ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องใช้อุปกรณ์อะไรควบคุมไมค์หอน ? ครับ  (อ่าน 3769 ครั้ง)

anek

• บุคคลทั่วไป
ต้องใช้อุปกรณ์อะไรควบคุมไมค์หอน ? ครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 11:35:34 น. »
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: ต้องใช้อุปกรณ์อะไรควบคุมไมค์หอน ? ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 11:46:01 น. »
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ
อยู่ที่การปรับครับ อาจไม่ต้องใช้อุปกรณ์ใดๆเลย แต่ส่วนใหญ่เขาใช้อีคิว นั่นหละ...เป็นตัวช่วยมั๊ง...เดี๋ยวรอเกจิท่านอื่นๆครับท่าน

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re: ต้องใช้อุปกรณ์อะไรควบคุมไมค์หอน ? ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 11:50:26 น. »
ลองดูตัวนี้ครับ sabine fbx 901 feedback xterminator
ยี่ห้อนี้จะเก่งมากในเรื่องกันหอนครับ

http://www.gbaudio.co.uk/data/fbx901.htm

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 11:53:31 น. »
ลองดูตัวนี้ครับ sabine fbx 901 feedback xterminator
ยี่ห้อนี้จะเก่งมากในเรื่องกันหอนครับ

http://www.gbaudio.co.uk/data/fbx901.htm
ใช้เพ็ดดีกรี สิ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 12:03:45 น. »

somkiat_por

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 12:08:47 น. »
ใช้อุปกรณ์ที่เรียกว่า Compressor ครับรับรองไม่มีหอนครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 12:15:42 น. »
แหะๆ มีคนสอนผมมา
เปิดวอลลุมไลน์ไมค์ ให้มากกว่าปกติ จนมันหอน แล้วปรับ EQ ลงจนเลิกหอน
เมื่อเลิกหอนแล้ว ก็หาเรื่องให้มันหอนอีก โดยเพิ่มวอลลุมไลน์ไมค์ และเอาไมค์จ่อที่ลำโพง จนมันหอน แล้วปรับ EQ ลงจนเลิกหอน
ทีนี้ก็ปรับวอลลุมไลน์ไมค์ลงในระดับที่พอดีใช้งานปกติ  รับรองไม่มีหอน  (เพราะขนาดเปิดดังกว่านี้ และจ่อลำโพงมาแล้ว มันยังไม่หอน)

แต่ผมลองทำตามที่ว่า ไม่เคยสำเร็จซะที...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 12:31:57 น. โดย เสธ.รุณ »

keenew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 12:19:44 น. »
Feedback Destroyer   ;)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 13:06:29 น. »
ถ้าเอาเท่าที่มี   ไมค์ดีๆ  ปรับเกนอย่ามาก   ไลน์โวลลุ่มเร่งสุดๆได้  อย่าเร่งเสียงแหลมมาก   คัตอีคิวตามความถี่ที่หอน  ลองกดลงที่ละช่องจนกว่าจะเจอช่องที่หอน

และ.....อย่าเอาไมค์ไปจ่อหน้าตู้   อย่าไปยืนร้องหน้าลำโพง

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 13:14:38 น. »
เปิดวอลลุมไลน์ไมค์ ให้มากกว่าปกติ จนมันหอน แล้วปรับ EQ ลงจนเลิกหอน
เมื่อเลิกหอนแล้ว ก็หาเรื่องให้มันหอนอีก โดยเพิ่มวอลลุมไลน์ไมค์ และเอาไมค์จ่อที่ลำโพง จนมันหอน แล้วปรับ EQ ลงจนเลิกหอน
ทีนี้ก็ปรับวอลลุมไลน์ไมค์ลงในระดับที่พอดีใช้งานปกติ  รับรองไม่มีหอน  (เพราะขนาดเปิดดังกว่านี้ และจ่อลำโพงมาแล้ว มันยังไม่หอน)

แต่ผมลองทำตามที่ว่า ไม่เคยสำเร็จซะที...

นี่แหละครับหลักการจึงทำให้เกิด พวกอุปกรณ์ เหล่านี้ขึ้นมา ถ้าเรารู้ความถี่ที่มันหอน เราก็จัดการได้ครับ

แต่ถ้าง่ายๆก็ให้อุปกรณืมันจัดการให้ครับ เดี๋ยวผม ครบเครื่องแล้วจะสาธิต ให้ชมครับ รอ คอนวอยหม่องทุนจ่อ ไปดูงานที่มะละแหม่ง อยู่ครับ

กลับมาเมื่อไหร่คงได้ทดสอบครับ

อ้อ ลองดูตัวนี้อีกตัวนะครับ Peavey Autograph

ที่กล่าวมาทั้งหมดอย่างเพิ่งเชื่อผมนะครับ เพราะผมจ้องจะขายของในคลังครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2009, 09:05:48 น. »
ถ้าเอาเท่าที่มี   ไมค์ดีๆ  ปรับเกนอย่ามาก   ไลน์โวลลุ่มเร่งสุดๆได้  อย่าเร่งเสียงแหลมมาก   คัตอีคิวตามความถี่ที่หอน  ลองกดลงที่ละช่องจนกว่าจะเจอช่องที่หอน

และ.....อย่าเอาไมค์ไปจ่อหน้าตู้   อย่าไปยืนร้องหน้าลำโพง

ทำอย่างน้านพบอก...รับรองไม่หอนแน่ๆครับ... :th2: ส่วนมากที่มันหอน...คือปรับเกินพอดีในสภาพพื้นที่นั้นๆ

kobkit_sound

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2009, 13:51:40 น. »
อยู่ที่การปรับครับ....

ccn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2009, 20:26:33 น. »

ข้อนี้ ถูกต้องอย่างมากครับ เป็นการแก้ไขเบื้องต้นที่ดีที่สุดครับ  :beer:

panyasound

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2010, 19:57:07 น. »
ไมค์ดีๆ สายๆดีด้วย ต่อแบบ บาลานซ์
เ่ร่ง gain จนเิริ่มหอน แล้วหมุนกลับนิดๆ
อย่าไกล้ลำโพงมากเกินไป ลดแหลมลงพอประมาน
ไม่จำเป็นอย่า cut มาก ไมค์ดีไม่ต้อง แต่งไรมาก

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2010, 20:15:31 น. »

พรรคพวกผมเคยทำแบบนี้ แต่ด้วยความที่ชำไม่นาน
ผล กว่าจะปรับให้หายหอนได้ วอยซ์ขาดไปแล้วครับ. ;D

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2010, 20:23:11 น. »
ของผมที่ลำโพง ไม่หอนครับ  แต่ไปครางที่ Active Sub woofer  ไม่รู้จะแก้ยังไง  Eq ไม่มี ได้แต่ลด volume ที่ Sub ลง   แล้วมีอีกอาการครับ คือ เสียง จี่   มันมาเป็นช่วงๆ  จะแก้ยังไงครับ    :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2010, 20:27:40 น. »
ของผมที่ลำโพง ไม่หอนครับ  แต่ไปครางที่ Active Sub woofer  ไม่รู้จะแก้ยังไง  Eq ไม่มี ได้แต่ลด volume ที่ Sub ลง   แล้วมีอีกอาการครับ คือ เสียง จี่   มันมาเป็นช่วงๆ  จะแก้ยังไงครับ    :thank1:

ถ้าฮัม   จี่...........เช็คสายสัญญานครับ  ทางที่ดี  สัญญานออกไปซับ  ใช้สายดีๆ  แจ๊คดีๆ 

หากไม่หาย  เช็คหม้อแปลงที่แอคทีพซับ  สัญญานรบกวนมักจะมาจากหม้อแปลงครับ