ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ Effect อย่างไรไมค์ไม่หอนและได้เสียงร้องที่มีคุณภาพสูงสุด  (อ่าน 10573 ครั้ง)

ออฟไลน์ J-Thongchai

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 1245A891 นิมิตใหม่(แฝดน้อง)
   ….....การต่อเอฟเฟกในระบบใหญ่ๆ ส่วนมากเขาจะมีการจำกัดเสียงของไมค์เพื่อเข้าเอฟเฟกโดยเฉพาะ.... ตัวอย่างที่ต่อทั่วๆไปก็คือ การใช้ AUX SENT บวกกับสัญญานมิกซ์ที่ผ่านโวลลุ่มเฉพาะช่องแล้วออกมิกซ์เมน  ถ้าจะให้เห็นภาพก็คือเหมือนกับที่เราเสียบไมค์แล้วเร่งโวลลุ่มที่ช่องมิกซ์ แล้วเอาไปออกที่สไลท์เมนของมิกซ์นั่นเองเสียงของไมค์ส่วนหนึ่งก็จะออกทาง AUX SENT เพื่อไปเข้าที่เอฟเฟกแล้วย้อนกลับมาที่มิกซ์อีกครั้งแล้วแต่จะใช้ช่องอะไรก็ได้เพื่อดึงสัญญานเอฟเฟกเข้ามาผสม เพื่อจะได้เสียงก้องกังวาลตามที่เราได้แต่งไว้แล้วที่ตัวเอฟเฟกการต่อแบบนี้เราเรียกว่าต่อแบบขนานเสียงเอฟเฟกที่ได้จะผสมกับเสียงไมค์โดยตรงอย่างนี้เราก็จะได้เสียงร้อง 100% บวกกับเสียงเอฟเฟกที่แต่งไว้แล้วแต่ว่าจะใช้เอฟเฟกกี่เปอเซนต์ก็เร่งที่ AUX SENT เอาครับ...ซึ่งการต่อแบบนี้ไมค์จะเห็นผีและเห่าหอนได้ง่ายครับเพราะว่าเสียงตรงหรือที่เราเรียกว่าเสียง DRY จะออกที่มิกซ์เมนโดยตรงนั่นเอง.......เดี๋ยวนี้เอฟเฟกรุ่นใหม่ๆเขาสามารถที่จะเอาเสียงร้องหรือเสียงพูดเข้าได้โดยตรงเลยครับเหมือนกับการ INSERT แต่การต่อแบบนี้จะใช้ไมค์ได้เพียงตัวเดียวหรือไม่เกิน 2 ตัวก็ทำได้อย่างนี้เรียกว่าการต่อแบบอนุกรมผลที่ได้ก็คือเสียงที่เราร้องทั้งหมดจะถูกบังคับด้วยเอฟเฟก 100 % ฉะนั้นเสียงร้องแบบนี้จะมีคุณภาพสูงสุดครับเพราะเราสามารถควบคุมเสียง DRY ได้ว่าจะให้ผสมกับเสียงเอฟเฟกกี่เปอร์เซนต์  ซึ่งเอฟเฟกรุ่นใหม่เขาจะมีการลดเสียงตรงหรือเสียง DRY ได้ครับอย่างเอฟเฟกรุ่นที่มีปุ่ม DRY/WET ไม่ว่าจะเป็นของค่ายไหนก็จะมีปุ่มหรือโปรแกรมตัวนี้ครับ อย่างเช่นค่าย YAMAHA ก็อาจจะเขียน DRY/WET ของ SONY ก็จะเขียน  DRY/EFFECT หรือของ ROLAND ก็เขียนว่า DRY/EFFECT เหมือนกัน  ฉะนั้นท่านต้องเข้าใจก่อนว่า ปุ่ม 2 ปุ่มนี้มีหน้าที่อะไร  DRY ก็หมายถึงเสียงตรงยิ่งเร่งมากก็ออกมากไมค์หอนเก่งเร่งน้อยก็ออกน้อยไมค์ไม่ค่อยหอนแต่เสียงเบา ฉะนั้นเราก็ต้องปรับให้เหมาะสมครับ...ส่วนปุ่ม EFFECT ก็เร่งลดเอาตามชอบใจสไตล์ไหนมากน้อนก็เลือกให้เหมาะกับแนวเพลงเท่านั้นเอง........แล้วเราจะต่ออย่างไรดี...นี่คือคำถาม?
        ........การต่อเอฟเฟกถกเถียงกันมามาก  บางท่านก็ว่าใช้ AUX SENT ดี หรือเมื่อออกจากเอฟเฟกแล้วให้ย้อนกลับมาเข้าที่ช่องมิกซ์ที่เหลืออีก บางท่านก็ว่าปรับง่ายดี เร่งลดเสียงเอฟเฟกได้ง่ายครับ ก็ว่ากันไป บางท่านก็บอกว่ามีช่อง RETURN ไว้แล้วทำไมไม่ใช้    เดี๋ยวเรามาคุยกันต่อครับ......เรามาดูที่ตัวของมิกซ์ก่อนว่า ท่านมือใหม่ทั้งหลายท่านเข้าใจกันหรือเปล่าว่าที่ AUX SENT เขาจะมีคำว่า PRE กับ POST ไว้ทำอะไรทำไมบางทีท่านเลือก มาทาง PRE เสียงก็ออกหรือบางทีเลือกมาทาง POST ก็ดัง เอาเป็นว่าเรามาทำความเข้าใจกันเลยดีกว่าว่า...สัญญานที่ส่งออกที่ AUX SENT นั้นสัญญานของ AUX นี้ถ้าท่านเลือกมาทาง PRE ก็คือสัญญานก่อนโวลลุ่มของช่องตัวมันเองนั่นหมายความว่าเมื่อท่านเร่ง AUX SENT ออกไป สัญญานความแรงที่ออกไปจะออกแบบอิสระ ไม่ถูกบังคับด้วยโวลลุ่มของช่องตัวมันเอง...แต่ถ้าท่านเลือกมาทาง POST สัญญานที่ออกทาง AUX SENT จะออกแปรผันตามโวลลุ่มของช่องมิกซ์นั่นเอง เมื่อเราลดโวลลุ่มลงสัญญานที่ AUX SENT ก็จะลดตามลงไปด้วยซึ่งจะตรงข้ามกับ PRE นั่นเอง มาถึงตรงนี้แล้วก็ต้องกลับไปสำรวจที่มิกซ์ของท่านว่ามี PRE และ POST หรือไม่ ก็จะตรงกับคำถามที่ผมถามไปว่าท่านใช้มิกซ์อะไร........ถ้ามีไมค์มากกว่า 2 ตัวท่านสามารถเลือกการต่อแบบการใช้ AUX SENT ก็ได้ครับโดยการใช้ AUX SENT มาทาง POST ครับ และก็ปิดหรือกดปุ่ม ON หรือ L/R หรือ MAIN ออกซะ เพื่อตอนที่เราเร่งเสียงไมค์แต่ละช่อง เสียงก็จะไม่ไปออกที่มิกซ์เมนแต่มันจะไปออกที่ช่อง AUX SENT แทนนั่นเอง  การต่อแบบนี้ก็คือการต่อแบบอนุกรมนั่นเองครับ  พูดกันง่ายๆ ก็คือเราจะส่งเสียงร้องทั้งหมดไปผ่านที่เอฟเฟก 100% ไงครับ  ส่วนออกจากเอฟเฟกเดี๋ยวค่อยว่ากันอีกเรื่อง
              ...........ถ้ามิกซ์ท่านมี GROUP 1/2 หรือ 3/4 หรือมากกว่า การต่อเอฟเฟกก็จะสะดวกมากขึ้นครับ  นั่นก็คือเราจะจัดการไมค์ทั้งหมดให้ออกที่กรุ๊ฟชุดใดชุดหนึ่งเท่านั้นเช่น เราจะเอาไมค์ทั้งหมดออกที่ กรุ๊ฟ 1/2 เราก็จะกดปุ่มกรุ๊ฟที่เป็นเฉพาะช่องที่ใช้ไมค์ทุกช่อง ส่วนปุ่มที่อยู่ด้านล่างของกรุ๊ฟที่เขียนว่า ON หรือ L/R หรือ MAIN เราก็ไม่ต้องกดใช้งานครับ แต่ถ้าเรากดใช้ร่วมด้วยมันก็จะเป็นการต่อเอฟเฟกแบบขนานครับถ้าเราไม่กดก็จะเป็นการต่อเอฟเฟกแบบอนุกรมนั่นเอง   เมื่อใช้กรุ๊ฟให้เป็นประโยชน์ที่มิกซ์มันก็จะมีโวลลุ่มที่เขียนเอาไว้ว่าเป็นโวลลุ่มควบคุบ กรุ๊ฟ 1/2 อะไรทำนองนี้โวลลุ่มตัวกรุ๊ฟ 1/2 จะคอยควบคุบสัญญานของ 1/2 ทั้งหมดที่ใช้อยู่ครับ เพื่อเร่ง/ลดสัญญานที่ออกไปเข้าที่เอฟเฟกนั่นเอง.......การเลือกต่อบอกแล้วมี 3 หนทางที่อธิบายมาคือ ต่อขนานใช้  AUX SENT หรือ  ต่อแบบอนุกรมใช้ AUX SENT ทาง POST และสุดท้ายคือการใช้กรุ๊ฟที่สะดวกที่สุดและควบคุมได้ง่ายที่สุด   มาถึงตรงนี้ก็ลองเลือกเอาครับ.......
               ...........เมื่อมีขาเข้าเอฟเฟกก็ต้องมีขาออกทางเอฟเฟก เราจะเข้าที่ไหนดี ตรงนี้ท่านลองมาฟังอ่านตามที่ผมอธิบายแล้วแต่จะชอบก็แล้วกัน.......อย่าง ที่ 1 คือเมื่อออกจากเอฟเฟก ก็ย้อนกลับมาเข้าทางช่องมิกซ์ที่เหลือเอาเป็นว่าผมมีช่องมิกซ์เหลือเยอะไม่จำเป็นต้องเข้าช่อง RETURN เสียงไม่ดีควบคุมก็ง่ายเอาเป็นว่าถ้าเข้าช่องนี้ผมไม่ค่อยแนะนำครับ   ท่านต้องเข้าใจว่าสัญญานของเสียงร้องเมื่อต่อแบบนี้แล้วเอฟเฟกมีหน้าที่วิเคราะห์เสียงร้องให้มีเสียงที่หนาแน่นอยู่แล้วเสียงจะโปร่งใสเอฟเฟกก็มีส่วนหนึ่งที่ทำให้เสียงร้องเพราะได้ แล้วทำไมเราจะต้องเอามาเข้าที่ช่องมิกซ์อีก ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็พยายามอย่าเร่งภาค EQ ของมันให้มากเกินครับ เอาแค่  0db ก็พอแล้ว แค่ออกมาจากเอฟเฟกก็ดีพอแล้วครับคือให้มันเป็น Flat ไปเลยดีกว่า และข้อที่สำคัญคือระวังเรื่องการลูปของสัญญานก็คือการขยายซ้ำซ้อนเนื่องจากสัญญานที่ออกจากเอฟเฟกแล้วย้อนมาเข้าที่ช่องมิกซ์นี้ห้ามบิดโวลลุ่มของ AUX SENT โดยเด็จขาดนะครับจะเกิดอาการลูปทันที  วี๊ดว้าด กันไปหมดนี่ต้องระวังครับถ้าต่อแบบนี้.......อย่างที่ 2 คือการย้อนกลับเข้ามาที่ทาง  RETURN ที่ขาเข้าของช่อง RETURN สัญญานจะถูกปรับให้ Flat โดยอัตโนมัติครับไม่มีการขยายของสัญญานอีกเพียงเร่งระดับให้เบาค่อยได้เท่านั้นเองและไม่ต้องกลัวการเกิดลูปของสัญญานครับผมขอแนะนำให้ใช้ช่อง RETURN ให้เป็นประโยชน์ก็จะดีครับ........เรื่องการใช้กรุ๊ฟนี่ถ้าหากเรามีเอฟเฟกมากกว่า 1 ตัวการต่อใช้กรุ๊ฟ สามารถสร้างแนวเสียงจากเอฟเฟกได้มากเลยทีเดียว เพราะสามารถเลือกใช้เอฟเฟกตัวไหนก็ได้โดยการโยนกรุ๊ฟครับหรือจะผสมสัญญานของเอฟเฟก 2 ตัวเข้าด้วยกันก็ได้ ถ้าท่านมีความเข้าใจในการใช้กรุ๊ฟที่ดีพอ                                       
            ......ว่ากันมาซะยาวครับ พอเขียนให้ฟังแล้วก็บางทีก็หยุดไม่ได้ครับเรื่องเทคนิคต่างๆ นี่ ผมบอกได้เลยนะครับว่า  การต่อเอฟเฟกถูกวิธีและการเลือกใช้เอฟเฟกที่ดีๆ นอกจากจะทำให้เสียงเป็ดกลายเป็นเสียงหงษ์ได้เหมือนกันครับไมค์ที่ท่านใช้มันก็จะไม่ค่อยเห็นผีถ้าท่านปรับถูกวิธี เอาเป็นว่าเขียนมาซะยาวแบบนี้ค่อยๆอ่านแล้วกันไม่เข้าใจหรืองงยิ่งกว่าเก่าก็เขียนถามกันเข้ามาครับ...จะผิดถูกอย่างไรก็อย่าพิ่งว่ากันต่างคนต่างมีความคิดครับ บางทีก็คิดกันไปคนละทาง ก็ไม่ว่ากัน...แต่อย่าลืมนะครับสังคมเรามีไว้เพื่อแบ่งปัน...มัวแต่เก็บไว้ กลัวคนอื่นดีกว่าเราไม่ดีแน่ครับ........ ขอขอบคุณท่าน K-ONE Music
สรุปคำแนะนำ  การต่อเอฟเฟกโดยใช้  AUX SENT ทาง POST หรือการใช้กรุ๊ฟของมิกซ์ก็ได้ แต่ที่สำคัญคือให้ต่อแบบอนุกรมเพื่อให้เสียงร้องทั้งหมดไปผ่านที่เอฟเฟก 100% เสียงร้องแบบนี้จะมีคุณภาพสูงสุด

