ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นดิจิตอล  (อ่าน 19579 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
อยากเล่นดิจิตอล
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 19:57:40 น. »
ยิ่งอ่านยิ่งเพลินครับน้าป้อม ไม่กล้าอ่านหลายรอบ กลัวทำใจไม่ได้ 555
ตัวสุดท้าย digilive 16  ถ้ามันมี USB Audio Interface ผมว่าแหล่มเลยครับ

ถ้าไม่ชอบ  ขอซื้อ 50%  ผมจะเอาแทนที่  qu ครับพี่   :84:

ออฟไลน์ tonjung

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#4784EB20 :noi1960
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 20:02:07 น. »
 :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30:

ออฟไลน์ dinsound

• ระดับ 3
  • *
  • 56282d22 รินทร์คอม
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2018, 21:32:12 น. »
อยากรู้เรื่องของมิกยามาฮ่าtf3จังไม่มีอาจารย์ท่านไหนวิจารณ์เลยหรือครับ

ออฟไลน์ sps

• ระดับ 2
  • *
  • 968EDCFAมนตรีซาวด์ว 8287532E จากน้ายอด
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2018, 17:35:48 น. »
 :thank1:  มาตามเก็บเอาความรู้ประกอบการตัดสินใจ  ไปเรื่อยๆ 

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2018, 22:08:41 น. »
ผมเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ 30 mixers แล้วที่ดูๆ :lipsrsealed:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2018, 22:18:15 น. โดย E22NP »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2018, 22:17:17 น. »

เล่าสู่กันฟังจากที่ผมผ่านมาด้วยตัวเองนี่แหล่ะครับ ในฐานะคนเล่นไปเรื่อยเปื่อยไม่มีวง
บางคนอาจไม่กล้าเปลี่ยนจาก analog ไป digital เกรงมันยุ่งยาก ลองมองแบบนี้ครับ
ถ้าเราซื้อรถคันใหม่เอาเป็นรถยุโรป จากเดิมเราขับรถญี่ปุ่น เราใช้เวลาไม่นานหรอกครับ
ในการศึกษามัน เช่นก้านปัดน้ำฝน ที่เปิดไฟเลี้ยว อาจอยู่คนละที่ละทาง แต่เราใช้เวลาไม่นาน
ในการปรับตัวเพื่อใช้งาน

เดิมเราใช้ analog ตามมาด้วยเครื่องปรุงอีกสามสี่ชิ้น เช่น effect eq compressor อะไรมี...
เราสามารถลดอุปกรณ์พวกนี้ลงได้ มันไปรวมกันอยู่ใน digital mixer แล้ว

เมื่อก่อนอยู่หลัง mixer ปรับปต่งลำบาก เดี๋ยวนี้ใช้ PDA IPAD ANDROID เดินไปตำแหน่งที่ต้องการ
ทำการเชื่อมต่อกับ mixer ปรับเสียง ฟังเสียงได้ง่าย

อะไรก็ได้ครับผมว่าในราคาไม่เกินแสนเสียงมันไม่น่าต่างกันมากมายสำหรับ digital mixer
ควรดูว่าเราต้องการใช้อะไรบ้าง กับที่เราทำงานบ่อยๆ ต้องการ interface อะไร ขนาด
มีปัญหาปรึกษาใครได้บ้าง บางคนบอกต้อง yamaha tf5 บางคนบอกผมใช้เล็กๆ พอแล้ว
ทำงานได้แล้ว x air ก็พอ

สำหรับผมสิ่งที่ชอบมากที่สุดของ digital mixer คือ preset และ recall เราเล่นที่แบบนี้
ตั้งค่าไว้ จัดเก็บไว้ ไปงานครั้งหน้า เล่นกลางแจ้ง เราเล่น เราตั้งค่า จัดเก็บไว้
เมื่อมีโอกาสมาเล่นที่เดิม หรือที่ๆ ใกล้เคียง เราก็เรียกมาใช้งานได้ครับ

สิ่งที่ผมโชคดีคือพอจะอ่านคู่มือภาษาอังกฤษได้ เลยพบปัญหาน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 07:20:24 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 08:50:02 น. »

เล่าสู่กันฟังจากที่ผมผ่านมาด้วยตัวเองนี่แหล่ะครับ ในฐานะคนเล่นไปเรื่อยเปื่อยไม่มีวง
บางคนอาจไม่กล้าเปลี่ยนจาก analog ไป digital เกรงมันยุ่งยาก ลองมองแบบนี้ครับ
ถ้าเราซื้อรถคันใหม่เอาเป็นรถยุโรป จากเดิมเราขับรถญี่ปุ่น เราใช้เวลาไม่นานหรอกครับ
ในการศึกษามัน เช่นก้านปัดน้ำฝน ที่เปิดไฟเลี้ยว อาจอยู่คนละที่ละทาง แต่เราใช้เวลาไม่นาน

เดิมเราใช้ analog ตามมาด้วยเครื่องปรุงอีกสามสี่ชิ้น เช่น effect eq compressor อะไรมี...
เราสามารถลดอุปกรณ์พวกนี้ลงได้ มันไปรวมกันอยู่ใน digital mixer แล้ว

เมื่อก่อนอยู่หลัง mixer ปรับปต่งลำบาก เดี๋ยวนี้ใช้ PDA IPAD ANDROID เดินไปตำแหน่งที่ต้องการ
ทำการเชื่อมต่อกับ mixer ปรับเสียง ฟังเสียงได้ง่าย

อะไรก็ได้ครับผมว่าในราคาไม่เกินแสนเสียงมันไม่น่าต่างกันมากมายสำหรับ digital mixer
ควรดูว่าเราต้องการใช้อะไรบ้าง กับที่เราทำงานบ่อยๆ ต้องการ interface อะไร ขนาด
มีปัญหาปรึกษาใครได้บ้าง บางคนบอกต้อง yamaha tf5 บางคนบอกผมใช้เล็กๆ พอแล้ว

สำหรับผมสิ่งที่ชอบมากที่สุดของ digital mixer คือ preset และ recall เราเล่นที่แบบนี้
ตั้งค่าไว้ จัดเก็บไว้ ไปงานครั้งหน้า เล่นกลางแจ้ง เราเล่น เราตั้งค่า จัดเก็บไว้
เมื่อมีโอกาสมาเล่นที่เดิม หรือที่ๆ ใกล้เคียง เราก็เรียกมาใช้งานได้ครับ

สิ่งที่ผมโชคดีคือพอจะอ่านคู่มือภาษาอังกฤษได้ เลยพบปัญหาน้อย

มันสำคัญตรงนี้แหละ อิอิ

:95:  :95:  :95:

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 09:00:50 น. »

เมื่อก่อนอยู่หลัง mixer ปรับแต่งลำบาก เดี๋ยวนี้ใช้ PDA IPAD ANDROID เดินไปตำแหน่งที่ต้องการ
ทำการเชื่อมต่อกับ mixer ปรับเสียง ฟังเสียงได้

มันสะดวกแบบที่พี่มานพพูดไว้ข้างต้นครับ ผมเลยขยับเปลี่ยนจาก annalog เป็น digital ครับ จัดไปตามงบประมาณที่เรามีครับ  ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ  :30: :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 11:31:37 น. โดย อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 17:36:37 น. »
มันสะดวกแบบที่พี่มานพพูดไว้ข้างต้นครับ ผมเลยขยับเปลี่ยนจาก annalog เป็น digital ครับ จัดไปตามงบประมาณที่เรามีครับ  ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ  :30: :thank1:

ตัวนี้ราคามือสองตอนนี้เป็นไง ของใหม่หมื่นปลายๆ จำไม่ผิดเคยเห็นครูเมธ แกเคยจะขายแล้วเปลี่ยนใจไม่ขาย

ถ้าเล่นตัวนี้ได้ไปตัวอื่นสบายเลย

ตอนนี้เปิดตัวที่งานกวางโจว กระตุกต่อมผมพอควร สายพันธ์อิตาลี ดูว่าเข้าเมืองไทยราคาเท่าไหร่ ฟีเจอร์ต่างๆมากพอเทียบเจ้าอื่นไหม

CR : FB. AT prosound shop

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 21:22:06 น. »
ตัวนี้ราคามือสองตอนนี้เป็นไง ของใหม่หมื่นปลายๆ จำไม่ผิดเคยเห็นครูเมธ แกเคยจะขายแล้วเปลี่ยนใจไม่ขาย

ถ้าเล่นตัวนี้ได้ไปตัวอื่นสบายเลย

ตอนนี้เปิดตัวที่งานกวางโจว กระตุกต่อมผมพอควร สายพันธ์อิตาลี ดูว่าเข้าเมืองไทยราคาเท่าไหร่ ฟีเจอร์ต่างๆมากพอเทียบเจ้าอื่นไหม

CR : FB. AT prosound shop
:30:   :30:    :30:
Presonus AB1818vsl  ยังรักยังหวงอยู่ครับครูพี่ป้อม  ราคาทรงตัวครับ 18,5XXX.XX

แค่ตัวเล็กพื้นฐานนี้ ฟัดเหวี่ยงมันล้มลุกคลุกคลานทีเดียวครับ

ถ้าคิดจะเล่นกับดิจิทัลมิกซ์  ครูขอบอกเลยว่า มันคือคอมพิวเตอร์ดีๆตัวหนึ่งนั่นเอง  หลักใหญ่ของคนใช้คือ

1. หมั่นสำรองข้อมูล ทั้งเซฟค่าตั้งๆเป็นไฟล์ไว้เรียกมาใช้ใหม่  และ

2. จดบันทึกขั้นตอนการทดลองใช้แบบต่างๆไว้เสมอ (ครูจดไว้เป็นเล่มๆเลย)  เพราะนานๆใช้ มันลืมครับ

3. ควรมีมิกซ์ดิจิทัลอย่างน้อย 2 ตัว เหมือนคอมพ์  ตัวหนึ่งแฮ้งค์ งัดอีกตัวมาทำงานแทน รอดไป

4. ตัวไหนเสียบช่อง USB ลงคอมพ์ มันจำค่าด้วยนะครับ  เสียบผิดช่องที่มันเคยใช้ ค่าแยกไลน์และอื่นๆมันรวนไปหมดนะครับ ควรจดหรือทำเครื่องหมายของตัวเองไว้ด้วย

5.  อื่นๆ....อีก     ขอให้คุณเลือกมิกซ์ดิจิทัลตัวโปรดได้เร็วๆวันนะครับ

:30:   :30:    :30:

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2018, 23:01:00 น. »
ไม่นึกเลยว่า มารานาย จะไปได้ไกลขนาดนี้...ตั้งใจตั้งชื่อให้ใกล้กับ marantz หรือเปล่านะ... :95:

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 07:53:14 น. »

ออฟไลน์ ryujung

• ระดับ 5
  • *
  • 5F66A460นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 08:36:44 น. »

:thumbup: :flower: :thank1:

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 16:13:23 น. »
เริ่มหัดเล่น PA เจ้า Digital Mixer ตัวแรกที่หัดเล่น ต้องขอบคุณท่านอู๊ดโคจร ที่กรุณาทิ้ง Roland 3100Pro ไว้ให้เล่นเป็นเวลานาน
ด้วยความเกรงใจไป US ได้ Analog Mixer (Mackie CFX16 MKii) กลับมาด้วยและได้จ้างแสงทองพันหม้อแปลงเปลี่ยน
ข้างในให้เป็นไฟบ้านเรา

