ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 7197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2019, 18:16:43 น. »

ประโยคมันขัดกันในตัวป่าวครับ

ในเมื่อเบสมาเร็วกว่า  ถ้าไม่ทำ delay เบส   เสียงเบสมันก็มาถึงก่อนซิครับ

ถ้าไม่ทำที่ปุ่มนี้ เราอาจได้ยินเสียงจากตู้เบสก่อนได้ยินจากตู้ความถี่สูงกลาง
:thumbup:  :thumbup:   :thumbup:
ยอดนักวิเคราะห์เลยนะครับคุณน้องขวัญ  ถูกต้องตามที่แก้มาให้ครูจริงๆครับ  ....
ถ้าไม่ทำที่ปุ่มนี้ เราอาจได้ยินเสียงจากตู้เบสก่อนได้ยินจากตู้ความถี่สูงกลาง

ที่เราได้ยินเสียงจากตู้เบสก่อนเพราะว่า อาจตั้งไว้ใกล้กว่าตู้กลางแหลม ...เออนะ.....

เราจึงต้องมุนปุ่มLow Delay เพื่อถ่วงหน่วงมันให้ได้ยินพร้อมๆกับตู้กลางแหลม  ...เออ  ....ถูกต้องๆ.. :30:   :30:

ขอขอบคุณคุณน้องขวัญอย่างยิ่งครับ......
 :thank1:
เจ้าของกระทู้พอเข้าใจอยู่เนาะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2019, 20:21:10 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ สุรดิษ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2019, 19:02:31 น. »
ขอบคุณครับ :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2019, 19:05:44 น. »
Low delay จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อ กลางกับโลวเดินทางมาถึงจุดโฟกัสไม่พร้อมกัน เช่นเอาโลววางหน้าเวที แต่กลางแหลมแขวนสูงสองข้างเช่นในหอประชุม  แบบนี้เสียงจากโลวที่แม้จะช้ากว่าเพราะมัวแต่ไปวิ่งวนผ่านฟิลเตอร์ในครอส แต่ก็มาถึงก่อนอยู่ดีเพราะวางใกล้คนฟัง จึงจำเป็นต้องหน่วงโลวไว้รอเสียงจากกลางแหลมที่แขวนสูง   

แต่ถ้าวางเทินกันหรือเสียบเสาตามปกติ  ตามความคิดผมไม่ควรทำ Low delay
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2019, 19:08:23 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ สุรดิษ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2019, 22:08:45 น. »
ผมใช้เครื่องเสียงฟังเพลงหน้าบ้านจำเป็นต้องมีeqไหมครับ

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2019, 22:33:31 น. »
ผมใช้เครื่องเสียงฟังเพลงหน้าบ้านจำเป็นต้องมีeqไหมครับ
ถามตัวเองก่อน ถ้าศึกษาและเข้าใจหน้าที่ของEQ.ดีแล้ว ก็จะตัดสินใจได้เองครับ ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ  ลองเสนอรุ่นที่สนใจมาก่อนสิ  ที่นี่มีคนเก่งๆหลายคนให้คำแนะนำได้ครับ
 :30:

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2019, 22:29:39 น. »
ความจริงแล้ว ปุ่ม Delay ที่อยู่ใน Analog crossover นั้นไม่ใช่ปุ่มที่เอาไว้ปรับค่า Delay time
เพราะวงจร Analog ไม่ว่าจะเป็น Passive หรือ Active filter ไม่สามารถหน่วงเวลาได้สมบูรณ์เหมือน Digital delay ที่ใช้ Sample Delay ได้สมบูรณ์

แต่วงจร Analog จะใช้ Group Delay ที่เกิดจาก Phase shift ในการช่วยในการหน่วงเวลา ซึ่งจะคล้ายกับที่เราใช้ HPF/LPF ของ crossover

วงจรนี้เรียกว่า “Allpass filter”หรือเรียกอีกอย่างว่า “Phase Equalizer(Phase shift filter)”ซึ่งวงจรนี้จะทำให้เกิด phase shift แต่ไม่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของ Amplitude เหมือน HPF/LPF
จึงทำให้เกิด Group delay (เกิดการ delay ในแต่ความถี่ไม่เท่ากันโดยจะขึ้นกับ phase shift และ ค่า Q ของ filter)

สาเหตุที่ไม่มี High Delay ก็เพราะว่า Group delay  จะเกิดขึ้นบริเวณความถี่ที่ตำ่กว่า Center Frequency (Fc) ของวงจรนั้น ความถี่ที่สูงกว่า Fc จะเกิด Group delay ได้น้อยมาก

Sent from my iPhone using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2019, 06:43:29 น. »
ความจริงแล้ว ปุ่ม Delay ที่อยู่ใน Analog crossover นั้นไม่ใช่ปุ่มที่เอาไว้ปรับค่า Delay time
เพราะวงจร Analog ไม่ว่าจะเป็น Passive หรือ Active filter ไม่สามารถหน่วงเวลาได้สมบูรณ์เหมือน Digital delay ที่ใช้ Sample Delay ได้สมบูรณ์

(....)

แต่วงจร Analog จะใช้ Group Delay ที่เกิดจาก Phase shift ในการช่วยในการหน่วงเวลา ซึ่งจะคล้ายกับที่เราใช้ HPF/LPF ของ crossover

วงจรนี้เรียกว่า “Allpass filter”หรือเรียกอีกอย่างว่า “Phase Equalizer(Phase shift filter)”ซึ่งวงจรนี้จะทำให้เกิด phase shift แต่ไม่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของ Amplitude เหมือน HPF/LPF
จึงทำให้เกิด Group delay (เกิดการ delay ในแต่ความถี่ไม่เท่ากันโดยจะขึ้นกับ phase shift และ ค่า Q ของ filter)

(....)

สาเหตุที่ไม่มี High Delay ก็เพราะว่า Group delay  จะเกิดขึ้นบริเวณความถี่ที่ตำ่กว่า Center Frequency (Fc) ของวงจรนั้น ความถี่ที่สูงกว่า Fc จะเกิด Group delay ได้น้อยมาก

Sent from my iPhone using Tapatalk
:thank1: ขอบคุณครับพี่หมอ
 :30: