข้ามาแล้วครับ

ออฟไลน์ บุญหลาย

• ระดับ 4
  • *
  • บุญหลายชาวด์HL#7EE42859 ชื้อจากพี่ เอกสุมหัวมิวสิค
ท่านสมาชิกทุกท่านที่กล่าวมาจะเน้นเรื่องการกลับเฟสผมก็ใช้เทอร์โบอยู่ครับแต่นอกเหนือจากการกลับเฟสแล้วสายสัญญาณต่างๆๆก็ทำให้เกิดปัญหาได้ครับ(ถ้าลองคราวหน้าเสียงไม่เหมือนคราวนี้จะทำไงดีทั้งที่ต่อแบบเก่า) :beer:

• ระดับ 3
  • *
ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยตอบท่านบุหลายหน่อยครับ....แบบนี้ผมยังไม่เคยเจอ....ไม่แน่ใจว่าสถานที่ สิ่งแวดล้อมและการวางลำโพงจะเป็นตัวแปรเหลือเปล่า(ความคิดเห๊นส่วนตัวครับ)ท่านอื่นเชิญครับ

• คณะก่อการ
ท่านสมาชิกทุกท่านที่กล่าวมาจะเน้นเรื่องการกลับเฟสผมก็ใช้เทอร์โบอยู่ครับแต่นอกเหนือจากการกลับเฟสแล้วสายสัญญาณต่างๆๆก็ทำให้เกิดปัญหาได้ครับ(ถ้าลองคราวหน้าเสียงไม่เหมือนคราวนี้จะทำไงดีทั้งที่ต่อแบบเก่า) :beer:

สภาพห้อง  สภาพพื้นที่  สภาะแวดล้อม  โครงสร้าง  อคูสติกของสถานที่  กระแสไฟ สัญญานรบกวน จำนวนคน และที่สำคัญ  สภาวะของจิตใจและหูของคนฟัง  เคยไม๊ครับวันที่อารมณ์ไม่ดี หงุดหงิด เครียด โกรธ ฟังเพลงอะไรก็ไม่เพราะ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
สภาพห้อง  สภาพพื้นที่  สภาะแวดล้อม  โครงสร้าง  อคูสติกของสถานที่  กระแสไฟ สัญญานรบกวน จำนวนคน และที่สำคัญ  สภาวะของจิตใจและหูของคนฟัง  เคยไม๊ครับวันที่อารมณ์ไม่ดี หงุดหงิด เครียด โกรธ ฟังเพลงอะไรก็ไม่เพราะ

แต่ผมใช้เพลงลดอารมณ์ ตามที่ลุงว่ามาครับ..

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
แทงกลับเฟสที่crossoverดูครับ...ไม่ถูกใจ....เอาคืน....แค่จิ้มๆๆๆๆๆๆๆ ;D ;D ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
มีส่วนๆ....แต่ครอสต้องมีปุ่มกลับเฟต..ลองดูแค่กดเข้า  กดออก ง่ายนิดเดียวครับ

ออฟไลน์ viosclub

• ระดับ 3
  • *
  • 7E8EA86B ชื่อจากสุพรรบุรี/อยุธยาจงเจริญ
ขอบคุณครับ :D

• ระดับ 3
  • *
เห็นคุณฉัตรชัย แห่งร้านทอมมี่ สันป่าตอง เชียงใหม่บอกว่า...มีออเดอร์ตู้เทอร์โบตั้ง 2000 กว่า ตู้ ไม่ทราบว่าไปอยู่แถวไหนบ้างครับ ...ใช้แล้วเสียงเป็นอย่างไร...ขอเสียงหน่อยครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
เห็นคุณฉัตรชัย แห่งร้านทอมมี่ สันป่าตอง เชียงใหม่บอกว่า...มีออเดอร์ตู้เทอร์โบตั้ง 2000 กว่า ตู้ ไม่ทราบว่าไปอยู่แถวไหนบ้างครับ ...ใช้แล้วเสียงเป็นอย่างไร...ขอเสียงหน่อยครับ

:cheer: :beer: โห 2000 กว่าตู้ อย่างนี้ทำกันไม่หวาดไม่ไหวซิครับ  :beer: :cheer:

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78

การกลับเฟส เป็นสิ่งที่ต้องเรียนรู้ครับ การกลับเฟสเกิดได้ทุกสภาพห้อง หรือ การวางตู้ลำโพง
ทั้งๆ ที่ตู้ต่อมาถูกต้องทุกอย่าง แม้แต่สายสัญญาณ

เราควรฝึกฟัง หมั่นสังเกตุ ฝึกการวางตู้ เดี๋ยวก็ได้เองครับ อิ อิ  ;D ;D
เมื่อคืนเล่นในห้องประชุมอาคารเอนกประสงค์โรงเรียนงานเกษียณผมลองวางตู้แบบแบน
ข้างละเซต ตู้กลางแหลมใส่ข้างตั้งให้สูงที่สุด เปิดความดังให้เบาๆไม่ต้องใช้เอฟเฟคเลย
ก็พอไปได้ แขกไม่มีบ่นเลย แต่เวลาพูดเสียงก็ยังก้องอยู่บ้างเล็กน้อยแต่ก็ผ่านไปด้วยดี

• คณะก่อการ

สี่ใบครับ
ก็พอทน กินวัตต์  แต่ก็แน่นดี
ยังไม่คิดเปลี่ยน  ถ้าขายก็เลิกเล่นกลางแจ้ง

• ระดับ 3
  • *
ก๊แสดงว่าน้านพ...ชอบแนวเสียงของเทอร์โบแล้วละซี...ผมชอบที่มันได้ทั้งบู้ ทั้งบุ๋น จะเล่นเบาก็นิ่ม  จะเล่นแรงๆก็หนักแน่น..ยิงไกลก็ไม่ขี้เหร่ ได้ทั้งสตริง ลูกทุ่ง ลูกกรุง และสุนทราภรณ์
เสียอย่างเดียวยกคนเดียวไม่ไหว...แหมเสียดาย

• ระดับ 3
  • *
เรียนท่านกุ้งดีโฟร์ดีครับ....ผมซื้อแล้วครับ xtreme + hardlock และเพลงรายปี ขอบคุณครับ
ขึ้มไปแอ่วเจียงใหม่ โทรบอกเน้อ จะเอา CHAMP ไปแอ่วหา D4D ฮิฮิฮิ

• คณะก่อการ
ก๊แสดงว่าน้านพ...ชอบแนวเสียงของเทอร์โบแล้วละซี...ผมชอบที่มันได้ทั้งบู้ ทั้งบุ๋น จะเล่นเบาก็นิ่ม  จะเล่นแรงๆก็หนักแน่น..ยิงไกลก็ไม่ขี้เหร่ ได้ทั้งสตริง ลูกทุ่ง ลูกกรุง และสุนทราภรณ์
เสียอย่างเดียวยกคนเดียวไม่ไหว...แหมเสียดาย

มีแล้วก็ใช้ไปครับ