ส่วน Digital Mixer ที่ซื้อตัวแรก หลังจากขาย Mackie ให้พี่สมบัติไป คือ Allen QU-16 ราคาตอนซื้อมาเอาเรื่องเลย
แต่ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ ส่วนมากวางอยู่ในห้อง วันก่อนลองยกๆ ยางข้างรู้สึกเหนียว แต่พลาสติกที่จอยังไม่ได้แกะเลย
ถามว่าคุ้มไหมที่ซื้อมา ตอบเลยครับไม่คุ้ม เพราะไม่ได้รับงานหรือมีวง แต่ที่เราได้มาคือการไปศึกษากับมัน ทำให้เราได้
เรียนรู้ฟังก์ชั่นต่างๆ การต่อ digital -> digital การเรียนรู้เรื่อง gain structure การเรียนรู้ RTA และ FFT มาจากมันทั้งนั้น
ที่ซื้อตอนนั้นเหตุผลเดียวเลยครับ UK's brand และเจ้าตัวนี้แหล่ครับ ทำให้เกิด eXtreme ASIO ขึ้นมา

นอกจากตัวมันยังไม่จบ เจอค่า hard case ค่า router ค่า ipad  ค่าสาย USB ค่า DI/ISOLATE ทั้งๆ ที่ IPAD นั่นซื้อมาเพื่อแอ็คเฉยๆ ในตอนแรก :58:

ตอนซื้อหน่ะงมเลยครับ เล่นไม่เป็น ซื้อมาอย่าหวังเรื่องการเทรนนิ่งกับดีลเลอร์ตอนนั้น  :84: ปัจจุบันผมเริ่มหันความสนใจมาเรื่อง Software Mixing ถ้า eXtreme ทำงานได้แบบ DAW หล่ะ  :2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 16:32:00 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 16:56:28 น. »
ปัจจุบันผมเริ่มหันความสนใจมาเรื่อง Software Mixing ถ้า eXtreme ทำงานได้แบบ DAW หล่ะ
ตอนนี้ก็เกือบใช่แล้ว ขาดแค่ภาคบันทึกแยกไลน์ ถ้าจะมีDSPให้ต้องก็ไปซื้อเขามาใส่ให้อีก หรือแค่เปิดให้ใช้ PlugIns ผู้ใช้หามาอินเสิร์ทเอง

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 19:58:48 น. »
ตอนนี้ก็เกือบใช่แล้ว ขาดแค่ภาคบันทึกแยกไลน์ ถ้าจะมีDSPให้ต้องก็ไปซื้อเขามาใส่ให้อีก หรือแค่เปิดให้ใช้ PlugIns ผู้ใช้หามาอินเสิร์ทเอง

ตอนนี้หัดใช้ digital performer กับ MOTU 896  :58:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 21:13:00 น. »
:30:   :30:   :30:
ขอนุญาตคุณครูพี่ป้อมนะครับ

ผมไม่รู้ว่าอยู่ในขั้นไหน เป็นว่าจะเล่าให้ฟังก็แล้วกัน  เผื่อสมาชิกและผู้สนใจที่ไม่เคยเข้าอ่านกระทู้ผม "ชอบร้องเพลงเล่นกีต้าร์จึงมาอยู่นี่ฯ..." จะอ่านเล่นๆดู

แรกเริ่มชอบเล่นคอมพิวเตอร์  ดูหนังฟังเพลง  ตัดต่อวิดีโอบนคอมพิวเตอร์

ต่อมาชอบร้องเพลง  เล่นกีต้าร์   แจมกับคาราโอเกะในคอมพิวเตอร์

จนมาพบกับ eXtreme ของแท้ ... ที่นี้ลิ่วโลดเลย  แยกไลน์กีต้าร์โซโลมาปิดแล้วเล่นกีต้าร์ทับเข้าไปแทน

รื่นรมย์  สมอารมณ์หมาย..........แล้วพักผ่อนด้วยการร้องเพลงโปรด  .....ไม่เคยได้ยินเสียงตัวเอง ก็ค้นหาวิธีอัดเสียง.......ในที่สุด...ก็รู้ว่า  มิกซ์ดิจิทัลนั่นแหละคือ ...คำตอบ