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ต่อ Effect อย่างไรไมค์ไม่หอนและได้เสียงร้องที่มีคุณภาพสูงสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 08:37:17 น. »
ขอบคุณบทความที่มีประโยชน์ครับ ที่นำมาแบ่งปันกัน :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นันทเรศ

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75322 จากครูภูม, 4E8DE8C5 รับดูแลต่อจากสมาชิก
ต่อ Effect อย่างไรไมค์ไม่หอนและได้เสียงร้องที่มีคุณภาพสูงสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 09:57:23 น. »

:thank1:

ออฟไลน์ SOMSAK MARKMEE

• ระดับ 3
  • *
  • 95E5D302 ซื้อจาก ครูภูมิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 10:18:51 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ จำนงค์มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • จำนงค์มิวสิค 9F6210B0 คุณจูเนียร์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 10:41:16 น. »

ออฟไลน์ yakk

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64B6E0 อนันตชัย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 10:59:29 น. »
เอากลับไปลองหน่อย ดีก่า

ออฟไลน์ supet

• ระดับ 3
  • *
  • #4DE72CF1 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 11:09:04 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 11:24:49 น. »
 :cool: :thank1:

ออฟไลน์ ucom

• ระดับ 3
  • *
  • 576236F0,80004A76 จาก คุณเอื้อศิลป์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 12:52:09 น. »

ออฟไลน์ happiness

• ระดับ 5
  • *
  • 23093B6C (MP)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 13:53:27 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 15:14:04 น. »
มีหลายอย่างที่เคยมองข้ามไป แบบไม่ค่อยสนใจ
เดี๋ยวกลับไปทบทวนดูใหม่ ถ้าเข้าใจเป็นอย่างดีแล้ว ช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีทีเดียว

:95:   :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 17:32:33 น. »
Copy ข้อความมา ก็น่าจะให้เครดิตผู้เขียนโดยวางลิงค์ด้วยจึงจะเหมาะสมนะครับ
ผู้อ่าน อาจจะคิดว่าท่านเขียนเอง..

บทความนี้เขียนโดยท่าน นิมิตร จูจันทร์ หรือ K-ONE Music  เขียนไว้ที่
https://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=18846.msg177361

แต่สงสัยอย่างหนึ่งครับ ท่านิมิตใหม่มีแฝดผู้น้องด้วยหรือนี่..