เผอิญ Presonusเค้าแถมDAW-Studio Oneมาให้   ผมจึงได้อาศัยมันบันทึกเสียงดนตรีeXtremeแยกไลน์และเสียงผมร้องเพลงพร้อมเล่นกีต้าร์ลงไปในTrackของมันพร้อมๆกันหลายแทร็คที่เรียกว่า Multitrack Recording

Studio One เป็นหนึ่งในหลายๆตัวที่ผมใช้ เช่น Cubase Reaper เป็นต้น

DAWพวกนี้ให้เราสร้างแทร็คขึ้นมารับสัญญาณเสียงจากแหล่งต่างๆทั้งที่เป็นอนาล็อคและดิจิท้ล โดยอาศัยมิกซ์ดิจิทัล  ถ้ามิกซ์ดิจิทัลมีAudio Interfaceเท่าไร เช่น 8In/8Out,  16In/16Out, หรือ 32In/32Out เราก็แยกชิ้นดนตรีeXtremeออกเป็นไลน์ๆตามจำนวนAudio Interfaceของมิกซ์นัั้นๆ

DAW-เหล่านั้นก็สามารถรับช่องไลน์ดนตรีนั้นๆมาทาง USB Input เพียงเส้นเดียว แทนช่องAnalog Inputบนมิกซ์ สัญญาณเสียงนั้นวื่งผ่านมิกซ์ไปยังTrackบันทึกเสียงของDAW

เราแยกไลน์ดนตรีไว้กี่ไลน์ เราก็สร้างTrack DAWไว้เท่านั้นTrack  มิกซ์ดิจิทัลส่วนใหญ่สามารถติดต่อทำPatch Routing In/Out กับDAWได้ทันทีภายในคำสั่งระบบ

แต่Presonus AB1818vsl(ของผม)ทำไม่ได้  ต้องหาสายลูบวนเอง

เมื่อเราปล่อยไลน์สัญญาณดนตรีผ่านมิกซ์ออกไปยังDAW ปกติไม่ได้ปรับแต่งFX EQ. ก็ปล่อยไปเป็นPre (ไม่ดันสไลด์เฟดเดอร์ขึ้น) หากต้องการปรับแต่งไลน์ดนตรีใดด้วย FX EQ.ก็ทำได้แล้วPost(ดันสไลด์เเฟดเดอร์ขึ้น)  DAWที่รับเสียงในแทร็คนั้นก็สามารถบันทึกลักษณะFX EQ.นั้นไปด้วย

แต่มีแชนแนลหนึ่งที่DAWไม่สามาถบันทึกFX EQ.ได้ทันที นั่นคือไมโครโฟน เพราะเป็นสัญญาณอนาล็อค จะบันทึกก็ต่อเมื่อทำPostผ่านMainOutของมืกช์ก่อน ในมิกช์ดิจิทัลส่วนใหญ่ก็สั่งกำหนดRoutingได้ในตารางPatch I/Oอู่แล้วครับ

ส่วนที่ทำไม่ได้ก็ใช้วิธีลูบวนสายสัญญาณจาก MainOutมาเข้าLine In เวลาร้องเพลงบันทึกสดๆพร้อมเสียงดนตรีeXtremeลงไปที่DAW ด้วยมิกช์ดิจิทัลที่ไม่มีคุณสมบัติPatch Routingอัตโนมัติในระบบ(เช่น Presonus1818vsl-ของผม) อย่าเผลอทำPostไลน์ดนตรีเป็นอันขาด เพราะเสียงดนตรีจะออกจากMainOutไปปนอยู่กับTrackร้องเพลงด้วย แทนที่จะมีเฉพาะเสียงร้องเพลงอย่างเดียว

ในกรณีชอบให้ปนอยู่ในแทร็คเดียวกันก็ไม่ว่า  แต่ถ้าจะแยกให้ขาดๆ เพื่อedit ทำไม่ได้

ส่วน X18 เค้าแยกได้ขาดอยู่แล้วครับ

เมื่อDAWได้แทร็คเสียงร้องเพลงและดนตรีที่เราปล่อยผ่านมาจากมิกช์แล้ว แทร็กของDAWเค้ามี Main Track เพื่อควบคุมการปล่อยสัญญาณด้วยนะครับ  มันคือมิกเซอร์ซอฟท์แวร์ดีๆนั่นเอง

แล้วผมก็เล่นกับDAW Mixer อยู่จนทุกวันนี้ ฟังเสียงตัวเองร้องเพลง เล่นกีต้าร์ในDAW

ยังเป็นแค่พื้นฐาน สนุกๆ ผ่อนคลายครับ
 :30:   :30:   :30:
 :thank1:

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 23:04:48 น. »
ครูคือครู ครูคือผู้ให้ ขอบคุณครับครู

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 06:38:00 น. »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 06:43:00 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 08:03:45 น. »
 :D :D ว่าจะหา XR-12 ของเบอริงเจอร์มาเล่นไปก่อน ราคาพอสัมผัสได้ครับ  :D :D

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 08:09:13 น. »
:D :D ว่าจะหา XR-12 ของเบอริงเจอร์มาเล่นไปก่อน ราคาพอสัมผัสได้ครับ  :D :D

จัดเลยน้อง เอามาทดสอบเล่นที่เดิมสาวๆ รออยู่  :30:

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 08:30:37 น. »
จัดเลยน้อง เอามาทดสอบเล่นที่เดิมสาวๆ รออยู่  :30:

น้องน้ำหวานนะครับ...  :95: :95:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 17:29:41 น. »

:D :D ใจจริงผมชอบตัวนี้ แต่มันไม่มีซาวด์อินเตอเฟสให้แยกไลน์แบบ ASIO ได้ และเอฟเฟคผมว่ามันมีให้มาน้อยไป แต่ชอบทรงมัน และรู้สึกว่าไม่มีแอปในแอนดรอยด์(หรือเปล่าไม่แน่ใจ)ครับ...  :D :D

:95: :D :D

ออฟไลน์ jarboon

• ระดับ 3
  • *
  • 76665ACE ซื้อจากเสธ.วุฒิไกร
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 17:50:34 น. »
ผมแอบชอบตัวนี้เหมือนกัน คงไม่น่ารอดแหละ
เพราะที่ใช้อยู่ก็แบรนด์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 17:58:24 น. โดย jarboon »

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2018, 16:45:04 น. »
 :30:
มิกซ์ที่ยังใช้มือปรับหมุนเลื่อนกดบนตัวเองอยู่แม้จะมีช่องUSBติดต่อโอนถ่ายข้อมูลแบบดิจิทัลได้อย่างมากไม่เกิน2ช่องสเตอร์(4ไลน์)กับคอมพิวเตอร์ และไม่มีโปรแกรมควบคุม(DSP)โดยบนคอมพิวเตอร์ เรียกว่ามิกซ์กึ่งดิจิทัล (ไฮบริดจ์ มิกเซอร์)

มิกซ์ประเภทนี้ใช้งานฟังและบันทึกเสียงผ่านซอฟท์แวร์ในคอมพ์ได้อย่างสะดวกไม่ซับซ้อนนัก เมื่อคอมพ์เห็นมันเป็นซาวด์การ์ดก็สามารถกำหนดให้โปรแกรมประเภทDAWวางช่องทางให้Midiวิ่งผ่านมาออกทางแชนแนลในมิกซ์ได้ เราก็ใช้มิกซ์นี้รับเสียงจากแหล่งภายนอกเช่นไมโครโฟน และอื่นๆทางช่องอนาล็อคอินพุทบนตัวมิกซ์ โพสต์สัญญาณรวมก้นออกทางMainOut

ตัวอย่างเราร้องเพลงeXtremeด้วยมิกซ์ประเภทนี้

นับว่าเหมาะกับผู้ที่กำลังจะขยับไปสู่มิกซ์ดิจิทัลเต็มตัวทีเดียวครับ