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 19:26:51 น. »
ขอบคุณครับ  ใช่ครับผมไม่ได้เขียนเองครับท่าน K ONE MUSIC เขียนครับพอดีอ่านแล้วเห็นมีประโยชน์เลยนำมาแชร์ต่อครับ.... นิมิตใหม่น้องชายแฝดผมเองครับ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 19:37:39 น. »
ผมต่อตาม คู่มือประจำเครื่อง.........

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 19:49:27 น. »
ผมต่อตาม คู่มือประจำเครื่อง.........

ที่ผมเจอบ่อยๆ คือ gain เยอะเกิน
น้าลองเอาไมค์ต่อผ่าน motu ดิครับ แหล่ม

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ให้เครดิตที่มาครับ แต่ถ้าทำให้เห็นโดยง่ายจะเป็นการดีมากๆ

ออฟไลน์ trajak

• ระดับ 4
  • *
  • HL#74E656ED (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 20:01:22 น. »

ออฟไลน์ อยู่ไกลเมืองสยาม

• ระดับ 5
  • *
  • 6DDAD9CC ครูภูม 6EE748A7 (MP) 55E5ED73 ไก่ต๊อก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 20:04:30 น. »

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 20:13:42 น. »
Copy ข้อความมา ก็น่าจะให้เครดิตผู้เขียนโดยวางลิงค์ด้วยจึงจะเหมาะสมนะครับ
ผู้อ่าน อาจจะคิดว่าท่านเขียนเอง..

บทความนี้เขียนโดยท่าน นิมิตร จูจันทร์ หรือ K-ONE Music  เขียนไว้ที่
https://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=18846.msg177361

แต่สงสัยอย่างหนึ่งครับ ท่านิมิตใหม่มีแฝดผู้น้องด้วยหรือนี่..
วรรคสุดท้ายครับ เจ้าของกระทู้ขอบคุณท่าน  K-ONE Music อยู่ครับ

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 20:33:18 น. »
 :**: :thank1:

ออฟไลน์ samran

• ระดับ 5
  • *
  • HL#852d1540
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 20:46:28 น. »
ขอบคุณครับ

:D

ออฟไลน์ เสกสันช์

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 4929D2E4 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2018, 21:30:53 น. »
ขอบคุณครับ,,,,,,จะลองต่อดู

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2018, 09:55:48 น. »
ขอบคุณครับ  ใช่ครับผมไม่ได้เขียนเองครับท่าน K ONE MUSIC เขียนครับพอดีอ่านแล้วเห็นมีประโยชน์เลยนำมาแชร์ต่อครับ.... นิมิตใหม่น้องชายแฝดผมเองครับ

ครับผม...
นานแล้วนะ คิดถึงท่านนิมิตใหม่นะ ลูกโตแค่ไหนแล้วครับ

ออฟไลน์ roongrote

• ระดับ 2
  • *
  • 9EE53AD9 พี่ป๊อก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2018, 10:18:43 น. »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2018, 13:04:35 น. »
ครับผม...
นานแล้วนะ คิดถึงท่านนิมิตใหม่นะ ลูกโตแค่ไหนแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ  เขาคงดีใจครับที่เพื่อนๆ พี่ๆ ยังคิดถึงเขาอยู่ลูกก็โตขึ้นมากแล้วครับ  ตอนเขายังอยู่ผมเห็นเขาทำงานคาราโอเกะจนถึงวาระสุดท้ายของชีิวิตผมบอกให้เขาหยุด(ตอนนนั้นมะเร็งลามถึงระยะสุดท้ายแล้ว) ก็ไม่ยอม  จะพูดถึงป๋า Batman ให้ฟังมากที่สุดครับ ถ้านาทีสุดท้ายนั้นเขาไม่มีโอกาสได้พูดอะไรกับเพื่อนๆ พี่ๆ ผมอยากบอกว่าขอขอบคุณครอบครัว eXtrem Karaoke ทุกๆ ท่านแทนเขาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ เสกสันช์

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 4929D2E4 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2018, 21:18:13 น. »
ได้อ่านแล้วทั้งเสียใจ และดีใจครับ,,ที่น้องเค้าได้ทำสิ่งที่ชอบจนวาระสุดท้าย.......